Khác: Những đồ ăn vặt tốt cho bà bầu

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi www.camnanghanoi.vn, 1/8/2010.

1. www.camnanghanoi.vn

www.camnanghanoi.vn Thành viên tập sự

Phụ nữ khi mang thai bên cạnh những bữa ăn chính thì việc nhâm nhi các loại đồ ăn vặt là một phần không thể thiếu.

Dưới đây là 10 loại đồ ăn vặt giàu dinh dưỡng đươc các chuyên gia khuyên dùng.
    1. Nho khô

Nho khô giúp bổ sung và lưu thông khí huyết. Trong nho khô có chưa hàm lượng sắt cao giúp phòng ngừa nguy cơ thiếu sắt khi mang thai. Song cũng xin lưu ý những thai phụ thừa cân hoặc có tiền sử mắc bệnh đái tháo đường không nên sử dụng loại đồ ăn này.

2. Táo tàu

Là một loại thực phẩm rất giàu dinh dưỡng, không chỉ chứa rất nhiều vitamin C mà còn có thể bổ sung sắt cho thai phụ. Có thể nấu đại táo cùng với cháo để sử dụng, tuy nhiên chỉ nên dùng với liều lượng vừa phải.

3. Quả óc chó

Loại quả này có thể giúp thai phụ bổ sung vitamin E, các loại axit hữu cơ và phốt pho. Đặc biệt loại axit hữu cơ có trong loại quả này có tác dụng rất lớn trong việc thúc đẩy sự phát triển đại não của trẻ.

4. Quả sung

Rất có lợi cho hệ tiêu hoá và đặc biệt có thể kích thích tuyến sữa. Quả sung chứa nhiều loại vitamin, fractoza và dextroza… là loại thực phẩm tuyệt vời cho những thai phụ mắc phải chứng táo bón trong thời kỳ mang thai.

5. Sữa chua

Vị thanh mát và thơm ngon của sữa chua đã chinh phục được cả những bà bầu khó tính nhất. Không những thế sữa chua có chứa nhiều các loại vi khuẩn có lợi cho quá trình tiêu hoá, đồng thời cũng cung cấp nguồn protein rất phong phú cho thai phụ.

6. Phô mai

Chế phẩm từ sữa này có hàm lượng can-xi cao, chứa nhiều vitamin nhóm B, protein và các nguyên tố vi lượng thiết yếu cho phụ nữ mang thai. Vi khuẩn lac-tic trong phô mai giúp hỗ trợ hệ tiêu hoá hấp thụ các chất dinh dưỡng. Đặc biệt chị em có thể yên tâm bởi phô mai cũng không phải là “thủ phạm” gây nên chứng thừa cân ở phụ nữ mang thai.

7. Táo

Trong táo có chứa những thành phần cần thiết cho sự phát triển xương và răng của thai nhi và giúp thai phụ phòng ngừa bệnh loãng xương. Thêm vào đó hương thơm ngọt ngào của táo còn có tác dụng xua tan tâm trạng nặng nề hay gặp phải trong quá trình mang thai. Những thai phụ mắc chứng táo bón cũng nên ăn nhiều táo hơn.

8. Hạt dẻ

Hạt dẻ có rất nhiều chất dinh dưỡng như protein, chất béo, canxi, phốt pho, sắt và rất nhiều các nguyên tố vi lượng khác có tác dụng bổ thận, tăng cường lưu thông khí huyết. Ngoài ra hạt dẻ còn có lợi cho quá trình phát triển xương của thai nhi đồng thời giúp thai phụ loại bỏ cảm giác mệt mỏi trong quá trình mang thai.

9. Bánh mì lúa mạch

Bánh mì lúa mạch có thể sử dụng ngay khi đói giúp tăng lượng chất xơ đồng thời cung cấp đẩy đủ dưỡng chất cho cơ thể. Các thai phụ mắc chứng khó tiêu nên sử dụng thêm loại thực phẩm này.

10. Rong biển

Rong biển có chứa nhiều vitamin nhóm B đặc biệt là vitamin B2 và B3. Trong đó có chứa khoảng 15% các loại khoáng chất và các nguyên tố vi lượng có tác dụng trong việc cân bằng lượng a-xít và kiềm trong cơ thể. Rong biển chứa nhiều chất xơ, tính hàn rất có lợi cho phụ nữ mang thai.

Lưu ý: Khi lựa chọn loại thực phẩm để sử dụng thai phụ cần căn cứ vào tình trạng sức khoẻ, tiền sử bệnh tật và nhu cầu của bản thân để có thể lựa chọn chủng loại và số lượng sao cho phù hợp nhất với sức khoẻ của mình và sự phát triển của thai nhi.

Theo http://camnanghanoi.vn/index.php/welcome/detail/51/868

Xem thêm các chủ đề tạo bởi www.camnanghanoi.vn
    Đang tải...

2. menhatkhang

menhatkhang Banned

Ðề: Những đồ ăn vặt tốt cho bà bầu

dung roi! nhat la qua oc cho, an vao se bo sung dc omega3 cho tri nao cua thai nhi va tre em rat tot, e be sinh ra se rat thong minh, minh da an rat nhieu oc cho va bi h em be cua minh trom via thich lam.

3. anhkhoi_911

anhkhoi_911 Banned

Sao em ko bít quả óc chó là quả gì, mua ở đâu, ăn thế nào, mẹ nó chỉ giáo nhé
    Thanks ạ

4. bemiu

bemiu 0982 836 433

Cùng câu hỏi với mẹ này..............

5. ga_yeu

ga_yeu Thành viên chính thức

Quả óc chó là quả gì vậy ??? Em cũng cùng câu hỏi với các mẹ trên :) . Mà bg em mới biết bà bầu ăn đc quả sung đấy :D

6. Mrs Trinh

Mrs Trinh Thành viên tập sự

Ngày xưa các cụ cho rằng ăn sung thì dễ bị táo; nhưng thực ra trong sung có chứa rất nhiều chất xơ, tốt cho hệ tiêu hóa. Từ hồi mình bầu, mình cũng hay ăn sung lắm nên trộm vía hầu như k bị táo kể cả khi uống sắt và canxi, của nhà trồng được nên được ăn liên tục. Mình thường muối sung theo kiểu muối nén để ăn dần hoặc cắt lát mỏng trộn ớt tỏi giềng để ăn với cơm nên rất dễ ăn.
    Ngoài sung ra mình còn hay làm món lá mơ trứng gà, lá mơ cũng có nhiều chất xơ.
    Các mẹ bầu thử ăn hai món này xem nhé, hiệu quả cực :D

7. menhatkhang

menhatkhang Banned

cac me biet khong, qua oc cho la 1 loai cung voi hat hanh nhan,hạt dẻ va lạc rat tot cho co the, cung cap nhieu vitamin va khoang chat và con la nhung loai hat co the chua benh giup tang cuong suc de khang cua co the, bổ não bổ huyết,tốt cho tim mạch.Còn doi voi ba bau va tre em khi an vao thi no giup tang cuong su phat trien toan dien tri nao thai nhi vì trong hạt óc chó có chứa vitamin E và omega 3 tốt cho sự phát triển trí não lại giúp hệ tiêu hóa tốt cho bé.Cac me cu thu tim hieu tren cac trang web xem ,ho noi ve loai qua nay rất nhiều, minh thấy ở một số nơi họ bán nhưng toàn là chưa rang và bóc vỏ rồi để ko đc lâu dễ mốc và ăn ko ngon nên mình cứ tự sách tay về là an toàn và đảm bảo. ngày trước mình sang Nam Ninh TQ học nên mua về ăn mọi ng thích lắm,đến khi bầu bí ko đi lại đc mình lại nhờ ng nhà sang đó sách tay về, nếu mẹ nào có nhu cầu mua cứ gọi cho mình, mình sẽ mua giúp ,giá thì đợt trước mình mua là 200k giá gốc mua đc chỗ buôn đấy nhưng bi h ko biết có tăng ko thì để khi nào mua mình sẽ hỏi giá và báo cho các mẹ biết để tham khảo, minh hay chọn lựa kĩ càng cẩn thận nên các mẹ cứ yên tâm nhé!(mách nhỏ các mẹ là nhà mình vẫn còn để dùng cho bé và cho mình đang mang bầu nên các mẹ muốn ăn thử cứ qua nhà mình nếu ai ở Hn,các mẹ thích thì mình sẽ nhờ mua và mình còn nhiều đồ ăn vặt Khác nữa đều tốt và dành riêng cho bà bầu mình chia sẻ cùng mọi ng đảm bảo các mẹ sẽ thích như mình nè)

Sửa lần cuối: 25/7/2011
    hoanglanauto thích bài này.
  8. Mẹ Kiều Phong

Mẹ Kiều Phong

Quả óc chó

9. giadinhsonic

giadinhsonic Thành viên tích cực

Quả này em ăn rồi, chán lắm mẹ nó ạ. Ngoài siêu thị có bán đấy ạ. Nhưng em thấy mọi người bảo ăn tốt, dưng mà chán và khó ăn lắm ạ

10. menhatkhang

menhatkhang Banned

thực tế ko phải là khó ăn đâu mẹ nó ạ, có thể mẹ nó mua phải loại ko ngon,có rất nhiều loại trên thị trường và giá cả khác nhau nên mẹ nó fai chọn lựa kĩ càng, ngoài ra khi mua thì các mẹ fai ăn thử xem hàng có fai mới hay để lâu rồi ko nữa, ngoài siêu thị mình chưa thấy có nhưng mình thấy ở phố lãn ông và chợ Đồng Xuân có bán nhưng là loại ko ngon và bóc vỏ rồi có thể họ ướp mới để đc lâu,còn mình thì cứ đồ tươi và mới thì dùng thôi, ko dùng loại bóc vỏ rồi mà ăn đến đâu mình bóc đến đó, bảo quản ở nơi mát thì sẽ giữ lâu và ngon hơn.Mới ăn thì cũng chưa quen lắm nhưng ăn quen rồi thì vị của nó bùi bùi như hạt lạc và hạnh nhân, loại quả này còn có tác dụng chống ung thư cho mẹ và bé về sau, chống béo phì giúp các mẹ giảm béo nhanh sau sinh và trở lại vóc dáng thon thả ngày nào, hi hi!(mình là một minh chứng và bạn mình cũng vậy).Tóm lại là vì sức khỏe của bà bầu và em bé thì các mẹ nên lựa chọn kĩ và sử dụng một cách hợp lí sẽ giúp thai kì khỏe mạnh để có những đứa con thông minh, đáng yêu.Các mẹ có thể tham khảo trên các trang web để biết thêm chi tiết về những loại quả tốt cho sức khỏe mẹ và bé này. Nếu còn gì thắc mắc các mẹ cứ pm cho mình nhé, chúc các mẹ và bé khỏe mạnh!

Sửa lần cuối: 28/7/2011
  11. menhatkhang

menhatkhang Banned

Quả óc chó là một loại thực phẩm chứa chất có lợi cho sức khỏe (ALA). Nhiều nghiên cứu gần đây cho thấy một lượng lớn ALA có thể làm giảm rủi ro về bệnh tim mạch ở nam giới.

Một phần tư cốc quả óc chó cung cấp đủ lượng ALA mà bạn cần cho 1 ngày.

_ Một quả tim mạnh đồng nghĩa với một bộ xương khỏe: ALA trong quả óc chó giúp tăng cường xương.

_ Quả óc chó cung cấp cho thân thể nhiều chất Axit Amin L-ARGINNE. Nó sẽ được chuyển thành Oxit Nitric, một hợp chất làm giãn nở mạch máu, tăng cường lượng máu cho cơ thể.

_ Quả óc chó có thể giúp bạn chống lại bệnh tật. Gần như tất cả Vitamin E có trong ALA là Gammatocopherol (1 trong 4 dạng có trong tự nhiên của Vitamin E). Nó giúp chống lại bệnh ung thư tuyến tiền liệt.

_ Ăn khoảng 28g quả óc chó sẽ giúp giảm hấp thu chất béo dư thừa trong một bữa ăn ; làm cho các động mạch linh hoạt hơn và giảm các chứng sưng, viêm.Thêm vào đó, quả óc chó cũng cung cấp cho cơ thể 1 lượng khoáng chất cần thiết để ngăn ngừa tiến trình lão hóa.
    - Quả óc chó cũng làm giảm cho những người mắc bệnh tiểu đường tuyp 2

- Bạn có thể trộn 1 ít nước ép quả này vào thức ăn thường ngày để tăng cường sức khỏe cho bản than

12. menhatkhang

menhatkhang Banned

Thức ăn cho bà bầu để bé thông minh
    Các bác sỹ đông y khuyên rằng phụ nữ mang bầu nên ăn táo tàu, nhân hồ đào và lạc để em bé khi sinh ra được thông minh hơn.

Táo tàu[/B]
    Các chuyên gia nghiên cứu và chứng minh rằng táo tàu rất có lợi cho dạ dày, bổ sung khí huyết, nhuận phổi. Thai nhi sẽ phát triển rất thuận lợi nếu các bà bầu khí huyết đầy đủ.
    Mặc dù có nhiều tác dụng như vậy nhưng táo tàu lại rất nóng vì vậy không nên ăn quá 3 quả một ngày.
    Táo tàu có chứa lượng vitamin C và vitamin E phong phú. Các loại vitamin này giúp cho làn da của phụ nữ mang bầu tươi sáng hơn. Ngoài ra, nó còn giúp chống lại sự hình thành các vết nám.

Nhân hồ đào(quả óc chó)
    Nhân hồ đào có lợi cho gan và thận, bổ sung khí huyết, nhuận phổi.
    Phụ nữ mang bầu thường xuyên ăn nhân hồ đào, em bé khi sinh ra không những thông minh mà tóc sẽ đẹp hơn. Tuy nhiên cũng nên ăn một lượng vừa phải và hợp lí ko nên ăn quá nhiều.
    Nhân hồ đào đặc biệt rất thích hợp cho những bà bầu thường xuyên bị chứng táo bón.

Lạc
    Các bác sỹ về đông y cho rằng lạc có nhiều tác dụng như nhuận phổi, chống ho, tốt cho dạ dày. Tuy nhiên mỗi ngày không nên ăn quá 10 hạt bởi ăn nhiều sẽ rất dễ gây chứng trướng bụng.
    Nếu phụ nữ mang thai kiên trì ăn trong một thời gian dài chắc chắn em bé sinh ra sẽ rất thông minh. Ngoài ra, việc ăn lạc thường xuyên còn giúp cho lượng sữa của các bà mẹ được tiết ra đều đặn.

Sửa lần cuối: 26/7/2011
  13. babyandmevn

babyandmevn Thành viên mới

oh, rong biển cũng là món ăn vặt ạ? em tưởng món này trong phim hàn hay nấu canh ???

14. menhatkhang

menhatkhang Banned

rong biển có mấy loại, có loại để nấu canh và có loại ăn khô như là kimbap của hàn quốc và susi của nhật í, mẹ nó có thể ăn cái đó hoặc ăn ko cũng đc, vị hơi giống với mực khô chút, ăn cũng khoái lắm mẹ nó ạ!

15. hanggiare

hanggiare mẹ Sushi

Mẹ cháu ơi, em muốn mua hạt óc chó :) nhưng mẹ cháu có loại đã bóc vỏ ko ạ, vì kì ạch bóc vỏ thì mất thời gian quá :D. mẹ cháu trả lời em nhanh nhé, được thì sang tuần em lấy óc chó về ăn cho con thông minh, hihi

Sửa lần cuối: 21/8/2011
  16. menhatkhang

menhatkhang Banned

mà mẹ nó ơi, ăn quả óc chó này ko chỉ giúp trí não bé phát triển mà còn giúp mẹ nó giảm căng thẳng mệt mỏi trong công việc ngoài ra còn có thể giảm chứng vọp bẹ(chuột rút) cũng như chống phù nề khi bụng bầu to nữa nhé,chúc mẹ nó có 1 thai kì khỏe mạnh!

17. menhatkhang

menhatkhang Banned

mẹ nó ơi mình ko có loại bóc vỏ rồi vì cái đó để ko đc lâu mà lại đắt hơn cái chưa bóc vỏ, nếu mẹ nó muốn mua thì để mình up lên trên xem có hàng bóc rồi ko nhé, giá mình sẽ báo lại cho mẹ nó , nhưng mẹ nó ơi nếu muốn TP đc đảm bảo và giữ ko bị mốc thì mẹ nó cứ dùng loại chưa bóc vỏ, mình cũng đang dùng loai chưa bóc vỏ nè, có khuyến mãi cả kìm , kẹp 1 cái là xong, nhanh lắm mẹ nó ạ!có gì mẹ nó gửi mail về địa chỉ: sieuthucphamdinhduong@yahoo.com để được tư vấn và đặt hàng nhé!
    sieuthucphamdinhduong@yahoo.com

18. thi da nang

thi da nang Thành viên tập sự

em có thai 4 tháng mà không uốn thuốc sắt được vì uốn vào là bị nôn ra du bác sĩ đã có cho uốn thuốc chống nôn rồi ,vì làm việc tại công ty công việc hằng ngày đi từ 6h sáng đến 17h30 chiều mới về nên ăn uốn không được đầy đủ mà chồng đi công tác rất ít khi ở nhà nên tối về chỉ có 1 mình ăn gì cũng chẳng thấy ngon , từ khi có thai đến là 4 tháng nhưng chồng em ở nhà chưa tới nữa tháng )hiện tại em chỉ uốn obimin ăn 3 bữa sang trưa tối nhưng ăn được rất ít ,tối uốn sữa bà bầu ,nên em hay bị đuối sức và xanh sao,có cách nào khắc phục tình trạng này không các chị

19. menhatkhang

menhatkhang Banned

em bổ sung thêm táo đỏ là nguồn cung cấp sắt rất nhiều cho thai phụ nhé, không những thế em còn cải thiện được làn da đẹp và cảm thấy ngon miệng hơn, ngoài ra em nấu canh rong biển thêm trứng gà ăn rất ngon vị lạ cải thiện được chứng chán ăn của e, bữa phụ nên dùng sữa chua hay các loại hạt như óc chó , hạnh nhân , nho khô(tìm loại e thích ăn), quả mắc ca cung cấp thêm năng lượng mà bữa chính ko thể bổ sung được cho em bé, em cứ yên tâm là 4 tháng vẫn đang trong thời gian nghén chưa fai lo lắm đâu , chúc e có một thai kì khỏe manh!

20. menhatkhang

menhatkhang Banned

có tin vui cho mẹ nó nhé!có óc chó đã tách vỏ rồi, loại tươi ngon, giá đb ưu đãi 450 nhé