Thông tin: Chiêu đẻ cực dễ, áp dụng luôn thôi!

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi thienthannho090390, 27/11/2014.

1. thienthannho090390

thienthannho090390 _Meomeo Híhí_

Uống cà phê sữa, ăn rau lang luộc, uống nước tía tô… là những chiêu giúp mẹ bầu dễ đẻ.

Uống cà phê sữa, ăn rau lang luộc, uống nước tía tô… là những chiêu giúp mẹ bầu dễ đẻ.
    Bà Bầu EVA chia sẻ những Dấu Hiệu Có Thai sớm nhất, Sự Phát Triển Của Thai Nhi. Cẩm nang về dinh dưỡng, sức khỏe, tâm sinh lý Phụ Nữ mang thai, Món Ngon Cho Bà Bầu tốt nhất. Tư vấn Thời Trang Bà Bầu hay Quan Hệ Khi Mang Thai an toàn cho mọi bà bầu.

Sau khi đăng tải những lo lắng về chuyện sinh thường của các mẹ sắp lên bàn đẻ, chúng tôi đã nhận được rất nhiều chia sẻ về các mẹo để đẻ thường dễ dàng từ chị em đã từng có kinh nghiệm sinh con. Có lẽ nỗi sợ đi đẻ là không của riêng ai. Đối với những người đẻ dễ thì đó là may mắn nhưng trên thực tế cũng có không ít mẹ bầu phải mất rất nhiều thời gian để chiến đấu với cơn đau đẻ. Từ nỗi sợ này mà có đến 90% sản phụ sau ca sinh nở đều “thề sống thề chết” sẽ không bao giờ đẻ nữa.

Vậy có cách nào để giúp chị em bớt đau khi chuyển dạ và rút ngắn thời gian sinh nở không? Hãy nghe các mẹ đã từng có kinh nghiệm về vấn đề này chia sẻ bí kíp nhé. Hy vọng từ những chiêu nhỏ này, các mẹ bầu sẽ tìm được cách phù hợp nhất với mình.

Bầu bí làm bạn với rau lang

Độc giả ở địa chỉ vuthilan…@gmail.com chia sẻ: “Các mẹ bầu lo lắng chuyện đi đẻ là phải thôi. Mình đã từng trải qua thời gian bầu bí và đau đẻ rồi nên mình biết. Tâm lý lo lắng không yên nhất là khi mọi người xung quanh thường xuyên kể nể về chuyện đi đẻ khó khăn của họ. Ngày đó, cũng may mình có mẹ chồng tâm lý nên chuyện sinh nở của mình nhẹ nhàng lắm. Hồi mang bầu mình cũng hay lo lắng như các mẹ trẻ bây giờ, cũng sợ mình khó đẻ, cũng sợ sẽ phải đẻ mổ. Tâm sự với mẹ chồng, bà bảo có gì mà sợ, ngày xưa bà đẻ đến 5 người con mà nhẹ như không. Đúng là các bà, các mẹ lúc nào cũng lôi chuyện ngày xưa ra để so sánh với bây giờ. Thời đại bây giờ có con đã khó, đẻ con càng khó hơn phải không các mẹ? Bà chỉ nói thế thôi nhưng bà lại thường xuyên cổ vũ tinh thần mình và bà không quên bày cho mình chiêu để dễ đẻ.

http://anh.*********/upload/3-2013/images/2013-08-30/1377851850-anh3.jpg​

Bà bảo trong thai kỳ cứ chịu khó ăn rau lang vào, rất tốt cho hệ tiêu hóa mà lại dễ đẻ nữa. Từ ngày bầu bí, hầu như tuần nào bà cũng làm cho mình 3-4 bữa rau lang, khi thì luộc chấm mắm tỏi, khi thì xào tỏi, có hôm bà còn làm nộm rau lang ăn rất lạ miệng. Nhà mình cũng còn mảnh vườn nhỏ nên bà rất chăm chỉ trồng rau, vừa có rau sạch ăn lại tiết kiệm kha khá tiền. Mình từ trước vốn không thích gì rau lang nhưng vì mẹ chồng nhiệt tình và chế biến thành nhiều món ngon nên mình cố ăn thành ra nghiện các mẹ ạ.

Điều đáng nói là cách của mẹ chồng mình lại cực kỳ hiệu quả khi mình sinh nở. Như đã hẹn ước, đến đúng ngày dự sinh thì mình được gặp con gái. Mình đau đẻ chỉ hơn 1 giờ. Cũng chỉ kịp xách đồ ra taxi, đến bệnh viện, lên bàn đẻ là con chào đời. Nhanh đến chóng mặt khiến mình còn chưa kịp hình dung ra. Sau khi đẻ xong, mình cứ thầm cảm ơn mẹ chồng mãi vì chiêu ăn rau lang này”.

Ăn dứa hiệu quả lắm đấy!

Trong bức thư khá dài của độc giả Phan Hoài Anh (Thanh Hóa) kể về chuyện đi đẻ của mình, chị không quên bật mí bí kíp giúp đẻ thường cực dễ mà chị đã học được trên một diễn đàn làm cha mẹ. Chị nói: “Hồi mang bầu Nhím, mình cũng hay lo lắng nhiều lắm, vì vậy mà mình đã dành rất nhiều thời gian để lên các diễn đàn làm cha mẹ học hỏi kinh nghiệm mang bầu và sinh nở. Vì ngày trước mẹ mình sinh mình rất khó nên mình cũng sợ con gái giống mẹ lắm. Rất may là mình đã học được chiêu của một chị trên diễn đàn này. Chị bảo muốn đẻ thường dễ thì nên ăn nhiều dứa ở tháng cuối thai kỳ. Ban đầu mình nghe thấy hơi lạ vì từ ngày mới có tí cấn thai, mình đã được mọi người nhắc nhở không được ăn dứa vì nghe nói trong dứa có chứa chất gì đó gây co bóp cổ tử cung, dễ sảy thai. Mình đã phải xin số điện thoại để gọi trực tiếp cho chị ấy. Chị bảo đúng là nhờ có enzyme bromelain trong quả dứa sẽ giúp làm mềm cổ tử cung để chị em đẻ dễ hơn. Tuy nhiên các mẹ chỉ nên ăn nhiều dứa ở những tuần cuối thai kỳ (từ tuần 38 trở đi).

http://anh.*********/upload/3-2013/images/2013-08-30/1377851850-anh1.jpg​

Vốn là mình rất thích ăn dứa ngay từ hồi con gái. Khi mang bầu phải “nhịn” loại trái cây này khiến mình thèm lắm. Vậy là đến đúng 38 tuần thai hầu như ngày nào mình cũng ăn hết 1 quả dứa. Và kết quả đi đẻ thì thật ngoạn mục. 8 giờ sáng đau đẻ, 12h được gặp mặt con. Với mình như thế là quá nhanh rồi”.

Hãy thử sinh tố rau húng quế xem sao!

Chia sẻ với nỗi lo đau đẻ của các mẹ bầu, chị Thanh Phương (mẹ của 2 bé Gấu và Chích Bông) tiết lộ bí kíp của mình: “Cách dân gian này do chính bà ngoại truyền lại cho mình vì bà đã từng vượt cạn nhiều lần rồi nên mình rất tin tưởng bà. Phương pháp này sẽ giúp chị em sinh dễ, nhanh và ít đau đấy. Cách đó là trong 3 tháng cuối thai kỳ, các mẹ ra chợ mua rau húng quế (dùng ăn phở ấy), xay lấy khoảng 1 cốc nước thủy tinh, thêm một chút đường vào và uống hàng tháng, mỗi tháng chỉ cần uống 1 cốc là đủ và nên bắt đầu từ tháng thứ 7. Uống sinh tố rau quế không hề nóng đâu nhé. Kinh nghiệm này các cụ ngày xưa áp dụng rất nhiều và kết quả thì chính bà ngoại và mình đã được “hưởng thụ”. Cả hai lần sinh nở mình đều áp dụng cách này và đẻ rất nhanh”.

Ngoài những cách hỗ trợ đẻ thường dễ như uống nước lá tía tô, uống nước hoa hướng dương, ăn chè vừng đen, các mẹ bầu hãy ghi thêm những cách trên vào sổ tay mang thai của mình để tích lũy kinh nghiệm nhé. Hy vọng, với những bí kíp dân gian này, chị em sẽ bớt đau đớn trong hành trình đón con yêu chào đời.

Nguồn: Khám phá/Eva

Xem thêm các chủ đề tạo bởi thienthannho090390
    Đang tải...

2. Me yeu an

Me yeu an Guest

Ðề: Chiêu đẻ cực dễ, áp dụng luôn thôi!

he he, ngày m đẻ uống nc tía tô, ns là dễ đẻ thì k hẳn, chỉ là rút ngắn dai đoạn, CTC mở nhanh hơn, còn đẻ thì muôn đời vẫn gian nan lắm, k đau gì như đau đẻ mà

3. Ngay_tho

Ngay_tho Nhận làm báo cáo ***ế

Mn ơi nc tía tô sống à? Lá tía tô mình xay ra lấy nc uống à?

4. me_bin_bon

me_bin_bon

nhìn đĩa rau lang luọc mà ngon quá, thấy thèm

5. mitdangyeu

mitdangyeu Thành viên chính thức

Em lần đầu sinh con, cũng sắp sinh rồi còn ít ngày nữa thôi ạ, cũng sợ đau lắm nên cũng muốn áp dụng những phương pháp các mẹ chia sẻ nhưng có lẽ em nên nghe theo hướng dẫn của bác sĩ. Và cố gắng nghĩ đến con để chịu đau thôi ạ vì lần trước do uống thuốc nam để chữa dạ dày nên bị ngộ độc em khiếp lắm rồi. Các mẹ đọc tham khảo để có quyết định cho riêng mình nhé!
    BS Huỳnh Tấn Vũ - giảng viên Khoa Y học cổ truyền, ĐH Y dược TP.HCM cho biết, nhiều người vẫn quan niệm Đông dược không độc nên cứ dùng thoải mái. Tuy nhiên, khi chưa biết thực hư công dụng mà “uống đại” sẽ rất nguy hiểm. Phân tích từng bài thuốc trên, BS Huỳnh Tấn Vũ chỉ rõ:

Hoa hướng dương vị ngọt, tính bình, không độc, có một số chất như glucoside flavonic, cryptoxanthin, lutein, taraxanthin và một ít caroten… có tác dụng chữa một số bệnh phụ nữ như thống kinh, bế kinh, khí hư, băng huyết rong kinh, viêm loét âm đạo. Những sản phụ khó sinh có thể dùng đài hoa hướng dương sắc uống để quá trình sinh nở diễn ra nhanh hơn, nhưng chỉ uống trong lúc chuyển dạ. Sau khi sinh, nếu bị đau bụng, có thể dùng nhụy hoa hướng dương lượng vừa đủ sắc uống.

Chị em cần lưu ý, mỗi bộ phận như hoa, lá, thân, rễ, hạt… có từng công dụng khác nhau. Vị thuốc từ hoa hướng dương khác với vị thuốc từ thân cây hoa hướng dương. Thuốc từ thân cây hoa hướng dương có thể gây sẩy thai, nếu dùng nhầm sẽ rất nguy hiểm.

Trong tía tô có tinh dầu, chủ yếu là perilladehyd, l-perilla-alcohol, limoneli, pinen, dihydrocumin; ngoài ra còn có elsholtziaketone. Tía tô có tác dụng ra mồ hôi, lợi tiểu, trừ cảm lạnh, trị ho, thở khò khè, đau bụng, trướng bụng, nôn mửa khi có thai, có thai đau bụng ra huyết…; không có tác dụng giúp dễ đẻ, giảm đau đẻ. Chưa kể, lá tía tô có tính ấm, cơ thể thai phụ lại nóng, uống thay nước hằng ngày có thể dẫn đến tăng huyết áp với các biểu hiện mệt mỏi, choáng váng, thở nông… rất nguy hiểm.

Thơm (còn gọi là dứa, khóm) có vị ngọt, hơi ngứa, tính mát, tác dụng thanh nhiệt, lợi tiểu, tiêu độc, chỉ huyết. Trong thơm tươi hoặc nước ép thơm có nhiều vitamin A, C, kali, magiê và bromelain - có tác dụng co bóp, làm mềm tử cung, giúp cuộc chuyển dạ diễn ra nhanh hơn.

Tuy nhiên, thai phụ nên cẩn trọng khi áp dụng phương pháp này, vì nếu ăn quá nhiều thơm lúc mang thai, có nguy cơ sẩy thai hoặc sinh non do xuất hiện những cơn co thắt. Chưa kể, thơm mọc sát đất, trong quá trình thu hoạch, vận chuyển, các loại nấm có cơ hội phát triển, xâm nhập vào bên trong. Tùy cơ địa, một số người có thể ngộ độc thơm với biểu hiện khó chịu, mệt mỏi, ngứa, nổi mề đay, đau bụng, buồn nôn, tiêu chảy, khó thở, hạ huyết áp... Nếu cấp cứu không kịp, có thể dẫn tới tử vong. Thai phụ lại là đối tượng dễ ngộ độc hơn người bình thường.

“Không nên tùy ý sử dụng cây thuốc, vị thuốc các loại hoa, quả trong quá trình chuyển dạ, vì mỗi loại chỉ thích hợp trên từng cơ địa, trên cụ thể từng bệnh lý, dùng thuốc gì phải có sự tư vấn của thầy thuốc, nhất là thầy thuốc sản khoa” - BS Huỳnh Tấn Vũ khuyến cáo.

6. ngophuongan

ngophuongan ĐỒ SƠ SINH CHỈ TỪ 3K

uống nước dừa đun nong cung duoc day////////////////////////////////////

7. mkvc

mkvc áo sơmi Mỹ

từ hôm nay mình chăm ăn rau lang quá , tuần 31 rồi . Mà nghe hình như là sau sinh ăn rau lang luộc có nhiều sữa nữa đấy các mẹ

8. shopbong68

shopbong68 Thời trang trẻ em

Noí chung là ăn gì thì ăn chỉ đk phần nào thôi tùy vào cơ địa của môic người nữa.

9. hanyen

hanyen Sữa & Đồ Chơi 0973373361

mình cũng nghe nói trước sinh uống nước dứa dễ đẻ hơn

10. Bé ThyThy

Bé ThyThy Thành viên nổi tiếng

về phải chăm chỉ ăn rau lang mí được... hhi,,, em cũng nghe nói lúc sắp sinh ăn dứa cũng dễ đẻ..

11. conyeu_memongcon

conyeu_memongcon Bắt đầu nổi tiếng

Oánh dấu nghiên cứu ,cảm ơn chủ topic .

12. nusigiangho87

nusigiangho87 Thành viên nổi tiếng

Đánh dấu mình sắp cần dùng......

13. chiptomboy

chiptomboy Đồ gỗ online Chiptomboy !

mình cũng thử áp dụng xem sao, 1 tháng nữa cập bến rùi mà hồi tập 1 ngày nào mình cũng làm 2 bát tô chè vừng đen to tướng thế mà lúc sinh vẫn khó như thường

14. phamhue.ttqd

phamhue.ttqd dịch vụ xe 4-7 giá rẻ-tốt

mình sợ chẳng giám uống nước gì lạ, chỉ dám ăn rau khoai lang thui

15. samactrng111

samactrng111 Thành viên tập sự

chắc nay mình cũng lo ăn rau lang dài dài quá..........

16. Me_moka

Me_moka

Hôm trc có khuyến cáo o nên uống nc tía tô dễ gây đau bụng kìa mn

17. samny

samny Bắt đầu tích cực

mùa lạnh này thì làm gì có dứa chứ, mình lại rất thích ăn sữa