Th­­­ực đơn cho bé 8 tháng tuổi

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi longsim_tràmy2007, 15/5/2008.

1. longsim_tràmy2007

longsim_tràmy2007 Thành viên mới

Cả nhà mình ơi,bé nhà minh được 8 tháng 5 ngày rồi mà bé chỉ nặng co 7.5kg.Như vậy có bị làm sao không?trong thời kỳ này mình phải cho bé ăn như thế nào cho hợp lý?Các mẹ có thể giúp mình bằng cách cho mình vài thực đơn bổ ích,mình xin cảm ơn

Xem thêm các chủ đề tạo bởi longsim_tràmy2007
    Đang tải...

2. yeunhimyeu

yeunhimyeu Thành viên mới

Tớ nghĩ chả lo đâu miễn là con khỏe, ko ốm vặt, phát triển bình thường là được, do tạng người ý mà :cool:

Con tớ được 9 tháng 10 ngày cũng chỉ nặng 8kg thôi (2 tháng nay, phù, ko gầy đi là may)
    mà chả hiểu sao ăn được (ngày 2 bữa bột mặn x 250ml; 4 bữa sữa x 150ml, 2 hộp váng sữa x 65g, 3 lần chè /nước quả x 40ml) ngủ cũng được (13 tiếng /ngày, ngủ rất ngon, sâu) thế mà mãi chả thấy lớn tẹo nào; ông bà suốt ngày kêu hay cho ăn nhiều quá con ko hấp thụ được:confused:
    Tớ cũng lo lắm, nhưng túm lại bé nhà tớ là bé hạt tiêu, 3 tháng biết lẫy, 6 tháng tự ngồi 1 mình + mọc 2 cái răng, 8 tháng biết đi men + 2 răng nữa, hehe, bây giờ 9 tháng rồi chưa đi được nhưng như vận động viên ý, trèo khắp nơi, tớ thấy mọi thứ đều phát triển bình thường như con nhà khác, khác mỗi cái còi thôi (chắc thức ăn nó nuôi răng nuôi tóc cả leo trèo hết rồi)
    Tóm lại con cứ mạnh khỏe là vui rồi mẹ nó ạ

3. HeoCon010807

HeoCon010807 Thành viên tập sự

(ngày 2 bữa bột mặn x 250ml; 4 bữa sữa x 150ml, 2 hộp váng sữa x 65g, 3 lần chè /nước quả x 40ml) ngủ cũng được (13 tiếng /ngày, ngủ rất ngon, sâu)

Thấy thực đơn của bé Nhím mà ham
    Bé gái nhà em cũng cỡ bé Nhím, 9.5 tháng, 8.5 kgs, cao 70 cm.
    Mỗi ngày cũng 2 bữa bột mặn, 150ml/bữa, nhưng không chịu ăn mà phải cho vào bình bú khi ngủ. Thêm 2 bữa sữa, 120ml/bữa cũng chỉ bú khi ngủ.
    Ngoài ra Bé chẵng chịu ăn uống gì khi thức
    Em đang đinh cho Bé di khám dinh dưỡng
    Các mẹ có kinh nghiệm cho em lời khuyên nhé

4. Mẹ Trúc Linh

Mẹ Trúc Linh Người ngoài hành tinh

Bé nhà mình được 7 tháng 10 ngày, nặng hơn 9kg. Ngày ăn 3 bát bột, 2 bữa sữa mỗi bữa khoảng 70ml, còn lại bú mẹ rả rích, ăn hoa quả, sữa chụa
    Mình rất muốn cho con ăn thêm nhiều thứ như váng sữa, phô mai,... nhưng đang k biết cho bé ăn vào lúc nào . Các mẹ cho con ăn giỏi thật đấy, con lúc nào cũng trong tình trạng ặn

5. mebily

mebily Thành viên tập sự

Bé nhà em được 7 tháng 15 ngày, năng 9,5 kg.Ngày ăn 3 bữa, sáng em cho ăn sinh tố hoa quả, trưa và tối ăn bột măn. giữa các buổi thì bú mẹ, ăn sữa chua, phomai.Nhưng e thấy phomai khó ăn quá, các mẹ chỉ giúp e xem cho bé ăn phomai như nào để hiệu quạ

6. Mẹ Phúc An

Mẹ Phúc An Thành viên chính thức

Hi Mẹ Trúc Linh, bé nhà bạn hơn 7 tháng là ăn được phômai tươi , váng sữa rồi đó . Phomai tươi trái cây hiệu Gervei (Pháp) ăn giống như da - ua Hugo của cty Campina. Váng sữa Monte vani hay váng sữa trái cây 4,5% Ca của Nga cũng dễ ăn. Bé nhà mình mới ăn thử ngon lắm (dùng hơn chục hộp rồi).

Chúc bé hay ăn chóng lớn

7. bluestar26

bluestar26 Thành viên rất tích cực

Nhìn con các mẹ ăn mà thèm . Bé nhà mình hơn 6 tháng, được 8kg, 70 cm. bé ăn ít lắm . ngày 2 bữa sữa, mỗi bữa khoảng 80ml, ăn 1 bữa bột mặn cũng chỉ khoàng 50ml hichic . bé có ăn sữa chua và phomai nhưng ăn vài miếng đã kêu rồi .
    àh, các mẹ có cho con ăn thịt ko ? các mẹ làm thế nào để thịt nhuyễn như bột nhỉ ? Mình xay rồi nhưng thấy chẳng nhuyễn , cứ gợn gợn thế nào ấy

8. Sunny

Sunny Thành viên chính thức

Minh xay thit bang may xay trong bo may sinh to, co mot may nho chuyen dung xay do kho do, xay thit rat min, ko lon con dau chi ah, con xay trong may xay sinh to binh thuong thi ko nhuyen lam dau, chi mua loai may nay lam thu nhe, con ko thi chi xay ko cho vao cai ro luoi nhuyen de ca thuc an lai, cung min lam ma lam nhanh nua.

9. Billkute's

Billkute's Xuất khẩu lao động

Nếu như theo phương pháp của nhật thì bé 8tháng ăn băm được rồi không phải xay nữa,bé nhà mình 7tháng đã ăn cháo hạt,thịt và rau chỉ băm thôi,trộm vía bé nuốt thô rất ổn.

10. Billkute's

Billkute's Xuất khẩu lao động

Thực đơn 1ngày của bill nhà mình:
    - 6h sáng : 120ml sữa
    - 8h : 1bát cháo nhỏ( mình mua gói cháo dinh dưỡng vì không có tg để nấu)
    - 12h trưa: 1bát cháo
    - 2h chiều : nước hoa quả
    - 6h tối : 1bát cháo
    - 9h tối :180ml sữa

11. Mẹ vĩ đại

Mẹ vĩ đại Bắt đầu nổi tiếng

Ku nhà em cũng kòi quá,đau hết cả đầu vì nhà chồng kêu ca.
    Thật ra ku nhà em ăn rất tốt (trộm vía con) nhưng chả hiểu đi đâu hết.Trộm vía cháu nhanh nhẹn,thông minh,dạy cái gì là hôm sau biết làm theo luôn,hoạt bát nữa.
    Thực đơn thì như sau ạ.
    Sáng 7h30 ăn 150ml sữa + Vitamin ChildLife
    10h ăn 1 hộp váng sữa
    12h ăn bột mặn
    14h30 uống 140ml sữa + sữa non pha chung
    16h30 uống nước hoa quả hoặc ăn sữa chua
    18h30 ăn bột mặn
    20h uống trà hoặc hoa quả xay
    22h uống sữa + sữa non rồi đi ngủ.
    Đêm khoảng 12h hay 1h em lại cho thêm 1 bình nữa vì cháu vừa ngủ vừa bú ạ.
    Đấy,các mẹ xem thực đơn như thế có ổn ko ạ,sao ku nhà em gầy quá.4 ngày nữa tròn 8 tháng mà nặng có 8,5kg,có khi chưa đến.
    Em định khi tròn 8 tháng sẽ cho ăn 3 bữa bột,tức là bt 10h sáng ăn váng sữa thì thay = bột ăn liền hoa quả của Hipp,của Heizn hoặc của Lactana.Vẫn cho ăn váng sữa nhưng thay = giờ khác.Hoặc 1 tuần 3 buổi váng sữa 3 buổi bột ăn liền.

12. NhiYe^u

NhiYe^u Bắt đầu tích cực

Sao em thấy thực đơn của mấy mẹ ít sữa thế nhỉ ?Mọi ngươi cứ bảo em là tầm 8 tháng bé uống khoảng 360 sữa đến 10 tháng thì tầm 450 sao em thấy cobn mấy mẹ ko uống sữa mấy vậy

13. NhiYe^u

NhiYe^u Bắt đầu tích cực

Ku nhà em cũng kòi quá,đau hết cả đầu vì nhà chồng kêu ca.
    Thật ra ku nhà em ăn rất tốt (trộm vía con) nhưng chả hiểu đi đâu hết.Trộm vía cháu nhanh nhẹn,thông minh,dạy cái gì là hôm sau biết làm theo luôn,hoạt bát nữa.
    Thực đơn thì như sau ạ.
    Sáng 7h30 ăn 150ml sữa + Vitamin ChildLife
    10h ăn 1 hộp váng sữa
    12h ăn bột mặn
    14h30 uống 140ml sữa + sữa non pha chung
    16h30 uống nước hoa quả hoặc ăn sữa chua
    18h30 ăn bột mặn
    20h uống trà hoặc hoa quả xay
    22h uống sữa + sữa non rồi đi ngủ.
    Đêm khoảng 12h hay 1h em lại cho thêm 1 bình nữa vì cháu vừa ngủ vừa bú ạ.
    Đấy,các mẹ xem thực đơn như thế có ổn ko ạ,sao ku nhà em gầy quá.4 ngày nữa tròn 8 tháng mà nặng có 8,5kg,có khi chưa đến.
    Em định khi tròn 8 tháng sẽ cho ăn 3 bữa bột,tức là bt 10h sáng ăn váng sữa thì thay = bột ăn liền hoa quả của Hipp,của Heizn hoặc của Lactana.Vẫn cho ăn váng sữa nhưng thay = giờ khác.Hoặc 1 tuần 3 buổi váng sữa 3 buổi bột ăn liền.
    Chị ơi bé nhà chị ăn nhiều quá nhỉ nhưng em thấy cân nặng của bé thì hình như bé ko hấp thu được mấy chị thử giảm bơt xem để bé dễ hấp thụ hơn xem sao

14. Mẹ vĩ đại

Mẹ vĩ đại Bắt đầu nổi tiếng

Đấy,em đau hết cả đầu vì con ăn mãi mà ko lên cân.Bảo nó biếng ăn đã đành,đây trộm vía ăn ngoan mà vẫn kòi.Em nghe bảo 1 hộp váng sữa tương đương 200ml sữa rồi.Ku nhà em 1 ngày uống 4 lần sữa,tổng cộng khoảng 600,nói chung là đủ tiêu chuẩn.
    Vitamin rồi sữa non rồi canxi đầy đủ,thế mà đi đâu hết ý.
    Mỗi bữa bột cháu ăn hết 1 bát ăn cơm đầy.

15. Mom Mickey

Mom Mickey MẸ GÀ YÊU CHUỘT CON!

sao có nhiều mẹ giống mình quá vậy,mickey nhà mình cũng lười uống sữa lắm,giỏi lắm thì chỉ được gấn 500ml,ăn 2 bát cháo,ăn hết 1 hũ sữa chua,váng sữa có dễ ăn không các mẹ?mickey được hơn 9thang rồi mà chỉ có 8kg5,cao 72cm,mình không biết bé có ở ngưỡng cửa suy dinh dưỡng kg?mình buốn lắm,mickey mọc được 4 cái răng,đang vịn ghế để đứng,rất nghịch,mình trông bé mà mệt luôn,hắn luôn tay luôn chân,mình cũng dang cho bé uống canxi+vita và sữa non của Childlife,da mặt bé rất hồng hào,các mẹ có nhiều kinh nghiệm,tư vấn dùm cho mình với,làm thế nào cho bé uống sữa,2 ngày nay bé bị sổ mũi và hơi biếng ăn,help me

16. beumit

beumit Thành viên tích cực

Bé Mickey nhà mình thì trộm vía không ăn nhiều nhưng chắc là do hấp thụ và tiêu hóa tốt. Bây giờ cháu gần 8 tháng trộm vía cao hơn 80 cm, nặng gần 11 kg.

Thực đơn của Mickey nhà mình đây: Một ngày 2 bữa bột mặn (2 bát con ăn cơm) + 1/2 hoặc 1 quả chuối (hoặc na, nước hoa quả) + 2 bình sữa (mỗi bình từ 100 đến 150 ml) + bú mẹ buổi tối và đêm.

-> Mình nghĩ ăn nhiều nhưng bé phải hấp thụ được thì mới tốt, còn không hấp thụ được thì cũng không nên cho bé ăn nhiều chất quá vì như vậy các chất đó sẽ bị thải ra ngoài.

17. Me_Cu_Kem

Me_Cu_Kem Bán buôn - bán lẻ!

Minh cung dong y voi mẹ no, con nhà minh ăn cũng ko nhiều 2 bữa 1 ngày ngoài ra bú mẹ, ăn thêm sữa chua

18. beumit

beumit Thành viên tích cực

Con mình ngày trước cũng hay ăn sữa chua nhưng từ hôm ăn chuối thì con mình không thích nữa nên mình cũng không ép. Ăn chuối cũng tốt mà.

19. Chloé Hân

Chloé Hân Đủ quyền lập Họ

:cool:
    Con nhà mẹ đáng hâm mộ quá. Mẹ nó nuôi mát tay thật đấy. 8 tháng đã cao 80cm rồi, cao quá tiêu chuẩn của trẻ 1 tuổi đấy.
    Con bé nhà em cũng thuộc dạng còi dí dị. 8 tháng 2 tuần rùi nhưng chắc cũng chỉ 8kg 500, cao 70cm thui. Mấy hôm nay nó đang mọc răng nên lười ăn kinh khủng. Nhìn bát bột mà mồm cứ như ngậm băng dính ý. Tức lắm. Em và bố nó, người bóp mồm, người giữ tay và đút bột mới hết 1 bát đấy. Nhưng cho ăn sữa chua thì chả cần bóp mồm cũng há rồi. :cool:

@ Mẹ nào trang đầu ghi "váng sữa" Gervei của Pháp nhé: GERVAIS mẹ nó ạ. Con bé nhà em đang ăn sữa chua của hãng này. Ngon lắm, đến mẹ nó còn mún ăn nữa là... ;)

20. suoirung

suoirung Bắt đầu tích cực

Chế biến cho bé!!! Thực đơn nào là hợp lý????

Mẹ nó à, nhà mình chế biến thức ăn như thế này mẹ nó nhé (nhất là để làm sao cho thức ăn nhừ):
    - Nếu là thịt (heo, gà): mẹ nó nên ninh nhừ nhừ một chút, như vậy thì mẹ nó sẽ tận dụng được cả nước cũng có chất, sau đó thì cắt thành miếng nhỏ rồi mới cho vào máy xay (nước luộc + phần thịt)-> Đảm bảo sẽ rất nhuyễn mà ngọt lắm.
    - Nếu là cá (chép, lươn, rô): thì mẹ luộc một lần, rồi để nguội đem gỡ xương, lấy thịt; Nhưng mà đừng vứt xương đi vội nhé. Hãy lấy chày giã phần xương đó ra (không cần nát nhừ ra đâu) rồi lấy nước luộc đó đổ vào phần xương lọc lấy nước; Cuối cùng mới cho cái nước đã lọc ý vào xay cùng phần thịt của cá-> Đảm bảo tận dụng hết chất và khi nấu lên rất ngọt nước
    - Nếu là tôm: mẹ nó cũng luộc lên;bóc vỏ rồi đem xay vỏ riêng rồi đổ nước luộc vào phần vỏ xay lọc lấy nước; Cuối cùng thì lấy cái nước đó đổ vào cùng phần thịt đã luộc cho vào máy xay-> Mẹ nó ơi, nhừ tơi nhé, không lạo xạo tí nào hết.
    - Nếu là rau, thì mẹ nó cũng thái nhỏ ra, xay riêng (khi bé có răng rồi thì không nhất thiết phải bỏ bã đi đâu; còn không thì mẹ lọc lấy nước; lúc nấu bột thì mẹ trộn nước rau lọc với nước thịt, cá, tôm lọc vào rồi quấy đều đem đi nấu)
    Nhà mình chế biến cho bé như thế đó. Hy vọng cách này sẽ giúp mẹ bé xay nhuyễn cho con hơn.;)
    Hik, nhưng mà không hiểu sao bé nhà mình mấy hôm nay khôgn thích măm bữa tối; 2 bữa ban ngày thì vẫn vậy; cứ nhìn thấy mẹ về là nó chẳng thiết ăn. Mà ép ăn thì em bé nhà mình khóc ghê lắm cơ.:(
    Mà sữa bé uống cũng không nhiều,:( cả ngày lượng sữa mới chỉ bằng 1 bữa của bé khác thôi (chỉ được 240ml/ ngày thôi). Bé chỉ thích bú mẹ thôi,:confused: nhưng mà dần dần sữa mẹ không được như trước nữa, chỉ sợ con không đủ chất thôi. Đang thấy buồn thê thảm đấy. Mình chỉ sợ rồi nó lười ăn thì chết.[-(
    Có mẹ nào mách nước cho mình có thực đơn hợp lý hơn không??? Các mẹ biết thì cứ đưa ra mình sẽ tham khảo để điều chỉnh thực đơn hiện tại của mình. Cảm ơn các mẹ nhiều lắm!!!;)