Kinh nghiệm: Kinh nghiệm học để lên level Tiếng Anh trong vòng 6 tháng

Thảo luận trong 'Học tập' bởi namnguyen.ukcentre, 22/1/2015.

1. namnguyen.ukcentre

namnguyen.ukcentre Thành viên mới

Chào cả nhà,

Sau khi làm việc khoảng hơn bốn năm cho các công ty nước ngoài, mình quyết định mở một Trung Tâm Đào Tạo Tiếng Anh và Kỹ năng làm việc làm việc tại Việt Nam. Nhưng sau một vài lớp, mình cảm thấy có rất nhiều bất cập trong việc định hướng học tiếng anh của mọi người và cần phải viết một thứ gì đó dành cho các bạn đang có mong muốn học Tiếng Anh.

Mình bắt đầu học Tiếng Anh sau khi tốt nghiệp trung học, trước đó kiến thức tiếng anh của mình là không có cơ bản, 10 năm học tiếng anh từ cấp 1 đến cấp 3 mình không học gì cả, thậm chí mình còn sợ trượt tiếng anh khi đi thi tốt nghiệp, rất may năm đó mình được 4 điểm và mọi chuyện không đến mức quá tồi tệ.

Sau đó mình buộc phải học tiếng anh vì trường mình yêu cầu 5.5 IELTS đầu vào với mọi sinh viên và mình bắt đầu học IELTS từ đó, sau gần 1 năm thì mình đạt yêu cầu này, cuối cùng mình tốt nghiệp một trường nước ngoài với tấm bằng danh dự, dĩ nhiên khả năng tiếng anh của mình cho tới lúc đó đã cao hơn rất nhiều con số đầu vào 5.5. Mình nói vậy để tất cả mọi người có thể tự tin khi học thứ ngôn ngữ này và ai cũng có thể học thành công được. Trước kia mình thường nghĩ nếu người dân tộc ở Sapa còn có thể nói được tiếng anh thì mình không có lý do gì không học được cả. Mọi người cũng có thể lấy đó làm động lực để theo học.

Ở phần I này, mình sẽ bắt đầu viết theo dạng HỎI và TRẢ LỜI để các bạn tiện theo dõi, ở những phần sau mình sẽ chia sẻ tiếp các kinh nghiệm học ở Trung Tâm và tự học như thế nào để đạt kết quả cao.

Q1: Tôi muốn học Tiếng Anh, nhưng tôi đã quên hết rồi, tôi sẽ phải bắt đầu như thế nào ?

Mình nhận được rất nhiều câu hỏi như vậy từ học viên trong quá trình tư vấn, điều đầu tiên mình muốn nói với các bạn là trước khi bạn bắt đầu học tiếng anh, bạn cần phải biết bạn học để làm gì? Ai cũng được dạy là phải học giỏi tiếng anh, nhưng nhiều người không thể nói rõ ràng là họ cần học để làm cái gì, nếu bạn không trả lời được câu hỏi đó, bạn không bao giờ kiên trì để học được tiếng anh.

1. Tôi phải học tiếng anh vì tôi cần du học thạc sĩ ở nước ngoài. Chính xác, bạn cần phải trả lời được như thế này vì mục tiêu rất rõ ràng, nếu không có tiếng anh, bạn không thể đi du học được, và du học là động lực cho việc học tiếng anh.

2. Tôi phải học tiếng anh vì tôi ghét làm việc cho các công ty Việt Nam, lương thấp, chế độ đãi ngộ nghèo nàn, nói chung là tôi căm phẫn làm việc trong một môi trường không chuyên nghiệp. Chính xác, động lực của bạn ở đây là cơ hội thăng tiến trong nghề nghiệp và một mức lương cao hơn, đủ điều kiện tài chính để chăm lo cho gia đình và cơ hội thăng tiến trong tương lai.

Bạn cần phải rõ ràng được mục tiêu như vậy thì mới có động lực học tập, ngoài ra, trẻ con cũng có thể nói được phải học tiếng anh, nhưng không ai cũng có thể định nghĩa được học đến như thế nào là thành công . Với mình, một ai đó được gọi là thành công không phải dựa trên điểm thi IELTS hay iBT cao hơn, mà là người đó đã thực sự đạt được mục đích của mình đăt ra khi học tiếng anh ban đầu chưa. Nếu bạn chỉ dừng ở mức học tiếng anh để phục vụ công việc hành chính, kinh doanh thì 6.5 IELT hoặc iBT 70 là thành công, bạn hoàn toàn có thể giao tiếp thành thạo với các đối tác nước ngoài, làm việc với các sếp, đầu quân cho những tập đoàn đa quốc gia. Còn nếu bạn muốn học thạc sĩ, kiếm học bổng ở những trường TOP, bạn cần một con số cao hơn rất nhiều và dĩ nhiên cũng đòi hỏi thời gian dài hơn.

Vì vậy, hãy đặt ra mục tiêu cụ thể cho mình trong việc học ví dụ:

Tôi muốn chuyển công việc, tôi muốn thử apply vào các công ty nước ngoài, ở một ví trí cao hơn và tôi cần đạt 6.0 IELTS hay 70 iBT cho mục tiêu này.

Tôi muốn học thạc sĩ nên tôi phải thi được 6.5 IELTS cho mục tiêu của tôi.

Như vậy, các bạn có thể lượng hóa và nhìn rõ mục tiêu của mình. Điều quan trọng nhất ở đây mình muốn nói là bạn cần có một mục tiêu phù hợp với mục đích của bạn vì không ai là tỷ phú thời gian để cứ theo đuổi hoài môn tiếng anh này và cuối cùng, nó chỉ là một công cụ quan trọng phục vụ cuộc sống của chúng ta chứ không phải là mục tiêu sống.

Q2: Thời gian: Tôi muốn học tiếng anh để tìm kiếm cơ hội nghề nghiệp, mục đích của tôi là 6.0 IELTS, tôi sẽ phải học trong bao lâu ?

Phụ thuộc vào trình độ ban đầu và năng khiếu của bạn. Tuy nhiên, nếu bạn đang ở trình độ cơ bản (kiểu trước kia học cho có ở trường đại học) thì bạn sẽ cần tối thiểu 8 tháng để theo học (với những ai có năng khiếu và sự chăm chỉ). Tụi Anh nó đã nghiên cứu là mất 200 giờ để lên 1 điểm IELTS và bạn cần xác định thời gian như thế để có thể học lên level mình muốn.

Q3: Tôi đang đi làm, công việc ở cơ quan bù đầu, tôi rất muốn học tiếng anh, nhưng phải từ từ, lúc nào rảnh tôi sẽ học vì mất đến tận 8 tháng đến 1 năm cơ mà?

Hầu hết những người không học được tiếng anh đều cố tìm cách lý giải cho chuyện học hành như vậy, tôi đã từng nói với nhiều bạn rằng, công việc của bạn sẽ càng ngày càng bận lên khi bạn lên vị trí cao hơn, nếu bạn không bắt đầu từ bây giờ, thì sau này sẽ càng khó để bạn học, không kể chuyện gia đình, con cái sẽ bao trùm lấy bạn và không cho bạn quãng thời gian nghỉ ngơi cho đến lúc thành cát bụi.

Do vậy, đừng bao giờ trì hoãn vì hiện tại đang là khoảng thời gian rảnh rỗi nhất của bạn. Bạn mất 1 năm học ngoại ngữ, nhưng nó có thể lái sự nghiệp của bạn sang một trang khác, đánh đổi 1 năm miệt mài để lấy 30 năm sự nghiệp sau này, bạn chọn cái nào?

Q4: OK, Tôi đồng ý với bạn là phải học tiếng anh, vậy tôi sẽ bắt đầu từ đâu ?

Nếu bạn đã xác định được mục tiêu của mình, xác định khoảng thời gian mình dành để chinh phục mục tiêu đó thì bạn có thể bắt đầu nó. Biết mình biết ta, trăm trận trăm thắng. Nếu biết mục tiêu chinh phục rồi bạn cần hiểu rõ bạn đang ở vị trí như thế nào. Bạn có thể đăng ký kiểm tra trình độ đầu vào tại các trung tâm lớn như BC hoặc bạn nhờ một ai đó có IELTS 8.0 hoặc iBT 100 trở lên họ sẽ giúp bạn đánh giá đầu vào. Nếu bạn nào cần test, cũng có thể inbox mình, mình sẽ gửi giúp bạn bài test trình độ để tự các bạn làm.

Sau khi biết trình độ mình đang ở đâu, bạn sẽ có cách hoạch định chiến lược để chinh phục mục tiêu của mình.
    (Mình thấy có rất nhiều bạn khi xin tư vấn học tiếng anh thường tự nhận là mình đang ở trình độ cơ bản, có thể các bạn thấy mọi người xung quanh bạn giỏi nên so sánh cảm tính như vậy. Thực ra, bạn cần phải làm một bài test, người ta sẽ kiểm tra được toàn bộ các kỹ năng của bạn, nhiều khi bạn có thể kém ngữ pháp, kém viết, nhưng bù lại bạn lại có một giọng phát âm có tiềm năng chẳng hạn, như vậy bạn sẽ hiểu được mình hơn. Tóm lại, là phải phải phải làm bài test và phỏng vấn, đừng bao giờ tự ti, bạn sẽ chịu thiệt về mình mà thôi)

CÒN TIẾP …

(Bài này tạm thời dừng ở đây đã, phần sau mình sẽ viết tiếp cho các bạn nên học sách nào, tự học như thế nào, phương pháp học ở trung tâm như thế nào, luyện speaking như thế nào …

Tham gia Nhóm học Tiếng Anh tại Facebook ở đây

LÀM THỬ BÀI KIỂM TRA TRÌNH ĐỘ

Sau khi hoành thành bài kiểm tra, các bạn có thể chụp ảnh kết quả và gửi về email patrick.ukc@gmail.com cho mình, mình sẽ gửi lại các bạn kết quả bài thi !

Xem thêm các chủ đề tạo bởi namnguyen.ukcentre
    Đang tải...

2. tyhanoi

tyhanoi Thành viên tập sự

Ðề: Kinh nghiệm học để lên level Tiếng Anh trong vòng 6 tháng

Mình đã ra trường đi làm được 1 thời gian. Sau khi ra trường, khả năng tiếng anh của mình cũng hạn chế. Để có thể xin được công việc tốt thì mình nghĩ cần phải đi học thêm tiếng anh để cải thiện khả năng tiếng anh của mình và có 1 cái chứng chỉ Toeic trong hồ sơ xin việc. Tuy nhiên, đặt ra mục đích là 1 phần nhưng quá trình thực hiện nó lại là chuyện khác. Cho đến bây giờ, mấy tháng sau khi ra trường mình cũng chưa cải thiện được trình độ tiếng anh là bao. Nói chung là 1 quá trình dài dằng dặc.

3. Nguyenphuong89

Nguyenphuong89 MỸ PHẨM L'ORGANIC BEAUTY

Mình thì không có mục tiêu thi IELTS nhưng mình muốn giao tiếp tốt và ít nhất là đọc viết ổn ổn, mình có đọc ở đâu là nếu k có tiếng anh thì thu nhập của mình thấp đi 1 nửa.
    Thế học giao tiếp thì tự mình có học được không, khi mà mối quan hệ với những ng giỏi tiếng anh hoặc người nước ngoài thì ít, mà trên mạng giờ toàn là lớp hoc, mà lớp thì lại k có thời gian,
    quan trọng nữa là phải có đề cương học ntn để theo
    Bạn cho mình 1 vài lời khuyên nhé

4. namnguyen.ukcentre

Với kinh nghiệm làm việc cho nhều tập đoàn nước ngoài, mình muốn chia sẻ với các bạn là:

Các công ty nước ngoài chưa bao giờ nói rõ họ cần điểm IELTS, TOEFL hoặc iBT của các bạn là bao nhiêu. Họ chỉ nói là yêu cầu Giao Tiếp Tiếng Anh thành thạo. Cơ sở để họ đánh giá khả năng ngoại ngữ của bạn chính là thông qua bản CV, bài test IQ, EQ bằng tiếng anh và quá trình phỏng vấn bạn giao tiếp như thế nào với họ. Các bạn không cần phải đưa chứng chỉ TOEIC hay các chứng chỉ tiếng anh của mình vào hồ sơ đâu.

Việc đặt mục tiêu lấy các chứng chỉ quốc tế trên là để giúp ích cho các bạn trong việc học tiếng anh dễ dàng hơn khi có một mục tiêu rất rõ ràng. Vậy nên mọi người đừng nên đặt mục tiêu là "cần học tốt tiếng anh" nhé, vì nó quá mông lung, làm sao biết thế nào là tốt, là đủ cho mình. Ngoài ra, việc lấy được điểm như thế cũng giúp các bạn tự tin hơn, kiểu như nếu bạn có 6.0 IELTS tức là bạn hoàn toàn tự tin mà đi apply vào các cty bạn muốn. Chẳng việc gì phải ngại các ứng của viên khác cả, có thể chúng nó hơn bạn IELTS, nhưng kinh nghiệm làm việc lại thua bạn.

Bạn có thể tham khảo tiếp các bài viết của mình trong topic này để tìm ra phương pháp học tập hợp lý.

Không cần đọc ở đâu cả, bạn cứ làm một phép so sánh thì biết, thu nhập trung bình của sinh viên Việt Nam tại các công ty trong nước vào khoảng 4tr/tháng. Còn mức lương cơ bản cho người mới vào tại các công ty nước ngoài là 7tr/tháng. Hoặc bạn nên Vietnamwork, website HR uy tín hiện nay, cái kho của các công việc ngon ăn, bạn sẽ thấy 99% các công việc yêu cầu Tiếng Anh giao tiếp tốt. Đủ để chứng minh cho mọi người thấy sự khác biệt này rồi.

Đọc tình huống của bạn thì mình thấy khó để có thể học mọi thứ, chứ không chỉ là tiếng anh. Ở mọi Trung Tâm, thường bạn sẽ chỉ phải lên lớp 2 buổi thôi, mà còn không có thời gian thì làm sao tự học được. Mình có nói để lên 1 điểm IELTS cần 200h, bạn chia 200h đó cho 2h mỗi ngày thì nó cũng ngốn của bạn tới 100 ngày = hơn 3 tháng đó. Mà bạn lại không có môi trường, không có bạn bè nữa !

Mình không biết level của bạn như thế nào, nhưng nếu ở trình độ chưa biết gì, mình nghĩ phải cần 6 tháng để nâng lên mức trung bình.

Tạm thời, mình nghĩ bạn nên dành một vài ngày suy nghĩ xem là lợi ích của tiếng anh có đáng so với những hy sinh trong quá trình bạn học không. Nếu chốt là đáng, thì bạn mới có đủ động lực để học :D vì lúc đó bạn mới thấy có lợi, rồi tự nhiên học thôi :D

heerin92 thích bài này.
  5. namnguyen.ukcentre

Phần 2 (Tiếp …)

Q5: TỰ HỌC, HỌC THÊM. NẾU HỌC THÊM THÌ HỌC Ở ĐÂU?

Mình muốn nói với các bạn, kể cả bạn đang học ở Trung Tâm mình, “Trung Tâm Tiếng Anh” không phải là liều thuốc thần tiên biến bạn từ một người chưa biết gì trở thành một cá nhân xuất sắc Anh ngữ. Do vậy, TỰ HỌC vẫn là phương pháp tốt nhất cho tất cả mọi người, mà nếu bạn có học ở Trung Tâm thì bạn cũng vẫn phải tự học (TỰ HỌC như thế nào mình sẽ post ở phần sau)

TẠI SAO TÔI PHẢI TỰ HỌC:

Thứ nhất, nhiều nơi dạy tiếng anh hiện nay chỉ tập trung vào các kỹ năng ngữ pháp, đọc và viết. Số lượng học viên/lớp rất đông, đa phần 15 – 20 bạn/lớp. Một số nơi có số lượng nhỏ hơn khoảng 12 bạn, nhưng nếu chỉ học 2 tiếng, thây cô sẽ không thể sửa cho các bạn hết được. Số lượng học viên cho một lớp để hiệu quả đối với mình là dưới 10 học viên. Như vậy, giáo viên mới có thể hướng dẫn cho từng bạn, còn lại, đa số giáo viên chỉ dạy lý thuyết và ngữ pháp, đưa cho các bạn các mẫu câu dể các bạn áp dụng vào kỹ năng viên. Còn kỹ năng đọc chủ yếu là đưa các bạn các bài văn có sẵn rồi chữa. Nói cũng vậy, bạn sẽ phải tự học nói ở nhà vì với số lượng 15 bạn học viên, mỗi buổi học 2 tiếng, thì mỗi bạn sẽ chỉ được nói tối đa 8 – 10’, rất khó để bạn lên level.

NHƯNG:

Nếu bạn là người rất khó tự học, mất tập trung thì bạn có thể học tại Trung Tâm, ở Trung Tâm bạn sẽ có thêm ít động lực từ giáo viên và các bạn xung quanh (thấy mọi người tiến bộ nên mình phải cố gắng thôi, he he) và là giúp bạn an lòng.

Ngoài ra, giáo viên ở Trung Tâm có thể giúp bạn định hướng và phương pháp học tập hiệu quả, giúp bạn tiết kiệm thời gian mày mò, nhất là với các bạn mới có kiến thức cơ bản và đang cần học nâng cao. Còn những bản ở trình độ khá rồi, mình nghĩ các bạn có thể tự học.

MỘT SỐ KINH NGHIỆM CHỌN NƠI HỌC:

Chọn Giảng Viên, không phải chọn Trung Tâm: Một Trung Tâm tốt, họ sẽ công bố giảng viên đứng lớp cho khóa bạn đăng ký, các bạn hỏi luôn năng lực của giảng viên đó. Nếu Trung Tâm nào không có thông tin hoặc không nắm được hồ sơ các bạn có thể cho NEXT. Một Trung Tâm chất lượng là người quản lý cần biết rõ từng giảng viên giỏi kỹ năng gì để sắp xếp cho phù hợp với từng chương trình đào tạo.

Số lượng học viên/lớp: Với những bạn mới bắt đầu, tốt nhất là chọn lớp nào 6-8 học viên hoặc nhỏ hơn thì càng tốt. Vì đây là giai đoạn rất quan trọng, các bạn bắt đầu hình thành kỹ năng học, nếu không được sửa lỗi tận tình, sau này rất khó để các bạn sửa lại.

Q6: HỌC NHƯ THẾ NÀO, SÁCH VỞ RA LÀM SAO?

Trước hết, mình thấy nhiều bạn có thói quen là mua rất nhiều sách vở về để học, sau đó làm mỗi quyển một bài, chán lại bỏ sang quyển khác. Học như vậy không thể hiệu quả và lên được level. Các bạn nên làm từng cuốn theo trình độ, làm cuốn nào hết cuốn đó, vừa tiết kiệm, tổng hợp được kiến thức và biết được cái hay cái dở từng cuốn.

LỘ TRÌNH HỌC

Nếu bạn là người mới bắt đầu học tiếng anh, hãy bắt đầu từ việc tìm hiểu qua cách phát âm trong tiếng anh. Các âm như thế nào để có thể đọc được từ điển. Bạn có thể hỏi các giáo viên tại trung tâm, nhờ người nước ngoài hay tìm các video trên Youtube. Giai đoạn này sẽ tiêu tốn của bạn 1 giờ mỗi ngày trong khoảng thời gian 1 tuần.
    Sau đó, các bạn bổ sung vốn từ vựng cho mình. Để có thể bắt đầu học tiếng anh, bạn cần có một số vốn từ vựng cơ bản, đó là những từ phổ thông nhất trong tiếng anh, vốn từ này sẽ giúp các bạn đọc được các tài liệu tiếng anh cơ bản, học ngữ pháp, luyện nghe và nói.

Mình có đính kèm danh sách 1.000 từ vựng phổ biến nhất trong tiếng anh ở bài viết này, các bạn có thể download về để học. Các bạn có thể đặt ra mục tiêu học từ vựng này trong vòng 2 tháng.

Nhiều bạn lập topic trên nhiều diễn đàn và tranh luận học 5 từ hay 10 từ mỗi ngày hay nhiều hơn. Nhiều bạn buồn phiền là học xong lại quên. Nhiều người nói rằng mỗi ngày học 5 từ kỹ càng, thì một năm có thể học được 1.800 từ và thế là xài được tiếng anh. Nhưng mình thấy thế là sai lầm:

Lý do 1: Chẳng ai đủ kiên trì học mỗi ngày 5 từ trong vòng 1 năm cả. Điều đó là bất khả thi với mình và những người mình giỏi mình biết.

Lý do 2: Mỗi ngày học 5 từ thì cũng chẳng giúp bạn nhớ lâu hơn đâu.

Vậy nên, khi học từ vựng, bạn phải chấp nhận một khái niệm :” Học thì sẽ quên, quên để mà nhớ … và đừng bao giờ quá CẦU TOÀN mà hy vọng mình học đến đâu nhớ tới đó”.

Kinh nghiệm học từ vựng của mình là:

Chuẩn bị một cuốn vở, mỗi ngày chép ra 50 từ (các bạn có thể học theo tùy khả năng, nhưng tối thiểu nên là 20 từ/ngày).

Ngày đầu tiên: Bạn chép 50 từ ra, tra từ điển, chọn lấy 2 nghĩa phổ thông của từ đó, chép lại cả phiên âm. Sau đó lấy 1 – 2 ví dụ từ đó trong câu, trong từ điển cũng có sẵn ví dụ). Học thuộc lượng từ này. Và chép thêm 50 từ nữa, nhưng chỉ ghi phiêm âm, không tra nghĩa, cũng không lấy ví dụ.

Ngày thứ 2: Bạn ôn lại từ của ngày đầu, những từ nào không thuộc, tích vào từ đó một dấu X. Tra tiếp nghĩa của 50 từ đã chép hôm trước, học thuộc, lấy ví dụ và chép thêm 50 từ để hôm sau tra lại.

Cứ như vậy bạn học từ vựng theo kiểu ôn lại bài hôm trước, học bài hôm nay và chuẩn bị từ cho bài hôm sau.
    Sau 1 tuần, bạn sẽ thấy có rất nhiều từ nhanh thuộc, trong khi có một số từ bị tích X rất nhiều lần, đó là chính là những từ bạn hay quên. Bây giờ bạn có thể tổng hợp bằng cách chép lại các từ hay quên trong vòng 1 tuần (có thể là những từ bị tích 4 dấu X trở lên).

Tiếp tục học như thế cho tới khi vốn từ của bạn vào khoảng 800 – 100 từ.

Việc học như vậy, sẽ giúp bạn nâng cao vốn từ vựng, hiểu một số mẫu câu đơn giản trong từng ví dụ, ngoài ra khi tra từ, từ điển cũng gợi ý cho các bạn Adv, Adj … của từ đó là gì, bạn có thể lướt qua chúng, chưa cần phải nhớ đâu.

Cách học này mình chắc chắn là sẽ có nhiều bạn cảm thấy mệt mỏi và chán nản sau khoảng 5 ngày, nhiều bạn trụ được lâu hơn thì qua 1 tuần. Nhưng các bạn phải vượt qua nó và học hết, nếu các bạn đầu hàng, thì làm sao có thể trụ được trong vòng 6 tháng - 1 năm tới trong việc học Tiếng Anh.

Sau khi cày được lượng từ cơ bản như thế rồi, bạn sẽ bắt đầu dính vào ngữ pháp và đủ khả năng tham gia vào các bài Reading.

CÒN TIẾP …
    (Ở phần sau mình sẽ nói việc học ngữ pháp kết hợp với vốn từ vựng bạn đã có ở trên như thế nào? )

one day thích bài này.
  6. namnguyen.ukcentre

Đây là Danh sách 1000 từ vựng phổ biến nhất trong Tiếng Anh.

Danh sách các từ mới được chia theo thứ tự phổ biến nhất.

Có nhất nhiều NXB trên thế giới xuất bản những danh sách từ như thế này như 1.000 từ, 3.000 từ, và cũng có nhiều version khác nhau nên mình sẽ chia sẻ theo đánh giá của trung tâm tiếng anh.

Đây là danh sách 1.000 từ mà mình thấy dễ nhất cho người có nền tảng cơ bản. Với bạn nào trình độ đã ở mức cao hơn, mình sẽ chia sẻ danh sách ở các bài viết cùng chủ đề lần sau.

Cả nhà có thể dowload tại đây: http://******/1000popularwords (vì chức năng froum không cho phép post link nên sau dấu * sẽ là bit(chấm)ly

Sửa lần cuối: 23/1/2015
    one day thích bài này.
  7. namnguyen.ukcentre

Bài viết này, UK Centre sẽ tiếp tục chia sẻ với các bạn một số cuốn sách NGỮ PHÁP TIẾNG ANH cần có để giúp mọi người hoàn thiện khả năng ngoại ngữ của mình !

P3: PHƯƠNG PHÁP HỌC NGỮ PHÁP TIẾNG ANH?

Trong tiếng anh, Từ vựng được ví như da thịt của bạn thì ngữ pháp tiếng anh được ví như bộ xương giúp kết nối mọi thứ được hoạt động một cách trôi chảy.

NGỮ PHÁP TIẾNG ANH?

Nếu bạn chỉ dừng ở mức học tiếng anh để “giao tiếp”, bạn không cần phải quá giỏi ngữ pháp tiếng anh. Chỉ cần nắm các cấu trúc câu cơ bản, các mệnh đề là bạn có thể nói được tiếng anh để người khác hiểu (dạng tiếng anh bồi). Còn nếu bạn cần học tiếng anh một cách vững vàng hơn, tham gia vào các cuộc thi lấy chứng chỉ IELTS, TOEFL, TOEIC, làm việc tại các công ty nước ngoài, viết báo cáo, email, lập hồ sơ chứng từ sổ sách thì bạn cần nắm chắc ngữ pháp. Tuy nhiên, mình khuyến cáo các bạn không nên quá lún sâu vào chuyện này, vì thực tế đã chứng minh là bạn có học 10 năm ngữ pháp ở Phổ Thông thì cũng chẳng nói được tiếng anh.

VẬY HỌC NHƯ THẾ NÀO LÀ ĐỦ, THẾ NÀO LÀ BỊ QUÁ LÚN SÂU VÀ THẾ NÀO LÀ CHƯA ĐỦ ?

ĐỦ TỨC LÀ BẠN CẦN NẮM ĐƯỢC CÁC CHỦ ĐỀ TRONG NGỮ PHÁP TIẾNG ANH NHƯ SAU:

1: Các thì tiếng anh (học các thì, phân biệt tình huống nào sử dụng thì nào)

2: Câu (cái này rất quan trọng)

Bạn hãy đọc sách, lấy một cuốn sổ ra và vẽ sơ đồ MIND MAP (MIND MAP là gì thì có thể GOOGLE), nôm na là nó là một loại sơ đồ trong đó bắt đầu từ CÂU >>> đi đến các nhánh là CÁC LOẠI CÂU >>> nhánh nhỏ hơn là CẤU TRÚC CÂU >>> cuối cùng là TỪ LOẠI.

ĐIỀU QUAN TRỌNG TRONG VIỆC HỌC NGỮ PHÁP là các bạn cần đi theo hệ thống logic, vừa dễ học, không tốn quá nhiều thời gian và hệ thống được các kiến thức mình đã học.

LOGIC thì bắt đầu như thế này: Một bản báo cáo tiếng anh thì gồm nhiều đoạn, một đoạn gồm nhiều câu, một câu gồm nhiều từ.

Bạn phải nắm được là câu đơn, câu ghép, câu điều kiện thì cấu trúc nó như thế nào, giống như: “ S + V + … “
    Học các cấu trúc như thế, sau đó tìm hiểu các loại từ loại: Danh từ thì đứng ở đâu, động từ thì đứng ở đâu, Trạng từ thì đứng ở đâu, bổ nghĩa cho cái gì, Tính từ đứng ở đâu, bổ nghĩa cho cái gì.

Nó chẳng khác gì trò chơi LEGO, khi mỗi từ là một miếng ghép, và bạn phải ghép nhiều miếng lại thành 1 câu, nhiều câu thành 1 đoạn.

Hãy nắm vững những thứ đơn giản như thế đã, rất nhiều bạn ở Trung Tâm mình thường đọc được các TIPS trên mạng khi thi IELTS hoặc TOEFL là trong văn viết nhiều khi nên đảo để cho câu cú nó academic hơn, hàn lâm hơn, nhưng điều này chỉ đúng với các bạn đã năm vững ngữ pháp cơ bản rồi, thì họ sẽ chủ ý đảo để thể hiện cho người chấm bài (người nghe) biết: “À, trình độ của tôi khá cao đó”. Còn nếu bạn chưa nắm chắc những thứ cơ bản ư, sẽ xảy ra trường hợp câu trước của bạn thì rất hàn lâm, câu sau lại sai lỗi cơ bản. Chẳng khác gì lạy ông tôi ở bụi này.

HỌC NGỮ PHÁP TIẾNG ANH THÌ ĐỌC SÁCH GÌ?

Ở mỗi nơi luyện thi đều có giáo trình giảng dạy tiếng anh riêng được tổng hợp từ nhiều nguồn do giảng viên có kinh nghiệm sử dụng nhiều sách rồi.

Nhưng nếu bạn nào đủ KHẢ NĂNG TỰ HỌC, thì nên làm 2 cuốn:

1: NGỮ PHÁP TIẾNG ANH của MAI LAN HƯƠNG và NGUYỄN THANH LOAN. Cuốn này do người Việt biên soạn, nhưng có thể xếp vào hàng kinh điển về nội dung, ăn đứt nhiều cuốn sách của nước ngoài khác. Nội dung rất chi tiết, bài tập thì vô cùng phong phú. Có thể nói đây là một cuốn sách không thể bỏ qua. Đây cũng là quyển mình khuyên mọi học viên của mình PHẢI ĐỌC QUA.

2: GRAMMAR FOR IELTS của CAMBRIDGE: Cuốn này rất ổn, gần ổn nhất luôn đó. Cái hay ở cuốn này ở trong phần đầu tiên nó có một bài Placement Test. Các bạn làm bài này, rồi sau đó so sánh với Key, nó sẽ chỉ cho các bạn câu nào làm sai, cái câu sai đó thì bạn phải học lại lý thuyết ở trang nào. RẤT TUYỆT VỜI.

Điểm ghi nhận khác ở cuốn này mà mình rất thích thú đó là nó có nhiều bài so sánh về các câu trúc ngữ pháp.
    Hồi trước mặc dù đã đọc kỹ thì HIỆN TẠI HOÀN THÀNH và HIỆN TẠI HOÀN THÀNH TIẾP DIỄN rồi, những vẫn bị bối rối trước cách sử dụng thì trong cuốn sách này nó so sánh luôn là ở 1 tình uống, nếu dùng HTHT thì ý nghĩa là gì, còn HTHTTD thì ý nghĩa là gì. BRAVO, cảm giác như Đường Tăng tìm thấy Kinh ý J)

Điểm hạn chế của quyển này là nó viết Tiếng Anh hết, nên sẽ phù hợp với bạn nào trình độ 5.5 và đã học qua 1.000 từ vựng phổ biến nhất =))) + thêm vốn khoảng 500 từ nữa.

Nếu bạn đã đủ điều kiện trên, hãy đọc cuốn này ngay.
    Nếu bạn chưa đủ điều kiện, hãy học trước 1.000 từ vựng phổ biến nhất, sau đó làm cuốn NGỮ PHÁP TIẾNG ANH của MAI LAN HƯƠNG.

NHẮC LẠI MỘT LẦN NỮA QUY TẮC BẤT DI BẤT DỊCH:

Có thể các bạn không cần làm hết cả cuốn nhưng phải:

HỌC TỚI PHẦN NÀO CUỐN CHIẾU PHẦN ĐÓ, LÀM HẾT CÁC BÀI TẬP, CẤM BỎ SÓT thì mới có thể lên level được.

Đừng bao giờ đứng núi nọ trông núi kia, đang làm cuốn này 1 bài, chán, nhảy sang cuốn khác.
    Trên đây là 2 cuốn mình tin rằng hoàn thành 2 cuốn này thì các bạn sẽ rất vững Ngữ Pháp. Vấn đề là có đủ kiên trì để theo học đến đầu đến đuôi không. Nếu bạn nào gặp khó khăn gì hoặc không thể hiểu nổi 2 cuốn này, thì có thể inbox cho mình, mình sẽ tư vấn thêm vì nhiều khi một bài viết là không thể truyền tải được các kiến thức của 1 cuốn sách.

(CÒN TIẾP … )

Sửa lần cuối: 4/2/2015
    one day thích bài này.
  8. hoangvustda

hoangvustda Thành viên chính thức

cảm ơn bạn bài viết thật hữu ích

9. one day

one day Thành viên rất tích cực

cảm ơn bài viết của bạn. nhất định sẽ qua trung tâm của bạn để học . chúc trung tâm của bạn gặt hái được nhiều thành công trong năm mới nhé!
    mình muốn tự học tự vựng bạn gợi ý trước theo đúng cách học của bạn, nhưng mình k biết phiên âm, nói cách khác mình nhìn từ nhưng k biết đọc như nào cho đúng nếu k được nghe ai đó hoặc google đọc cho. :(

Sửa lần cuối: 30/1/2015
  10. namnguyen.ukcentre

PHẦN 4: PHƯƠNG PHÁP GHI CHÉP BÀI TRONG HỌC TIẾNG ANH

(Đáng nhẽ phần này mình sẽ giới thiệu thêm về các cuốn sách, đồng thời trích ra một số phần hay trong từng cuốn theo phản hồi của các bạn học viên ở chỗ mình, tuy nhiên vì một số phản hồi của các bạn tại forum nói với mình rất nản với môn tiếng anh nên mình giới thiệu với các bạn các học và ghi chép theo MINDMAP. Cách này thì rất nhiều người đã biết rồi, nhưng có thể nhiều bạn vẫn chưa biết hoặc chưa ứng dụng được vào thực tếhiệu quả lắm.

MINDMAP là gì ?

MINDMAP là cụm từ rất phổ biến trên thế giới và được chứng minh là một phương pháp học có thể áp dụng thành công với nhiều người. Nếu đọc trên Wiki thì người ta nói như sau:

"Bản đồ tư duy (Mindmap) là phương pháp được đưa ra như là một phương tiện mạnh để tận dụng khả năng ghi nhận hình ảnh của bộ não. Đây là cách để ghi nhớ chi tiết, để tổng hợp, hay để phân tích một vấn đề ra thành một dạng của lược đồ phân nhánh. Khác với máy tính, ngoài khả năng ghi nhớ kiểu tuyến tính (ghi nhớ theo 1 trình tự nhất định chẳng hạn như trình tự biến cố xuất hiện của 1 câu truyện) thì não bộ còn có khả năng liên lạc, liên hệ các dữ kiện với nhau. Phương pháp này khai thác cả hai khả năng này của bộ não.

Phương pháp này có lẽ đã được nhiều người Việt biết đến nhưng nó chưa bao giờ được hệ thống hóa và được nghiên cứu kĩ lưỡng và phổ biến chính thức trong nước mà chỉ được dùng tản mạn trong giới sinh viên học sinh trước các mùa thi.

Đây là một kĩ thuật để nâng cao cách ghi chép. Bằng cách dùng giản đồ ý, tổng thể của vấn đề được chỉ ra dưới dạng một hình trong đó các đối tượng thì liên hệ với nhau bằng các đường nối. Với cách thức đó, các dữ liệu được ghi nhớ và nhìn nhận dễ dàng và nhanh chóng hơn.

Thay vì dùng chữ viết để miêu tả một chiều biểu thị toàn bộ cấu trúc chi tiết của một đối tượng bằng hình ảnh hai chiều. Nó chỉ ra dạng thức của đối tượng, sự quan hệ hỗ tương giữa các khái niệm (hay ý) có liên quan và cách liên hệ giữa chúng với nhau bên trong của một vấn đề lớn."

Đọc vậy cho nó hàn lâm thôi, nhưng với mình thì MINDMAP đại loại là việc bạn dùng hình ảnh, sơ đồ để diễn tả suy nghĩ thông tin của bản.

MINDMAP nó không bị chán như kiểu viết chính tả vì óc bạn được vẽ hình, chứ không phải chuỗi hành động lặp đi lặp lại trong lúc viết.

MINDMAP cũng giúp bạn nhớ lâu hơn vì làm MINDMAP, bạn chọn ra các từ keyword để tóm tắt và bạn chỉ phải nhớ keyword đó thôi.

Đây là ví dụ của 1 học viên sử dụng MINDMAP, mọi người có thể tham khảo cách bạn này đặt vấn đề và các từ ngữ sử dụng.

Nếu với kiểu ghi chép bình thường thì mọi người có thể mất đến hơn trang giấy để ghi hết các mớ lý thuyết về các thì, nhưng với kiểu làm như trên thì chỉ cần một hình vẽ là đủ rồi.

Tất nhiên là để vẽ ra cái hình trên vào vở bạn cũng sẽ mất khá nhiều thời gian, nhưng dù sao thì thà vẽ 1 cái hình thì vẫn thú vị hơn là chép 1 trang giấy

Để việc ghi chép và học thú vị hơn, các bạn có thể sử dụng những ngôn ngữ teen, từ slang hoặc cả kể có hơn bậy một chút cũng chẳng sao, miễn là mình cảm thấy thú vị với nó là được.

(Ở hình vẽ trên bạn học viên đã lấy ví dụ sai ở Tương Lai Tiếp Diễn, các bạn lưu ý nhé )

Đây là một dạng tóm tắt khác, tóm tắt các thì trong Tiếng anh, các bạn có thể dựa trên hình này để xào nấu, sáng tạo thế nào thì tùy mỗi người

Trên đây là một cách ghi chép và tổng hợp thông tin trong việc học tiếng anh, nếu các bạn cẩn thận hoặc thích lưu vào máy tính thì có thể vẽ bằng Powerpoint (phần mềm đơn giản nhất) rồi save ra ảnh như bạn phía trên đã làm. Cá nhân thì mình không khoái cách này vì nó khô khan, mình thích vẽ ra vở rồi tô màu hơn.

Bài viết tới đây mình sẽ chụp một số hình các bạn đã vẽ ra và up lên cho mọi người tham khảo.

Hẹn gặp lại mọi người vào những bài viết tiếp !

Sửa lần cuối: 4/2/2015
  11. namnguyen.ukcentre

Bạn cứ học các từ vựng đi :), ghi kèm cả phiêm âm rồi xem Google đọc như thế nào. Mình cược với bạn là sau khi bạn học từ đó +ghi phiên âm + nghe cách đọc mẫu thì bạn sẽ cảm nhận được cách đọc đúng của mỗi phiên âm.

Có thể bạn sẽ đọc sai một số từ ... chẳng sao cả, vì sau đó bạn có thể tham gia khóa học thì sẽ biết được lỗi phát âm của mình. Bạn sẽ có sự so sánh và thấy hiệu quả hơn.

Nếu không học trước từ vựng, sau này bạn có thể học riêng 1 khóa phát âm chẳng hạn, lúc đó bạn sẽ phải vừa học từ vựng, vừa học phát âm ... mệt mỏi hơn rất nhiều :(

12. mininguyen

mininguyen Thành viên tập sự

Cuối năm rồi giá xăng giảm mừng mừng muốn đi tham gia một lớp học tiếng anh giao tiếp mà giá khóa học không thấy giảm

13. namnguyen.ukcentre

Đang có chương trình giảm giá đó bạn dành cho các bạn đăng ký trước ngày 14/2 đó bạn !

14. anhdon

anhdon GIA SƯ DẠY TOÁN

Nhũng người thường xuyên nói chuyện với người nước ngoài thid khả năng tiếng anh rất phát triển chúc trung tâm làm ăn tiến tới

15. namnguyen.ukcentre

Chào cả nhà !

Mấy ngày chưa viết bài cho mọi người được, hôm nay mình share trứoc mọi người một video của anh Kenny (một Việt Kiều Mỹ khá nổi tiếng trong các chương trình hướng dẫn người Việt nói tiếng anh)

Mình thấy đa phần chúng ta thường phát âm sai giữa hai từ "can" và "can't". Chắc phải có đến 60 - 70% mọi đang học bị phát âm sai hai từ này. Có một mẹo rất nhỏ để phân biệt giữa "can" và "can" đó là:

Khi bạn nói I can cook ( bạn có thể đọc thành Ikien cook (nhớ phải xuống giọng))
    Còn khi bạn nói I can't cook ( hãy tách từ I và can't ra, không đọc liền nhau và nhấn giọng)

[video=youtube;_2v9eAONVxY]https://www.youtube.com/watch?v=_2v9eAONVxY[/video]

16. mumTep

mumTep Thành viên mới

Tớ đang cố gắng học đây! Hy vọng có kết quá tốt. Cảm ơn chủ Top

17. namnguyen.ukcentre

CLB học Tiếng Anh - Mỗi ngày một bài báo Tiếng Anh

Tiếng Anh được xây dựng nên từ 4 kỹ năng: Nghe; Nói; Đọc; Viết. Trong đó hai kỹ năng Nghe và Nói phải đi cùng với nhau, kỹ năng Đọc và Viết đi cùng với nhau.

Vì vậy mình lập ra topic này để chia sẻ các bài Báo Tiếng Anh về Việt Nam hằng ngày để mọi người cùng đọc và dịch, đây là một trong những cách nhanh nhất để chúng ta học được thêm vốn từ vựng chuyên sâu cách ngành ngoài vốn từ vựng cư bản (Danh sách 1.000 từ và 3.000 cùng với phương pháp học tập mình đã viết ở topic này)

Mỗi ngày mình sẽ Post một số bài báo cùng các thuật ngữ chuyên ngành để mọi người có thể đọc, nếu bạn nào có thời gian thì tham gia dịch chi tiết là tốt nhất. Với kinh nghiệm của mình, mình có thể khẳng định nếu mỗi ngày bạn dịch chi tiết 1 bài, sau 1 tháng bạn có thể tăng điểm TOEIC cho phần Reading từ 400 lên 500 điểm.

Topic 1:

Chính sách thương mại của Việt Nam:

Vietnam vows to restrict cross-border trade

VietNamNet Bridge – Government agencies and professional associations have proposed to restrict cross-border trade by reducing the ceiling value of tax-free goods brought across border gates.

The Vietnam Chamber of Commerce and Industry (VCCI) has proposed a new cross-border import/export policy that would step-by-step restrict trade across the border.

The Ministry of Finance (MOF) has completed the draft of the Prime Minister’s Decision on the management of cross-border trade activities.

Under the draft, the value of tax-free goods that each household can trade across the border must not be higher than VND8 million. At present, the level is VND60 million per individual per month.

The current tax-exemption policy on goods traded across the border gates aims to help residents in border areas exchange goods they produce and buy essential goods for daily use and production.

However, MOF has found that the VND2 million “quota” is not used up by local residents.

Meanwhile, the policy has been exploited by non-resident traders to evade tax by hiring local residents to carry goods across the border instead of importing goods through official channels.

MOF believes that it is the right time to restrict goods exchange activities of local residents in the border areas.

If the Prime Minister’s approves the draft, cross-border trade with Laos, Cambodia and China will be affected.

There are no official statistics about cross-border trade turnover. According to Chinese customs agencies, China’s export turnover to Vietnam was $56.2 billion in the first 11 months of 2014. Meanwhile, according to Vietnamese customs agencies, the figure was $39.5 billion.

A source said experts and other government agencies have raised their voice opposing the Ministry of Finance’s proposal.
    The cross-border trade restriction policy, once applied, would place difficulties on border area residents. The tax exemptions for cross-border trade is the only preferential policy offered to local residents.

A senior executive of the Vietnam Rubber Group noted that the policy suggested by MOF, if applied, will not affect rubber companies, because the companies tend to export products through official channels instead of across border gates.

“In the past, they (rubber companies) preferred exporting rubber across the border gates to avoid the export tariff of 5 percent. However, as the tariff has been cut to zero percent, they would rather export through official channels to minimize risks,” he explained.

Hoang Lam, director of Hung Giang Company, a rice exporter, also said the restriction would only affect the trade of consumer goods, not products with high value like rice.

Một số thuật ngữ chuyên ngành cần biết:
    ================================
    Government agencies: Cơ quan chính phủ

Professional associations: Hiệp hội ngành

Ceiling value: Giá trần

The Vietnam Chamber of Commerce and Industry: Văn Phòng Thương Mại và Công Nghiệp Việt Nam

The Ministry of Finance (MOF): Bộ Tài Chính

Essential Goods: Hàng hóa thiết yếu (các mặt hàng cơ bản phục vụ đời sống con người) (còn một khái niệm khác trong kinh tế học là Luxury Goods)

Turnover: Tổng Doanh Thu (trong trường hợp này là Giá trị Kim Ngạch)

Tariff: Thuế quan là loại thuế đánh vào các mặt khác XNK (khác với Tax đánh vào nội địa)

18. namnguyen.ukcentre

Ðề: CLB học Tiếng Anh - Mỗi ngày một bài báo Tiếng Anh

Hôm nay chúng ta sẽ cùng dịch bài báo cáo liên quan tới sự việc tai nạn trên cầu Cần Thơ.
    Driver That Drove Bus Up Cần Thơ Bridge Fined Only VND350k
    Tài xế lái xe BUS leo thành cầu Cần thơ bị phạt chỉ 350k

If you were to drive a bus up the arch of a bridge, causing a 10km traffic jam, you’d probably be concerned about getting slapped with a hefty fine. Apparently, you’d be worrying over nothing.
    Nếu bạn lái xe bus phi lên thành của một cầu, làm tắc 10km đường, bạn chắc hẳn sẽ lo lắng về việc bị phạt rất lặng nề. Nhưng rõ ràng rặng, bạn sẽ không cần quá lo lắng như vậy.
    Trần Thanh Tùng, captain of Vĩnh Thạnh Ward’s traffic police, told VN Express that the truck and the bus were travelling in opposite directions as they approached the bridge when the latter tried to cross first. The bus driver’s last-ditch maneuver pushed part of the bus over the bridge’s arch while another section rested against the side of the truck.

Trần Thành Tùng, cảnh sát giao thông trưởng xã Vĩnh Thanh nói với Vnexpress rằng xe tải và xe bus hành trình từ hướng ngược chiều nhau đi vào cây cầu, trong khi chiếc xe tới sau đã cố gắng đi qua trước. Sự cố gắng cuối cùng đó của tài xê xe bus đã đưa một phần của chiếc xe này leo lên thành cầu trong khi phần còn lại tựa vào một bên của chiếc xe tải.

While no injuries were reported, the accident caused a 10km traffic jam on the bridge and nearby roads until 8am when the vehicles were cleared from the site.
    Trong khi không có ai bị thương được ghi nhận, vụ tai nạn đã gây ra 10 km tắc nghẽn giao thông trên cầu và các con đường lân cận cho tới 8h sáng khi các phương tiện được dọn dẹp ra khỏi hiện trường.

According to Thanh Nien, the bus driver has been fined VND350,000 for “failing to give way.”
    For comparisons sake, failing to activate your turn signal while changing directions on your motorbike carries a VND200,000 – VND400,000 fine.
    Theo tờ Thanh Niên, tài xế xe Bus chỉ bị phạt VND 350.000 cho lỗi “không nhường đường”. Nếu so sánh về lợi ích, lỗi không bật đèn tín hiệu khi thay đổi hướng đi áp dụng cho xe máy cũng đã bị phạt từ VND 200k – 400k rồi.

The Phương Trang bus company was untimely the loser in the incident (in addition to anyone who was forced to wait in traffic for hours) as it had to pay VND5 million for repairs to the truck involved in the incident.
    Công ty xe khách Phương Trang đã sớm là bên chịu trách nhiệm cho vụ việc (bao gồm rất nhiều người là nanj nhân của việc tắc đường trong nhiều giờ do vụ tai nạn) phải trả VND 5 mil cho việc sửa chữa chiếc xe tải liên quan tới vụ tai nạn.

19. quyen.little

quyen.little Thành viên rất tích cực

Cảm ơn chủ top. Oánh dấu tối về đọc!!!

20. bocau1208

bocau1208 Thành viên kỳ cựu

mình ít dùng nên khả năng tiếng anh của mình ngày càng hạn chế