Kinh nghiệm: 5 lời khuyên hữu ích khi chọn mua lò vi sóng

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi Sò Bông, 10/12/2014.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. Sò Bông

Sò Bông Ước j con mình đc thế này! ^^

Cuộc sống càng hiện đại, thời gian càng trở nên quý báu. Chính vì thế, chúng ta thường chuộng những vật dụng có thể giúp chúng ta tiết kiệm được thời gian, công sức. Lò vi sóng chính là một trong những “trợ thủ” đắc lực trong căn bếp của người nội trợ hiện đại nhờ vào khả năng nấu thức ăn nhanh chóng mà vẫn giữ được hương vị và chất lượng. Trước khi quyết định chọn mua một chiếc lò vi sóng, bạn hãy tham khảo một số lời khuyên sau đây để đưa ra những lựa chọn phù hợp nhất nhé:

Lò vì sóng LG - model MH6342B

1. Chọn cỡ lò nào bây giờ?

Trước khi đi ra cửa hàng, bạn hãy xác định xem mình bạn cần “người bạn mới” này đảm đương những công việc gì. Nếu bạn muốn nấu ăn cho cả gia đình, hãy chọn loại lò có kích thước lớn (dung tích 20-28 L trở lên), ngược lại nếu bạn chỉ có nhu cầu hâm canh, súp đơn giản thì hãy chọn loại nhỏ (dung tích 17-20 L) là vừa đủ dùng.

2. Công suất bao nhiêu Watt là đủ?

Theo lý thuyết thì lò vi sóng có công suất càng cao thì thời gian nấu thức ăn sẽ càng nhanh. Lò có công suất từ 900-1000 Watt sẽ đạt hiệu suất tối ưu và thời gian nấu ăn nhanh chóng. Những loại lò có công suất 700 Watt hoặc thấp hơn sẽ nấu chậm hơn và có thể nấu chín thức ăn không đều. Tuy nhiên bạn cũng nên cân nhắc tỉ lệ giữa lượng thức ăn và công suất của lò, cũng như mục đích sử dụng (hâm canh, súp hay rã đông). Nếu không rành rẽ về các mức công suất, bạn có thể chọn các loại lò được nhà sản xuất thiết lập sẵn mức công suất phù hợp với các mục đích nấu nướng khác nhau.

3. Chọn lò vi sóng cơ hay điện tử?

Lò cơ có tính năng khá đơn giản, tập trung vào khả năng hâm nấu, làm nóng và rã đông thức ăn. Lò có thiết kế điều khiển dạng nút xoay, dễ sử dụng cho cả người già và trẻ em, giá thành loại lò này cũng rẻ hơn so với lò điện tử.

Lò vi sóng LG – Model MS2322D

Lò điện tử có thiết kế cầu kì hơn với nhiều chức năng khác nhau như chế độ nấu tự động, tự động rã đông, nướng bánh, v.v… Nhìn chung người dùng ưa dùng loại lò điện tử hơn, đặc biệt là tại Việt Nam hiện nay hầu như hãng nào cũng biết cách “ưu ái” người dùng địa phương bằng cách bản địa hóa sản phẩm của mình. Theo kinh nghiệm, mình thấy hãng LG hiện đang làm tốt việc này, đa số các sản phẩm của hãng đều có các đặc tính sau:

• Bảng điều khiển lò được thiết kế song ngữ Anh-Việt, hoặc hoàn toàn bằng tiếng Việt.
    • Chế độ nấu món Việt với 10 món nướng và 10 món hấp.
    • Các chế độ nấu và rã đông dành cho từng loại thực phẩm riêng biệt như rau củ, thịt, cá, bánh mì, cơm…
    Lò vì sóng LG tích hợp công nghệ iwave - model MH6842B

4. Vòng đời và độ bền của lò vi sóng là bao lâu?

Lò vi sóng thường có vòng đời khoảng 10 năm. Dĩ nhiên nếu lò vi sóng ở nhà bạn vẫn còn hoạt động tốt sau khoảng thời gian đó, bạn vẫn có thể tiếp tục sử dụng nó. Tuy nhiên, hãy nhớ rằng, những sản phẩm ra đời sau sẽ có tính năng mới hơn và khả năng tiết kiệm điện cũng sẽ cao hơn các sản phẩm “tiền sử”. Nhà mình trước đây vì ham của rẻ cũng tậu một chiếc lò vi sóng hàng “Trung Hoa Anh Hùng” nhưng cứ hỏng lên hỏng xuống, thế là phải mua mới một chiếc nữa. Vì vậy, kinh nghiệm nên chọn mua hàng có thương hiệu rõ ràng và được bảo hành chính hãng tại VN là rất cần thiết bạn nhé!

5. Cần quan tâm những tính năng kèm theo nào?

Tùy vào tiêu chí của từng hãng mà họ sẽ thiết kế sản phẩm của mình theo một hướng riêng. Một số loại lò sẽ kèm tính năng nướng, giúp bữa ăn thêm phong phú hơn, một số khác thì có tính năng nướng bánh mì, pha cà phê. Riêng ở thị trường Việt Nam, người Việt thường không có thói quen ăn sáng với món bánh mì nướng, hay pha cà phê bằng lò vi sóng, vì vậy, các nhà sản xuất sẽ có những “cải biên” mang tính phù hợp hơn. Đơn cử như người Việt thường chuộng các món hấp, luộc vì thế có thể chọn loại lò vi sóng có thiết kế nắp bằng inox không gỉ giúp ngăn vi sóng làm chín thức ăn trực tiếp. Nhờ vậy người dùng có thể hấp thức ăn bằng hơi nước như ý muốn.

Với một số lò có công nghệ cũ và công suất thấp, việc hâm nóng thức ăn diễn ra không đều, khiến cho thức ăn “ngoài chín trong sống”. Để khắc phục tình trạng này, các hãng sản xuất đang nghiên cứu và áp dụng nhiều công nghệ khác nhau giúp việc làm chín thức ăn trở nên đồng đều. Ví dụ như chiếc lò vi sóng của nhà mình được hãng LG trang bị công nghệ I-wave giúp thức ăn chín đều cả trong lẫn ngoài nhờ lò được thiết kế đặc biệt để tạo ra các hướng sóng linh hoạt.

Hình ảnh thực tế món ăn hấp dẫn được chế biến từ lò vi sóng của nhà mình

Các bà nội trợ Việt thường hay kĩ tính về vấn đề vệ sinh và bạn nên cân nhắc lựa chọn các sản phẩm chú trọng vào tính vệ sinh. Một lời khuyên là bạn nên chọn mua dòng sản phẩm lò vi sóng được thiết kế khoang tròn, tráng một lớp kháng khuẩn, không có góc cạnh để việc lau chùi trở nên dễ dàng và an tâm hơn về vấn đề vệ sinh thực phẩm.

Với gia đình đã có trẻ em, đặc biệt khi các bé đang trong tuổi “khám và phá”, bạn nên chắc rằng chiếc lò của mình có tính năng khóa trẻ em, vd: Nhập một dãy nút để mở khóa lò vi sóng.

Hi vọng qua những chia sẻ trong bài viết, các bạn sẽ có thêm kiến thức để lựa chọn sản phẩm lò vi sóng phù hợp nhất cho gia đình. Hãy trở thành người tiêu dùng thông minh nhé các bạn.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Sò Bông
    Đang tải...

2. atranduy621

atranduy621 Thành viên mới

Ðề: 5 lời khuyên hữu ích khi chọn mua lò vi sóng

Wow, thanks bài viết tâm huyết của chủ topic nhé. Mình đang nhắm một chiếc lò vi sóng mới để tiện việc chuẩn bị bữa sáng, trông hiệu LG có vẻ ổn. Ý các bác khác thế nào ạ?

3. thanhhhoa2605

thanhhhoa2605

giờ có nhiều hãng sản xuất lò vi sóng nổi tiếng lắm như nhà mình dung shap thấy cũng ổn

4. thobongtrinity

thobongtrinity Thành viên mới

Lò vi sóng lúc trước khi mua thì mình ham lắm, mua về, dc có tháng đầu, sau đó là lười chả mấy khi xài tới luôn!

5. thanhhth

thanhhth Thành viên rất tích cực

hi giống nhà mình thế mới mua thì ham hố làm món này món kia dần dần rồi chả dùng mấy thi thoảng mới dùng tới.

6. dieptruong

dieptruong Thành viên đạt chuẩn

Những kinh nghiệm như thế này thật hữu ích cho mình khi cần mua lò vi sóng

7. phuongmiu

phuongmiu Thành viên tập sự

Mình đang muốn mua lò vi sóng để tiết kiệm thời gian .Cám ơn bài viết của bạn nhé!

8. hieupede

hieupede

bài viết dễ hiểu và hữu ích, cảm ơn chủ top nhé!

9. behaianh90

behaianh90 Thành viên mới

Lò vi sóng LG là OK rồi bạn. Giá chỉ khoảng từ 1tr5 trở lên là tha hồ chọn lựa. Mình khuyên bạn nên lựa hàng LG, đừng chọn hàng bèo quá rồi lại dùng không được.

10. nacurgo888

nacurgo888 Đàn ông : 1 nhậu , 2 chuyện ấy -> Hết

Mình thích lò vi sóng mà có thể làm bánh được ấy cả nướng khoai nữa ....không biết có loại nào tốt nhỉ :3

11. thobongtrinity

thobongtrinity Thành viên mới

Lò VS từ bình dân đến cao cấp đứng top hiện nay là Sharp chứ LG cũng chỉ hàng thường thôi.

12. thegioinghieng235

thegioinghieng235 Thành viên chính thức

Cám ơn mn đã chia sẻ nhé mình đang có nhu cầu mua lò vi sóng đây.

13. Hoa.HoangLan

Hoa.HoangLan Thành viên mới

Mình thì xài lò cobo cả nướng cả VS, mà hơi đắt, híc. Được cái xài sướng lắm ạ.
    Cái nhà mình là Panasonic NN-CD997

14. nguyencongduy1989

nguyencongduy1989 Thành viên đạt chuẩn

Lò vi sóng của LG thiết kế dành riêng cho thị trường Việt nữa à? Hơi bị được đấy nha :)

15. me yeu nghe

me yeu nghe Guest

theo mình nên chọn mua hàng có thương hiệu rõ ràng và được bảo hành chính hãng tại VN.

16. Ha An 0210

Ha An 0210 0966 30 20 46 THANH LÝ BALÔ, cặp HS, túi đựng đồ

nhà mình đang dùng sharp, cũng khá ổn

17. minhlyly

minhlyly Thành viên đạt chuẩn

mình đang dùng Sharp thấy khá ổn, chưa nghĩ đến việc đổi sang cái khác ^^

18. Ðề: 5 lời khuyên hữu ích khi chọn mua lò vi sóng

bài viết rất có ý nghĩa cảm ơn chủ top nhé

19. chieudn

chieudn Thành viên chính thức

nhà mình đang dùng lò vs của LG,thấy cũng khá tốt

20. matphale

matphale Thành viên chính thức

nhà e cũng dùng lò vi sóng nhưng là Electrolux. Cái phòng trọ nhà em có 15m2, nhiều đồ nên khi sử dụng ông chồng hay can ngăn, suốt ngày: vi sóng thì em đứng xa ra, sóng của nó k tốt đâu, lại đang bầu bí nữa chứ, hic, k dám cãi. Nhưng vẫn thích lò vi sóng vì tiện lợi, nhanh chóng, dễ dùng, hihi

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.