Trang 1/5 12345 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 47
    Click:

Cám ơn
    0
    Được cám ơn 6 lần trong 3 bài
    Điểm đánh giá
    0

Default Những đồ ăn vặt tốt cho bà bầu

Phụ nữ khi mang thai bên cạnh những bữa ăn chính thì việc nhâm nhi các loại đồ ăn vặt là một phần không thể thiếu.

Dưới đây là 10 loại đồ ăn vặt giàu dinh dưỡng đươc các chuyên gia khuyên dùng.
    1. Nho khô

Nho khô giúp bổ sung và lưu thông khí huyết. Trong nho khô có chưa hàm lượng sắt cao giúp phòng ngừa nguy cơ thiếu sắt khi mang thai. Song cũng xin lưu ý những thai phụ thừa cân hoặc có tiền sử mắc bệnh đái tháo đường không nên sử dụng loại đồ ăn này.

2. Táo tàu

Là một loại thực phẩm rất giàu dinh dưỡng, không chỉ chứa rất nhiều vitamin C mà còn có thể bổ sung sắt cho thai phụ. Có thể nấu đại táo cùng với cháo để sử dụng, tuy nhiên chỉ nên dùng với liều lượng vừa phải.

3. Quả óc chó

Loại quả này có thể giúp thai phụ bổ sung vitamin E, các loại axit hữu cơ và phốt pho. Đặc biệt loại axit hữu cơ có trong loại quả này có tác dụng rất lớn trong việc thúc đẩy sự phát triển đại não của trẻ.

4. Quả sung

Rất có lợi cho hệ tiêu hoá và đặc biệt có thể kích thích tuyến sữa. Quả sung chứa nhiều loại vitamin, fractoza và dextroza… là loại thực phẩm tuyệt vời cho những thai phụ mắc phải chứng táo bón trong thời kỳ mang thai.

5. Sữa chua

Vị thanh mát và thơm ngon của sữa chua đã chinh phục được cả những bà bầu khó tính nhất. Không những thế sữa chua có chứa nhiều các loại vi khuẩn có lợi cho quá trình tiêu hoá, đồng thời cũng cung cấp nguồn protein rất phong phú cho thai phụ.

6. Phô mai

Chế phẩm từ sữa này có hàm lượng can-xi cao, chứa nhiều vitamin nhóm B, protein và các nguyên tố vi lượng thiết yếu cho phụ nữ mang thai. Vi khuẩn lac-tic trong phô mai giúp hỗ trợ hệ tiêu hoá hấp thụ các chất dinh dưỡng. Đặc biệt chị em có thể yên tâm bởi phô mai cũng không phải là “thủ phạm” gây nên chứng thừa cân ở phụ nữ mang thai.

7. Táo

Trong táo có chứa những thành phần cần thiết cho sự phát triển xương và răng của thai nhi và giúp thai phụ phòng ngừa bệnh loãng xương. Thêm vào đó hương thơm ngọt ngào của táo còn có tác dụng xua tan tâm trạng nặng nề hay gặp phải trong quá trình mang thai. Những thai phụ mắc chứng táo bón cũng nên ăn nhiều táo hơn.

8. Hạt dẻ

Hạt dẻ có rất nhiều chất dinh dưỡng như protein, chất béo, canxi, phốt pho, sắt và rất nhiều các nguyên tố vi lượng khác có tác dụng bổ thận, tăng cường lưu thông khí huyết. Ngoài ra hạt dẻ còn có lợi cho quá trình phát triển xương của thai nhi đồng thời giúp thai phụ loại bỏ cảm giác mệt mỏi trong quá trình mang thai.

9. Bánh mì lúa mạch

Bánh mì lúa mạch có thể sử dụng ngay khi đói giúp tăng lượng chất xơ đồng thời cung cấp đẩy đủ dưỡng chất cho cơ thể. Các thai phụ mắc chứng khó tiêu nên sử dụng thêm loại thực phẩm này.

10. Rong biển

Rong biển có chứa nhiều vitamin nhóm B đặc biệt là vitamin B2 và B3. Trong đó có chứa khoảng 15% các loại khoáng chất và các nguyên tố vi lượng có tác dụng trong việc cân bằng lượng a-xít và kiềm trong cơ thể. Rong biển chứa nhiều chất xơ, tính hàn rất có lợi cho phụ nữ mang thai.

Lưu ý: Khi lựa chọn loại thực phẩm để sử dụng thai phụ cần căn cứ vào tình trạng sức khoẻ, tiền sử bệnh tật và nhu cầu của bản thân để có thể lựa chọn chủng loại và số lượng sao cho phù hợp nhất với sức khoẻ của mình và sự phát triển của thai nhi.

Theo http://camnanghanoi.vn/index.php/welcome/detail/51/868

CẨM NANG HÀ NỘI
    Cẩm nang trực tuyến cho những thông tin thiết thực nhất về Hà Nội
    www.camnanghanoi.vn

2. Những người sau đây 4 đã cám ơn www.camnanghanoi.vn về bài viết hữu ích này

liebe0803 (09-05-2011), Mẹ Kiều Phong (07-23-2011), ngant8385 (09-07-2011), so_map (08-23-2011)

Click:

Cám ơn
    0
    Được cám ơn 1 lần trong 1 bài
    Điểm đánh giá
    0

Default Ðề: Những đồ ăn vặt tốt cho bà bầu

dung roi! nhat la qua oc cho, an vao se bo sung dc omega3 cho tri nao cua thai nhi va tre em rat tot, e be sinh ra se rat thong minh, minh da an rat nhieu oc cho va bi h em be cua minh trom via thich lam.

Click:

Cám ơn
    0
    Điểm đánh giá
    0

Trích Nguyên văn bởi menhatkhang View Post
    dung roi! nhat la qua oc cho, an vao se bo sung dc omega3 cho tri nao cua thai nhi va tre em rat tot, e be sinh ra se rat thong minh, minh da an rat nhieu oc cho va bi h em be cua minh trom via thich lam.
    Sao em ko bít quả óc chó là quả gì, mua ở đâu, ăn thế nào, mẹ nó chỉ giáo nhé
    Thanks ạ

Nơi Cư Ngụ
    311C3 TX Bắc-Thanh Xuân - HN
    Click:

Cám ơn
    1,717
    Được cám ơn 619 lần trong 510 bài
    Blog Entries
    1
    Điểm đánh giá
    1 (100%)

Trích Nguyên văn bởi anhkhoi_911 View Post
    Sao em ko bít quả óc chó là quả gì, mua ở đâu, ăn thế nào, mẹ nó chỉ giáo nhé
    Thanks ạ
    Cùng câu hỏi với mẹ này..............

Click:

Cám ơn
    24
    Được cám ơn 7 lần trong 6 bài
    Điểm đánh giá
    0

Quả óc chó là quả gì vậy ??? Em cũng cùng câu hỏi với các mẹ trên . Mà bg em mới biết bà bầu ăn đc quả sung đấy

Click:

Cám ơn
    1
    Được cám ơn 0 lần trong 0 bài
    Điểm đánh giá
    0

Ngày xưa các cụ cho rằng ăn sung thì dễ bị táo; nhưng thực ra trong sung có chứa rất nhiều chất xơ, tốt cho hệ tiêu hóa. Từ hồi mình bầu, mình cũng hay ăn sung lắm nên trộm vía hầu như k bị táo kể cả khi uống sắt và canxi, của nhà trồng được nên được ăn liên tục. Mình thường muối sung theo kiểu muối nén để ăn dần hoặc cắt lát mỏng trộn ớt tỏi giềng để ăn với cơm nên rất dễ ăn.
    Ngoài sung ra mình còn hay làm món lá mơ trứng gà, lá mơ cũng có nhiều chất xơ.
    Các mẹ bầu thử ăn hai món này xem nhé, hiệu quả cực

Click:

Cám ơn
    0
    Điểm đánh giá
    0

cac me biet khong, qua oc cho la 1 loai cung voi hat hanh nhan,hạt dẻ va lạc rat tot cho co the, cung cap nhieu vitamin va khoang chat và con la nhung loai hat co the chua benh giup tang cuong suc de khang cua co the, bổ não bổ huyết,tốt cho tim mạch.Còn doi voi ba bau va tre em khi an vao thi no giup tang cuong su phat trien toan dien tri nao thai nhi vì trong hạt óc chó có chứa vitamin E và omega 3 tốt cho sự phát triển trí não lại giúp hệ tiêu hóa tốt cho bé.Cac me cu thu tim hieu tren cac trang web xem ,ho noi ve loai qua nay rất nhiều, minh thấy ở một số nơi họ bán nhưng toàn là chưa rang và bóc vỏ rồi để ko đc lâu dễ mốc và ăn ko ngon nên mình cứ tự sách tay về là an toàn và đảm bảo. ngày trước mình sang Nam Ninh TQ học nên mua về ăn mọi ng thích lắm,đến khi bầu bí ko đi lại đc mình lại nhờ ng nhà sang đó sách tay về, nếu mẹ nào có nhu cầu mua cứ gọi cho mình, mình sẽ mua giúp ,giá thì đợt trước mình mua là 200k giá gốc mua đc chỗ buôn đấy nhưng bi h ko biết có tăng ko thì để khi nào mua mình sẽ hỏi giá và báo cho các mẹ biết để tham khảo, minh hay chọn lựa kĩ càng cẩn thận nên các mẹ cứ yên tâm nhé!(mách nhỏ các mẹ là nhà mình vẫn còn để dùng cho bé và cho mình đang mang bầu nên các mẹ muốn ăn thử cứ qua nhà mình nếu ai ở Hn,các mẹ thích thì mình sẽ nhờ mua và mình còn nhiều đồ ăn vặt Khác nữa đều tốt và dành riêng cho bà bầu mình chia sẻ cùng mọi ng đảm bảo các mẹ sẽ thích như mình nè)

thay đổi nội dung bởi: menhatkhang, 07-25-2011 lúc 06:14 PM

9. Người dưới đây đã cám ơn menhatkhang về bài viết hữu ích:

hoanglanauto (09-05-2011)

Nơi Cư Ngụ
    Hải Phòng city
    Click:

Cám ơn
    16,905
    Được cám ơn 5,660 lần trong 4,200 bài
    Điểm đánh giá
    7 (100%)

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Click:

Cám ơn
    83
    Được cám ơn 126 lần trong 110 bài
    Điểm đánh giá
    0

Quả này em ăn rồi, chán lắm mẹ nó ạ. Ngoài siêu thị có bán đấy ạ. Nhưng em thấy mọi người bảo ăn tốt, dưng mà chán và khó ăn lắm ạ

Click:

Cám ơn
    0
    Điểm đánh giá
    0

thực tế ko phải là khó ăn đâu mẹ nó ạ, có thể mẹ nó mua phải loại ko ngon,có rất nhiều loại trên thị trường và giá cả khác nhau nên mẹ nó fai chọn lựa kĩ càng, ngoài ra khi mua thì các mẹ fai ăn thử xem hàng có fai mới hay để lâu rồi ko nữa, ngoài siêu thị mình chưa thấy có nhưng mình thấy ở phố lãn ông và chợ Đồng Xuân có bán nhưng là loại ko ngon và bóc vỏ rồi có thể họ ướp mới để đc lâu,còn mình thì cứ đồ tươi và mới thì dùng thôi, ko dùng loại bóc vỏ rồi mà ăn đến đâu mình bóc đến đó, bảo quản ở nơi mát thì sẽ giữ lâu và ngon hơn.Mới ăn thì cũng chưa quen lắm nhưng ăn quen rồi thì vị của nó bùi bùi như hạt lạc và hạnh nhân, loại quả này còn có tác dụng chống ung thư cho mẹ và bé về sau, chống béo phì giúp các mẹ giảm béo nhanh sau sinh và trở lại vóc dáng thon thả ngày nào, hi hi!(mình là một minh chứng và bạn mình cũng vậy).Tóm lại là vì sức khỏe của bà bầu và em bé thì các mẹ nên lựa chọn kĩ và sử dụng một cách hợp lí sẽ giúp thai kì khỏe mạnh để có những đứa con thông minh, đáng yêu.Các mẹ có thể tham khảo trên các trang web để biết thêm chi tiết về những loại quả tốt cho sức khỏe mẹ và bé này. Nếu còn gì thắc mắc các mẹ cứ pm cho mình nhé, chúc các mẹ và bé khỏe mạnh!

thay đổi nội dung bởi: menhatkhang, 07-28-2011 lúc 04:57 PM

Trang 1/5 12345 cuốicuối

Tags cho chủ đề này

Đánh dấu ghi nhớ địa chỉ

Đánh dấu ghi nhớ địa chỉ