Trang 1/3 123 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 26
    Click:

Cám ơn
    33
    Được cám ơn 22 lần trong 22 bài
    Điểm đánh giá
    0

Wink Các phương pháp dạy trẻ học chữ từ 0-6 tuổi

Hi các mẹ, mình rất cảm ơn diễn đàn lập ra mục năng lực học hỏi với ước mơ của bé. Mình rất tâm đắc với "Phương án 0 tuổi", đã áp dụng cho bé nhà mình, nhưng do mình áp dụng muộn, khi bé đc 16 tháng rồi mới bắt đầu. Mình cũng làm theo 1 số kinh nghiệm của những người trong phương án 0 tuổi đề ra như: Dán chữ trên các đồ vật, dạy bé tiếp thu kiến thức theo kiểu vô thức, giờ bé 19 tháng rồi nhưng chưa biết nói nhiều, nhưng cũng nhận biết 1 số thứ mà mình nghĩ phải trẻ 2-3 tuổi ngày xưa mới biết, mình vẫn đang áp dụng tiếp tục 1 số cách để bé nhà mình biết đc chữ, mình k ép bé học, mỗi ngày khoảng 10' thôi, nhưng nói thật khi cho bé xem DVD bé yêu biết đọc thì bé xem đc vài lần đầu là chán ngay, ko ngồi yên đc, chỉ thích mấy bài hát . Lẽ ra mình cho bé xem từ khi bé chưa biết đi thì bé chưa quan tâm nhiều đến cái khác hơn.
    Mình cũng có bộ thẻ chữ của Abbot tặng, nhưng đem cho bé xem bé cũng ko thích xem, mình lấy các kẹp tài liệu kẹp vào thẻ chữ rồi làm cần câu cho bé câu, đọc đến chữ nào thì bé cũng câu đc chữ đó, nhưng rất nhanh chán, mình nghĩ mãi cũng chẳng có trò nào để thay đổi nữa. Mấy cách mà Phương án 0 tuổi đưa ra chưa thích hợp vì con nhà mình chưa biết nói.Mình lập topic này mong muốn các mẹ có kinh nghiệm dạy chữ cho bé rồi chia sẻ cho mọi người biết với. Trường mẫu giáo áp dụng phương pháp giáo dục từ sớm thì mới chỉ có 2 trường, nh mình ko thuận tiện để đưa bé đi học ở trường đó, Rất hi vọng VN mình sẽ có nhiều nhân tài sau này, VN mình đang đào tạo thành tài 1000 em nhỏ trong mấy trường mẫu giáo kiểu này, còn ngoài ra rất rất nhiều bố mẹ ko có điều kiện đến với mẫu giáo kiểu này thì đang miệt mài dạy dỗ con ở nhà. Mình thấy rất nhiều mẹ cũng thành công vì dạy đc con học chữ học đọc rồi. Mong mấy mẹ đó vào đây chia sẻ kinh nghiệm với ạ, nói càng rõ chi tiết các phương pháp thì tốt biết bao. Thx các mẹ nhiều nhiều

thay đổi nội dung bởi: bibichun, 07-21-2010 lúc 03:56 PM

2. Người dưới đây đã cám ơn bibichun về bài viết hữu ích:

ngocha2008 (02-18-2014)

Click:

Cám ơn
    14
    Được cám ơn 103 lần trong 84 bài
    Điểm đánh giá
    0

Default Ðề: Các phương pháp dạy trẻ học chữ từ 0-6 tuổi

Nhu cầu giao tiếp ở bé nảy sinh ngay từ khi bé còn nằm trong bụng mẹ và đến khoảng 2 tuổi, bé phát triển khả năng phản ứng lại cuộc hội thoại bằng ngôn ngữ. Việc giúp bé học nói, hiểu nghĩa từ và làm quen với những khái niệm toán học đơn sơ nên được cha mẹ tăng cường vào thời điểm này.

Làm quen với từ vựng

Nếu bạn thấy bé nhà hàng xóm có khả năng đọc thuộc làu bảng chữ cái trong khi bé nhà mình còn lắp bắp thì bạn cũng không nên quá lo lắng. “Các bé được ‘lập trình’ với việc học thông qua nghe và bắt chước theo. Vì vậy, một bé 2-3 tuổi có khả năng (hoặc không có khả năng) đọc thuộc bảng chữ cái là điều bình thường” – Dawn Markham (Chuyên gia về trẻ em Hoa Kỳ) chia sẻ.

Thuộc bảng chữ cái không đồng nghĩa với việc bé hiểu ngôn từ hoặc thông minh hơn các bé khác. Thay vì căng thẳng, bạn nên tiếp tục dạy bé làm quen với chữ cái hàng ngày. Điều này không hẳn là bạn phải lên lịch dạy học cho bé một cách sát sao.

Khoảng 2-3 tuổi, việc tập trung giúp bé phát triển các kỹ năng giao tiếp sẽ tốt hơn cả. Bạn cũng nên dạy bé cách dùng từ, ý nghĩa của từ, cách bé trả lời câu hỏi của người đối diện một cách logic và có nghĩa. Việc ca hát cùng cha mẹ hoặc cùng một nhóm nhỏ cũng có tác dụng củng cố giao tiếp xã hội cho bé.

Bạn nên để bé chia sẻ những cuốn truyện tranh với nhóm bạn của bé. Phương pháp này vun đắp sự quan tâm đến sách, truyện của bé; đồng thời, nó cũng như con đường, chỉ dẫn bé háo hức với việc đọc sách, kể chuyện. “Cha mẹ nên đặt những cuốn sách tranh ở nơi bé có khả năng với tới” – chuyên gia Dawn chia sẻ tiếp. Ngay từ lúc bé mới 2 tuổi, nhiều bé cũng thích thú với trò lật từng trang sách và xây dựng những câu chuyện của riêng bé thông qua tranh minh họa.

Những cuốn album ảnh gia đình cũng có thể dạy bé học từ. Thông qua mỗi bức ảnh, bạn có thể thuật lại câu chuyện có liên quan để bé nhớ. Những lần sau, chỉ cần bạn chỉ tay vào tấm ảnh, bé sẽ tự thuyết minh; chẳng hạn: “Mẹ đang đứng ở công viên có nhiều hoa hồng”…

Theo Dân Trí
    Chuyển lên trên

Con đường nào cũng dẫn đến thành Rome!
    CLB Học cùng bé
    Hội KD Online

4. Những người sau đây 2 đã cám ơn rucon_ngannam về bài viết hữu ích này

ngocha2008 (02-18-2014), phuonglm0807 (05-09-2012)

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Click:

Cám ơn
    4,744
    Được cám ơn 8,161 lần trong 5,823 bài
    Điểm đánh giá
    3 (100%)

Trích Nguyên văn bởi bibichun View Post
    Hi các mẹ, mình rất cảm ơn diễn đàn lập ra mục năng lực học hỏi với ước mơ của bé. Mình rất tâm đắc với "Phương án 0 tuổi", đã áp dụng cho bé nhà mình, nhưng do mình áp dụng muộn, khi bé đc 16 tháng rồi mới bắt đầu. Mình cũng làm theo 1 số kinh nghiệm của những người trong phương án 0 tuổi đề ra như: Dán chữ trên các đồ vật, dạy bé tiếp thu kiến thức theo kiểu vô thức, giờ bé 19 tháng rồi nhưng chưa biết nói nhiều, nhưng cũng nhận biết 1 số thứ mà mình nghĩ phải trẻ 2-3 tuổi ngày xưa mới biết, mình vẫn đang áp dụng tiếp tục 1 số cách để bé nhà mình biết đc chữ, mình k ép bé học, mỗi ngày khoảng 10' thôi, nhưng nói thật khi cho bé xem DVD bé yêu biết đọc thì bé xem đc vài lần đầu là chán ngay, ko ngồi yên đc, chỉ thích mấy bài hát . Lẽ ra mình cho bé xem từ khi bé chưa biết đi thì bé chưa quan tâm nhiều đến cái khác hơn.
    Mình cũng có bộ thẻ chữ của Abbot tặng, nhưng đem cho bé xem bé cũng ko thích xem, mình lấy các kẹp tài liệu kẹp vào thẻ chữ rồi làm cần câu cho bé câu, đọc đến chữ nào thì bé cũng câu đc chữ đó, nhưng rất nhanh chán, mình nghĩ mãi cũng chẳng có trò nào để thay đổi nữa. Mấy cách mà Phương án 0 tuổi đưa ra chưa thích hợp vì con nhà mình chưa biết nói.Mình lập topic này mong muốn các mẹ có kinh nghiệm dạy chữ cho bé rồi chia sẻ cho mọi người biết với. Trường mẫu giáo áp dụng phương pháp giáo dục từ sớm thì mới chỉ có 2 trường, nh mình ko thuận tiện để đưa bé đi học ở trường đó, Rất hi vọng VN mình sẽ có nhiều nhân tài sau này, VN mình đang đào tạo thành tài 1000 em nhỏ trong mấy trường mẫu giáo kiểu này, còn ngoài ra rất rất nhiều bố mẹ ko có điều kiện đến với mẫu giáo kiểu này thì đang miệt mài dạy dỗ con ở nhà. Mình thấy rất nhiều mẹ cũng thành công vì dạy đc con học chữ học đọc rồi. Mong mấy mẹ đó vào đây chia sẻ kinh nghiệm với ạ, nói càng rõ chi tiết các phương pháp thì tốt biết bao. Thx các mẹ nhiều nhiều
    Bạn ơi, đừng ép con học sớm quá bạn, hãy để bé chơi với các con chữ, con số đi đã, đến khi quen, bé biết chữ lúc nào ko hay đấy.

Click:

Cám ơn
    160
    Được cám ơn 738 lần trong 681 bài
    Điểm đánh giá
    6 (100%)

mình thấy việc cho bé học chữ từ nhỏ cũng rất hay, nhưng nếu không trau dồi thường xuyên thì khả năng đó của bé cũng sẽ mai một dần.
    quan điểm của mình thì con đến độ tuổi nào thì hướng cho bé phát triển phù hợp theo đúng độ tuổi đó. vì có những thứ cha mẹ kỳ vọng con làm được, nhưng không đúng độ tuổi, con sẽ không thích thú và không hào hứng, và kết quả là nhanh chán.
    Con mình năm nay 6 tuổi, vào lớp 1, trước đó vài tháng, mình và bé cùng làm thẻ ghi các chữ cái lên đó, chữ hoa, chữ thường, chữ in, con số, rồi dạy bé, vừa dạy vừa chơi. Mình thấy bé tiếp thu nhanh. Mỗi ngày một ít, bé nhớ hết chữ lúc nào không biết.

Vì cái GIẬN sẽ gây nên PHIỀN NÃO - vì thế KHÔNG GIẬN là hay hơn cả. Vì TỪ BI, BÁC ÁI tạo ra HẠNH PHÚC - vì thế nên PHÁT TRIỂN TÂM THIỆN này thì hơn.” TÂM là gốc THIỆN - ÁC, MIỆNG là cửa HỌA - PHÚC

Click:

Cám ơn
    0
    Được cám ơn 3 lần trong 3 bài
    Điểm đánh giá
    0

Theo quan điểm của mình, không nên cho trẻ học đọc và viết quá sớm, cứ để trẻ học theo đúng tuổi, nếu không sẽ khiển trẻ mau chán và ko muốn tiếp thu cái mới.
    Tuy nhiên cách tốt nhất để trẻ phát triển ngôn ngữ và nhận biết mặt chữ là đọc truyện cho con nghe, càng nhiều càng tốt. Con trai mình vì thích đọc truyện nên rất ham học chữ.

Topic: Bán nước hoa chất lượng, nhiều loại giá siêu tốt tại Đà Nẵng đây

http://www.lamchame.com/forum/showthread.php

Nơi Cư Ngụ
    ngõ 30 Ngọc Thụy, Long Biên
    Click:

Cám ơn
    4,563
    Được cám ơn 1,638 lần trong 1,357 bài
    Điểm đánh giá
    13 (100%)

mình nghĩ cách tốt nhất để trẻ tiếp thu nhanh là vừa học vừa chơi. Với trẻ con thì học bằng mắt với bàng tai là nhanh nhất. Tức là khi cho bé đi chơi bố mẹ nên chỉ các đồ vật sự kiện quanh trẻ để nói với trẻ và yêu cầu trẻ nhắc lại. Thỉnh thoảng chúng ta hỏi lại trẻ sẽ nhớ ngay.
    Bé nhà mình cho xem cái đĩa dạy bé biết đọc và bé học song ngữ nên bố mẹ chẳng dạy mà bé rất nhớ nên khi nhìn thấy những hình ảnh tương tự là bé bật ngay ra được từ ngữ.
    Cho trẻ giao tiếp nhiều với các trẻ khác và với những người xung quanh cũng là cách nhanh nhất để trẻ học nói và học chữ,

Nơi Cư Ngụ
    Bình yên...
    Click:

Cám ơn
    18
    Được cám ơn 120 lần trong 77 bài
    Blog Entries
    15
    Điểm đánh giá
    0

Trích Nguyên văn bởi BEYEUCUAME'S SHOP View Post
    mình nghĩ cách tốt nhất để trẻ tiếp thu nhanh là vừa học vừa chơi. Với trẻ con thì học bằng mắt với bàng tai là nhanh nhất. Tức là khi cho bé đi chơi bố mẹ nên chỉ các đồ vật sự kiện quanh trẻ để nói với trẻ và yêu cầu trẻ nhắc lại. Thỉnh thoảng chúng ta hỏi lại trẻ sẽ nhớ ngay.
    Bé nhà mình cho xem cái đĩa dạy bé biết đọc và bé học song ngữ nên bố mẹ chẳng dạy mà bé rất nhớ nên khi nhìn thấy những hình ảnh tương tự là bé bật ngay ra được từ ngữ.
    Cho trẻ giao tiếp nhiều với các trẻ khác và với những người xung quanh cũng là cách nhanh nhất để trẻ học nói và học chữ,
    tất nhiên là cũng phải để ý cháu và cho bé học có chọn lọc. Chứ ko, nếu để tự nhiên bé muốn học gì thì học, thấy ai nói gì cũng học thì công sức mình bỏ ra sửa lại cũng thế...à ...

Trước khi muốn làm 1 người cha/mẹ tốt-Bạn hãy là 1 người con tốt.
    Học cùng bé http://tinyurl.com/Do-choi-va-sach-hay-cho-be

Click:

Cám ơn
    280
    Được cám ơn 799 lần trong 795 bài
    Điểm đánh giá
    0

hàng ngày e kiên nhẫn bế bé lại gần bảng chữ cái, 15 tháng con e cũng biết khá nhiều mặt chữ

Click:

Cám ơn
    136
    Được cám ơn 998 lần trong 848 bài
    Điểm đánh giá
    0

Trích Nguyên văn bởi me yeu nghe View Post
    hàng ngày e kiên nhẫn bế bé lại gần bảng chữ cái, 15 tháng con e cũng biết khá nhiều mặt chữ
    Trộm vía bé nhà mẹ nó giỏi nhỉ, anh nhà tớ hay quên lắm, đc chữ này quên chữ kia

Nơi Cư Ngụ
    An Dương Vương, Tây Hồ
    Click:

Cám ơn
    1
    Được cám ơn 46 lần trong 45 bài
    Điểm đánh giá
    1 (100%)

Trích Nguyên văn bởi BEYEUCUAME'S SHOP View Post
    Đồng ý tán thành với mn ý kiến này ha )

Hải Sản Quảng Ninh tươi ngon giá rẻ, FS trong bán kính 5km, nhận oder các ngày trong tuần!!!

Trang 1/3 123 cuốicuối

Đánh dấu ghi nhớ địa chỉ

Đánh dấu ghi nhớ địa chỉ