Cần giúp: Sinh Mổ: Phải Gây Tê Hay Gây Mê???

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi Me Carrot, 18/5/2008.

1. caothuynen

caothuynen Bắt đầu tích cực

Mình cũng mổ đẻ ở phụ sản Hà Nội, bác sỹ gây tê tủy sống. Mổ xong bác sỹ còn bế em bé lên cho mình xem cơ mà.

Đang tải...

2. MebeBi - NBN

MebeBi - NBN Thành viên nổi tiếng

sinh lần 1 mổ rồi thì lần 2 chắc sẽ lại mổ thôi, chứ ít TH sinh thường được lắm.

3. chuotcon_phuonganh

chuotcon_phuonganh Thành viên tập sự

Phần lớn là Gây tê các mẹ ạ. Em cũng sinh mổ từ 11/2008(ở BV đa khoa y học cổ truyền HN), cũng thấy bs tiêm thuốc vào sống lưng ấy...Lúc ấy thì đau lắm nhưg sau đó vài phút thì chẳng có cảm giác đau gì nữa (cảm giác hơi lạnh 1 chút)...Các bs làm gì m cũng cảm nhận đc nhưg ko thấy đau đớn gì đâu.Mổ xong bs còn bế con cho mẹ nhìn cơ mà.Lúc ấy thì quên hết đau đớn ngay chỉ mún ôm con vào lòng thôi. Các mẹ nào chưa sinh đừng lo lắng quá nha. Dù sinh bt hay mổ thì cũng fải chịu đau chút ít "mang nặng đẻ đau" mờ...
    Híc...mà "mebebi-NBN" nói đúng,tập 1 sinh mổ thì chắc tập 2 cũng phải sih mổ ạ. Ko bít mebebi-NBN sinh thường hay mổ ?

Sửa lần cuối: 31/7/2009
  4. Aurola

Aurola Thành viên mới

Phần lớn là gây tê,nhưng mà trường hợp mình thì ko ổn,vì tê ko đủ,bs rạch đau muốn chết,vì thế phải mê luôn!

5. tittom

tittom Đủ quyền lập Họ

Ui, nghe trường hợp mẹ này mình thấy ghê hết cả bụng. Sợ thế!
    Mình 2 lần sinh mổ, gây tê ngoài màng cứng (giống như gây tê để đẻ thường ko đau), bác sĩ tiêm thuốc bằng kim tiêm rất dài & nhỏ vào giữa 2 khớp sống lưng rồi để cả dây dẫn thuốc ở đó đề phòng trường hợp hết thuốc mà ca mổ chưa kết thúc. Mình phải nằm chờ, thỉnh thoảng bs cấu chân hỏi có đau ko, đến lúc ko thấy đau nữa mới bắt đầu mổ. Lúc bs rạch mình thấy rung cả bàn mổ, cả lúc khâu cũng thế, cảm giác thì ghê nhưng chẳng thấy đau gì cả, vẫn buôn với bsi & y tá như thường, hihi

6. hienhau22

hienhau22 Thành viên sắp chính thức

Hehe, nhà pác này vui thật...!

7. liti85

liti85 Thành viên rất tích cực

Trời,có thật ko???mình thì rất sợ đau....đứa đầu ko bị hết thuốc tê giữa chừng...ko bik đứa thứ 2 sao nữa...

8. traibongvuong

traibongvuong Thành viên mới

Eo!Em còn trẻ con lắm.Đứt tay 1 xíu la ầm trời huhuuh...Mà em luôn muốn tự nhiên,mà nghe sợ quá.Tại mẹ em sinh 2 đều mổ vì thai lớn quá..toàn 4kg mấy.Ko biết có gen không mấy chị.COn lớn và khung hẹp thì đành chịu thôi,biết sao.

9. Me Huyen Anh

Me Huyen Anh 0974.84.99.86

Ơ,thật đấy,mình sinh ở DHYD trong SG,ui rùi ui,đau ko tả đc,rạch đến đâu,bít đến ý](*,)

10. traucon

traucon Banned

Mình đã 2 lần gây tê tủy sống, chẳng đau gì cả mặc dù chích 1 lúc 3 mũi thẳng đứng vào sống lưng. Cảm giác ban đầu khi chích thuốc là mệt lắm. Nhưng khi đã tê mình thích cái cảm giác cái bàn mổ rung rung lên do bs và phụ mổ kéo bé ra. mình nằm mà nghe bs trò chuyên với nhau nhiều câu cũng ghê lắm "khoan khoan lôi bé ra.. Phụ đẩy xuống chút... Đợi tí, cắt nhau trước đã.. Chèn chèn miếng gạc này vào.. Rồi thấm máu ở đây... Kéo, kéo.. rồi rạch đi.." và nhiều từ lắm. Nhưng chẳng có gì đáng sợ. mình nghe thấy tiếng con khóc mà hạnh phúc quá. Rồi y tá đem bé lại cho minh xem, thấy bé mà mình rớt nước mắt luôn. Khi mổ xong họ khiên 2 cái chân mình qua cáng nghe cái ùm nhưg chẳng đau vì còn thuốc tê. Chỉ đến khi thuốc tê thì mình mới đau. Đau kinh khủng luôn. Nhưng mổ gây tê khỏe hơn là mê vì thuốc mê làm mình mệt lắm khi tỉnh dậy. Mình mổ đêm nay, sáng mai đã ngồi dậy được. Tới chiều thì có có thể tập đứng lên và đi tiểu. Chỉ ráng qua cái đêm mới mổ thôi. Đau muốn chết đi được!

11. nangvangbienxanh

nangvangbienxanh Thành viên rất tích cực

Mình sinh mổ lần 1, 5 năm sau mới sinh lần 2 nhưng khi thai mới 12w, đi khám bsỹ vẫn phán xanh rờn: chuẩn bị tinh thần mổ lần 2 là đau hơn lần 1 nhiều lắm đấy em ạ (mặc dù mẹ khỏe con khỏe bình thường, sẹo mổ cũ rất đẹp, không dãn, không dính). Thế là cứ đợi qua 40w là mổ thôi, mà đúng là đau lắm, đau khủng khiếp luôn, nhất là đêm đầu tiên sau mổ ấy, lần 1 không thấm tháp vào đâu cả.

12. meinxinh

meinxinh Tân Dậu 1981

Hic hic hic! Đừng nói thế mà tớ sợ! Tớ cũng sinh mổ đây!

13. meThao-chan

meThao-chan Banned

Me In xinh đừng sợ. Tớ đã sinh mổ lần 2. Không đến nỗi kinh khủng đâu. Tớ mổ hôm thứ 5, mà chủ nhật đã đi lại được một đoạn dài rồi. Cứ đau là yêu cầu cho thuốc giảm đau, ổn cả thôi. Chúc mẹ tròn con vuông nhé.

14. TomMum

TomMum Tổng tư lệnh

Mình cũng sinh mổ nè, lúc vào phòng mổ đầu óc rất căng thẳng, thế rồi có 1 cô chạy vào bảo nằm lên bàn mổ, vừa nằm lên có đến 4-5 người nữa chạy vào sau, thế xong rồi người ta tiêm cho 2 mũi vào lưng rồi làm cái gì lik kik trên bụng mình lại cứ như là cầm bút vẽ lên bụng í, mấy chị bên cạnh hỏi hết chuyện nọ đến chuyện kia, bác sĩ lại hỏi "em chụp ảnh cưới ở đâu, có đẹp không cho chị cái địa chỉ vì chị cũng sắp cưới", buồn cười, thế là mình cũng nhiệt tình tiếp chuyện chứ, một lúc sau thì thấy tiếng con khóc oe oe, hí hí

15. siu

siu Thành viên mới

Gây tê là chắc rồi. Em chờ đẻ 4 ngày trong bênh viện, kiệt sức e bị ngất đi khi bs lôi em bé ra nhưng trước đó và lúc khâu em còn nhớ như in. Eo ôi, khiếp lắm, em nghĩ lại thì ko dám đẻ nữa.

16. nghe_1_rang

nghe_1_rang Thành viên đạt chuẩn

Em lần đầu sinh đôi luôn nên chắc ko có lần sau nữa . hihi. May quá. Nghe mọi người kể lần 2 sinh mổ đau hơn lần 1 nhiều làm em thấy sợ quá. Đúng là đêm đầu tiên sau mổ đau ơi là đau nhưng rồi cũng qua thôi, nhìn thấy con là chả nhớ đau đớn gì nữa cả. Con em 8 tháng rồi mà vết mổ vẫn ngứa lắm cả nhà ơi . Khi nào thì mới hết ngứa hả các chị ? Có bôi thuốc gì được ko ạ?

17. bibi07

bibi07 Bắt đầu tích cực

Gây tê tốt hơn gây mê chứ, đỡ mất sức hơn. Mình cũng sinh mổ, lúc đầu được gây tê, nhưng lúc bác sĩ bắt đầu rạch thì rạch đến đâu biết đến đấy, lại còn thêm đau đẻ (đã vỡ ối) thế là cứ kêu oai oái nên lại bị gây mê, chả biết gì nữa, cứ thấy mình bồng bềnh, lơ lửng trong 1 vùng ánh sáng chói chang.

18. Me Linh xinh

Me Linh xinh Thành viên rất tích cực

Em vẫn còn nhớ cảm giác lúc mổ xong, ra phòng hậu phẫu nhìn thấy cái đồng hồ cứ mờ dần, mờ dần rồi mình chìm vào giấc ngủ. Vì lúc đó mình có cảm giác đau, nhưng vì còn thuốc tê nên chỉ thấy người cứ run lên như bị lạnh. bác sỹ tiêm cho thuốc giảm đau hay an thần gì đó nên thiếp đi ngay lúc ấy, mặc dù lúc đó em cố căng mắt ra nhìn cái đồng hồ mà ko nổi.
    Mổ đẻ cũng đau thật nhưng cũng dễ quên. Đến lúc gặp con là hết đau ngay mà. Mà đau thì cứ dùng thuốc giảm đau chị em nhé! Ko ảnh hưởng đến sữa đâu. Chứ nghe lời bác sĩ mà ko dùng thì đau lắm đó.

19. tam.dhm85

tam.dhm85 Thành viên mới

thế lúc chích thuốc tê vào tủy sống có đau không các mẹcamr giác như thế nào?, em còn 2 tháng nữa mới sinh nhưng giờ thấy sợ lắm vì em bi rau tiền đạo ạ...

20. cafebuon

cafebuon Đủ quyền lập Họ

theo kinh nghiệm 2 lần mổ của mình thì :mổ bây giờ toàn gây tê cột sống thôi,nói chung mổ chả đau vì có thuốc gây mê nhưng hậu mổ thì đau vô cùng sợ nhất khoản nắm viện tiêm KS thì thôi rồi....chỉ mong nhanh về nhà thui...