Tranh luận: Dành thời gian đầu tư cho con học hay tiếp tục cày kéo 1 năm nữa để mua nhà

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi thaorua2008, 26/1/2015.

1. thaorua2008

thaorua2008 Bắt đầu tích cực

Mình là một bà mẹ đơn thân, một mình nuôi con không có ai phụ giúp cả. Hiện mình đang có rất nhiều trăn trở cho cuộc sống. Cả mấy tuần nay mình không ngủ được, nằm suy nghĩ nhiều quá.Có một việc mình muốn hỏi các mẹ, mình muốn mình tỉnh ngộ sau bao nhiêu năm miệt mài cái mục đích gọi là có chỗ chui ra chui vào cho 2mẹ con.

Trong thời gian 3 năm trở lại đây (từ ngày mình ly hôn) mình đã cố gắng hết sức để làm việc, để tạo điều kiện cho con có một cuộc sống tốt nhất có thể, để bằng bạn bằng bè. Thành quả đến ngày hôm nay mình có 1,1 tỷ tiền tiết kiệm, mình định sẽ cố gắng cày kéo thêm một năm nữa để mua nhà (trong phạm vi khoảng 1.5 tỷ). Nhưng để đạt được mục đích đó mình phải mất rất nhiều thời gian, không có thời gian kèm cặp con. Trước đây khi con mình còn học mẫu giáo thì thế nào cũng được, nhưng giờ lên lớp một rồi phải đầu tư thời gian học cùng con. Mình đã bỏ bẵng đi học kỳ một của con, vì thú thực với các mẹ để có được kết quả này mình phải đầu từ mất rất nhiều thời gian.

Con mình thì hết buổi học ở trường lại phải ra cơ quan mẹ để làm việc có những hôm 11-12g đêm, một tháng 30 ngày thì phải 25 ngày đến công ty ăn cơm với mẹ buổi tối và lủi thủi chơi một mình. Tự học, tự làm bài tập mình không có thời gian kiểm soát. Hôm rồi đi họp phụ huynh tổng kết học kỳ một con được 10 toán, 9 tiếng việt và tập đọc.

Nhìn vào bài kiểm tra và nhận xét của cô, mình cảm thấy thương con vô cùng. Hôm rồi mình quyết định đăng ký cho con học 1 khoá 72g ở Apolo, thấy con mình rất hào hứng học. khoảng nửa tháng nay mình rảnh 2 mẹ con về nhà nấu cơm, ăn xong con học rồi cầm sách nằm cạnh mẹ đọc bài. Ai cũng nói con mình thông minh nhưng cần phải kèm cặp vì cá tính như đàn ông. Tiếp tới đây mình sẽ đăng ký cho con học đàn piano.

Nhưng nếu mình cứ đâm đầu vào làm, thì chỉ mấy hôm nữa là công việc lại ngập đầu ngập cổ thôi, năm nay mình cũng chưa dám nhận thêm việc, định bụng là chỉ làm công việc của công ty thôi và làm thêm ít việc nhẹ nhàng về thời gian hơn để dành thời gian cho con, kèm cặp con. Nếu như vậy trong năm 2015 mình có 3 khoản thu nhập đó là lương, tiền gửi 800m và 300m đầu tư khác, tính ra tổng thu nhập một tháng khoảng 20m, cũng đủ để cho hai mc thuê nhà, sinh hoạt và đầu tư học hành cho con.

tư tưởng mình đang rằng xé, tiếp tục cày hay chuyên tâm vào công việc học tập của con đây? Cho mình một lời khuyên.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi thaorua2008
    Đang tải...

2. susubum

susubum Gấu mẹ vĩ đại

Ðề: Dành thời gian đầu tư cho con học hay tiếp tục cày kéo 1 năm nữa để mua nhà

Em cũng là mẹ đơn thân đã được 1 năm rồi ạ. Nhưng có vài lời tâm sự em muốn nói với chị thế này:
    Chị cho con được cuộc sống có thể nói là đầy đủ rồi, nhưng để mất của con thêm 1 năm, 2 năm nữa, thời gian ấy chị có lấy lại được không. Em làm nghiên cứu giáo dục mầm non và giáo dục sớm, ngay từ khi con còn nhỏ, những người như em đã dành rất nhiều thời gian cho con vì em hiểu rằng giai đoạn hình thành nhân cách, phát triển tiềm năng não bộ là giai đoạn nào. Vậy nên nếu chị đang giằng xé, thì em mong là chị hãy nhìn con để xem lại xem có nên giằng xé nữa hay không để quyết định trả lại thời gian đáng có mà chị đã dùng nó để quay cuồng trong cuộc sống.
    Em đi dạy thêm khá nhiều, em có 3 học sinh, trong đó học sinh đầu tiên mới được 7 tháng tuổi. Bé rất yếu mặc dù nhà có điều kiện, gần như bố đi suốt ngày. Bé gặp bố không còn nhận ra nữa. Điều đó có ảnh hưởng đến tâm lý, tình cảm của con hay không. chắc chắn là có rồi ạ.
    còn 1 cặp sinh đôi được 11 tháng, 2 bé đều chậm vận động, ngôn ngữ. Về nhận biết thì vẫn bình thường. Mẹ của 2 bé rất có điều kiện, chị ấy dành rất nhiều thời gian tham gia vào hội từ thiện của các mẹ. Nhưng đến khi chị ấy phải post lên mạng và dằn vặt vì để con bị suy dinh dưỡng, lại thêm phần chậm so với các bạn cùng lứa. Chữa có thể chữa được, nhưng liệu các bé có mất đi những cơ hội của mình không ạ.
    Thời gian để giáo dục sớm là từ 0-8 tuổi, chị còn vài năm nữa để bù lại cho bé những gì đã lấy đi. Mong chị đừng giằng xé quá mà hãy vì con, chăm con và hạnh phúc nhé.
    Không phải cứ đầu tư cho con nghĩa là bỏ đi tất cả rồi mình không đạt được mục đích, mà đầu tư cho con thì mình sẽ bước chậm hơn 1 chút thôi chị ạ.

3. Giadinhtoi01

Giadinhtoi01 Thành viên tích cực

Cho con mẹ nó ạ. Tuổi thơ của con chỉ có một lần thôi. Không mua nhà to thì mình mua nhà bé. Mình mà có đk như mẹ nó thì sẽ dành thời gian tìm hiểu cách giúp con nên người, cho con điều kiện tốt nhất bước vào đời. Để con phải theo mẹ đến cơ quan không phải là tội con mà là có tội với con. Chúc mẹ nó sáng suốt.

Nói thật là ox mình thu nhập cũng tốt lắm (không bít có bằng mẹ nó không, hihi) nhưng có con là ổng chỉ làm 6h/ngày thôi. Ngày nào ổng bắt buộc phải làm thêm 3 tiếng là có thêm 3tr. Nhưng ox mình chỉ làm vừa, kiếm vừa thôi vì gia đình mới là nhất.

Sửa lần cuối: 26/1/2015
    thaorua2008 thích bài này.
  4. thienbinh_83

thienbinh_83

Mẹ nó có giành thời gian để kiếm nhiều tiền thế nào đi nữa cũng sẽ không bao giờ mua được khoảng thời gian mà mn đã lấy đi của con để đầu tư vào kiếm tiền này. Mình chỉ nghĩ mn kiếm tiền bớt đi một chút, giành thêm nhiều thời gian bên con hơn thì cả hai đều thấy vui vẻ.

thaorua2008 thích bài này.
  5. physics.hnue

physics.hnue Thành viên kỳ cựu

khi mn viết bài này và đọc comment của các mẹ phía trên chắc mn đã có câu trả lời cho bản thân mình.
    Nếu khi nào chị thấy băn khoăn về làm thế nào thì tốt nhất cho con, chị có thể hỏi con chị vấn đề đó. Như việc này chẳng hạn: chị cứ hỏi bé xem con muốn sống trong 1 ngôi nhà to ngay bây giờ hơn HAY con muốn mẹ dành thời gian học và chơi cùng con rồi chờ mấy năm nữa thì mình sẽ có nhà to? Phụ thuộc vào câu trả lời của bé rồi chị có thể quyết định điều tốt nhất cho bé là gì.
    Em thấy các mẹ thường tự quyết định, đặc biệt là các mẹ đơn thân hay phải tự gồng mình lên quyết định gánh vác mọi việc thì việc độc lập trong suy nghĩ đã thành 1 thói quen => it khi hỏi ý kiến hay vô tình mà thiếu quan tâm cảm xúc của các con (qua việc chị kể về cs và việc làm của 2 mẹ con thì có thể thấy việc này lốm đốm) vì nghĩ rằng việc mình làm luôn là tốt nhất dành cho con . Có thể mục đích là tốt đẹp, nhưng con có đc hạnh phúc như mong muốn ko thì lại là việc hoàn toàn khác. Vì thế, em nghĩ khi mọi việc liên quan đến bản thân tương lai của các con thì các mẹ có thể tham khảo thêm ý kiến của các con rồi quyết định. Trẻ con suy nghĩ có thể chưa đc chín chắn, nhưng chính sự ngây thơ của các bé có khi có thể giải quyết những vấn đề tưởng chừng phức tạp nhưng thực ra rất giản đơn kiểu này :)
    Chúc chị và bé hạnh phúc!

mamachipGiadinhtoi01 thích.
  6. thaorua2008

Cảm ơn bạn đã chia sẻ, bé nhà mình năm nay 6 tuổi học lớp 1. Thực sự thì mình đã rèn con tính tự lập từ ngày bé, lúc chưa đến 1 tuổi bé đã ngồi bô, hơn tuổi 1 chút biết mặc quần áo. Vì thực sự cuộc sống của mình ngày đó chưa ly hôn nhưng cũng như ly hôn chỉ có điều lúc đó không phải đi thuê nhà. Con mình ngã mình tự cho đứng dậy, có thể nhiều người nhìn thế nói mình vô tình, không biết xót con.

Mình thì luôn có quan điểm để cho con tự lập mình chỉ giám sát thôi từ việc học hành, sinh hoạt tắm rửa, ăn uống ...Vì các mẹ biết là một bà mẹ đơn thân thì vừa phải làm bố, vừa làm mẹ, vừa phải làm tròn công việc. nhiều khi rất mệt mỏi, nhiều lúc nghĩ chỉ sợ mình không có việc như thế thì 2mc sống thế nào, sợ ốm đau không có tiền, vì mình đã trong cảnh con ốm một mình đêm hôm bế con lên viện trong túi có vài chục nghìn rồi, thế là cứ lao đầu như thiêu thân vào làm việc, mong kiếm được ít tiền phòng thân.

Con mình thì không đòi hỏi gì cả, có thể do hoàn cảnh của mình nên bé biết thân biết phận (như mọi người vẫn thường nói). Đi lớp đi học thì chơi quậy tưng bừng nhưng về đến nhà thì luôn để cho mẹ làm việc không gây phiền hà gì cả.

Hôm rồi rảnh rỗi tự nhiên vào face book của người quen chồng cũ, con họ bằng con mình, thấy họ khoe con mình sực tỉnh và thấy chạnh lòng, cũng chỉ là việc làm đơn giản họ tự tay may cho con bộ váy áo để con biểu diễn văn nghệ thôi.

7. thaorua2008

Đêm qua đọc đi đọc lại những lời khuyên và tâm sự của bạn, mình quyết định sẽ setup lại bản thân, đầu tư cho con. Dù sao cuộc sống lúc này của hai mc không đến nỗi phải quá lo lắng như trước đây. Chủ nhật này mình sẽ tìm lớp cho con học piano.

susubum thích bài này.
  8. susubum

susubum Gấu mẹ vĩ đại

Đọc được quyết định của chị, em mừng lắm.
    Thực sự là em phục quyết tâm của chị khi chị cho con được những điều kiện như hiện tại. Em hiểu cuộc sống của mẹ đơn thân với những lo toan, vất vả, cơm áo gạo tiền và những ưu tư cho tương lai của con. Em cũng đang quay cuồng với những điều đó. Bố mẹ đẻ em không thể trợ giúp vì ông bà rất nghèo, em ra đi ngày 27 tết âm lịch năm trước với đúng 1 cali quần áo và thằng bé mới 2,5 tuổi trên tay. vài tháng bám vào bố mẹ đẻ, em cũng vẫn phải ra thuê nhà ở riêng và bắt đầu những chuỗi ngày đơn thân nhiều lúc cùng cực đến mức chỉ còn 6k để mua xôi cho con trong túi vào dịp cuối tháng.
    Lương tháng của em khoảng 6 triệu cùng với công việc làm thêm từ biên tập website đến dạy can thiệp các trường hợp chậm của các em bé mới chỉ vừa 3 đến 4 tháng (can thiệp lúc này thì con mới khỏi hoàn toàn được ạ) Tổng thu nhập có tháng chỉ vỏn vẹn được 9 triệu. Nhưng em vẫn quyết tâm theo ngành giáo dục mầm non vì con vẫn đang học ở trường của mẹ làm với riêng mức học phí lên đến 4,5tr mỗi tháng.
    Thắt lưng buộc bụng, nhưng nếu chị theo dõi, em dành rất nhiều thời gian để học và chơi cùng với con, trên LCM có rất nhiều topic em chia sẻ cách chăm sóc con hay làm cùng với con, những câu chuyện về con. Có những lần, chỉ 1 thời gian nhỏ lãng ra, là cu cậu lúc thì cáu gắt ở lớp, lúc thì lại lủi thủi chơi 1 mình, tự tách bản thân ra khỏi nhóm các bạn ở lớp, ít nghe theo lời cô mà cố ý làm theo ý mình. Cậu nhóc chỉ muốn gây sự chú ý của các cô và các bạn ở lớp, để bắt mẹ phải quan tâm hơn đến mình.
    Có những đêm em tự hỏi mình làm vậy có đúng không khi bản thân đi ôm con người dưng nhiều hơn cả con mình? Có những hôm, trời mưa tầm tã, em trót hẹn đến nhà kiểm tra con cho phụ huynh (mỗi lần như thế, em chỉ dám thu có 200k), phụ huynh vô tư gọi điện hỏi bao giờ em đến. Không muốn mất uy tín, em vác cả con theo (không có ai trông) đi trong mưa từ Lạc Long Quân về tận Xala Hà Đông ở giờ cao điểm (6h tối). Tìm nhà khiến 2 mẹ con lòng vòng thêm cả hơn nửa tiếng ngoài mưa, thằng bé luôn miệng hỏi: Mẹ ơi sao lâu đến thế - vì nó đã ướt tiệt dù mặc áo mưa, trời thì lạnh. 7h30 đến nơi, nhà phụ huynh có 2 con nên thời gian kiểm tra các con tăng lên thành 2 tiếng cho mỗi đứa. 9h tối thằng bé không chịu được nắm áo mẹ nói: Mẹ ơi con đói. Mẹ tái mặt, còn phụ huynh thì nhanh chóng lấy nửa bát cơm nguội, chan canh rau ngót cho nó. Thằng bé ngồi góc ăn ngon lành. Nó lúc đó mới 2 tuổi 9 tháng. 9h30, mẹ con lại dầm mưa đèo nhau về tận giáp bát (vẫn ở nhà ngoại). Trộm vía, may mà nó dãi dầu nhiều, không ốm trận nào sau những lần đi tư vấn, kiểm tra trẻ như thế.
    Có đúng không khi cố gắng để cho con được ăn thêm vài hộp váng sữa, thêm vài lần đi ăn KFC trong tháng để rồi lấy đi những thời gian quý báu của con.
    Có đáng không khi mình kiếm thêm được một chút để rồi con nó khóc khi lần nào mẹ cũng về đón con muộn nhất lớp. Cô giáo kể rằng các bạn về hết, hắn hỏi cô ơi, sao mẹ chưa đón con, thế là khóc. Các cô giáo cũng chả bao giờ cho thằng bé xuống lớp đón muộn vì các cô rất thương hoàn cảnh của 2 mẹ con, thằng bé cũng không muốn xuống đó. Rất nhiều, rất nhiều những lần, những buổi, những chuyện như thế xảy ra làm cho em quyết tâm dành thêm thời gian cho con.
    em tự hứa với mình là chỉ vài năm thôi, khi con qua cái tuổi non nớt, em sẽ dành được nhiều thời gian để cho con những thứ tiện nghi đầy đủ và sang trọng hơn, còn giờ, em sẽ cố gắng để con nó không phải khóc khi nhìn thấy bạn bè cùng lớp được bố mẹ chăm.
    Cũng từ những tâm sự này, em mong là chị và con sẽ có những ngày tháng hạnh phúc. Không phải là đăng ký cho con đi học nhiều thì tốt. Hãy cùng con nấu ăn, cùng con dọn bàn, chủ nhật cùng con đi chơi, đưa con đi học, theo dõi con học và hỏi cô giáo biểu hiện của con, hỏi con muốn đi chơi đâu, sưu tầm lại những tác phẩm của con và một ngày nào đó cho con xem lại, làm mọi thứ cùng con để hiểu con và con thấy an toàn khi có mẹ bên cạnh chị nhé.
    Cái cây này chị cố gắng thêm vài năm nữa, chị sẽ có thêm nhiều quả ngọt hơn là vài năm nữa chị có thêm cái xe ô tô nhưng quả ngọt lại dần không thấy.
    Chúc mẹ con chị hạnh phúc, mừng cho bé vì mẹ đã bắt đầu quay lại.

Sửa lần cuối: 27/1/2015
  9. chothuephonghanoi

chothuephonghanoi Ồ Dê :))

Đương nhiên là mn nên cân đối cả 2, công việc cũng rất cần thiết nhưng nên dành thời gian cho con hơn nữa, bạn nên bù đắp thêm cho bé

10. prodiamond

prodiamond Thành viên sắp chính thức

Tương lai xa thì con cái vẫn là quan trọng nhất mn ạ. Đừng để đến khi cày kéo đủ tiền, nhà cửa khang trang thì không thể níu kéo lại khoảng thời gian với con mình. Thời gian đầu này cũng vô cừng quan trọng với con trẻ. Thế nên giảm thời gian kiếm tiền mà về với con đi mn.

11. H79

H79 Mầm yêu con

Mình thì ngày xưa cũng nghĩ như bạn bg. Chỉ lo cày cuốc kiếm tiền để con có cs tốt bằng chúng bạn( nhưng thu nhập vc mình k đc cao như b) đến bg 2 đứa con mình cũng lớn rồi nhưng nghĩ lại ngày đó thấy thiệt thòi cho đứa lớn nhiều vì vc mình lo đi làm k có ngày nghỉ nên 2đứa con cứ để mình bà chăm. Bà chỉ chăm đc đứa bé còn đứa lớn cứ lang thang sang nhà các bác toàn bị các a c bắt nạt khóc suốt, t7 và cn đc nghỉ ở nhà muốn đi chơi nhưng vc mình k có đc nghỉ nên con lớn thiệt rất nhiều. Sau này mình quyết định thay đổi ý nghĩ là bớt chút tg chăm con nhiều hơn vì ck mình đã k có tg bên con nhiều nên mình tìm cv khác để có tg bên 2 con nhiều hơn. Đã 7 - 8 năm trôi qua đến giờ mình thấy quyết định đó là đúng. Hy vọng bạn quyết định đúng đắn cho 2 mẹ con vì con b chỉ có mình bạn là chỗ dựa tinh thần mà cứ để con thui thủi như thế k nên bạn à. Nếu kt b còn khó khăn thì phải lo cày cuốc chứ mình thấy kt như vậy là ổn với hiện tại bg.