Kinh nghiệm: Tổng hợp các cách làm sạch quần áo như mới cho các mẹ

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi camgiacla, 27/1/2015.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. camgiacla

camgiacla Thành viên chính thức

Ngó đó mà nhanh thiệt luôn ha các chị, chưa đầy tháng nữa là Tết rồi, người ta hay nói thời gian thấm thoát thoi đưa là đúng quá. Còn nhớ, mới đầu năm sinh Củ Cải thì giờ con sắp tròn 1 tuổi rồi.

Lúc trước thì em dùng tiền lúc nào cũng nhanh như chớp, thích gì thì mua nấy không ngần ngại, còn từ ngày có Cải ra đời cho tới Tết năm nay em không mua sắm quần áo mới gì luôn. Với lại, nhờ thường ngày em hay kĩ tính nên lúc nào quần áo cũng như mới. Có nhiều chị hàng xóm hỏi em bí quyết gì mà hay vậy, nên hôm nay em sẵn tiện cũng chia sẻ cho các chị em biết cách giữ quần áo của mình để chị em có thêm nhiều bí kíp tiết kiệm hơn nè:

- Giữ áo sơ mi luôn sạch và mới : Sau khi giặt sạch vi khuẩn, rắc một chút phấn rơm em bé lên cổ áo, ống cánh tay và ủi mặt trái treo vào tủ. Lần tiếp theo khi giặt, áo sẽ nhanh sạch và thẳng hơn rất nhiều

- Giữ bền màu quần áo: Lần đầu mua vải hay quần áo về, ngâm nước muối khoảng 10 phút để cho sau này quần áo không phai màu. Ở các lần giặt sau, nếu quần áo quá bẩn, có thể cho thêm chút giấm để màu sắc luôn sáng tươi như mới
    - Giữ áo thun, áo len không bị co lại: Muốn tránh các loại vải này không bị co, có thể dùng nước ấm khoảng 30 độ C để giặt, và ngâm một ít giấm để tẩy chất bẩn và giữ được độ đàn hồi của vải, đồng thời còn trung hòa được lượng kiềm trong xà phòng, giữ màu vải tốt hơn.

- Cách giặt áo, quần màu chất liệu da: Dùng nước ấm để giặt, sau đó thì lấy bàn chải nhỏ, mềm thấm một chút nước giặt tẩy để làm sạch, và lấy nước lau sạch, phơi ở nơi râm mát.

- Cách giặt khăn lau mặt sạch vi khuẩn: Để sạch khăn, trước hết dùng muối ăn ngâm rồi giặt, hoặc cách hiệu quả hơn là cho chút nước ấm và hòa tan nước tẩy loại tốt, an toàn cho khăn vào ngâm 10 phút rồi giặt xả bình thường

- Cách giữ đồ ít mặc luôn mới: Dùng bộ nylon/ vải bọc quần áo như vest, áo sơ mi, áo đầm ít mặc và treo vào tủ để giữ tránh khỏi bụi và ẩm mốc cho quần áo

Em có nhiêu đây cách trước mắt, các chị có thắc mắc gì cứ hỏi, em sẽ giải đáp hết mình ạ :D . Nhiều lúc, ở nhà một thời gian dài, em cứ nghĩ là không phụ giúp được kinh tế gì cho chồng nên cũng hơi lo lắng, nhưng hóa ra lại học hỏi được nhiều bí quyết hay của chị em nội trợ để giữ cho gia đình lúc nào cũng ấm êm nên cũng vui phần nào :-k . Chúc các chị luôn hạnh phúc với tổ ấm nhỏ của mình nhé ;)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi camgiacla
    Đang tải...

2. tieuminhchau321

tieuminhchau321 Thành viên tích cực

Ðề: Tổng hợp các cách làm sạch quần áo như mới cho các mẹ

Hay quá mn ạ. Mình mới áp dụng cái cách giặt đồ jean đỡ phai màu và thấy hiệu quả cực kì í

3. MinNgoc

MinNgoc Thành viên mới

cơ mà các chị ơi , làm sao để bớt được mùi quần jean ạ, em không thích mùi jean lắm đâu ạ :(((

4. MinNgoc

MinNgoc Thành viên mới

à chị ơi , chị có cách nào giữ giày dép bền không ạ

5. camgiacla

mùi quần jeans là mùi như thế nào vậy em, em có thể nói rõ thêm để chị em mình tư vấn. Nếu là quần mới mua, thường có một mùi đặc trưng thôi, em có thể ngâm giấm hoặc muối rồi mang đi phơi, đến lần giặt thứ 2 tự khắc nó hết thôi em à.
    Em làm thử cách này xem sao nhé :)

6. dabuon

dabuon Thành viên chính thức

cách giữ giày dép bền cũng dễ thôi à bạn, như nhà mình, đôi nào hiếm mang thì bọc lại bằng nylon hoặc vải gì đấy. Đôi nào mang thường xuyên mà bẩn quá, thì nên chia đều ngày ra để giặt, vừa diệt khuẩn, vừa giữ bền màu, nhưng phải có cách giặt riêng với từng chất liệu nữa thì mới được.

7. iceice153

iceice153 Thành viên sắp chính thức

chị chủ top cho em hỏi cái là, lần đầu mua vải về, em ngâm để giữ độ bền, thì có cần cho chút nước tẩy giữ màu quần áo vào không chị hen, vì em hay mua đồ trong shop, sợ là nhiều người mặc thử, thì mồ hôi còn hay lưu lại, dễ bẩn lắm ạ, nên hỏi cho chắc ăn chị à :D

8. camgiacla

chị #dabuon nói đúng nè, em cứ xem giày mình vải loại gì, khi nào bị dính bẩn hoặc là bị loang màu thì xem cách chị chia sẻ và áp dụng cho từng loại vải đó, chị kinh nghiệm qua mấy cái này rồi nên cũng hiểu rõ là làm sạch được đó, em xem thử nhé

9. melaso2

melaso2 Thành viên chính thức

cái nước tẩy chị hay dùng là loại gì, chia sẻ thêm được không chị ha. giờ cuối năm bận bịu, với nhà cửa bẩn quá, em muốn bệnh luôn rồi, giờ em định mua cái gì tốt tốt dùng luôn cho sạch, chứ tẩy quần áo lại cho mới mà kết quả ngược chắc không biết nói tiếng gì luôn quá, chị giúp em với nha :(

10. noinho

noinho Thành viên sắp chính thức

hết 3 cách đầu chị dùng thì em cũng đã thực hiện rồi, quần áo ở nhà lúc nào mặc cũng mới chủ yếu là do mình giữ kĩ hay không, với lại nữa là biết cách bảo quản tốt nữa, nên nhà nào cũng cần có một người phụ nữ đảm đang là đúng rồi. Chồng em lười lắm, cứ làm về rồi vứt quần áo chỗ này chỗ nọ, em không tìm ra giặt tẩy chắc giờ cũng cũ mốc lên hết quá, haizz, nhiều lúc cũng chẳng biết tâm sự cùng ai luôn

11. camgiacla

nhà em dùng Axo lâu nay đó chị à, có cả 2 chai, thấy dùng loại này ok lắm. Bữa cái áo len bị dính cà phê, mà ngâm nó còn ra nữa, mà cái áo vẫn còn nguyên vẹn màu vành chanh tươi à

12. phaohoachoem

phaohoachoem Thành viên chính thức

cái này có diệt khuẩn được không chị ha, em sợ nó không sạch thôi à, tại vì cái miếng bao nệm nhà em, cu Đậu nó cứ tè dầm hoài, nên bẩn với có mùi khó chịu dữ lắm

13. camgiacla

chị giặt với chút nước ấm, pha chút nước với nước tẩy giữ màu này, rồi xong ngâm đó, làm gì làm thì 10 phút sau ra giặt lại bình thường là sạch rồi, nhà có con nít thì dùng chai màu trắng cho nó dễ chịu chị à.

14. noinho

noinho Thành viên sắp chính thức

Mẹ Đậu có đêm nào khuya cũng phải ngồi dậy canh với giặt như em không nhỉ, em thấy là mẹ giặt xong phải phơi chỗ nào có nắng thiệt nắng để bay bớt mùi, chứ chỗ râm nó còn giữ mùi lại, có khi còn hôi hơn đấy ạ.

15. mecarot123

mecarot123 Thành viên mới

chị cho em hỏi, nếu mà bôi phấn rơm thì quy trình nó sao hả chị, có cách nào giữ cho áo quần vải sơmi luôn mới không vậy ta. Do nhà em mặc thường xuyên loại vải này, nên giặt cũng thường xuyên, làm em cảm giác cái nào mặc được vài ba lần là nhìn nó cũ cũ sao đó. Tết đến đợt này, em cũng mua đồ cho ông bà hết, nên cũng muốn làm đồ mình mới chút để đi chơi 3 mùng là đủ rồi ạ

16. camgiacla

em thấy là, dùng cái nước tẩy cũng sạch với thơm lắm chị à, không sợ còn vi khuẩn bám mùi đâu, có khi giặt xong nhìn nó còn mới hơn lúc đầu, em tìm thấy hình như do có oxygen nên nó giữ bền màu vậy á.
    à, đúng rồi, phơi miếng trải nệm cũng nên lật mặt trái để tránh nhiệt độ nữa nha chị

17. gacon1312

gacon1312 Thành viên chính thức

cái chất này nghe quen quen, mà em không biết thấy nó ở đâu rồi đây nè

18. ngalalala

ngalalala Bắt đầu tích cực

nhà chị hay mặc áo sơ mi nên là chắc chị cũng cực lắm đây, loại này giặt máy là mau nhàu vải lắm, chỉ có thể là giặt tay thôi. Nhà em có mình em dân văn phòng nên không sao, nhưng mà cũng có chút ít kinh nghiệm là mặc xen kẽ áo, chứ mặc hoài có vài cái là mồ hôi bám ở cổ nhiều, phải chà thường xuyên thì không tốt đâu. Em thấy chị dùng Axo ngâm cũng tốt đó chị.

19. mecarot123

mecarot123 Thành viên mới

em xưa giờ toàn dùng bột giặt là nhiều, nên ít biết về mấy cái loại này lắm.
    cái nước này là giặt khi nào vậy chị, khi bị bẩn hay là lúc bị dính màu mới giặt, chị chỉ em dùm thêm với

20. gacon1312

gacon1312 Thành viên chính thức

oxygen em hay thấy quảng cáo dùng làm đẹp đó chị à. sao bữa nay lại có trong nước tẩy quần áo nữa ta, ngộ ghê á :)

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.