thuc don an dam nhu the nao

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi phuongdongnam, 14/6/2005.

1. MomMi

MomMi Chia sẻ nếu cần sẻ chia

trông nó cũng giống Sâu của meoxu đấy nhưng không nhiều tóc để làm điệu.

Đang tải...

2. meoxu

meoxu Thành viên rất tích cực

Mommi ơi, Sâu ở nhà mẹ Songtu còn con gái meoxu là Su cơ. Trông em ấy thế nhưng chỉ đc một ít tóc đằng trước thôi, đằng sau chả có tí nào :?:

3. MomMi

Xin lỗi meoxu nhé. Nhầm lẫn tai hại quá. Chắc tại sáng đọc một bài của songtu thâý nói đến Sâu nên nhớ nhầm sang con gái của meoxu. Nhưng dù sao cũng vẫn bắt đầu bằng chữ S nhỉ.

4. min2

min2 Thành viên sắp chính thức

Mẹ MomMi ơi, mẹ mát tay quá. Mẹ nuôi thế nào mà em bé nhà mẹ (trộm vía ) hay quá trời luôn. Mới có 8 tháng mà đã 11 kg rồi, lại còn biết đi rồi nữa chứ. Bé Mi nhà mẹ là niềm mơ ước của bao bà mẹ đấy, chả bù bé con nhà mình được gần 7 tháng rồi mà mới chỉ được hơn 7 kg. Được cái (trộm vía) là cũng cứng cáp. Hiện tại bé mới biết bò một tẹo và trườn thì khắp nơi luôn, nếu cho vào xe tập đi thì cũng đi khắp nhà. Chỉ có cái tội là uống sữa thì không được vui vẻ lắm mẹ MomMi ạ.
    Mẹ MomMi cho mình hỏi tẹo, từ lúc bé Mi được 5 tháng đến khi bé 8 tháng thì mỗi tháng bé tăng cân được bao nhiêu??? Nếu bé con cứ tăng cân đều mặc dù không nhiều thì như vậy có được không mẹ MomMi nhỉ???

5. MomMi

mẹ bé Tin à, Mình cũng không mát tay lắm đâu, chắc cũng do bé có thể lực từ khi ở trong bụng mẹ rồi nên khi sinh ra (trộm vía) cũng dễ nuôi. Thêm vào đó bé được bà ngoại chăm cho đấy( hồi trước mẹ mình nuôi mấy chị em mình ai cũng to như thế cả, còn to hơn ấy. Mẹ mình còn bảo Mi nhà mình không bằng mình ngày trước đâu). Bé Mi nhà mình cũng không chịu uống sữa đâu, chỉ thích ăn bột và ti mẹ thôi, mà mình cũng không cho bé ăn được nhiều như các mẹ liệt kê thực đơn vậy đâu. Giờ giấc cũng chệch choạc luôn đấy. Mi nhà mình từ khi sinh ra đến lúc được 6 tháng tăng đều mỗi tháng 1kg. còn từ tháng 6 trở đi mỗi tháng tăng 0,5kg.
    Bé Tin nhà bạn gần 7 tháng mà được 7 kg là được rồi đấy, mình có một bảng theo dõi sức khoẻ của bé thấy quy định như số cân của Tin là mức trung bình, không có gì phải lo cả. Nếu hàng tháng bé cứ tăng cân đều thì không sao. Bé phát triển bình thường mà. Con bé nhà mình thuộc đứa biết sớm, còn những đứa trẻ khác thì phải đến 11 tháng mới tập đi, mẹ bé Tin đừng lo gì nhé.

6. meoxu

sao mà giống bà ngoại nhà này thế. Tựu chung lại là chúng mình nuôi con không bằng mẹ chúng mình :roll:

7. Mẹ Sao Khuê

Mẹ Sao Khuê Bắt đầu tích cực

Giời ơi, thấy các mẹ nuôi con mát tay quá, nhìn lại Sao Khuê nhà mình thấy sao mà còm cõi thế!!! :( :( :( 6 tháng mà được có 6,85kg, dài 65,5cm, trốn lật nên giờ mới ngồi khật khưỡng được 1 tí, không có đống gối dựa đằng sau là ngã, răng thì mới nhú được mỗi 1 cái hôm qua. Buồn ghê! :cry: :cry: :cry:
    Mình cho bé ăn dặm ngày 2 cữ, mỗi lần ăn được gần nửa bát bột. Mà mình cũng không ép bé ăn, thấy đút mà lè lưỡi ra không chịu nuốt nữa là thôi vì mình sợ bé ăn no quá ói ra hết. Tuần mình cho bé ăn thịt, cá... 3 lần, còn lại chủ yếu nấu rau củ với cháo cho bé ăn. Mình không cho muối hay đường vào bột của bé, cũng chẳng có sữa, chỉ thêm chút dầu olive thôi.
    Ngoài 2 bữa bột như trên thì bé ti mẹ hoàn toàn. Cũng có cho bé uống nước trái cây, nhưng không nhiều, chủ yếu là tập cho bé quen với những mùi vị mới thôi.
    Mình không biết cách nấu bột ngọt cho bé ăn. Thấy các mẹ nấu vẫn cho sữa bột vào, thế bột đó là bột gì? có phải là sữa bột vẫn hay pha ra cho bé bú bình không hay là bột để nấu riêng? Mình thấy các mẹ vẫn khen bột cho bé thơm ngon lắm, nhưng bột mình nấu cho Sao Khuê ăn mình thấy chẳng ngon tí nào, bé ăn không hết là mình bỏ luôn :cry: :cry: Đến mình mà còn chẳng thích ăn nữa là bé :cry: :cry: Cũng tự an ủi là sữa mẹ thế mà nó còn thích thì chắc bột mẹ nấu cũng không đến nỗi nào :roll: :roll:

8. meoxu

Mình ko biết bé 6 tháng cân nặng như thế thì có nhỏ ko nhưng về vận động thì thấy ... chả sao cả. Su nhà mình hơn 7 tháng mới ngồi vững mà 8 tháng mới mọc răng, bây giờ săp 1tuổi mới có 4 cái răng thôi mà cũng chỉ lần tường chưa biết đi. Quan trọng là bé khỏe, lanh lẹ.

Nhưng mà mình thấy mẹ Sao Khuê nên cho em ăn thêm thịt đi ko nên hạn chế tuần 3 lần đâu vì mình thấy bs bảo thịt cá cũng quan trọng đấy (để lúc nào về đọc lại sách rồi post lên cho mẹ Sao Khuê xem, bây giờ thì chỉ nhớ láng máng thôi). Su nhà mình thì từ lúc ăn dặm đến giờ toàn ăn cháo xay với bột ăn liền.

9. thuyph

thuyph Thành viên rất tích cực

Mẹ Sao Khuê ơi MX nói đúng đấy, nên cho bé ăn thịt cá tôm.... cả tuần đi chỉ có điều là ít thôi, đừng hạn chế bé có 3 lần /tuần thôi, không đủ độ đạm đâu. Khi nấu xong mình cũng thường cho dầu olive vào bột hoặc cháo xay cho bé đấy nhưng lâu lâu cũng nên cho thêm chút mỡ động vật nữa để cho đủ chất béo (chỉ có chất béo thực vật thì không đủ). Mỡ thì mình hay dùng mỡ gà chiên với gấc rồi lấy mỡ đó cho vào cháo cho bé ăn, bé cũng thích lắm (gấc có nhiều VTM A lắm đấy)

10. Mẹ Sao Khuê

Mẹ Sao Khuê Bắt đầu tích cực

Mình cũng muốn cho bé ăn thịt, cá đều mỗi ngày, bố SK cũng muốn thế, lên mạng được các mẹ khuyến khích thế này thấy yên tâm hơn :lol: :lol:
    Ở bên này không có gấc tươi, cũng chả có mỡ gà tươi :cry: Mình cho bé ăn bí đỏ, carrot nhiều nên chắc cũng không đến nỗi thiếu Vit A đâu.
    Mẹ MX nói đúng đấy, miễn là em bé khỏe mạnh, lanh lẹ hoạt bát thì cũng không đến nỗi lo lắng lắm. Nhiều khi thấy những bé khác bằng con mình mà đã biết ngồi, biết bò thấy cũng ham lắm, có cảm giác mình làm mẹ không được tốt như những bà mẹ khác :cry: Nhưng mình cũng hiểu mỗi em bé mỗi khác thôi. Quan trọng là con mình khỏe mạnh là được rồi 8) 8)

11. me GAU-BONG

me GAU-BONG Thành viên chính thức

Cac chi oi, cho em hoi 1 chut, neu cho be an carot nhieu co so bi vang da khong? Em cho be nha em an carot tu luc 4 thang, lien tuc cho toi gio 13 thang, nhung ma hinh nhu da cua be Gau nha em hoi bi vang thi phai, em da cho be di kiem tra nhung BS noi khong sao, nhung ma trong da be nha em van hoi bi vang. Em cung thay lo lo.

12. MomMi

Không cứ gì cà rốt, tất cả các loại rau củ có màu vàng nếu cho bé ăn nhiều đều có hiện tượng vàng da. Mẹ Gấu Bông đừng lo, ngưng cho bé ăn thì bé sẽ hết vàng da thôi mà. Không phải bệnh đâu.

13. thuyph

thuyph Thành viên rất tích cực

Mẹ Gấu bông ơi bà thông gia nhà tui nói đúng đấy, bạn cho bé ăn vừa vừa cà rốt thôi, cho bé ăn thêm nhiều rau xanh nữa như rau cải bó xôi, rau ngót... chẳng hạn.

14. BiBo

BiBo Thành viên tích cực

2ông nhóc nhà mình thì mắc cười lắm.Hồi mới cho ăn dặm mẹ cũng bày đặt xay gạo nấu thế nhưng nó lè ra, bực mình lắm vì mình mất nhiều công mà nó k ăn.Cha chugns nó xót ruột mua Bột ăn liền của Neslte về cho ăn thế là chúng nó ăn ngon lành, mỗi đứa hết 1 chén.Vậy là cứ thế mà chiến đấu, nhưng chỉ ăn bột ngũ cốc sữa thôi mà phải đặc quánh lại, úp thìa k rớt thì mới ăn nha. Sang tháng thứ 8 thì biểu tình k ăn nữa. Thế là lại cho ăn mặn nhưng cũng k ăn, cuối cùng cả nhà biết chugns nó ăn gì k?Ăn nui sao.Thế là mẹ nấu nui với cá thịt, rau xanh tùm lum thứ hết. Rồi 10tháng lại biểu tình k ăn gì nữa chỉ ôm bình thôi, 1ngày mỗi đứa chúng nó chơi 6-7bình250ml sữa.Rồi bây giờ thì chịu ăn cháo rồi, mỗi ngày 2tô/đứa và 3bình 300ml sữa.Ngoài ra k ăn thêm gì hết.Cho chúng nó ăn trái cây nhưng k chịu, lè ra hoặc mắc nghẹn trợn cả mắt lên mẹ sợ quá thôi luôn. Giờ 15tháng rồi mới mọc đc 7cái răng(em) và 8cái(anh), chúng nó đến 11tháng mới mọc răng mà mọc từng cái 1 hết cái này tới cái khác.Hôm trước đi khám DD thì anh đc 11.2kg dài 76cm, thằng em đc 11.7kg dài 77cm

15. vanha

vanha Thành viên chính thức

Nhà Bibo uống sữa siêu thế, nghe mà phát thèm , bé nhà em lười uống sữa lắm ,chỉ thích ăn bột mặn thôi, nhiều khi em muốn nó uống thêm sữa bằng cách nấu bột ngọt nhưng nó phì ra luôn, ai có biết làm cách nào cho bé thích uống sữa không, em đã thử nhiều loại sữa rồi mà không thấy hiệu quả lắm

16. BiBo

BiBo Thành viên tích cực

Vậy bạn đã thử CGHL chưa? Chúng nó mê vị vani của CGHL lắm.tính cho uống thêm CGHL vị cam nữa nhưng chúng nó k thích.Mình nghe nói là vị vani dễ kích thích bọn trẻ ăn lắm mà.

17. meoxu

Mẹ Bibo đi đâu cũng quảng cáo cho CGHL nè :lol:

18. MomMi

chip nhà Vân hà giống Mi nhà mình rồi, chỉ thích ăn bột mặn thôi- mà phải là thứ bột mẹ nấu cơ, chứ bột ăn liền của Nestle mình mua cho cũng không thích ăn đâu. Sữa thì không thích uống. Xì trét lắm.

19. meoxu

Bé Mi ti mẹ nhiều thế thèm vào ti bình :D

20. meoti

meoti Thành viên chính thức

Duy nhà em 4 tháng là bắt đầu ăn nước cháo rồi,vì em phái đi làm trưa ko về,trộm vía ku cậu ăn ngoan và thích ăn lắm,lên cân vù vù,một ngày 2 bữa nước cháo 4 bữa sữa,chiều mẹ cháu về mới được ti ti
    Mình cứ nấu cháo gạo nếp,gạo tẻ,đỗ xanh,hạt sen,nấu lên rồi chắt lấy nước rồi cho đườc phèn vào,và cho con ăn