Thông tin: Đóng 6 triệu tiền ăn/tháng, mẹ chồng vẫn hậm hực

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi Ngựa Con Của Mẹ, 27/11/2014.

1. Ngựa Con Của Mẹ

Ngựa Con Của Mẹ Thành viên tích cực

Mất 6 triệu đưa tiền ăn mỗi tháng cho mẹ chồng mà vẫn mang tiếng ăn bám và còn chả được ăn đủ chất đây. Nhiều lúc không biết do mẹ chồng tham tiền hay chi tiêu cho việc đi chợ chưa hợp lý?

Mức đóng góp tiền ăn mỗi tháng bố mẹ chồng đưa ra khá lớn. Chúng chiếm mất một nửa số lương của vợ chồng mình hiện nay.​

Mình lấy chồng đã hơn 3 năm, nhưng đây cũng là quãng thời gian mình cảm thấy rất hậm hực vì mức thu tiền ăn của mẹ chồng với 2 vợ chồng mình mỗi tháng.

Vì nhà chồng có 2 anh em trai, em trai chồng lại chưa có gia đình nên khi lấy anh xã, mình đương nhiên phải ở cùng với bố mẹ chồng. Được cái nhà chồng mình hơn 70m2 lại xây 5 tầng nên nhà cửa rất rộng rãi. Ngoài ra còn có sân vườn nữa.

Chồng mình cũng chẳng bao giờ có ý định đi thuê nhà ở riêng như nhiều cặp vợ chồng trẻ khác cả.

Đặc biệt, lấy chồng về mình cũng có bầu luôn. Hiện nhà mình đã có bé gần 3 tuổi. Hàng ngày vợ chồng mình đi làm và được ông bà chăm bé khá kỹ càng. Riêng khoản chăm cháu của ông bà, mình không phàn nàn điều gì.

Nhà mình ở ngay chợ nên hàng ngày bố mẹ chồng vừa ở nhà bán hàng rau củ quả và vừa chăm cháu. Bố mẹ chồng mình kinh tế cũng rất có song vẫn yêu cầu vợ chồng mình đóng góp tiền ăn hàng tháng nuôi ông bà.

Mình ngạc nhiên là mức đóng góp tiền ăn mỗi tháng bố mẹ chồng đưa ra khá lớn. Chúng chiếm mất một nửa số lương của vợ chồng mình hiện nay.

Mẹ chồng mình bảo: “Hai đứa là lao động chính trong nhà nên phải đóng tiền ăn mỗi tháng là 6 triệu”. Vì không muốn ý kiến vào ra cho phức tạp, 3 năm qua tháng nào mình cũng đóng tiền ăn cho bố mẹ như thế. Riêng những ngày Tết, mình cũng biết điều đưa gấp đôi số tiền ăn bình thường vẫn đóng.

Nhưng đóng nhiều tiền ăn vậy mà mỗi ngày mẹ chồng mình chỉ cho mọi người ăn cơm rất đạm bạc. Bữa cơm của bà lúc nào cũng chỉ có 1 món là rau và thịt hoặc cá. Có lúc bà chỉ cho cả nhà ăn chọc trơ đậu phụ rán sốt cà chua.

Mình dù đi làm về mệt mỏi, thấy thức ăn đạm bác vậy rất khó nuốt vì ăn chả thấy ngon gì nhưng cũng không dám có ý kiến. Song, chồng mình là đàn ông lại là con trai nên toàn làu bàu: “Mẹ cho ăn uống hà tiện thế này thì ai mà nuốt nổi. Đi làm cả ngày về nhìn mâm cơm đã phát ngán”.

Lần nào nghe con trai phê bình, bà cũng hậm hực và nổi cơn tam bành lên nói: “Ở cái nhà này, chúng mày có đi chợ đâu mà biết chi tiêu đắt đỏ thế nào. Chỉ có thế thôi, ăn được thì ăn”.

Nhưng đóng nhiều tiền ăn vậy mà mỗi ngày mẹ chồng mình chỉ cho mọi người ăn cơm rất đạm bạc. Bữa cơm của bà lúc nào cũng chỉ có 1 món là rau và thịt hoặc cá. Có lúc bà chỉ cho cả nhà ăn chọc trơ đậu phụ rán sốt cà chua.

Thi thoảng vì muốn cải thiện bữa ăn cho cả nhà, mình toàn phải tự bỏ thêm tiền túi ra để mua hải sản hoặc vịt ngan gà để ăn tươi. Nhưng cứ thi thoảng bỏ thêm tiền ra mua thức ăn, tính ra tiền ăn mình mất mỗi tháng khoảng 8 triệu mà vẫn chẳng đâu vào đâu.

Mình có tâm sự với mẹ đẻ thì mẹ đẻ bảo nếu bà là mẹ chồng mình chỉ cần thu của 2 con 3 triệu tiền ăn/ tháng là cũng có thể cho con ăn uống đầy đủ. Bởi vì vợ chồng mình tính ra cũng chỉ ăn ngày 1 bữa tối với ông bà thôi mà. Vậy mà…

Công việc của mình và chồng yêu cầu phải đi làm sớm, vì thế mình không thể đi chợ được mỗi ngày. Mà cứ để mẹ chồng đi chợ mua bán ăn uống kiểu này mình ngán tận cổ quá. Mất 6 triệu đưa tiền ăn mỗi tháng cho mẹ chồng mà vẫn mang tiếng ăn bám và còn chả được ăn đủ chất đây. Nhiều lúc mình phân vân không biết do mẹ chồng mình tham tiền tiết kiệm hay chi tiêu cho việc đi chợ chưa hợp lý đây?

Nguồn: Vietgiaitri

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Ngựa Con Của Mẹ
    Đang tải...

2. nhantranda196

nhantranda196

Ðề: Đóng 6 triệu tiền ăn/tháng, mẹ chồng vẫn hậm hực

Thôi kệ mc đi bạn, đóng thế thì biết bao nhiêu là cho đủ được.

3. yeuthuong76

yeuthuong76 NHƯỜNG NHỊN-YÊU THƯƠNG

"Mình có tâm sự với mẹ đẻ thì mẹ đẻ bảo nếu bà là mẹ chồng mình chỉ cần thu của 2 con 3 triệu tiền ăn/ tháng là cũng có thể cho con ăn uống đầy đủ. Bởi vì vợ chồng mình tính ra cũng chỉ ăn ngày 1 bữa tối với ông bà thôi mà. Vậy mà…

Công việc của mình và chồng yêu cầu phải đi làm sớm, vì thế mình không thể đi chợ được mỗi ngày. Mà cứ để mẹ chồng đi chợ mua bán ăn uống kiểu này mình ngán tận cổ quá. Mất 6 triệu đưa tiền ăn mỗi tháng cho mẹ chồng mà vẫn mang tiếng ăn bám và còn chả được ăn đủ chất đây. Nhiều lúc mình phân vân không biết do mẹ chồng mình tham tiền tiết kiệm hay chi tiêu cho việc đi chợ chưa hợp lý đây? Mình có tâm sự với mẹ đẻ thì mẹ đẻ bảo nếu bà là mẹ chồng mình chỉ cần thu của 2 con 3 triệu tiền ăn/ tháng là cũng có thể cho con ăn uống đầy đủ. Bởi vì vợ chồng mình tính ra cũng chỉ ăn ngày 1 bữa tối với ông bà thôi mà. Vậy mà…

Công việc của mình và chồng yêu cầu phải đi làm sớm, vì thế mình không thể đi chợ được mỗi ngày. Mà cứ để mẹ chồng đi chợ mua bán ăn uống kiểu này mình ngán tận cổ quá. Mất 6 triệu đưa tiền ăn mỗi tháng cho mẹ chồng mà vẫn mang tiếng ăn bám và còn chả được ăn đủ chất đây. Nhiều lúc mình phân vân không biết do mẹ chồng mình tham tiền tiết kiệm hay chi tiêu cho việc đi chợ chưa hợp lý đây?"

Đúng thật là . Không biết nhà này đã có con dâu chưa và thực tế ra sao

Nhưng thật là 6tr cũng không phải ít . Nhưng nếu chồng đã nói thế mà MC không cải thiện thì cũng nên bàn với chồng xin ăn riêng

Nhưng :
    - Hiện nhà mình đã có bé gần 3 tuổi. Hàng ngày vợ chồng mình đi làm và được ông bà chăm bé khá kỹ càng. Riêng khoản chăm cháu của ông bà, mình không phàn nàn điều gì
    - Chồng mình cũng chẳng bao giờ có ý định đi thuê nhà ở riêng như nhiều cặp vợ chồng trẻ khác cả.
    - Công việc của mình và chồng yêu cầu phải đi làm sớm, vì thế mình không thể đi chợ được mỗi ngày
    - Tiền Điện , Nước ,Sinh hoạt phí khác....

Thử làm dự tính . Nếu ra ngoài thuê trọ thì tổng chi phí hàng tháng là bao nhiêu và so sánh
    Hãy suy xét trước khi quyết định

:) (u)

4. LanLan LanLan

LanLan LanLan Bắt đầu tích cực

Không biết mẹ có nghĩ đến các con không nữa, các con còn phải tiêu bao nhiêu khoản tiền mà, Không ai như bác chủ xóm trọ mình cả, 2 vợ chồng anh chị ý đi làm cả ngày, không phải đưa đồng tiền ăn nào, ( cũng vì 2 anh chị ý lương cũng không cao ) Bác ở nhà bế cu Bin chắm lắm ý, bác còn nấu cơm dọn dẹp hết, anh chị ý chỉ việc tối đi làm về là tắm rồi ăn cơm thôi, sáng ra 2 bác dậy sớm lắm , bế cu Bin, cho ăn để cho anh chị đi làm. Bác bảo vậy mà anh chị ý còn có lúc kêu tiền tiêu không đủ. Nhà bác cũng cho thuê có 4-5 phòng thôi nhưng chăm các cháu lắm, cháu nội rồi coi cả 3 cháu ngoại luôn, bố mẹ chỉ việc sáng đưa đến, tối đón về. Đấy ạ, lấy chồng thì cũng chỉ mong mẹ chồng tâm lý và hiểu con cái thôi ạ.

5. nguyenlananh

nguyenlananh

6 triệu mà hai vợ chồng với một đứa con để bà làm hết chắc cũng bình thường là đúng rùi , còn vợ 6 chồng 6 mới đáng nói . Vì con dâu chẳng phải làm gì để bà chăm hết tiền sữa với tiền ăn của cháu chắc cũng chiếm nửa rùi còn gì . Chưa kể tiền điện , tiền nước , tiền ga có khi chẳng còn đồng nào nếu nhà dùng điều hòa . Bà mua cho ăn cũng là may rùi hiiii . Ra ngoài thuê nhà chắc lúc ấy mới thấm thía được bà đã chi cho gia đình như thế nào thui hà .

yeuthuong76 thích bài này.
  6. yeuthuong76

yeuthuong76 NHƯỜNG NHỊN-YÊU THƯƠNG

Mình cũng đồng ý kiến . Thi thoảng vẫn có những nhân vật xem bố mẹ như là một osin cao cấp mà không mất phí ( 1 Mẹ già bằng 3 con ở )
    Có nghĩ đâu khi đủ lông đủ cánh phải tự thân vận động chứ

Thực ra nếu ra ngoài thuê trọ thì tháng cũng phải 2.5-4tr ( cho 2 vợ chồng và một đứa trẻ )
    Tiền thuê NGV hay giữ trẻ cũng tầm đó nữa
    Rồi những cái chi phí hàng ngày cũng chẳng phải ít ......

:) (u)

nguyenlananh thích bài này.
  7. thucpham336

thucpham336

bà mẹ ck này có vẻ khó chiều nhỉ ,

8. baxij

baxij Thành viên tích cực

3tr/ tháng dưa thi tieu the nao dc ban. Như vc ban hien thang dua 6tr trong khi bm chong cũng có kinh tế mà voi kieucho an cua me chong ban nhu thế mình thấy bà ý tằn tiện quá.

9. baxij

baxij Thành viên tích cực

Thoi thi moi cay moi hoa moi nhà mỗi cảnh, con đc ông bà chăm, cơm ba nau, nhà c ửa đồ dùng mua bán hỏng hóc ko đén tay... Ông bà đỡ viec cho mình cũng vất vả rồi

10. dzinzind

dzinzind

cô con dâu này ko nói rõ là 6tr đó bao gồm cả nuôi cháu 3 tuổi nữa hay chỉ riêng 2vc thui nhỉ

11. esales viet nam

esales viet nam Thành viên đạt chuẩn

Mình nghĩ là bạn nên để ý tìm hiểu xem tình hình chi tiêu trong nhà hàng tháng như thế nào, VD bạn xem mỗi tháng điện nước, sinh hoạt rồi đồ ăn thức uống... rồi tổng lại xem hết khoảng bao nhiêu, ngoài ra còn có khoản nào bên ngoài mà bà cũng chi cho mình ko. Từ đó mình mới biết đc tiền mình đưa cho bà là ít hay nhiều. Mình cứ trò chuyện với bà để hiểu hơn. Cứ tìm ra nguyên nhân là giải quyết đc ngay ý mà bạn

12. tumanh2910

tumanh2910 Thành viên rất tích cực

Mỗi nhà một nỗi khó riêng, chỉ thấy như bài share này thì con dâu cg đòi hỏi quá.

13. rainy90

rainy90 Bắt đầu nổi tiếng

6tr đó là gồm cả nuôi con mình +tiền điện ,nước ,cáp ,..sinh hoạt hay chưa ,nếu gồm tất rồi thì là quá quá rẻ
    còn chỉ riêng tiền ăn mà chỉ ăn buổi tối thì cũng cần xem lại

14. meocon0818

meocon0818 Yến nuôi nhà - Yến đảo KH

chuẩn quá mn à .