3 tháng cuối: Nấm âm đạo tuần 32 - cứu em!

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi me be mi va mon, 30/7/2010.

1. me be mi va mon

me be mi va mon Thành viên chính thức

Em mang bầu tuần 32 rồi. Em miêu tả các hiện tượng thế này, có mẹ nào có kinh nghiệm thì chia sẻ giúp em với nhé!
    Khoảng tuần 20 em bị ngứa, ngứa điên lên. Em dùng nước trầu không và chè xanh rửa khoảng 2 tuần thấy đỡ và khỏi. Nhưng đến tuần thứ 28 bắt đầu ngứa, rồi xuất hiện dịch vàng, rồi dịch trắng ra nhiều như mủ ấy. Khó chịu lắm, kéo theo đau bụng. Em nằm viện gần 1 tuần, bs bảo bị nấm âm đạo nên cho đặt thuốc và uống + tiêm thuốc dưỡng thai. Thấy tạm ổn. Sau khi ra viện em vệ sinh sạch sẽ, thường xuyên dùng nước chè xanh thế mà giờ vẫn bị ngứa các mẹ ạ. Em nản quá! Thậm chí lấy cả sữa chua bôi vào (như kinh nghiệm của các mẹ trên mạng) mà tình hình vẫn không khả quan. Các mẹ giúp em với còn có 8 tuần nữa em "nằm ổ" rồi. Đây là "Tập 1" của em nên em chẳng có kinh nghiệm gì cả. Lo lắm các mẹ ạh!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi me be mi va mon
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

87mebin thích bài này.
  2. mebong98

mebong98 Thành viên tập sự

Ðề: Nấm âm đạo tuần 32 - cứu em!

Chào bạn.
    Lần trước mình cũng bị như bạn, đi khám bác sĩ cho dùng bao nhiêu thuốc đặt và uống mà vẫn ko khỏi. Đến khi mình ra hiệu thuốc Long Tâm 5 hỏi thì họ bán cho mình 1 loại thuốc chống nấm (có loại dành cho bà bầu) giá chỉ có 15k thôi, vậy mà mình uống có 1 lần đấy là khỏi, không thấy bị nữa. Nhưng mình quên mất tên thuốc rùi. Bạn cứ ra hiệu thuốc hỏi viên thuốc chống nấm (dành cho bà bầu nhé) là họ biết ngay. Chúc bạn mau khỏi bệnh và mẹ tròn con vuông.

3. Mẹ Quỳnh Thư

Mẹ Quỳnh Thư Thành viên mới

Bạn nên đi khám tư vấn bác sỹ. Mình có địa chỉ này nhé :
    Tiến sỹ Hoa Hồng - khám tại Trung tâm Vĩnh Hà - 55 Hàng Cót - Hà nội.
    ĐT : 0438267124 ( bạn gọi điện đến hỏi xem cô Hồng khám vào những buổi nào)
    Hoặc đến Hai Bà Trưng phòng khám dịch vụ của viện C
    Cô Hồng cũng khám ở đấy .
    Bạn nên đi khám sớm k sẽ ảnh hưởng lúc em bé chào đời.
    Mong bạn sớm khỏi mẹ tròn con vuông.

4. chipcon2006

chipcon2006 Thành viên đạt chuẩn

bạn nên đi khám và chwax cho triệt đẻ vì nếu đén lúc sinh bé mà vẫn còn bị nấm thì bé sinh ra theo đường tự nhiên sẽ bị nhiễm nấm vào mắt hay gig gì nwax mình cũng ko biết nhưng tóm lại là có ảnh hưởng đến bé.
    mình mấy tháng đầu cũng bị và đi khám thì bs bảo như vậy. nhưng thỉnh thoảng bây giờ mình vẫn thấy ra khí hư màu vàng như bạn vậy. BS bảo khi mang thai thì ngườig phguj nữ tiết dịch nhiều hơn nên phải vệ sinh thường xuyên và phải để khô ko được ẩm ướt sẽ gây ổ nấm. bạn cứ đi khám để chữa cho khỏi sớm trước sinh nhé. chúc 2 mẹ con khỏe.

5. mecuacuncon

mecuacuncon Thành viên rất tích cực

Đúng đấy bạn à, theo mình thì bạn nên vào viện khám cho chắc chứ đừng ra hiệu thuốc tự ý mua thuốc, bình thường thì ko so nhưng giờ có em bé trong bụng thì cẩn thận vẫn hơn bạn ạ.

6. CHUCHUJAPAN

CHUCHUJAPAN Thành viên tích cực

Mẹ nó ơi, mẹ nó mua cây cứt lợn (hoặc còn gọi là cây ngũ sắc) về đun để xông và rửa hàng ngày đi. Sẽ hết viêm và sạch đến tận lúc sinh đấy! Hồi mình có bầu mình cũng dùng cách đó. Vì mình ko những bị viêm âm đạo như bạn, mà còn bị nghi nhiễm niệu đạo dẫn tới viêm bể thận nữa cơ! Vậy mà sau khi đặt thuốc mãi vẫn bị tái đi tái lại, mình đun nc đó rửa là hết. Đó là cây kháng sinh thực vật mà, tốt nhưng lành lắm!

7. huongvan

huongvan mẹ yêu con trai lắm

khổ thân mẹ nó quá,thế trước tuần 20 mẹ nó có thấy âm đạo có biểu hiện gì ko?từ khi mang thai đến giờ mình cũng chưa đi khám phụ khoa lần nào,mình cũng cứ lo lo bị nấm hay viêm nhiễm gì ,mẹ nó cứ bình tĩnh ,và nên quay lại viện,tốt nhất nên quay lai cái nơi mẹ nó từng nằm và điều trị ấy ,họ sẽ nắm bắt được bệnh của mẹ nó và điều trị tái lại ,chúc mẹ nó mau khoẻ

8. me be mi va mon

Mình sợ bệnh viện lắm rồi. Lần trước nằm viện mỗi ngày bs đặt mỏ vịt vào rửa và đặt thuốc toét hết cả "chỗ ý' làm mình hãi hùng đến tận giờ. khoảng 6-8 tuần nữa thôi là mình nằm ổ rồi nên dùng thuốc gì bây gìơ mình cũng sợ ảnh hưởng đến bé. Vì trước và sau ra viện mình đã dùng thuốc đặt nhiều rồi.

9. me be mi va mon

ốC lẽ mình sẽ thử theo cách của bạn xem thế nào. Bây giừo mà dùng thuốc nữa thì mình sợ lắm. Nên mình sẽ thử dùng cách chữa dân gian thông thường xem thế nào. Hi vọng sẽ có kết quả. Thank bạn nhiều nhé!

87mebin thích bài này.
  10. nguyenleanh

nguyenleanh Thành viên chính thức

Chị gái mình cũng đang mang bầu tuần 29 rồi, thấy chị ấy miêu tả nhiều hiện tượng cũng giống như bạn lắm. Các mẹ giúp đỡ để mình chia sẻ cho chị ấy với

11. mebibi2010

mebibi2010 Thành viên đạt chuẩn

Mình cũng sắp sinh rồi đi xét nghiệm nước tiểu thấy bác sỹ bảo bị nhiẽm trùng đường tiết niệu cần phải vệ sính sạch sẽ và uống nhiều nứoc, hic không biết đấy có phải triệu chứng của bệnh phụ khoa không. Mình cũng thấy lo lo các mẹ ạ. Mẹ nào bị giống mình thì cho mình kinh nghiệm với nhé.

12. Juliet's Mom

Juliet's Mom Thành viên mới

Thường khi có bầu sức đề kháng của chúng ta bị suy giảm nên rất dễ mắc các bệnh phụ khoa. Trên diễn đàn có mẹ ocyeucuame bán thuốc ngâm phụ khoa từ thảo dược, thấy các mẹ rất tín nhiệm đấy, thấy bảo còn an toàn với cả người mang thai và cho con bú nữa. Mẹ nó thử dùng xem sao.

http://www.lamchame.com/forum/showt...của-Đông-y-không-cần-đặt-không-cần-uống/page2

13. vung

vung Thành viên tích cực

Theo tớ thì ấy bị nấm nặng rồi. Khoảng 34 tuần tớ phát hiện bị nấm âm đạo,chỉ ra nhiều khí hư màu trắng mà bác sĩ đã nói nấm nặng, phải uống kháng sinh liều cao, đặt thuốc và rửa âm đạo bằng nước muối bác sĩ đưa.
    Nấm âm đạo có thể gây đẻ non nếu ko chữa kịp thời và làm cho bé bị viêm da. Tớ thấy bác sĩ nói thế. Nhưng con tớ đẻ đúng ngày đúng tháng, tớ đẻ mổ nên cũng da bé cũng ko bị ảnh hưởng bởi mẹ bị nấm

14. aki

aki Bắt đầu tích cực

Tớ đọc topic này cũng thấy lo quá!
    Từ lúc có bầu, tớ thấy có nhiều khí hư hơn, nhưng chỉ là màu trắng đục, không ngứa và không mùi gì hết. Đọc tài liệu tham khảo thì được biết khi mang bầu sẽ thay đổi hoocmon nên như thế. Nhưng giờ khi tớ được 21 tuần thì nhiều hơn trước. Lại xuất hiện giữa khí hư có tấm tấm những cục trắng tinh màu trắng.
    Có mẹ nào đã hay đang giống tớ mà đi khám rồi hay mẹ nào có kinh nghiệm thì tư vấn giúp tớ.

15. nguyenleanh

nguyenleanh Thành viên chính thức

Khổ thân mẹ nó, nhưng theo mình bạn nên thường xuyên vào viện để cần sự trợ giúp của bác sĩ, đừng dùng thuốc ở ngoài bạn ạ, nguy hiểm lắm

16. Cúnmt

Cúnmt Long nhãn, hạt sen H.Yên

Các mẹ khi khí hư ra nhiều thì nên thay quần lót 1 ngày 2 lần nhé. Vì khí hư ra nhiều mà ko thay, dễ lên men , nhiễm khuẩn nặng hơn
    Bị nhiễm nấm này là do ủ bệnh lâu rồi chứ ko tự nhiên mà bị. Các mẹ nên chú ý những khâu sau đây
    - Khi bị ngứa, rửa nước chanh pha vào nước. hoặc lấy múi chanh chà xát nhẹ vào chỗ ngứa
    - Rửa nước muối pha nồng độ vừa phải.
    - Có thể thoa ít dầu gió vào chỗ ngứa nếu cần (ngứa vùng ngoài, ko ngứa bên trong)

* Vệ sinh đúng cách (cái này trong các lớp tập huấn, tư vấn sinh sản họ nói rất nhiều, rất may mắn là mình bên Liên chi hội SV thời SV đc trường cho đi tập huấn vụ này để còn đi... tuyên truyền) chia sẻ với các mẹ: cho nước đc pha vào trong chậu sạch (chậu chuyên dụng để vệ sinh cá nhân), ngồi xổm ở ngoài và lấy gáo nhỏ dội nhẹ từ phía trên xuống và 1 tay thì rửa theo chiều nước, rửa sang hai bên cho sạch phía trên, xong rửa xuống phía dưới. Do đây là ngã 3 nhạy cảm, nằm gần hậu môn nên vệ sinh xong phần trên, các chị em lấy tay rửa xuống vùng dưới cửa mình cho sạch, xong mới dùng tay rửa vùng dứoi của đoạn hậu môn. rửa rộng ra cho sạch. Xong hết công đoạn đó thì dội nước rửa toàn bộ lần nữa

P/S: rất nhiều chị em cứ...tiện tay rửa vùng gần hậu môn xong lại lấy tay rửa phần trên và cửa mình: vô hình chung tạo điều kiện cho vi khuẩn xâm nhập tốt hơn qua chính bàn tay vô tình đó.
    + Ko đc ngồi xổm trực tiếp vào chậu rửa. vô hình chung nước đa rửa đó và nước sạch hòa vào làm 1, bẩn hoàn bẩn và gây thêm nấm ngứa

- Khâu giặt giũ quần lót nên giặt = tay và giũ sạch bọt, ko nên lừoi mà cho vào máy quay (quần bẩn vẫn hoàn bẩn). Khi giặt = tay với nhiều đồ khác thì nên ưu tiên đám quần áo lót giặt trước với nước trong rồi hãy giặt các loại áo khác
    - Khi phơi nên phơi riêng đồ lót ra , ko đc phơi chung đụng - vắt vào các móc cheo của quần áo khác (vì ngại). Phơi ra chỗ nắng trực tiếp để ánh nắng diệt khuẩn còn bám lại sau lớp vải quần lót (nếu còn)
    - Nhắc nhở ông xã trước khi giao ban với các chị, phải vệ sinh sạch sẽ vùng kín = xà bông (chứ ko = sữa tắm như các chị hay tắm). Khi quan hệ xong, nằm nghỉ ngơi rồi hãy đi tắm rửa. Tắm giửa ko đc thụt thẳng vào âm đạo dễ dẫn đến nhiễm ngược mà lấy vòi hoa sen - nếu có dội nước nhẹ nhàng từ trên xuống. Lúc tắm thì nên co cơ âm đạo vào - kèm theo là nhíu hậu môn thì mới co cơ đc để tránh nước tắm đi ngược sâu vào bên trong

Chúc các mẹ vệ sinh đúng cách thì ko bao giờ lo bị nấm, ngứa. Quan tâm tới nhân tố tác động là các ông chồng phải sạch sẽ

87mebinmebehant thích.
  17. mecunbong09

mecunbong09 Thành viên chính thức

mẹ này bị nặng rôi, viêm chứ ko fari nấm vì bsi bảo nấm nhẹ hơn viêm mà .mà nấm nhẹ thì ko ảnh hương đến thai nhi, mình cũng đi PSHN khám bsi bảo nấm, nhưng đặt thuôc đc 3 ngày thì bị cơn co nên ngừng ngay. sau đó ko sử dụng thuốc j hết và cũng chỉ ra khí hư và mùi hôi thôi. Đi khám bsi bảo ko vấn đề j cả. nếu mẹ nó ngứa cần chữa dứt điểm đi. Chúc 2 bạn mẹ tròn con vuông!

18. me be mi va mon

Mẹ nó ơi mình vẫn chưa khỏi. Mình lo lắm. Xác định tinh thần có khi phải đẻ mổ thôi. Mình sợ ảnh hưởng đến em bé - nếu đẻ thường. Mẹ nó ngày trước là xin mổ hay bs chỉ định mổ thế?

19. giadinhnho3008

giadinhnho3008 Thành viên tích cực

chúc các mẹ mẹ tròn con vuông,khỏi bị khó chịu vì những căn bệnh quái gở này.hi

20. xutubi

xutubi Thành viên đạt chuẩn

Cách đây 2 tháng mình cũng bị triệu chứng y hệt mẹ nó, đúng là ngứa lắm cơ, ngứa điên lên được ý, nhiều khi chịu ko nổi còn lấy tay cọ cọ chổ ý đến nổi nó sưng đỏ lên, vừa ngứa vừa rát, bị chồng la cho suốt. Mẹ mình cũng nấu chè xanh, rồi lá trầu không để ngâm nhưng chỉ được 1 thời gian rồi đâu lại vào đấy, mình ko đi bệnh viện vì bệnh viện tuyến huyện ngta ko có kinh nghiệm, nên cũng chỉ cố gắng vệ sinh sạch sẽ chổ ý, cố gắng cho chổ ý lúc nào cũng khô ráo sạch sẽ, đi ngủ ko mặc đồ lót cho thoáng, đi tiểu cũng thấm giấy cho khô, mình có ra hiệu thuốc mô tả tình trạng rồi dược sĩ cho mình 1 loại thuốc dạng như mỡ ý, bôi ngoài, mình vứt vỏ thuốc đi rồi nên ko nhớ tên, bôi thấy cũng đỡ lắm mẹ nó ạ. cỡ 1 tháng là mình hết.