Cần giúp: Em đang phiền toái về việc tài chính, không biết có phải em quá ích kỷ không?

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi abayviet, 17/12/2014.

1. abayviet

abayviet Nhiệt tình

Cuộc sống nhiều lúc khó khăn khiến người ta không thể nghĩ dài ra được. Cám ơn các mẹ đã động viên em và giúp em hướng giải quyết. Vấn đề này cũng thực sự khá nhạy cảm. Mỗi người mỗi hoàn cảnh khác nhau và có vạch suất phát khác nhau. Nên có cách nhìn nhận vấn đề khác nhau. Em đưa vấn đề nên để nhìn nhận vấn đề để giải quyết sao cho đúng với đạo làm con. Ví dụ ăn mày thấy tờ 1 triệu cảm thấy nó quá lơn, người công nhân cũng cảm thấy nó hơi hơi lớn. Người tầng lớp trung lưu và giàu có nhìn thấy tờ 1 triệu thì thấy bình thường đối với họ 1 triệu cũng khôg giải quyết đươc ở vấn đề gì cả. Ở mỗi góc độ khác nhau mỗi người đều có cách nhìn nhận khác nhau.Dù sao em cũng cám ơn tất cả các mẹ đã cho em lời khuyên bổ ích.Và qua đây em mới thấy cũng nhiều mẹ có hoàn cảnh giống em. Chúc các mẹ luôn may mắn (u)(u)(u)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi abayviet
    Đang tải...

2. Gaconlonton162

Gaconlonton162 Thành viên tích cực

Ðề: Em đang phiền toái về việc tài chính, không biết có phải em quá ích kỷ không?

Nếu không dư thì em nghĩ thỉnh thoảng biếu ông bà 1 ít để ông bà tiêu vặt thôi, chứ việc con phải thuê nhà của bme để ở thì em thấy tn ấy.

3. suachuaquanao_giaotannha

suachuaquanao_giaotannha Bắt đầu tích cực

Ðề: Em đang phiền toái về việc tài chính, không biết có phải em quá ích kỷ không?

Nếu 2 vợ chồng chưa có tiền để mua nhà nếu ra ở riêng thì phải thuê nhà, mất 1 khoản lớn 2trieu đấy mn ah, thế nên biếu ông bà tháng 2tr cũng dc mà.

4. abayviet

abayviet Nhiệt tình

Thì em biết là thế! Chẳng nhẽ bố mẹ có nhà lại bắt con cái thuê nhà :( mà trong khi hai đứa cũng không có khá giả lắm. Trong khi ck em hiện tai đang có trục trặc công việc :(

5. thanhthanh2015

thanhthanh2015

nếu bạn đưa tiền cho ông bà thì chẳng khác nào vợ chồng bạn đi thuê nhà ở cả

abayviet thích bài này.
  6. abayviet

abayviet Nhiệt tình

Dạ vâng, em cũng nghĩ như mẹ nó ấy :( hoặc có biếu hàng tháng thì cũng biếu ít ít :( và cũng nên đồng đều giữa bên nội và bên ngoại không được 10-10 thì cũng nên là 10-5 hoặc 6 :(

7. mehoatrau

mehoatrau Thành viên kỳ cựu

e nghĩ là ở riêng hẳn thì k cần đưa định kỳ đâu ạ

abayviet thích bài này.
  8. H79

H79 Mầm yêu con

Ông bà có nguồn thu đấy rồi thì k cần phải gửi tiền hàng tháng đâu. Còn có cv thì bắt buộc phải lo thì tính sau chứ đưa tiền cho bố mẹ chg hàng tháng như vậy cũng mất một khoản để dành. Tất nhiên nếu kt 2vc thu nhập cao hơn chút nữa, có con cái rồi và nhà cửa ổn định thì khoản đấy coi như biếu ông bà tiêu vặt nhưng vc mới cưới chưa biết đâu vào đâu thôi thì khuyên ck dần dần e à. Vì họ chưa quen cảm giác phải lo toan kt riềng nên nghĩ biếu bố mẹ khoản đấy là bình thường, đành làm mưa dầm thấm lâu chứ bắt bỏ ngay k đc đâu e.

abayviet thích bài này.
  9. ỦnỈn-Tomy

ỦnỈn-Tomy

Nếu đẹp lòng chồng thì cứ biếu các cụ, mình nghĩ 2tr không phải quá to, hơn nữa, không khéo quà cáp còn tốn hơn. Còn việc biếu bố mẹ vợ, thật sự khó đó, nếu mình mở lời trước, chồng mình sẽ nghĩ là đã đi lấy chồng còn suốt ngày bố mẹ đẻ, không chăm lo cho nhà chồng....Phải ông chồng nào gia trưởng thì khục khoặc chán. Bạn được ở riêng là mừng rồi còn gì, đồng tiền đi trước là khôn đó, cứ cố gắng biếu các cụ, khi nào khó thì xin ít đi, cái này khỏi cần nói với chồng làm gì. Còn bố mẹ mình thì lúc biếu lúc không, cứ có chồng thì bảo chồng con biếu bố mẹ sinh hoạt

10. abayviet

abayviet Nhiệt tình

CÓ thể 2 tr với mn không quá to nhưng với thu nhập thấp như hai vợ ck em thì đó cũng là một khoản đó ạ. Nếu chúng em mà kinh tế ổn thì không vấn đề gì? Nếu như vầy em muốn ở chung hơn, nhưng mẹ ck không cho ở đó chứ. Ví dụ sang năm em có em bé lúc đó không có đồng nào để ra? em lại không đi làm được nghỉ mất 6 tháng lúc đó 7tr liệu có lo được cho cả gia đình không các mẹ? Em vẫn luôn luôn làm đẹp lòng chồng, và khiến bố mẹ chồng luôn vui vẻ! chưa bao giờ ck phải suy nghĩ về mẹ ck nàng dâu? dù mẹ ck em có mắng gì nói gì em cũng đều ngoan ngoãn không bao giờ cãi nửa lời dù đúng dù sai em vẫn im và chỉ cười xòa cho qua hoặc sau con để tâm hơn, hoặc sau con chú ý hơn? Với bộ em ck em cũng yêu thương coi bố mẹ ck như bố mẹ mình vẫn quan tâm chăm sóc lúc ốm đau và ngược lại bố mẹ ck em cũng thế.

Sửa lần cuối: 17/12/2014
  11. hoaly195

hoaly195 Thành viên tích cực

Em nghĩ nhà chị ở riêng thì thỉnh thoảng biếu riêng bố mẹ, gọi là tiền ăn quà, thỉnh thoảng chị mua cái này cái kia tặng mẹ, tặng bố, hoặc cuối tuần hoặc dịp gì đấy chị mua đồ ăn về cả nhà cùng ăn thì còn tình cảm hơn ý chứ. Mình cũng chưa dư rả, fix hàng tháng như thế thì cũng hơi khó. hic.

abayviet thích bài này.
  12. lehoan3008

lehoan3008 Thành viên kỳ cựu

như này là mình đi thuê nhà của ông bà rồi còn gì! Em nghĩ là ông bà cũng có thu nhập khá ổn định, mình cũng là vk ck mới cưới, còn phải tiết kiệm để còn con cái sau này. Cứ nói chuyện thân tình với ông bà, thỉnh thoảng mua quà hoặc biếu ông bà ít tiền thôi ak! Nhà em thì chẳng được như nhà mn, lương cũng có 8 9tr cả hai vk ck mà ông bà cứ tháng này lí do này, tháng sau lí do kia để gửi tiền về cho ông bà, mà toàn những "lí do chính đáng" nên mình phải gửi về, gửi về rồi 2 vc chỉ đủ tiền nhà vs tiền xăng xe thôi, tiền ăn lại ứng, lại âm vào tháng sau, mệt mỏi lắm ấy!

13. Trang Kem

Trang Kem Thành viên chính thức

bố mẹ chồng bạn hàng tháng có 5-6 triệu ( bao gồm cả tiền thuê nhà ). bh bạn ở thì mất khoản đấy thì thu nhập ông bà chỉ còn khoảng 3-4 triệu thôi. bạn 12-13 triệu thấy k đủ sống ở đất HN thì b nghĩ với 3-4 triệu bm bạn đủ sống k ? với thu nhập 12-13 triệu của b nếu tiết kiệm đưa ông bà 2 triệu mình cũng thấy nó k phải là to đâu. ông bà có cầm tiền đấy cũng chi tiêu cho cả gia đình chứ k phải cho ông bà. bm già rồi có ốm đau hay như nào cũng có tiền phòng thân. mà giả sử có k dùng đến vẫn còn đấy sau này nhà của tiền bạc ông bà cố k còn cũng là của vợ chồng b b coi như đang tiết kiệm đi. đừng nghĩ cho bản thân nhiều thế

14. nguyenhongnhung1086

nguyenhongnhung1086 Thành viên rất tích cực

Thực ra cái này tùy thuộc tài chính 2 vc bạn thôi. Nếu không đủ thì giảm bớt lượng cho đi!

abayviet thích bài này.
  15. abayviet

abayviet Nhiệt tình

:D đâu phải đâu mẹ nó tiền đó là tiền mẹ em cho thuê nhà khác, mẹ em có nhiều nhà cho thuê lắm mn ạ. Tức là tiền 5-6 tr là hàng tháng mẹ em cầm trong tay chứ không phải 3-4 tr. Mỗi tháng mn đưa bố mẹ bao nhiêu ? vì ck em còn đang đi học còn phải đóng học phí, em cũng thế. Còn bố mẹ cầm chắc không có đưa cho chúng em đâu. Tiền mừng cưới mẹ ck em cũng có cho chúng em đâu. Chúng em lấy nhau mẹ ck cũng không cho gì cả. Cái này em cũng không có đòi hỏi gì?tiền chuẩn bị đám cưới chúng em vẫn còn bị nợ và giờ đang tính trả dần. Trong nhà chưa mua sắm gì cả (nhà rỗng). Ngày cưới của em mẹ ck em còn nhận trông xe. em phải trông xe tới 12h đêm từ sáng bận tiếp khách mệt mỏi không được ăn uống gì cả mà phải trông xe đến 12h đêm không được ăn gì ngoài cái bánh mỳ khô em khó nuốt ăn không được. Đêm tân hôn do đói và bị thức đêm mấy hôm ở quê vì lo cho lễ cưới ở quê nên bị tụt huyết áp nôn ọe, ck thì khóc thương vợ? theo chị liệu sau này em được nhờ không? và chúng em có cần phải tiết kiệm để sau này sinh em bé không?

Sửa lần cuối: 17/12/2014
  16. BEPANDA

BEPANDA

Mình cũng nghĩ vậy , 2 tr để trả hiếu thì cũng không phải to tát gì đâu bạn .Đừng nghĩ cho mình nhiều quá , cha mẹ già rồi, cũng phải nghĩ cho ông bà nhiều hơn .

abayviet thích bài này.
  17. abayviet

abayviet Nhiệt tình

Dạ vâng, em nghĩ nếu biếu ông bà nội thì cũng phải biếu ông bà ngoại nhưng đằng này ck em không muốn thế thì làm sao? em đang tính biếu ông bà nội 2 tr, còn ông bà ngoại thì 1tr?

18. nopitekỉuy

nopitekỉuy Thành viên chính thức

nhà có anh chị em gì ko ạ, em nghĩ ko gì phải cứng nhắc hàng tháng làm gì, thỉnh thoảng biếu ông bà thôi.

19. belove86

belove86 Thành viên rất tích cực

2 triệu với nhiều mẹ chẳng to gì nhưng với người lương 2vc hơn 10tr rùi tiền thuê nhà, đình đám rồi đủ các loại phải chi thì đó là cả vấn đề suy nghĩ đấy ah. Mình thì như mẹ nó có cái hok ở gần, và cũng thống nhất ngay với chồng là biếu tiền ông bà vào các dịp lễ tết, sinh nhật và khi 2vc có tiền thưởng. Và biếu thì biếu cả 2 bên nội ngoại nhu nhau. (Bố mẹ chồng mình đều có lương, bm đẻ minh hok có)

20. nusigiangho87

nusigiangho87 Thành viên nổi tiếng

Bạn cứ nói rõ quan điểm và suy nghĩ của bạn cho chồng bạn biết.MÌnh lc 4 năm rồi nhưng vẫn chưa phải đưa cho bố mẹ chồn đồng nào.Vì chồng mình hiểu và bmc chồng mình cũng hiểu.

abayviet thích bài này.