Bí quyết xin việc dành cho người chưa có kinh nghiệm

Thảo luận trong 'Học tập' bởi lethanhda10tt, 15/12/2014.

1. lethanhda10tt

lethanhda10tt Thành viên tập sự

Bí quyết xin việc dành cho người chưa có kinh nghiệm .Với sự phát triển của hiện nay thì Việt Nam đang được sự chú ý của các nhà đầu tư ở Việt Nam kéo theo đó sẽ cần 1 nguồn nhân lực dồi dào từ các ngành nghề khác nhau. Bạn mới tốt nghiệp nhưng chưa có kinh nghiệm trong công việc nhưng hầu hết các công ty hiện nay yêu cầu công việc cần phải có kinh nghiệm. Đây cũng là vấn đề quan tâm hiện nay của hầu hết các bạn sinh viên mới tốt nghiệp. Hôm nay, Tìm việc mới sẽ chia sẽ cho các bạn một số Bí quyết xin việc dành cho người chưa có kinh nghiệm

1. Đừng ngần ngại kể ra hết những công việc mình đã làm

Các bạn đã từng thắc mắc một người mới tốt nghiệp chưa từng đi làm thì kinh nghiệm ở đâu mà có. Kinh nghiệm không phải hoàn toàn là do bạn đã đi làm, mà kinh nghiệm là trong trong cuộc sống hàng ngày các bạn rèn luyện nên mà có. Có thể từ những thứ đơn giản nhất mà bạn cũng không thể ngờ đó lại được nhà tuyển dụng để ý đến. Chẳng hạn như bạn là ban cán sự lớp, tham gia chiến dịch tình nguyện mùa hè xanh, đi giao báo, bán quán nước, ...bạn đừng ngại ngùng kể ra những công việc trong quá trình học tập mà mình đã từng làm, hãy kể tất cả những việc bạn đã làm đôi khi những công việc mà bạn đã làm sẽ giúp nhà tuyển dụng có thể hiểu rõ sở trường của bạn, biết bạn có năng lực lãnh đạo, có thể vạch ra hướng đi đúng cho công ty,...
    2. Bắt đầu từ những công việc đơn giản nhất
    Tất cả mọi ngườiphải bắt đầu làm từ những cái . Phần lớn các bạn hiện nay đều thích xin vào những công ty lớn làm trưởng phòng, quản lý,...nhưng đòi hỏi chúng ta phải có kinh nghiệm một năm kinh nghiệm trong lĩnh vực đó. Trong khi đó có những công việc nhỏ chúng ta không làm thì làm sao có kinh nghiệm thực tế để đảm nhận những chức vụ quan trọng. Thật ra các bạn muốn đạt được công việc mà mình mong muốn thì hãy làm những việc không cần kinh nghiệm từ đó sẽ giúp bạn trưởng thành hơn khi đi tìm việc.

3. Đơn xin việc

Mọi người có thể tạo ấn tượng tốt đối với nhà tuyển dụng là đơn xin việc của mình. Ở đây để cho bạn thổ lộ hết những sở trường và kinh nghiệm mà mình có được. Cụ thể ở những kỹ năng cứng và kỹ năng mềm bạn cần thể hiện rõ trong CV xin việc để nhà tuyển dụng có cái nhìn tốt ban đầu từ bạn. Chúng ta cố gắn làm nổi bật kinh nghiệm, điểm mạnh mà mình có được thể hiện trong đơn xin việc dù là một sở trường nhỏ cũng có thể được nhà tuyển dụng chú ý đến.

Qua những chia sẽ nho nhỏ trên hy vọng sẽ giúp bạnphần nào có chúc kinh nghiệm khi đi xin việc.

Nguồn:timviecmoi.net

Xem thêm các chủ đề tạo bởi lethanhda10tt
    Đang tải...

2. Kevins

Kevins Born to shine like a king

Ðề: Bí quyết xin việc dành cho người chưa có kinh nghiệm

Cái này ai cũng biết nhưng không phải ai cũng làm được. :rolleyes:

3. linhvp1601

linhvp1601 Bắt đầu tích cực

Ðề: Bí quyết xin việc dành cho người chưa có kinh nghiệm

không có kinh nghiệm thì đành phải chấp nhận làm việc từ từ dần dần từ thấp lên cao để lấy kinh nghiệm thôi. chứ chẳng ai không có kinh nghiệm mà được làm chức cao cả