Khác: Bí quyết chăm sóc vợ khi mang thai

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi nguyentrunghoa, 26/5/2008.

1. nguyentrunghoa

nguyentrunghoa Thành viên rất tích cực

Vợ bạn có bầu. Nhưng dường như cũng giống như tất cả các bà mẹ tương lai khác, cô ấy không biết chính xác mình muốn gì cả. Vì thế nên dù bạn có cố gắng bao nhiêu cũng chưa làm cô ấy vừa lòng. Bạn đau đầu không hiểu vì sao? Thực ra không phải vì cô ấy quá khó tính mà là vì bạn chưa biết chăm vợ bầu đúng cách.

Bí mật nho nhỏ của việc chăm vợ mang bầu nằm ở chỗ: bạn hãy làm tất cả với một niềm vui thích thành thực. Có như thế bạn mới thấy được nụ cười rạng rỡ của cô ấy, sự hạnh phúc của cô ấy. Và hãy luôn nhớ rằng tâm trạng và sức khoẻ bà mẹ đang mang thai luôn có ảnh hưởng ít nhiều đến đứa con trong bụng. 8 bí quyết sau sẽ chỉ ra những cách tốt nhất để chăm vợ mang bầu:

Chăm sóc mọi lúc

Sự quan tâm và chăm sóc của bạn với tình yêu của mình lúc này là rất cần thiết. Quan trọng hơn, hãy học cách đoán trước được mong muốn của người bạn đời để tạo thêm nhiều niềm vui cho cô ấy. Vợ bạn chuẩn bị ngồi xuống ghế ư? Hãy nhanh tay lót một chiếc gối tựa nhỏ sau thắt lưng cô ấy - nó sẽ làm cho vợ bạn cảm thấy thoải mái hơn. Còn khi các bạn chuẩn bị đi mua sắm? Hãy kéo dây bảo hiểm và thắt giúp cô ấy mà không đợi cô ấy cất lời... Rất rất nhiều những cử chỉ nho nhỏ dễ thương như thế mà bạn có thể làm cho vợ. Bạn chỉ cần chú ý đôi chút và quan trọng là làm điều đó đúng lúc: khoác thêm áo ấm cho vợ, mang cho vợ đôi tất chân hoặc quyển sách cho vợ đọc, năng chuyện trò với vợ (với giọng nhẹ nhàng và tích cực), đi làm, gọi về nhà và hỏi: em thích mua gì... tất cả đều rất dễ làm và rất... dễ thương nữa.

Bạn cũng nên học tất cả mọi điều liên quan đến việc phụ nữ mang bầu, nhắc vợ đi khám thai định kỳ và đề xuất được "hộ tống" nàng đi. Như thế, vợ bạn có thể cảm nhận được sự mong ngóng, tình yêu thương của bạn dành cho đứa trẻ sắp chào đời. Bạn cũng có thể gặp bác sỹ chăm sóc thai nhi và xin ý kiến về những thứ tốt nhất cần chuẩn bị cho đứa trẻ và bà mẹ bởi biết đâu vợ bạn cần ăn thêm hoa quả và các sản phẩm có chứa nhiều sắt? Nhớ rằng, được quan tâm, bao giờ người phụ nữ cũng tự tin hơn rất nhiều.

Tất nhiên lúc đi khám, bạn cũng nên thử siêu âm để kiểm tra thai nhi. Và tin tôi đi, chắc chắn bạn sẽ có cảm giác rất tuyệt vời và không bao giờ quên khi lần đầu tiên nhìn thấy đứa trẻ đang nằm trong bụng mẹ. Hãy thử trò chuyện với vợ về hình ảnh của đứa trẻ, về đôi tay xinh xắn của con, chẳng hạn: "Sao mà ngón tay con thon nhỏ giống của em thế?". Chắc chắn, vợ bạn sẽ không thể không mỉm cười với một câu nói dễ thương như thế.

Bạn cũng có thể làm cho vợ hài lòng và cảm thấy được quan tâm bằng những kiến thức mà bạn có được về thai phụ. Chẳng hạn, hãy giải thích với vợ rằng khi nằm, cô ấy nên gác chân lên cao một chút để tránh bị phù và mệt mỏi... Những thông tin như thế sẽ giúp tình yêu của bạn xua tan đi những lo lắng, đôi khi không lý do.

Tặng cho cô ấy một cuốn nhật ký riêng

Hãy viết về những cảm xúc, những ấn tượng của bạn khi biết mình sắp được làm cha, ngay ở trang đầu tiên của một cuốn nhật ký. Hãy chia sẻ sự lo lắng và những cảm xúc dịu dàng với đứa trẻ sắp chào đời, và đương nhiên, cả mẹ của nó. Nhưng đó mới chỉ là điểm khởi đầu hoàn hảo thôi nhé.

Tiếp theo bạn hãy mang tặng cuốn nhật ký này cho vợ và dặn vợ chia sẻ cảm xúc của mình vào đó. Và bạn, hàng ngày cũng đừng quên ghi lại những cảm giác của mình về đứa trẻ vào cuốn nhật ký này. Vài tháng sau đó khi đọc lại những dòng này, chắc chắn bạn sẽ cảm thấy rất thú vị. Vậy thử nghĩ xem, 10 năm sau, con của bạn được đọc, nó sẽ thích thú thế nào?

Chụp lại những khoảnh khắc hạnh phúc

Bạn hãy thử chụp ảnh lại những thứ mà hai bạn đã chuẩn bị cho con như mũ, khăn quàng, hoặc chụp lại vòng bụng của vợ với một vài lời bình hoặc những hình vẽ ngộ nghĩnh lên trên bức ảnh ấy. Hay bạn có thể chụp vợ với quyển sách mà cô ấy thích nhất, loại hoa quả ưa thích nhất hay chiếc gối mà cô ấy yêu nhất...

Hãy giữ và duy trì thói quen này. Sau đó đến một lúc nào đó so sánh khẩu vị và ... vòng bụng của vợ đã thay đổi thế nào mấy tháng qua - đó chắc chắn sẽ là một cảm giác rất thú vị đấy. Nhớ lưu lại tất cả trong một cuốn album và lấp đầy nó...

Phục vụ bữa sáng tận giường

Không phải quá xa hoa mà là rất cần thiết khi bà mẹ tương lai được phục vụ bữa ăn sáng thật ngon miệng ngay tại giường ngủ. Bởi chỉ cần chuẩn bị được một bữa sáng ngon là bạn đã tặng cho cô ấy cảm giác thích thú của cả một ngày trời. Chỉ có điều, bạn nên chú ý tới các sản phẩm chứa nhiều carbohydrates, vì nó rất phù hợp với thai phụ.

Điều này rất đơn giản để thực hiện. Chỉ cần dậy sớm hơn một chút và đi xuống bếp. Đừng lo, bạn sẽ không bị muộn giờ làm đâu vì nấu một bữa sáng tuyệt vời không phải quá khó và cũng không làm mất nhiều lắm thời gian của bạn đâu. Này nhé, chỉ cần một cốc cam tươi vắt hoặc một cốc trà loãng, thêm một chút bánh mỳ với bơ và hoa quả tráng miệng - thế là bạn đã có thể có một bữa sàng ngon lành mang tới giường của vợ. Đảm bảo rằng cô ấy sẽ không bao giờ quên hình ảnh này.

Trang trí phòng trẻ bằng những hình ảnh ngộ nghĩnh

Những người phụ nữ mang bầu thường nghĩ về đứa con trong bụng mọi nơi mọi lúc và mong chờ từng ngày con chào đời. Vì thế nếu như bạn giúp cô ấy "bước sớm hơn vài bước" và tạo cho cô ấy cảm giác cô ấy đã trở thành một bà mẹ thực thụ, thể trạng của vợ bạn chắc chắn sẽ rất tốt. Ý tưởng về việc mua sắm và trang trí căn phòng của đứa trẻ sắp chào đời chắc chắn sẽ là một ý tưởng không tồi chút nào.

Nhưng nếu vợ bạn mệt tới mức không thể đi mua sắm những đồ trang trí đó cùng bạn? Vậy bạn hãy đi mua nó một mình và trước đó lấy mẫu cho vợ tham khảo để cô ấy chọn trước. Nhớ rằng không phải lúc nào vợ bạn cũng có thể làm cùng bạn. Bạn chứ không phải ai khác sẽ là người làm toàn bộ công việc trang trí ấy. Nhưng tin tôi đí, bạn sẽ không hề cảm thấy mệt mỏi với công việc thú vị này đâu.

Tích cực đi dạo bộ cùng vợ

Không khí thoáng mát bao giờ cũng làm cảm giác hưng phấn hơn và thể trạng tốt hơn. Vì vậy đừng ngồi lỳ ở nhà: hãy đi dạo bộ. Đây là cách tập thể dục tốt nhất cho các bà bầu. Bạn có thể lên lộ trình cho các tuyến đường mình định đi. Đừng lặp đi lặp lại con đường quen mà hãy thử thêm nhiều con đường mới. Nhớ bỏ túi vài địa chỉ cà phê hoặc quán trà hay ho để sau khoảng 1h đi bộ, hai bạn có thể nghỉ ngơi thư giãn một chút ở đó.

Đi bộ một quãng đường dài kết hợp thư giãn nghỉ ngơi hợp lý sẽ là cơ hội tốt để hai bạn ở cùng nhau và đàm đạo nhiều hơn về tương lai của 3 người!

Tặng vợ những món quà dễ thương

Cho dù bạn có tặng gì cho vợ thì chắc chắn nó cũng sẽ làm cho cô ấy rất vui. Nhưng cũng đừng vì thế mà xuề xoà trong việc chọn quà. Hãy làm cho món quà trở nên đặc biệt. Hãy chuẩn bị và ghi nhớ kiểu cách mà vợ bạn vẫn thích nhất. Chẳng hạn nếu bạn dự định chọn một chiếc túi mới hay một bộ trang sức mới thì hãy nhớ nguyên tắc: phụ nữ mang bầu thích những đồ đẹp và có màu sáng. Nếu vợ bạn là người mơ mộng, có thể tặng cho cô ấy một thứ đẹp, nhưng có thể, hoàn toàn không có giá trị sử dụng mà chỉ làm vừa lòng cô ấy, chẳng hạn như một con búp bê xinh đẹp sẽ là lựa chọn lý tưởng. Bởi bao giờ cũng vậy, người đàn bà trưởng thành cũng rất thích thú với các món đồ chơi, giống như khi còn con gái.

Tất nhiên bạn cũng có thể chọn một vài bộ phim hay, dành cho gia đình để mời vợ đi xem cùng. Nhớ là hãy chọn những bộ phim có cảm xúc tích cực và cái kết có hậu. Tuyệt đối tránh các bộ phim kinh dị, ngay cả khi vợ bạn rất thích chúng. Bởi biết đâu con bạn lại chẳng thích chúng!

Chuẩn bị cho vợ tắm nước thơm

Bạn có thể chuẩn bị cho vợ một bồn tắm nước nóng và nhỏ thêm nước hoa hoặc tinh chất thơm vào đó. Bạn cũng có thể pha thêm chút nước biển hoặc dầu tinh chất vào nước tắm. Khi mọi thứ đã sẵn sàng hãy đưa vợ vào ngâm mình trong đó. Bạn cũng có thể tắm cùng vợ, và ngồi phía sau lưng cô ấy, massage nhẹ nhàng cho cô ấy ở vai, cổ và lưng.

Khi vợ rời khỏi bồn tắm, bạn hãy nhanh tay đưa cho vợ chiếc khăn mềm để vợ ủ.. Một cốc trà thơm sẽ là kết thúc hoàn hảo cho hành trình thư giãn này. Nó cũng sẽ là đảm bảo bằng vàng cho một giấc ngủ êm dịu của vợ bạn. Và chỉ cần ngắm nhìn vợ ngủ lúc này thôi, bạn sẽ hiểu những nỗ lực của bạn đã có ích thế nào...

Xem thêm các chủ đề tạo bởi nguyentrunghoa
    Đang tải...

2. cindyvn

cindyvn CubiMart- Make mum life easier

Ðề: Bí quyết chăm sóc vợ khi mang thai

Hic, mình vừa làm vợ bầu giận dỗi hum qua rùi. thương v lắm mà không biết làm gì bây giờ.

3. Bluez

Bluez Thành viên tích cực

Vợ đang bầu mà làm phật ý là lắm chuyện lắm đấy. Người đang có bầu tâm lý thay đổi thất thường lắm.
    Nhiều lúc họ cũng hơi có phần quá đáng, nhưng mà anh nên thông cảm cho vợ mình nhé!

4. linhnhungnb

linhnhungnb Bắt đầu tích cực

hic vào đây là các chàng hết lòng vì vợ bầu đây, chồng mình cũng hay đi hỏi thăm kinh nghiệm chăm vợ lắm. hai lần mang bầu là hai lần chồng chăm hết mình .

5. susukt

susukt Bắt đầu nổi tiếng

Vợ bầu rất cần sự quan tâm chăm sóc của các ông chồng.

6. pinkpig-lotus

pinkpig-lotus Yến Sào NatureNest

Thế thì nhất nàng rồi còn gì, mình thì chỉ mơi1 tập thui!

7. nana196

nana196

phải để cho ng y e đọc ngay mới đc,hihi,. để sau này còn chăm e chứ