Cần giúp: Sinh Mổ: Phải Gây Tê Hay Gây Mê???

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi Me Carrot, 18/5/2008.

1. Me Carrot

Me Carrot Thành viên đạt chuẩn

Các mẹ ơi mình có một việc muốn hỏi là khi sinh mổ thì bác sĩ sẽ GÂY TÊ HAY GÂY MÊ? Hôm trước ngồi kể chuyện khi vào phòng sinh (EM SINH MỔ) thì được bác sĩ cho nghe nhạc, nghe bác sĩ nói chuyện với nhau, nghe tiếng con em khóc khi chào đời, rồi còn được bác sĩ chúc mừng khi ca mổ hoàn thành:mẹ tròn con vuông . . . thì mọi người trong nhà em sửng sốt vì từ trước tới giờ cứ đinh ninh là khi sinh mổ thì phải gây mê (thì chắc chắn là em sẽ không biết việc gì xảy ra tại phòng mổ), nhưng đằng này thì hình như bác sĩ chỉ gây tê cục bộ mà thôi (EM ĐƯỢC CHÍCH HAI MŨI THUỐC Ở SÓNG LƯNG, VÀ TỬ TỪ KHÔNG CÒN CẢM GIÁC TỪ NGỰC XUỐNG CHÂN).
    VIỆC GÂY TÊ NHƯ VẬY CÓ BÌNH THƯỜNG KHÔNG? EM HOANG MANG QUÁ MÀ KHÔNG BIẾT HỎI AI? CHẢ LẼ VÀO BỆNH VIỆN HỎI, CHUYỆN XẢY RA CÁCH ĐÂY HƠN HAI NĂM RỒI. AI BIẾT GIẢI THÍCH DÙM EM VỚI!!!:confused::confused::confused:

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Me Carrot
    Đang tải...

2. Linh coi

Linh coi Thành viên tích cực

Là gây tê bạn ạ, mình cũng sinh bé Linh nhà mình ở viện C, bác sỹ tiêm mũi gây tê sau lưng rồi vừa mổ còn vừa nói chuyện với sản phụ cơ, mình còn nhớ như in ngày đấy, bác sỹ vừa mổ vừa kêu: K ơi, sao mỡ bụng em nhiều thế:mrgreen:, làm mình cũng quên cả đau, chảng biết là đang mỏ, còn nghe cả tiếng sồn sột cơ hihi.

3. Me Carrot

Me Carrot Thành viên đạt chuẩn

Cám ơn mẹ Linh còi nhìu nhá. Vậy mà mình cứ lo lo, cứ sợ có bệnh gì nên bác sĩ mới không gây mê (tại bố mình mổ cánh tay, bị tiểu đường nên chỉ gây tê), thật là hú vía hì hì.

4. Hai Yen

Hai Yen Thành viên tích cực

Chi oi,em lai nghi la gay me co,vi co ng gay me nua nguoi nhu chi thi chi bít het,luc truoc em cung sinh mo,b/s hoi:gay me nua ng hay ca nguoi,em bao chi nua nguoi thui,vay ma den luc b/si rach bung ra,em dau qua keu am len,the la ba y ta chup len mat cái nhu tho oxi ay,chang bit gi nua

5. Bống_Cún

Bống_Cún Đủ quyền lập Họ

đúng là gây tê thôi bạn ơi. Tớ cũng sinh mổ đây. Bác sĩ vừa mổ vừa hỏi: e sinh đôi 2 con gái thế này chồng có buồn không ? Có bắt sinh thêm thằng cu nữa không. Mẹ cháu thật thà trả lời: thôi ạ, chỉ 2 là đủ. Về nhà bà ngoại cứ mắng: nói thế nhỡ bác sĩ cắt phéng luôn thì sao ( vì bà nghe nói có người tranh thủ mổ đẻ lần 2 thì kế hoạch hóa gia đình luôn :) )

6. nghe_1_rang

nghe_1_rang Thành viên đạt chuẩn

Em cũng sắp sinh mổ vì mang thai đôi mà . Đọc topic này thấy cũng đỡ lo hơn . Sinh mổ chắc ko đau như sinh thường đâu các chị nhỉ . Em chỉ sợ ko có sữa cho 2 cu nên cũng đã chuẩn bị cả máy hút sữa rồi . Sắp đến ngày rồi, hồi hộp quá cơ

7. Bống_Cún

Bống_Cún Đủ quyền lập Họ

mẹ này giống mình rùi, mình cũng 2 công chúa nè :mrgreen:. Sinh đôi thì mẹ nó chuẩn bị tình thần sau mổ sẽ đau hơn sinh một, vì tử cung co nhiều hơn người sinh một mà. Nhớ yêu cầu bác sĩ cho thuốc giảm đau ngay nhé.

nghe_1_rang thích bài này.
  8. meyeumit2008

meyeumit2008 Thành viên mới

Hiện nay ở các viện Sản như Sản HN, Sản TW nếu bình thường thì gây tê sau lưng, gọi là gây tê tủy sống, vẫn tỉnh táo nhưng từ thắt lưng xuống là k biết gì thôi còn mẹ nó mà khi mổ còn đau là ... hơi choáng đấy. Tớ thấy thường là khi gây tê hay gây mê bác sỹ đều phải kiểm tra xem tình trạng bệnh nhân có biết hay k đã chứ. Tớ sau khi gây tê xong bác sỹ gây tê hỏi: Cháu ơi, cháu nhấc chân lên cho chú xem nào... ặc ... mình bảo: cháu k nhấc nổi chú ơi. Bác sỹ bảo: hic, mày mà nhấc được là chú chết luôn bây giờ đấy :mrgreen:thế là ông ấy bảo bác sỹ mổ: Ok rồi anh ơi. Còn lần mình bị gây mê toàn thân thì chị y tá bảo mình: em ơi, chị tiêm cho em cái thuốc này hơi chóng mặt 1 tý, em chịu khó nhé. Thế rồi mình chả biết gì nữa. HI hi...

9. Caprice

Caprice Thành viên tích cực

Mình thì sinh 2 lần, đều mổ, lần đầu gây mê, lần sau gây tê. Lần đầu sinh ở viện C, bác sỹ gây mê còn hỏi mình là em thích gây mê hay gây tê, mình bảo cho em gây tê thôi, để con em ra lúc nào em còn biết, thế mà vào đến nơi, chẳng hiểu sao gây mê nội khí quản cho mình luôn, 2 tiếng sau mới tỉnh. Mổ lần 2 thì ở BV Bưu điện, gây tê tủy sống, nói chung bác sỹ gây tê chuẩn, nên mình thấy rất nhanh, nhẹ nhàng, và mấy năm rồi vẫn không bị đau lưng hay làm sao như một số mẹ hay bị cả. Gây tê vẫn hơn các mẹ ạ.

10. papajiama

papajiama Banned

sinh mổ gây tê là đc rồi mà bạn

11. Mebeomeo

Mebeomeo Thành viên sắp chính thức

mình thấy gây tê hay gây mê là tùy bệnh viện/bs và ng mẹ nữa. nhưng cứ gây tê thôi là đc rồi, gây mê ko cần thiết đâu

12. babytoy

babytoy Đủ quyền lập Họ

Mình mổ sanh đôi, bác sĩ lại gây mê đấy. Chắc tùy mỗi trường hợp thôi. Với lại mình cũng chẳng yêu cầu được bác sĩ gây tê hay mê nhỉ.

13. me_cach_cach

me_cach_cach Thành viên sắp chính thức

Gây tê hay gây mê là do bác sỹ quyết định, căn cứ vào tình trạng của sản phụ. Mình bị Rau tiền đạo trung tâm phải mổ cấp cứu, khi mới vào phòng mổ bác sỹ gây tê, nhưng sau phải gây mê vì trường hợp của mình phức tạp phải xử lý lâu. Mình vào phòng mổ lúc 10h, bé ra đời lúc 10h15, nhưng gần 3h sáng mẹ mới tỉnh và được chuyển ra phòng hậu phẫu, 4h30 thì mẹ tỉnh hẳn.

14. nghe_1_rang

Vâng, em cũng tìm hiểu thấy các mẹ còn mua cả viên đạn đút đ... để phòng khi đau quá . Hihi. Hồi hộp quá, mong sao đừng có đau quá , em là chúa sợ đau mà :(

15. Dr Brown

Dr Brown Thành viên rất tích cực

Bây giờ người ta gây tê tủy sống mà bạn. Mình cảm thấy hết khi người ta đặt dụng cụ rồi làm các thứ trên bụng mình mà k thấy đau gì hết.

Hạnh phúc nhất là được nghe tiếng con khóc chào đời và nhìn mặt con luôn

16. Galuoi

Galuoi Thành viên đạt chuẩn

Hồi lần sinh bé lớn, mình vào phòng mổ, sợ quá cứ níu tay bác sĩ: bác ơi cháu sợ. Bác bảo: nằm im, không tao gây mê bây giờ. Gây tê tsuouwowngs mẹ sướng con, ăn uống thoải mái, được nhìn thấy con ngay, chứ gây mê là bất tỉnh luôn không biết gì đâu.
    Thế là mình im tịt/ Lúc mổ, bác cứ hỏi lung tung làm mình nói như sáo. Mổ xong bác bảo: nó biểu nó sợ mà nó nói như vẹt thế kia...hi..hi..giờ đang chuẩn bị mổ tập 2, không biết có được như đợt trước kô? Sợ quá

17. admin9

admin9 Thành viên tập sự

Hiện nay khi mổ các bác sĩ có thể sử dụng các phương pháp sau để giảm đâu khi mổ:
    - Gây mê
    - Tê ngoài màng cứng
    - Tê tủy sống liều thấp

Kỹ thuật gây mê là kỹ thuật kinh điển, tất cả các bệnh viện đều có thể thực hiện (từ tuyến huyện). Còn 2 kỹ thuật sau là kỹ thuật mới, tiên tiến và yêu cầu kỹ thuật cao hơn hiện mới chỉ áp dụng ở các bệnh viện lớn, khi gây tê người mẹ vẫn tỉnh táo và nhanh hồi phục sau mổ.

- Gây mê: Có thế thực hiện qua mặt nạ khí, hoặc truyền thuốc qua tĩnh mạch. Việc gây mê sẽ làm người mẹ sẽ không tỉnh táo, không nghe được hướng dẫn của thầy thuốc. Ngoài ra thuốc mê có thể ảnh hưởng đến thai nhi (ít).

- Tê ngoài màng cứng: Phương pháp này đòi hỏi được thực hiện bởi bác sĩ có trình độ chuyên môn cao, hiện chỉ được thực hiện ở các bệnh viện lớn. Kim dùng trong kỹ thuật này khá to nên nếu lỡ tay chọc thủng màng cứng, dịch não tủy sẽ ra ngoài khi rút kim, gây đau đầu (tỷ lệ gặp triệu chứng này lên đến 80%). Nếu bác sĩ không biết bị thủng màng cứng và vẫn bơm thuốc vào, liều thuốc cao sẽ gây nguy hiểm cho sản phụ, thậm chí dẫn đến tử vong. Mặt khác, phương pháp này phải sử dụng catheter để đưa thuốc vào nên có nguy cơ đứt catheter phải mổ lấy ra.

- Tiêm thuốc tê liều thấp vào khoang tủy sống: Trong gây tê tủy sống, bệnh nhân không có các nguy cơ như gây tê ngoài màng cứng. Nhược điểm duy nhất của nó là nếu bệnh nhân sau đó cần mổ thì phải chích thuốc lại do tác dụng ngắn: 1-2 giờ. Nếu gây tê ngoài màng cứng thì chỉ cần tiếp thêm thuốc vào catheter.

18. liti85

liti85 Thành viên rất tích cực

mình sinh thằng cu cũng phải mổ,nhớ lại lúc đó mình sợ phát khiếp,mình dự định sanh thường nhưng bị bể ối lúc 11h sáng mà tới 20h30 tối vẫn chưa sanh được vì bé to qua 4235g,xương chậu mình lại hẹp,mà ko chịu mổ(vì quá sợ)nên đến 21h bác sĩ bắt buộc phải mổ nếu ko thì nguy hiểm cho 2 mẹ con.Từ khi nghe quyết định của các bác sĩ mình sợ quá nên khóc suốt cho đến lúc được nhìn mặt bé.Sau đó mình phải nằm viện 1 tuần,đau lắm,ngày nào cũng phải uống kháng sinh...
    Ko biết lần sau mình có bị sinh mổ nữa ko?

19. nghe_1_rang

Giờ có thời gian mới vào tâm sự với các mẹ được đây. Em mang thai đôi nên bác sỹ chỉ định sinh mổ luôn. Trước khi sinh cũng đã đọc nhiều , thấy nhiều mẹ nói sinh mổ nhẹ nhàng nên cũng đỡ lo. Nhưng khi vào đến phòng mổ vẫn sợ lắm. Nằm lên bàn mổ mà run lẩy bẩy. Lúc bác sỹ tiêm thuốc gây tê ngoài màng cứng cả người cứ giật thon thót, tay nắm chặt lại vì sợ. Nhưng chỉ lúc đầu thôi, chứ lúc mổ chả cảm thấy gì, còn say sưa nói chuyện với bác sỹ mổ. Em công nhận là sinh mổ nhẹ nhàng. Mỗi tội sau mổ đau lắm. Tiêm mũi giảm đau rồi mà vẫn đau nên em phải dùng cả đến "đạn" giảm đau. Nhưng cũng qua nhanh thôi. Các mẹ cứ yên tâm nhé. Chủ yếu là an toàn cho mẹ và con.

20. mphuong2007

mphuong2007 Bắt đầu tích cực

Đúng là tùy theo tường trường hợp , tình trạng bà mẹ mà BS sẽ quyết định gây mê hay gây tê khi mổ lấy thai , nhưng đa số các trường hợp mổ lấy thai thường được gây tê tủy sống . lợi điểm là bà mẹ tình táo nhìn thấy con mình ngay sau khi em bé chào đời , thuốc tê ít ảnh hưởng đến thai nhi.
    Khi mình sinh bé M Phương BS chẩn đoán là phải chủ động mổ lấy thai do u xơ tử cung to nằm ờ em tử cung . thế là tìm BS Phẫu thuật và gây mê wquen biết để đảm bảo an toàn . cuộc mổ kết hợp lấy thai và bóc u xơ nên kéo dài >2giờ ,nhưng vẫn được gây tê . mình rất tỉnh tảo, chỉ có 2 chân là tê cứng 1/2 người không cảm giác , nghe rõ từng động tác của BS . đến khi em bé được bắt ra ngoài , vừa nghe con khóc , thì anh gây mê bảo " con em tốt lắm " đừng lo ". rối lại nghe bảo các chị hộ sinh " đem em bé lại cho nó nhìn mặt cái nào" . thật là hạnh phúc , sau đó năm chờ BS mổ cắt u xơ , truyền máu các thứ mà vẫn tỉnh . không có vấn đề gì . chỉ sau khi hết thuốc tê thì đau khủng khiếp .... Dù sao thì gây tê cũng an toàn cho mẹ và con .