Mình hướng dẫn các mẹ cách trang trí phòng cơ bản cho con nhé

Thảo luận trong 'Phòng đẹp của con' bởi September Silk, 25/12/2014.

1. September Silk

September Silk Áo Dài Quê Hương 12 Xuân Diệu

Mình cũng học về thiết kế nội thất (ở Đức), vậy mà về chả làm đúng chuyên ngành, lại thích đi buôn bán linh tinh ](*,) Hôm nay tình cờ vào đây xin chia sẻ một ít thông tin của mình để các mẹ trang trí cho con trai/con gái của mình một căn phòng thêm đáng yêu nhé. :heart:

I) Đầu tiên trong căn phòng của con các mẹ chú ý đến những đồ to/phần thô trước, ví dụ: sàn, tường, cửa sổ:

-Sàn: sàn gỗ thì tốt, không gỗ thật thì cũng gỗ công nghiệp vì sàn gỗ có ưu điểm là mát khi trời nóng, ấm khi trời lạnh, và quan trọng là con ngã không bị đau vì sàn gỗ có độ đàn hồi, còn sàn gạch thì không. Nếu cm không muốn thay sàn gạch sang sàn gỗ thì cm nhớ trải thảm cho con, vì các con hay ngồi chơi dưới đất, nhất là vào mùa đông này dễ bị lạnh. Các mẹ có thể tham khảo những bức ảnh minh họa ở dưới, không có căn phòng nào mà không có thảm phải không.

-Tường: Có 2 cách là để tường sơn và dùng giấy dán tường. Cách 1 là nếu dùng giấy dán tường thì căn phòng có vẻ ấm áp hơn, nhưng có khuyết điểm vào mùa nồm giấy sẽ bị bong và bị mốc đen hay ố từng mảng nếu các mẹ mua loại giấy dán tường không phải là loai tốt, keo dán của nó cũng không tốt. Mình có lời khuyên là cm nên mua giấy dán tường của Hàn Quốc hay Nhật, là những nước Châu Á nên có thời tiết khá tương đồng với VN, sản phẩm của họ phù hợp với thời tiết VN cm nhé. Các mẹ có thể tự tìm hiểu thêm về các loại giấy nhé.
    Cách 2 là nếu để tường sơn màu thì cm nên sơn tường màu sắc cho con nhé, là những màu sắc tươi sáng (vd: hồng, xanh, vàng, trắng...) nhưng màu nhạt thôi nhé chứ không phải màu hồng pink, hay vàng nghệ, hay xanh lá cây... xanh lét đâu. Hihi. Để căn phòng trông tươi sáng, đáng yêu, và dễ phối màu với nội thất, cũng giúp bé ngủ ngon nữa trong căn phòng màu sắc dễ chịu.

-Cửa sổ: Đặc biệt nên có cửa số trong phòng cho con cm nhé, ở nước ngoài họ luôn ưu tiên những phòng có cửa sổ cho con cái, vì sức khỏe của con (đón ánh nắng, ánh mặt trời, có ánh sáng trời), và vì trí tò mò của con, vì nữa là có cửa sổ --> có rèm, khiến căn phòng thêm mềm mại, điệu đà cho bé gái nhé ;)

II) Tiếp theo là phần nội thất. vd giường, tủ, bàn ghế, giá sách (giá để đồ chơi)... các mẹ lưu ý là cũng chọn màu sắc tươi sáng, cách để dễ đẹp và đơn giản nhất đó là: tường màu sắc thì nội thất màu trắng. Và ngược lại, tường màu trắng thì nội thất màu sắc.
    Trường hợp cái gì cũng trắng, tường trắng, nội thất trắng thì cm phải cho màu sắc vào thảm, rèm, đệm, chăn, đèn treo trên trần... những vật dụng nhỏ nhỏ khác cho căn phòng đỡ tẻ nhạt nhé ;)

Hay dễ hiểu hơn, mình đưa hình minh họa cho các mẹ thấy ở dưới đây nhé, cm thử xem trong những bức ảnh này có những điểm chung nào?

Có phải là những bức ảnh trên có những điểm giống nhau:

1. Tường màu sắc, nội thất trắng
    2. Luôn trải thảm cho con
    3. Luôn có cửa sổ đón ánh sáng trời

Rất dễ đẹp phải không?

Mặc dù là những phong cách trang trí của nước ngoài nhưng mình hoàn toàn có thể áp dụng vào, không khó một chút nào.

Tiếp theo:

Điểm chung ở những bức ảnh này là: Giấy dán tường. Cm có thể chọn họa tiết hoa lá (cho bé gái) hoặc họa tiết các con vật (cho bé trai) nhớ chọn màu sắc nhạt thôi nhé, như trong ảnh, trường hợp bé cá tính thì chọn màu sắc mạnh cho bé :D Cm có thể dán 1 mảng tường thôi, làm điểm nhấn cho căn phòng, nhưng màu sắc cũng phải phù hợp /tương đồng với màu tường được sơn bên cạnh.

III) Cuối cùng là trang trí thêm cho căn phòng, đây là một số ý tưởng:

Biến cái cột nhà thành cái cây, từ một khuyết điểm biến thành ưu điểm rất đẹp và sáng tạo nhé

Màu sắc của tường và nội thất hơi tẻ nhạt thì thêm màu cho tường

Thêm đáng yêu cho không gian

Thêm ám cúng cho căn phòng (thảm màu sắc)

Đẹp nhờ giấy dán tường

Đây nữa

Căn phòng này mềm mại nhờ thú bông màu sắc nhỉ ^^

Còn căn phòng này nếu không có cái cây trên tường thì trông rất khô khan phải không

Rèm cửa sổ đáng yêu

Vẽ lên tường

Giấy dán tường và đèn treo trên trần

Còn căn phòng này quá đặc biệt, nhưng mình muốn nhấn mạnh một lần nữa đó là có thể biến khuyết điểm thành ưu điểm:, ví dụ trong ảnh này: biến cột nhà thành cái cây.

Mình đến đây xin hết! Nếu mình có nghĩ ra thêm cái gì mình sẽ chia sẻ với các các mn nhé :D Chúc các mẹ trang trí được những căn phòng đẹp cho con và để con có một tuổi thơ thật đẹp với căn phòng đó nhé :heart:

Xem thêm các chủ đề tạo bởi September Silk
    Đang tải...

2. metomcat

metomcat đồ sơ sinh giá rẻ

Ðề: Mình hướng dẫn các mẹ cách trang trí phòng cơ bản cho con nhé

đánh dấu con m vẫn đang chưa có phòng riêng

Thái Sơn Cao thích bài này.
  3. dungnq

dungnq Bắt đầu nổi tiếng

Đẹp thế mỗi tội bé nhà mình chưa có phòng riêng

4. Mẹ bé Tôm béo

Mẹ bé Tôm béo Shop hàng gia dụng- 0974574238

thích cái phóng số 3 quá cơ, hihi, tks chủ top nhé

5. thanhlan_hg

thanhlan_hg Vẽ lại nụ cười

đúng bệnh của em rồi @@ em cũng học tke công trình nhưng em fai cái là hứng thú cắt xén trên vải vóc..thích ngành thời trang T_T

6. trangtottinh

trangtottinh Bắt đầu nổi tiếng

nhìn phòng nào cũng đẹp ý :)

7. September Silk

Hì hục mất mấy tiếng buổi đêm mà đc khen cũng thấy thỏa lòng quá. Hì hì. :p

8. September Silk

TK công trình thì cao cấp hơn của chị rồi, chị phải làm mấy đồ án kiến trúc thôi mà đã chật vật lắm ý. Mà thích một ngành, học một ngành khác cũng là nổi khổ đấy nhỉ T__T em chuyển hướng thôi? Mình kiếm tiền từ đam mê, sở thích của mình thì luôn là nhẹ nhàng nhất.

9. thanhlan_hg

ngày xưa trên rừng nên ngố ..có biết cái gì đâu chị ..thi thì tính nc để xin đc việc thành ra là chả dám chọn cái ngành bay bướm hoa lá cành kia ..mà cái này thi vào lại khó hơn T_T ngày trc cứ nghĩ thi đi học xong là về quê với mẹ thôi ..đâu có nghĩ là sẽ ở lại TP như bây h đâu chị ..đúng là kém hiểu biết để rồi fai còng lưng mà uốn theo đời .nhưng thôi ,ksao cả .dù sao cũng tự an ủi lòng mình rằng cố gắng xây đc 1 cái nhà do chính ý mình thích ,coi như vớt vát lại .còn em đang nghĩ là em sẽ làm 1 cái gì khác nữa tay trái cho lấy tinh thần hihi

10. mrkk368

mrkk368 Thành viên đạt chuẩn

Mình cũng có bé trai đầu lòng cũng hơn 1 năm rồi. mình cũng đang nhu cầu trang trí phòng cho cháu, mình cũng tham khảo một vài nơi nhưng cũng chưa hường để thiết kế

-Sàn: sàn gỗ thì tốt, không gỗ thật thì cũng gỗ công nghiệp

-Tường: Có 2 cách là để tường sơn và dùng giấy dán tường.

-Cửa sổ: có rèm, khiến căn phòng thêm mềm mại, điệu đà cho bé gái nhé

bạn có thể cho mình địa chỉ để hướng dẫn cho mình thê nào được không phong của mình khoảng 20m2 dành ch bé có 1 giường và 1 tủ thôi

11. thanhlan_hg

Thực ra ,em thấy chị cũng yêu nghề ..chẳng qua là chị chưa nhận ra thôi .Nghề nào cũng vậy ,khi chị có sự gắn bó nhất định ,sẽ tự khắc yêu mến nó đặc biệt là có thành tựu nho nhỏ nào đó .Ngày xưa,trc khi vào học ở đây em cũng có tgian theo học sư phạm giáo dục mầm non (em cực ghét nghề giáo viên và k mấy yêu trẻ ) Atrai em cũng thương nên khuyên là cứ an tâm mà học rồi sẽ dần yêu nghề thôi ,như anh ngày trc cũng có thích nghề gvien anh đang làm đâu ..Quả đúng k sai!Khi em thực tập trên lớp dạy trẻ ,em cũng dịu dần cảm giác chán chường lúc trc .Nhưng vì ngành gvien xin việc mất rất nhiều tiền ,còn fai luồn cúi lãnh đạo nhiều lúc như con ở ..nguy cơ cao fai tới vùng sâu vùng xa (em lại sợ nơi vắng vẻ ,sợ cảm giác buồn bã cô đơn) Nên cuối cùng em vẫn quyết tâm đổi :D
    Chị bỏ công làm ra mục này ,đóng góp cho mọi ng ở đây .Em tin là chị k fai hời hợt bỏ quên nó .Nếu như hiện tại chị chưa gặp đc thời cơ tốt ,cứ kiên nhẫn thì rồi sẽ có lúc chị có thành tựu. Em nhìn thấy nó đang bắt đầu từ đây rồi ..

September Silk thích bài này.
  12. September Silk

Uh học cái này xong mình cũng cảm thấy vớt vát là sau này mình có thể xây được ngôi nhà theo ý mình. Chị cùng có suy nghĩ như em. Hihi. Năm ngoái bố mẹ chị đập đi xây lại cả nhà, chị cũng về giúp đc thời gian hè, cũng gọi là góp công một chút. Bây giờ nhìn ngôi nhà cũng thấy hãnh diện ra phết vì nó hoàn toàn ko tệ tí nào :D Chị cứ có suy nghĩ là mình thích làm gì thì làm, rồi những việc làm đấy sẽ dẫn mình đến những cơ hội tốt hơn, em ạ. Những gì mình trải qua không phí chút nào, chị nghĩ thế, nên em cũng cứ làm những việc mà em thích ấy

13. September Silk

Chẳng biết được ý, cái tâm thì có, yêu nghề thì chưa thấy đâu, chỉ nhớ lại hồi đi học thấy ngại lên lớp, ngại trả bải, ngại gặp giáo sư ghê gớm, vì ở bên đó cứ phải trao đổi liên tục với họ. Nghĩ lại cảnh đi học tháy vất vả ghê, chả bù với bây giờ, thích làm gì thì làm. Như viẹc dạy học của em chị cảm giác cũng như nhiều việc khác, lúc đầu mình không thích nhưng cứ làm, sau rồi quen với nó, và nghĩ là nó cũng ok... rồi cuối cùng là chấp nhận nó. Mình cứ như thế đến cuối đời sẽ tiếc mất, vì nó ko phải đam mê của mình. Như em đã quyết tâm đổi đấy thôi nhỉ :D

14. September Silk

Phòng 20m2 là khá rộng rồi. Bạn cho mình thêm thông tin nhé, gửi ảnh phòng của bé cho mình, mình thử xem mình có giúp được gì không

15. thanhlan_hg

hihi em k cam chịu đc ..với cả em tự thấy mình tham lam ,ôm đồm ..muốn tự mình làm mọi thứ mình cần vì cảm giác đi nhờ rất khó chịu (k fai ai khi nhận lời giúp cũng chấp nhận vui vẻ) em bị nhiều cái chi phối thành ra kqua hôm nay :(

16. mebabyhieu

mebabyhieu TÚI, VÍ DA THẬT HANDMADE 0988612369

tks chủ top, cái cơ bản là phải có kinh tế nữa hu hu

17. gamecamung

gamecamung Thành viên mới

Hướng dẫn trang trí mà bé chỉ việc chơi trong phòng ko phải khóc ^_^

18. me cua be bong

me cua be bong Đèn Sưởi Nhà Tắm BH 10 Năm: 0984 197 415

Phòng cho bé mà nhìn ngất ngây quá à.

19. luckysuri

luckysuri Banned

Làm sao nhà có điều kiện để con có phòng riêng cơ chứ

20. September Silk

Phải theo lời dạy từ xưa: "chậm, nhưng chắc" thôi em nhỉ ;) chị cũng đang phải cố gắng kiên nhẫn đây

thanhlan_hg thích bài này.