Khác: Cach an uong trong thoi ky mang thai

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi Koolane, 6/6/2005.

Tags:
  1. Koolane

Koolane Thành viên tập sự

Hic,lan dau post bai tren dien dan nay, tim quanh khong hieu la type tieng Viet nhu the nao. Me nao biet thi chi cho minh voi. :oops:

Minh hien dang co em be 22 thang tuoi, va cung vi vo chong cu xa nhau luon nen khi chong ve da co bau tiep hien duoc 9 tuan. Hic, lan mang bau nay minh thay met qua, hoan toan khac voi lan truoc. Cong viec cua minh cung ban, mong cac me ai biet thi noi cho minh biet ve cach an uong va ngen ngam the nao voi. Minh hien khong muon an, nhung van co phai an. Luc nao cung trong tinh trang chong mat buon non.

Cam on cac me truoc va mong nhan duoc nhieu loi khuyen tot tu cac me.

Me be Koolane.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Koolane
    Đang tải...

2. meoxu

meoxu Thành viên rất tích cực

Mình nghe bảo có bầu lần 2 mệt hơn lần đầu nhiều (nên mình chưa dám nghĩ đến đấy :lol: ).
    Hồi mình có bầu cũng nghén ghê lắm, hầu như ko ăn gì mà chỉ uống sữa thôi. Ăn ít một, chia nhiều lần trong ngày. Để tránh nôn khi vừa ngủ dậy tốt nhất là ăn một vài cái bánh bích quy. Tranh thủ ngủ bất cứ lúc nào.

Mà Koolane có bầu đến 9t rồi thì chả mấy nữa mà hết nghén đâu. Cố gắng nha! :roll:

3. ConBe

ConBe Bắt đầu tích cực

Để giảm bị nôn mửa bạn thử hỏi bác sỹ phụ trách bạn về thuốc Vitamine B6 &vitamine C xem sao?
    Mình bị nôn mửa nhiều lắm đến tận tháng thứ 7 mang thai, thế nên mình được bác sỹ kê dơn cho uống 50mg vitamine B6 + 500mg vitamine C mỗi ngày. Yaourt có rất nhiều vitamine B.
    Mình còn chuyên môn nôn mửa khi uống thuốc prenatal vitamine nữa. Thường thường ai trong trường hợp như mình thì nên ngưng uống thuốc 7-10 ngày rồi uống trở lại.
    Hay là bạn thử để ý xem cách ăn uống đôi khi cũng làm giảm đi nôn mửa đấy. Mình thì cứ uống nước lạnh là buồn nôn ghê ghớm lắm nhưng uống nước ấm thì giảm ngay. Chúc 2 mẹ con bạn khoẻ mạnh nhé.

4. Mecumeo

Mecumeo Thành viên đạt chuẩn

Chào các mẹ,

Em mới có bầu đứa con đầu lòng lại sống xa gia đình. Mong các chị chỉ dẫn cho em cách ăn uống như thế nào để em bé đủ chất.
    Xin cảm ơn các chị nhiều

5. Mehani

Mehani Thành viên đạt chuẩn

em không nôn nghén gì, nhưng mà ăn uống vớ vẩn lắm, lười ăn cơm, chỉ thích ăn vặt thôi ạ :(
    sợ con thiếu chất quá, bụng 4th mà bé tí ấy

6. banbuonquanao

banbuonquanao

mn đi siêu âm bác sĩ bảo sao
    hàng xóm nhà mình cũng thai hơn 5th mà được con được có 2 lạng, bác sĩ bảo thai yếu, đi tiêm phòng bác sĩ còn ko dám tiêm cho vì yếu quá, giờ ngày nào cũng 3-5 hộp sữa tươi
    em ko nghén gì nên cơm hay hoa quả vẫn chén đều :), trộm vía thai 10w mà trông ra dáng bầu hí hí

7. Mehani

em siêu âm bác sĩ không bảo gì ạ, hnay đi khám 16tuan đây, trv tuần 12 đi khám bác sĩ nói thai vượt sang 13 tuần, e cũng chả hiểu lắm, chênh hẳn 1 tuần so với ban đầu mn ạ

8. banbuonquanao

banbuonquanao

thế à, nhưng khoảng 12w-13w5d thì vẫn trong thời gian quan trọng soi được vùng da gáy, em thì siêu âm lần 1 là 6w4d (thấy ghi thêm +- 7 ngày). như vậy em cũng phải đi khám vừa tròn lúc 12w mới được, để quá là bác sĩ lại mắng cho
    bụng bé mà bác sĩ ko bảo gì thì thai nhi vẫn khỏe, mn ko phải lo lắng nhiều, từ tháng 4 trở đi em thấy cần bổ sung thêm DHA đó

9. Mehani

bổ sung DHA vào gần cuối thai kỳ đúng không mn? mình thấy cần bổ sung nhiều quá, hic, viên sắt, viên canxi, sữa bầu, vtm tổng hợp, DHA...ôi, chả biết nó có oánh nhau không :(

10. banbuonquanao

banbuonquanao

mn đang uống gì rồi?
    em đang uống elevit thôi, tháng thứ 3 trở đi em sẽ bổ sung thêm Canxi, tháng 4 trở đi bổ sung DHA. Em cũng có hỏi rồi, uống cách chúng ra mn à. em thì sữa tươi cũng ko uống được nên khoản sữa bầu thì chịu thôi hic

11. Mehani

hic, em đang uống VTM tổng hợp của Mỹ, đi xét nghiệm mẹ không thiếu chất gì, nhưng bác sĩ vẫn kê thêm sắt và canxi, kẻo khi bé lớn thì mẹ lại thiếu.
    nhưng bé nhà em nhẹ cân so với chuẩn là 6g, bác sĩ khuyên uống sữa tươi cũng dc, k cần sữa bầu :(
    chẳng biết thế nào nữa mn ạ. mà DHA mình cũng uống liên tục đến lúc sinh luôn ạ

12. banbuonquanao

banbuonquanao

DHA quan trọng nhất cuối thai kỳ, em thấy các mẹ còn duy trì tới lúc sinh xong rồi ý. bác sĩ khuyên vậy thì mn uống thêm sữa vào, em thì đi siêu âm lần 1 bác sĩ chỉ hỏi uống gì và dặn về duy trì thôi, chưa đi khám lần 2 ^ ^
    bầu bí nhiều vấn đề thật đấy, tự nhiên từ tối qua cứ bị đau mông chứ, đau ê ẩm mà em ko hiểu nổi

13. freshfoodsvn

freshfoodsvn Nhà nhập khẩu cá hồi Nauy số 1 Việt Nam

Bà bầu em bổ sung sắt - kẽm - canxi ạ :D

14. nguyenhongnhung1086

nguyenhongnhung1086 Thành viên rất tích cực

Đừng kiêng khem gì b ạ. Ăn được gì cứ ăn ( đừng vô tội vạ là đc) vì cũng k ảnh hưởng gì đến bé đâu mà ăn nhiều thứ sau bé cũng dễ ăn uống ý. Đến khi đẻ xong k đc ăn gì đâu.

15. minhthuy1992

minhthuy1992 Thành viên chính thức

bác cứ cố gắng nghỉ ngơi, tránh công việc nặng nhọc, vất vả. Uống nhiều sữa, thêm các vitamin tổng hơp, kẽm, sắt để con phát triển cách toàn diện nhé