Xin tư vấn phương pháp học tiếng anh hiệu quả tại nhà

Thảo luận trong 'Học tập' bởi linhvanjsc, 16/12/2014.

1. linhvanjsc

linhvanjsc Yêu con hơn cả cuộc đời

Chào các bố/mẹ!

Em trước học tiếng Anh cũng ko đến nỗi tệ, cũng từng giao tiếp được với người nước ngoài. Học xong đại học thì lấy chồng, rồi vướng bận sinh con. Sau đó đi làm thì không sử dụng đến tiếng anh, rồi con cái vào cũng ngại học nữa nên tiếng anh của em giờ đã mai một gần hết. Đọc thì vẫn hiểu và vẫn có thể dịch được, nhưng khả năng nghe nói thì kém đi hẳn và gần như mất phản xạ.

Giờ em muốn học lại, nhưng không có thời gian đến trung tâm và cũng hạn hẹp về kinh phí nên muốn tìm phương pháp và tài liệu để học ở nhà.

Có bố mẹ nào có phương pháp học hay có tài liệu nào hay chia sẻ cho em với ạ.

Em cảm ơn cả nhà!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi linhvanjsc
    Đang tải...

2. dibin&bi

dibin&bi Thành viên rất tích cực

Ðề: Xin tư vấn phương pháp học tiếng anh hiệu quả tại nhà

EM đọc được bài này, thấy hay nên share lại cho chị, chị xem có áp dụng đc không nhé.

ĐỂ “YÊU” VÀ GIỮ “LỬA” TRONG TÌNH YÊU VỚI… TIẾNG ANH
    Tiếng Anh từ lâu đã trở thành một môn học bắt buộc trong chương trình phổ thông. Điều đó đã góp phần khiến các thế hệ về sau được tiếp xúc sớm hơn với thứ ngôn ngữ toàn cầu này. Tuy nhiên, việc đưa tiếng Anh vào hệ thống bắt buộc đã khiến nó trở thành “gánh nặng” của không ít học sinh. Đã có học sinh tuyên bố: “Thực sự quá chán nản với tiếng Anh rồi! Lên đại học mình sẽ tìm ngành khác, một ngành không phải học tiếng Anh!”

Áp lực điểm số khiến cho chúng ta điên đầu

Xảy ra tình trạng đó là vì bạn phải học tiếng Anh với thái độ bị ép buộc, “phải học”, học hộ do người khác bảo học chứ bạn không muốn học. Vậy làm sao để học cách “yêu” tiếng Anh, hoặc ít nhất là bỏ đi cảm giác nhàm chán, nặng nề khi học tiếng Anh? Nếu bạn đang tìm kiếm điều đó thì bài viết này là dành cho bạn.

Xác định mục đích rõ ràng.
    Mỗi người có một sở trường, sở đoản riêng, vì thế không ai bắt bạn say mê tất cả các môn học. Tiếng Anh cũng vậy. Nhưng trong thời đại ngày nay, càng học lên cao bạn sẽ càng “thấm thía” rằng tiếng Anh cần thiết như thế nào. Không chỉ là chiếc chìa khoá mở ra cánh cửa giao lưu với văn hoá quốc tế, ngoại ngữ còn là công cụ phục vụ cho công việc và sự nghiệp của bạn, nhất là khi Việt Nam đang trên đà hội nhập với thế giới.

Lướt qua một vài thông báo tuyển dụng, có thể thấy rất nhiều băn khoăn của các ứng viên dạng như “Có yêu cầu ngoại ngữ không ạ?, “Tiếng Anh của em không tốt lắm, có làm sao không?” rồi “Tiếc quá, những tiêu chuẩn trên rất phù hợp với em nhưng đọc đến đoạn tiếng Anh thì…” … Tại sao bạn phải đánh mất những cơ hội theo cách như vậy? Ngôn ngữ có thực sự nên là trở ngại của bạn không?

Bên cạnh lí do sở thích, nếu xác định được mục đích rõ ràng khi học tiếng Anh, bạn sẽ có sự đầu tư đúng mực cho nó.

Khi đã xác định được rồi thì hãy học cách chinh phục người bạn mới này nhé!

Đừng HỌC Tiếng Anh, hãy SỐNG với Tiếng Anh
    Đó cũng chính là phương châm của Passion English Center (PEC). Đừng gò bó mình trong những cấu trúc khô khan, những bài tập, bài thi và ám ảnh về điểm số. Đôi khi thất bại ban đầu sẽ khiến bạn dễ nản và bỏ cuộc. Hãy làm quen và trải nghiệm tiếng Anh từ những thứ đơn giản nhất. Bạn có nhớ cách mà một đứa trẻ nhại lại lời người lớn để học những tiếng đầu tiên của ngôn ngữ mẹ đẻ không? Hãy làm giống như vậy. Nghe và nhắc lại. Tiếp thu và áp dụng. Một vài lời chào hỏi với người nước ngoài nào đó mà bạn tình cờ gặp, một vài câu đơn giản mà bạn có thể dùng để “chém gió” với bạn bè…, dịch được những câu hát ý nghĩa trong một bài hát mà mình yêu thích… Bạn sẽ thấy được việc học của mình không hề vô nghĩa.

Yêu Tiếng Anh qua các bài hát hay những bộ phim thú vị:

Thử dịch một vài đoạn trong bài hát, hay một lời thoại kinh điển trong bộ phim mà bạn yêu thích xem sao? Nếu bạn không nghe được hết cũng đừng lo, bạn có thể tìm lyrics (lời bài hát) hoặc xem những phim có phụ đề tiếng Anh bên dưới. Ngôn ngữ trong phim thường sẽ rất gần gũi và sát với đời thực, nên bạn sẽ có rất nhiều cơ hội sử dụng. Thay vì ngồi học thuộc lòng cấu trúc câu thì nay bạn được nghe nhạc, xem phim, như vậy thú vị hơn rất nhiều nhỉ?

(Ảnh. “Friends – Một trong những series phim nổi tiếng tại Mỹ)

Kết bạn với người nước ngoài nếu có thể

Các điểm du lịch, quán cafe là những địa điểm khá lý tưởng cho việc bắt chuyện và làm quen với người nước ngoài. Đừng ngại ngần, vì họ cũng muốn làm quen với bạn y như bạn muốn làm quen với họ vậy (tất nhiên là nếu thấy họ tỏ ra không được thoải mái lắm thì cũng đừng “chai lì” quá nhé ^^) Rồi bạn sẽ thấy, cảm giác mình hiểu được họ nói gì cũng như làm cho họ hiểu được điều mình nói gì thực sự rất tuyệt vời! Bạn sẽ có động lực hơn rất nhiều đấy!

(Ảnh 2: Ai cũng sẽ rất vui khi có thêm những người bạn mới nên đừng e dè nhé!)

Nếu như bạn ngại giao tiếp trực tiếp thì Internet sẽ là một người bạn rất hữu ích. Có rất nhiều diễn đàn cho phép bạn giao lưu với người bản ngữ, hơn nữa bằng việc viết ra thì những lỗi sai của bạn cũng dễ dàng được phát hiện và sửa chữa hơn bởi những người thuần thục tiếng Anh. Bạn có thể tham khảo lang-8.com cho việc này nhé.

Tìm niềm vui trong việc nhìn lại thành quả của mình:

Đừng để áp lực thành tích cản đường bạn. Chẳng có mấy ai vừa bắt đầu cái đã giỏi ngay. Hãy cứ học cho VUI, học để biết thêm nhiều cái mới. Học thuộc và hát được một vài bài hát tiếng Anh mà mình yêu thích, thu âm và nghe lại một bài hội thoại mà mình tự tưởng tượng ra, thấy được những câu chuyện của mình với người bạn nước ngoài ngày càng dài ra và thú vị hơn, hay đọc lại những dòng phụ đề phim đầu tiên mình dịch được… đều là những cách để bạn “hưởng thụ” thành quả của mình. Thấy được khả năng của mình được cải thiện mỗi ngày, cảm nhận dược tiếng Anh thoát ra khỏi miệng mình một cách tự nhiên, không cần mất nhiều thời gian để suy nghĩ, bạn sẽ thêm yêu tiếng Anh và muốn đắm chìm trong nó.

Để nhìn rõ hơn sự tiến bộ của mình, bạn có thể áp dụng cách này: Viết nhật kí hành trình. Từ ngày đầu tiên quyết định gắn bó và có một “mối quan hệ nghiêm túc” với tiếng Anh, hãy dành ra vài ba phút viết suy nghĩ của mình vào một cuốn sổ. Mỗi ngày đều “đắp thêm” một chút vào cuốn sổ đó. Từ này khó, từ này chưa hiểu, từ này mình đọc rất hay, hoặc hôm nay có người khách nước ngoài hỏi đường mình… Cuối ngày cũng hãy ôn lại những gì đã tiếp thu được bằng cách viết vào sổ. Cuốn sổ sẽ nhắc nhở bạn có ý thức luyện tập đều đặn, sẽ trân trọng giúp bạn những tiến bộ nhỏ nhất, và trở thành người đồng hành với bạn trên bước đường chinh phục tiếng Anh.

(Ảnh 3: Hãy yêu tiếng Anh, tiếng Anh sẽ yêu lại bạn, chắc chắn 100% luôn!)

Hãy nhớ, nếu bạn yêu tiếng Anh thì tiếng Anh cũng sẽ yêu lại bạn! Đọc qua những gợi ý trên, các bạn đã có thêm hứng thú và động lực để học tiếng Anh chưa? Nếu vẫn chưa thì hãy thử ghé qua Passion English Center xem nhé

linhvanjsc thích bài này.
  3. linhvanjsc

linhvanjsc Yêu con hơn cả cuộc đời

Cảm ơn bạn! Thông tin hữu ích quá!

4. Tieu_yeu_tinh_88

Tieu_yeu_tinh_88 Thành viên chính thức

Mẹ nhắc tới cái từ phản xạ làm e bất giác nhớ tới mấy phương pháp của trung tâm anh ngữ quá, hihi.

Mẹ ơi, em thấy nếu tự học tại nhà thì mẹ chỉ có thể ôn ngữ pháp nè hen, viết, nghe mà thôi. Chứ nói thì đâu có ai nói với mẹ đâu nè? @@

Ngữ pháp thì mẹ ôn quyển English Grammar của Mai Lan Hương ấy, quyển đó e thấy khá hay và tốt cho mọi trình độ lun á mẹ! ^^

Nghe thì như bài viết trên á, mẹ có thể nghe nhạc, xem phim để giữ "lửa tình yêu" với tiếng Anh. Nói chung là mẹ muốn học tốt, mẹ phải tự tạo cho mình một môi trường hoàn toàn tiếng Anh, ví dụ như, trong lúc mẹ làm việc nhà mẹ sẽ mở ti vi chương trình tiếng Anh gì đó, mẹ ko cần nghe cũng dc, như vậy nó sẽ giúp mẹ quen dần vs âm thanh, giọng người Mỹ, ng Anh... Tiếp theo, mẹ có thể xem phim "Friends", "Princess Diary", những phim hoạt hình- vì nó nói khá dễ nghe và dễ hiểu,... Bước đầu như vậy, thông qua những bộ phim đó, mình có thể xem sub Anh để mình học từ vựng, sub Việt để mình học những cách nói chuyện, nghe và lặp lại những câu thoại khiến mình copy được giọng chuẩn của người Anh, Mỹ... Mẹ đừng ngại chuyện mình copy giọng, câu từ của người ta, em bé trước khi học tiếng Việt cũng copy tiếng của ba mẹ nó cơ mà ^^, sau đó thì mình ôn ngữ pháp để biết thêm ^^.
    Mẹ có thể chat voice khi vô những trang tìm bạn người nước ngoài, nhưng mà e nghĩ, tốt nhất là một tuần mẹ ra công viên kiếm Tây nói chuyện thì ổn hơn á, vì chat trên mạng rất phức tạp, hix! :D
    Viết thì mẹ tập viết từ những câu cú đơn giản trước rồi sau đó đến những câu phức rồi đoạn, rồi bài văn cứ như tiếng Việt mình ấy mẹ! ^^ Rồi mẹ nhờ ai khá tiếng Anh sửa dùm mẹ. :)

Mẹ đừng quên bổ sung lượng từ vựng mỗi ngày nha mẹ. ^^
    Chúc mẹ học thật tốt tiếng Anh nha... :D
    (u)

use_it_or_lose_it thích bài này.
  5. use_it_or_lose_it

use_it_or_lose_it Thành viên mới

nếu mẹ nó muốn luyện lại phản xạ có thể lên phố kiếm tây nc, ko thì tìm bạn học cùng, học nói là phải có bạn đồng hành ko thì ko nổi đâu, tự học ở nhà chỉ có học ngữ pháp, viết, nghe và đọc thôi ạ. các kĩ năng đó đều bổ trợ lẫn nhau, quan điểm của e là học đồng đều hì hì.

6. linhvp1601

linhvp1601 Bắt đầu tích cực

nghe thì chị cứ xem nhiều phim hay video tiếng anh là nghe được thui ạ, em cũng hay làm vậy đó, còn em môn nói cũng ko tốt lắm nên ko dám tư vấn ạ :(

7. Ðề: Xin tư vấn phương pháp học tiếng anh hiệu quả tại nhà

Về phần luyện nói, em nghĩ ngoài cách các chị thường thấy là ra bờ Hồ hay các điểm du lịch có nhiều người nước ngoài để gặp gỡ và nói chuyện, chị có thể lên các diễn đàn tiếng Anh đăng tin tìm partner học speaking (em nghĩ ngay cả ở trên lamchame cũng có nhiều mẹ muốn tìm bạn cùng luyện nói đấy ạ), nhất là nếu chị học speaking cho IELTS hoặc TOEFL sẽ có rất nhiều người cùng chí hướng với chị. Để hiệu quả hơn thì chị có thể mời một người có trình độ cao hướng dẫn. Mọi người có thể học theo dạng gia sư tại nhà hoặc qua skype, em nghĩ chắc chắn sẽ tiết kiệm hơn ra trung tâm và mình lại có thêm người bạn thân thiết :D
    Bản thân em ngày còn học đại học ở Hà Nội, em chưa bao giờ ra trung tâm để học tiếng Anh vì nhà k có điều kiện. Em cũng chỉ tập trung tự học ngữ pháp, nghe, đọc, viết ở nhà. Em cũng từng ra bờ Hồ, ra Văn Miếu luyện nói với Tây, nhưng tính nhút nhát quá, nói được vài ba câu là lại "chúc bạn có chuyến thăm Việt Nam vui vẻ và thú vị" rồi chuồn :)). Em tự học phát âm và ngữ điệu theo từ điển Cambridge và chương trình Tell me more English. Sau đó em đăng tin tìm gia sư online môn speaking và may mắn tìm được một anh đang du học ở Sing. Em học qua skype với anh ấy đều đều 1 tuần 3 buổi, và em thấy trình độ của mình lên rõ rệt. Bây giờ thì em đang yên vị ở Canada rùi :D
    Vài dòng lan man của em, hy vọng là sẽ hữu ích cho chị ạ, hihi

8. loandt0709

loandt0709 Thành viên chính thức

Bạn ơi, bạn xem video của giáo viên người Canada chia sẻ trong một buổi sinh hoạt tiếng Anh nhé
    https://www.youtube.com/watch?v=6SURxZoEnL0

9. dauphunhp

dauphunhp Thành viên rất tích cực

Em hóng với, em muốn tự học tiếng anh :)

10. snow_rainbow

snow_rainbow

nghe nhạc, xem film tiếng anh để mình đc "tắm" ngôn ngữ, sống trg nó, duy trì sự quen thuộc vs nó mn ạ. phản xạ nói thì nếu k dc nói thg` xuyên thì k cách nào lấy lại dc, nên mn có thể thỉnh thoảng thôi cũng dc, nói tiếng anh vs người nhà

11. mecubi90

mecubi90 Thành viên đạt chuẩn

Mình cũng muốn học tiếng anh lắm, bao lần quyết tâm nhưng rồi lại đâu vào đấy :(