Tranh luận: Cần mọi người góp ý về vấn đề " Đưa Bố Mẹ lên Hà Nội sống cùng "

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi khatvongsong, 24/1/2015.

1. khatvongsong

khatvongsong Thành viên tập sự

Chào mọi người , tớ có vấn đề đang trăn trở muốn tham khảo ý của mọi người.

Tớ năm nay 31 tuổi, quê ở Quảng Ninh, chưa lập gia đình, đang kinh doanh tại Hà Nội. Nhà tớ có 4 người, Bố Mẹ tớ đang ở quê nhà Quảng Ninh, 2 anh em tớ đều đang sinh sống, làm việc và xác định định cư tại Hà Nội, em trai tớ chuẩn bị đi du học bên Mỹ.

Vấn đề mà tớ đang phân vân là nên đưa Bố Mẹ nên HN sống cùng hay để các cụ sống ở quê nhà, tớ chưa hỏi ý kiến Bố Mẹ, mà đang suy nghĩ tính toán, nên muốn được nghe ý kiến của mọi người góp ý :

Về vấn đề thứ nhất là nên đưa Bố Mẹ nên HN sống cùng. Tớ đang mong muốn đưa Bố Mẹ nên HN sống cùng để tớ tiện chăm sóc. Trước mắt Bố Mẹ tớ sẽ ở cùng chung cư với tớ, còn sau này tớ xây dựng gia đình, có thê ra ở riêng, tớ sẽ cho các cụ một căn nhà tại Hà Nội hoặc khu biệt thự sinh thái.

Mong muốn lớn nhất của tớ là được lo cho Bố Mẹ tớ ở trên HN này có cuộc sống sung túc về vật chất và vui vẻ về tinh thần , với những điều kiện chăm sóc tốt ở HN. Tớ chỉ lo và phân vân mỗi điều là đưa 2 cụ lên trên HN này, mà công việc 2 anh em không thường xuyên ở nhà, chỉ lo các cụ không quen ai trên này , đời sống tinh thần sẽ không được vui vẻ như ở nhà. Tớ có suy nghĩ sẽ hướng các cụ tham gia các hội người cao tuổi, hội chùa để các cụ giao lưu, quen thêm bạn mới, có được đời sống tinh thần mới.

Vấn đề thứ hai là nếu để các cụ ở nhà, bản thân tớ thấy thật sự không yên tâm, tuy các cụ ở nhà, quen quê hương, nhưng mà nhà chỉ có 2 cụ, khoảng cách địa lý xa xôi, tớ chỉ lo không chăm sóc thường xuyên và nhất là khẩn cấp những khi ốm đau bệnh tật.

Nên thật sự tớ vẫn mong muốn đưa các cụ nên trên Hà Nội sống cùng, do đó để chuẩn bị cho việc này tớ muốn chia sẻ để được nghe góp ý của mọi người, để tớ có cách chăm sóc Bố Mẹ tớ cho chu đáo nhất.

Chân thành cảm ơn mọi người đã bớt thời gian đọc và chia sẻ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi khatvongsong
    Đang tải...

2. thienbinh_83

thienbinh_83

Ðề: Cần mọi người góp ý về vấn đề " Đưa Bố Mẹ lên Hà Nội sống cùng "

Thực ra mỗi phương án thì đều có những mặt tốt và không tốt của riêng nó. Nhưng nếu bố mẹ bạn ở trên này thì dù gì mình cũng nhìn thấy các cụ hàng ngày, theo dõi được tình hình của bố mẹ hơn là để bố mẹ ở Quảng Ninh, nhưng tớ nghĩ bạn nên ướm thử hỏi ý các cụ thế nào? Quan trọng là các cụ thấy cuộc sống ở đâu thích hợp hơn, nhưng các cụ có tuổi rồi là ngại thay đổi nơi sống lắm.

3. StevieG

StevieG Thành viên đạt chuẩn

Tớ nghĩ điều trước tiên cần lưu ý là các cụ có muốn lên HN hay không
    Lên đây không có bạn bè người thân, các cụ chắc sẽ buồn lắm

4. Nguyễn Thị Xuyến

Nguyễn Thị Xuyến Mẹ của Bi

Mình cũng sắp vào hoàn cảnh giống bạn rồi, có điều là bố mẹ chồng, mình nghĩ bạn nên hỏi ý kiến bố mẹ bạn xem muốn thế nào, chứ bản thân mình thấy ở ngoài này mà ko làm gì cứ quanh quẩn ở nhà, ra đường thì đông người mà cũng không biết đi đâu, thì chẳng thể chịu nổi mấy ngày.

5. phongvenamphong

phongvenamphong Thành viên tích cực

em thì thấy các cụ ở quê quen rồi, lên hn thì phải có người hàng ngày ở nhà với các cụ chú k thì buồn lắm