Nỗi sầu ai thấu vì con không ị

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi duongmai, 26/1/2015.

1. duongmai

duongmai Em là con gái các bác ạ..

Gia đình em cả nhà nội và nhà ngoại chẳng ai máu nóng, vậy nhưng Bun thì lại "một mình một kiểu". Từ khi mới sinh, con đã rất khó đi tiêu. Trước đây khi em vẫn cho con bú sữa mẹ, em cũng thường xuyên uống nước, ăn những loại rau củ, hoa quả tươi mát nên trộm vía Bun vẫn đi ngoài đều đặn. Vậy nhưng từ khi 6 tháng chuyển sang ăn dặm, "cơn ác mộng" mang tên táo bón bắt đầu khiến em mất ăn mất ngủ. Bun thường rất lâu mới đi tiêu một lần, có khi 2,3 ngày, có khi kéo dài đến 4,5 ngày, phân cứng và khuôn như phân người lớn. Dù em đã cố cho con ăn đủ món nhuận tràng như chuối, rau mùng tơi, khoai lang, lấy mật ông bôi lỗ hậu môn..nhưng tình hình vẫn không cải thiện chút nào. Mấy hôm nay, cũng phải 5 ngày rồi Bun chưa đi ngoài, cả nhà em như ngồi trên đống lửa. Nhiều người gợi ý em nên thụt hậu môn cho bé nhưng con mới gần 11 tháng, em thương con chẳng dám thụt. Phần vì sợ con đau, phần cũng vì lo dùng thuốc thụt sợ bé sẽ mất phản xạ đi vệ sinh tự nhiên. Nhìn con khó ị, rặn đến đỏ cả mặt rồi đau quá khóc um mà em thương trào nước mắt. Các chị em ơi, có chị em nào con cũng bị táo giống Bun nhà em không? Chị em có mẹo nào giúp con đi tiêu nhanh chóng không, mách em với ạ! Khẩn cấp quá rồi!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi duongmai
    Đang tải...

2. Conlatatca2012

Conlatatca2012 Thành viên kỳ cựu

Ðề: Nỗi sầu ai thấu vì con không ị

HI MN !
    bé nhà mình 2t cũng bị táo cách đây 1 tuần, bé nhà mình trộm vía không baoh bị táo nhưng lần này đi còn dính cả máu , thương lắm
    mình áp dụng cho con ăn canh rau mùng tơi mỗi ngày 1 bát , 1 hộp sữa chua, 1 cốc nước dưa hấu, 1 quả chuối tiêu, đấy là khẩu phần dinh dưỡng thêm vào mỗi ngày
    điều quan trọng là mẹ bé chiu khó xoa bụng cho con, mỗi khi con ngủ dậy, mn xoa đều bụng bé từ trong ra ngoài trong vòng 15f+ nắn bóp chân tay cho bé cũng kích thích hệ tiêu hóa của bé tốt lắm
    mình làm như vậy đều đặn trong 3 ngày, trộm vía con đi phân đẹp luôn :)
    à quên, mình còn nấu cháo hạt cho bé cho thêm khoai lang vào cho nhuận tràng. như bé nhà bạn chưa măm dc thì mẹ nên tăng cường các món ấy để con ti nha
    chúc bé sớm khỏi táo :)

Simredepvn thích bài này.
  3. me_minhanh

me_minhanh Thành viên rất tích cực

Các mẹ cho ăn sữa chua nhưng ko đúng loại nhe!
    Các mẹ ra ngoài hàng, Mua thử cho con 1 lọ: Sữa chua uống Men sống Th milk về cho con uống thử đi. Nhớ là UỐNG MEN SỐNG.Phải có men sống chứ ko phải loại thường đâu nhé. Cho uống sau ăn 30phut nhé!
    Men sống rất tốt cho tiêu hóa. Mình bị táo bón nặng, lòi cả trĩ ra, nhưng tối nào cũng uống 1 lọ sau ăn, sáng mai ko cần mất sức cũng ra. Thử xem.

Simredepvnxuha thích.
  4. medautay2407

medautay2407 Thành viên rất tích cực

mn chạm vào đúng nỗi đau của e rùi. thằng bé nhà e cũng bị giống y bế nhà mn

5. medautay2407

medautay2407 Thành viên rất tích cực

e cho ăn đủ thứ nhuạn trang trên đời: đu đư, khoai lăng, chuối tiêu, vừng đen, sữa chua.....ko ăn thua
    e nghe cô ở gần nhà e mách thuốc ở trên tận Bắc giang e cũng đặt mua cho con. Cú uống thì ngày 1 bãi, dừng là lại thôi ko thèm ị nữa. phân ném chó chó cũng chết lun
    ông ngoại sắ thuốc ở ngã 4 sở... ko ăn thua
    e cho ra viện nhi khám. bác sĩ cho uống thuốc và men tiêu hóa.... ko ăn thua
    đến hnay là 3 ngày rùi mà chưa thấy ị
    mai e lại phải cho ra viện nhi khám tiếp. chác phải chụp chiếu xem bụng bé có sao ko. e sợ bé bị phình đại tràng
    MN cũng đưa bé đi khám đi. chứ để như bé nhà e lòi hết đít ra. mỗi lần nhìn con ị mà chỉ muốn khóc vì thương con hic

6. xuha

xuha Bắt đầu nổi tiếng

trời ơi nỗi đau của tớ đây. con tớ lúc bé ị đều, lớn lên táo lắm, ị như người lớn luôn, toàn mấy ngày mới ị. cho đi học đc 1 thời gian thì ko táo nữa nhưng đi học đc nửa năm rồi lại quay về giai đoạn cũ. Các bé cứ uống ks là đi ngoài còn con tớ uống ks là táo. Mùa đông mũi dãi suốt nên phải uống nhiều thuốc mà cứ thuốc vào là lại táo. Ngày ăn 2 hộp sữa chua, uống nc cam mà ko cải thiện đc tình hình. Tớ nghe mọi người mách mua sữa chua khô của mỹ nên cũng mua về mà con ăn cả nắm vẫn ko hết táo :((

7. hoaithanhat

hoaithanhat Bắt đầu tích cực

Các mẹ hay mách nhau ăn thanh long, ăn bưởi là con hết táo, nhưng em thấy theo đúng khoa học thì ăn quả mậm tím là con hết táo nhanh nhất. Đối với trẻ nhỏ thì cứ xay quả mận đó vs chút đường là con ăn được ngon lành rồi.
    Trị táo bón cho trẻ nhỏ an toàn nhất là bổ sung chất xơ hòa tan thêm cho con, ngoài ra thì tìm cách tăng nhu động ruột của con lên: xoa bụng cho con, di chuyển chân cho con nhiều lần trong ngày.
    Chú ý trẻ táo bón lâu dễ bị các bệnh về đại tràng như phình đại tràng, dài đại tràng, và dễ dẫn đến nứt kẽ hậu môn, trĩ, thương các con lắm :(

Simredepvn thích bài này.
  8. Mèo gai

Mèo gai Bắt đầu nổi tiếng

nhà e từ khi cho con ăn dặm cũng bị táo bón nhiều lắm :(

9. ngongngok...!!!

ngongngok...!!! Thành viên rất tích cực

ku nhà e thì ngày ị đến 2-3 lần ấy ạ. ko biết có phải vì thế mà ko béo được ko nữa!!!

10. Simredepvn

Simredepvn Simredep.vn

cho cháu an rau củ quả nhiều vào ,chia làm nhiều bữa bạn nhé,có thể cho bé uống thêm bio uông đều mấy năm ,mấy thứ này không có hại ạ

11. tuansinh

tuansinh THỜI TRANG THIẾT KẾ STELLA

Con mà hai ngày không đi ị là mình đã lo lắm rồi nhưng có ngày bé lại đi hai lần không biết có phải do mẹ ăn uống không hợp lý con bú nên con như thế không ?

12. Ðề: Nỗi sầu ai thấu vì con không ị

Mẹ mua cho cháu hộp Đường sữa edelweiss uống nhé,dễ uống như nc lọc ấy mà trị bón tốt lắm.

13. long my

long my Thành viên đạt chuẩn

giống nhà mình, bé nhà mình hơn 2t rùi, ngày ị 1 lần nhưng cũng táo lắm, nứt hậu môn chảy cả máu cơ. m cho đi khám viện nhi với bạch mai cho uống thuốc với men, dừng thuốc với men lại bị, mà mình cũng ép bé ăn rau lắm, mỗi bữa 1 bát con canh rau, sữa chua, sữa chua men sống, nước cam, khoai, đu đủ, chuối.... đủ thứ kiểu mà không ăn thua, nước thì cả sữa với nước ngày uống 1 lít nhưng táo vẫn hoàn táo, thế nên còi chẳng lên cân được, chán lắm

14. easycarevn

easycarevn Thành viên sắp chính thức

cháu mình giờ 3t cũng vậy đó, từ bé do uống sữa bột nên khó đi ị,dến tận năm 2t vẫn ko thể tự ị được, dù gia đình làm dủ mọi cách mọi phương pháp.có lần còn phải mời riêng bác sĩ hàng ngày dến xử lý nhưng chỉ được 1 thời gian,cháu lại đâu vào đấy.giờ 3t thì phải 3-4 ngày cháu mới ị nhưng mà phải ngồi riêng 1 mình 1 phòng ,mà ép nó ,giờ toàn phải dọa ko ị là thụt đít ,nó cũng sợ ,nhưng chỉ được 1 cục thui T_T bụng lúc nào cũng trương phềnh,mặc dù ăn đủ thứ linh tinh, rau quả... ko ăn thua >.< ko biết tình trạng này còn kéo dài đến bao giờ nữa

15. matongobee

matongobee Thành viên chính thức

Mẹ nó thử qua bệnh viện nhi trung ương hỏi mua sữa trị táo bón cho con, hiệu quả lắm mà an toàn mẹ nó ạ
    chúc mẹ nó hết cơn ác mộng nhé

16. bocau1208

bocau1208 Thành viên kỳ cựu

mình thấy cho con ăn canh rau mùng tơi mỗi ngày hiệu quả lắm, mùa này chẳng có mùng tơi nhỉ

17. me-dautay

me-dautay Thành viên nổi tiếng

trẻ nhỏ hay bị thế lắm mn ạ, k pải lo lắm đâu, trc cháu gái mình cũng thế, mẹ nó pải thụt cho nó mới chịu ra đó, nhưng sau gần 1 năm thì lại ngon lành cành quất rùi

18. thucpham336

thucpham336

bé nhà c bị táo bón nặng rùi,chia sẻ với c

19. Gamapkimi

Gamapkimi Bắt đầu tích cực

hic, mình bị táo còn khó chịu nữa là các con :(

20. hoangla86

hoangla86 Mỹ phẩm Hàn Quốc uy tín

Nuôi con mới thấu lòng cha mẹ, quá k sai. Ị nhiều cũng lo, ị ít cũng lo, bé nhà em mới 3 tháng ị 3-5 lần/1 ngày; trong tháng thì 12-15 lần cơ. Cháu nhà chị lại giống con chị hàng xóm nhà em,cả tuần chả đi ị đc lần nào, mỗi lần ngồi bô rặn mặt đỏ tía rồi khóc thét mà k ị đc. Giờ 3 tuổi rồi mà vẫn thế các chị à.