thuc don an dam nhu the nao

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi phuongdongnam, 14/6/2005.

1. meoti

meoti Thành viên chính thức

Duy nhà em 4 tháng là bắt đầu ăn nước cháo rồi,vì em phái đi làm trưa ko về,trộm vía ku cậu ăn ngoan và thích ăn lắm,lên cân vù vù,một ngày 2 bữa nước cháo 4 bữa sữa,chiều mẹ cháu về mới được ti ti
    Mình cứ nấu cháo gạo nếp,gạo tẻ,đỗ xanh,hạt sen,nấu lên rồi chắt lấy nước rồi cho đườc phèn vào,và cho con ăn

Đang tải...

2. BiBo

BiBo Thành viên tích cực

Hihi, k phải tui ăn tiền quảng cáo của CGHL đâu. Tại vì tui thấy con tui chúng nóthích ăn với cả tăng cân đều nên kêu gọi các mẹ cùng dùng để các con mau lớn thôi mà. Vì mục tiêu của chúng ta là:Cho con cả một tương lai.Mà tương lai thì bắt đầu từ hôm nay mà.Chứ con tui ăn hết cả chục thùng CGHL rùi mà trong nhà đâu có cái gì của CGHL chỉ toàn vỏ lon thôi:))

3. MeKhoai

MeKhoai Thành viên đạt chuẩn

mình nghĩ CGha lan là sưa dành cho mọi lứa tuổi. mà trẻ nhỏ cần uống sữa có DHA, ARA, Taurin

4. meoxu

meoxu Thành viên rất tích cực

Đồng ý với mẹ Khoai là em bé cần uống sữa có nhiều chất dinh dưỡng nhưng CGHL có các loại cho mọi lứa tuổi kể từ bé sơ sinh trở đi mà :lol: . Sữa này hình như sản xuất trong nước nên rẻ hơn thôi. Như thế cũng tốt vì có phải cha mẹ nào cũng có tiền đâu. Chúng mình ngày xưa chắc chả biết mùi sữa bột là gì. Với cả trẻ thông minh còn do gien, do giáo dục và nhiều thức khác nữa chứ nếu chỉ có sữa chắc con nhà nghèo ko đứa nào vào đại học. :?:

5. MomMi

MomMi Chia sẻ nếu cần sẻ chia

Mèo xù nói đúng đấy, nếu như trong sữa bột toàn những chất DHA, Taurin,... mà đứa trẻ nào uống vào cũng thành thần đồng hết cả thì làm sao mỗi khi quảng cáo sữa người ta vẫn nói: "Sữa mẹ là tốt nhất cho sự phát triển của trẻ sơ sinh và trẻ nhỏ". Nếu muốn có DHA thì không phải chỉ mỗi sữa bột có đâu, trong gấc cũng có đấy thôi. Sao không cho con ăn gấc?
    Mình có đứa cháu do mẹ không có sữa nên phải nuôi bộ từ bé, toàn uống sữa loại đắt tiền, thấy bố mẹ bé nói là uống những sữa này thông minh, nhưng mình chưa thấy thông minh thần đồng đâu cả, chỉ thấy bé ốm suốt vì không được bú sữa mẹ nên không có sức đề kháng tốt. Ốm như thế thì làm sao có đủ sức khoẻ.[/b]

6. MomMi

Mèo xù nói đúng đấy, nếu như trong sữa bột toàn những chất DHA, Taurin,... mà đứa trẻ nào uống vào cũng thành thần đồng hết cả thì làm sao mỗi khi quảng cáo sữa người ta vẫn nói: "Sữa mẹ là tốt nhất cho sự phát triển của trẻ sơ sinh và trẻ nhỏ". Nếu muốn có DHA thì không phải chỉ mỗi sữa bột có đâu, trong gấc cũng có đấy thôi. Sao không cho con ăn gấc?
    Mình có đứa cháu do mẹ không có sữa nên phải nuôi bộ từ bé, toàn uống sữa loại đắt tiền, thấy bố mẹ bé nói là uống những sữa này thông minh, nhưng mình chưa thấy thông minh thần đồng đâu cả, chỉ thấy bé ốm suốt vì không được bú sữa mẹ nên không có sức đề kháng tốt. Ốm như thế thì làm sao có đủ sức khoẻ.

7. MeKhoai

MeKhoai Thành viên đạt chuẩn

Mình ko có ý nói sự thôg minh hay chỉ số IQ hoàn toàn phụ thuộc vào sữa bột khi cho trẻ uống . NHưng nếu có Đk thì các mẹ nên cho trẻ uổng những loại sữa có bổ xung DHA, SA , taurin, nó cũng là giải quyết khâu tâm lý 1 phần. Chứ ai chả biết ngày xưa chúng mình ko biết đến sữa bột mà chúng ta vẫn "thông minh ". Thực đơn của bé cũng thế, mẹ nào mà chẳng lo cho con ăn uống đâỳ đủ chất . mong muốn duy nhất là đứa con của mình phát triển đầy đủ về thể chất và trí tuệ. Đôi khi cha mẹ nhịn nhiều nhu cầu của bản thân để chăm lo cho con cái ấy chứ.

8. Mẹ Bé Na

Mẹ Bé Na Thành viên mới

Adam và Eve ơi, em nghĩ 04 tháng bắt đầu cho ăn dặm được rồi và bắt đầu cho ăn từ loãng đến đặc và từ ít đến nhiều. Con em được 04 tháng 13 ngày rồi, em cũng đã bắt đầu cho bé ăn dặm từ lúc 04 tháng, lúc đầu em cho bé ăn Gerber chuối, em vừa mua Nestle lúa mì sữa cho bé ăn, hiên nay bé ăn được 01 muỗng bột của Nestlé pha với khoảng 40-50 ml nước, bà nội bé chưa có ý định tăng số lượng lên cho bé cho đến khi bé được 05 tháng tuổi. Em có đọc nhiều bài viết về việc không cho bé dưới 06 tháng tuổi uống nước trái cây. bác sĩ khám định kỳ cho bé nhà em có nói bây giờ cho bé uống ít ít một cũng được, nhưng em vẫn không cho bé uống nước ép trái cây cho đến khi bé được 06 tháng tuổi vì nếu cho bé uống nước trái cây sớm quá sẽ gây rối loạn tiêu hoá mặc dù uống ít. Em làm vậy có đúng không Adam và Eve và các mẹ ơi. Em có nên tăng thêm số lượng bột cho bé không ? Hiện nay bé nhà em ăn ngày 01 cữ bột ( 01 muỗng bột với khoảng 40-50ml nước ) và khoảng 750 ml sữa ngoài, vậy có ít quá không các chị ? Ở tuổi này nên ăn bao nhiêu bột và uống bao nhiêu sữa thì được ? Bé nhà em lúc 04 tháng cân nặng 6.4 kg và dài 64cm, vậy có gầy không các chị ? Mong các chị tư vấn giúp. cảm ơn các chị nhiều

9. Chips

Chips Thành viên sắp chính thức

Mình cũng cho con gai an sua bot co bo sung DHA va SA, mot phan cung do de thoa man tam ly va nghi rang neu minh co dieu kien thi chang toi gi ma mua sua re tien ca (minh rat hay so sanh bang dinh duong trong cac loai sua).
    Be nha minh gan 8 thang, 11kg, moc 4 rang, ngoi rat vung, dang tap bo va biet tu vin vao ban ghe dung day roi

10. MomMi

sự phát triển của bé không phải hoàn toàn phụ thuộc vào sữa bột đâu Chips ạ. Bé nhà mình cũng thế mặc dụ chẳng uống sữa mấy mà sữa cũng không phải loại đắt tiền đâu( ngày được 100 ml) còn toàn bú mẹ và ăn bột. Lúc 8 tháng cũng được 4 răng, bò nhanh và vịn vào mọi thứ lân đi rất nhanh rồi, trèo cầu thang rất tốt. Bây giờ đang bám vào xe đạp để tập đi . Mình nghĩ đấy là do từng trẻ có sự phát triển khác nhau thôi.

11. Mẹ Bé Na

Mẹ Bé Na Thành viên mới

Kim chi ơi, bé nhà em lúc 02 tháng tuổi bị ọc rất thường xuyên nên bác sĩ dinh dưỡng ( tư vấn qua 1088 ) bảo mua gạo xay nhiễn ra rồi nấu thành nước cháo để pha sữa cho bé uống để bớt ọc, sau đó em hỏi bác sĩ khám định kỳ cho bé về việc dùng nước cháo pha sữa thì bác sĩ lại không cho, bác sĩ bảo bé còn nhỏ lắm không được sử dụng cách này, bé còn nhỏ ọc cũng là chuyện bình thường thôi.

Em thấy trên diễn đàn này có nói việc cho bé uống nước cháo, cụ thể là như thế nào, em không hiểu ?

Bé nhà em được 4,5 tháng, em đã cho bé ăn dặm từ lúc 4 tháng, lúc đầu ăn Gerber chuối, đã hết 01 hộp Gerber chuối rồi, em chuyển qua mua Nestlé lúa mì sữa cho bé ăn, tuần đầu tiên ăn dặm, ngày bé ăn 02 lần ( mỗi lần pha khoảng 20 ml nước, tuần thứ hai tăng lên 40 ml nước / lần ), sau đó bé bị ọc thường xuyên, ẵm bé đi khám bác sĩ, bác sĩ bảo ọc là do thiếu canxi, bsĩ cho uống magné B6 corbiere ( 3 ống , ngày uống 2 lần, mỗi lần 1/4 ống ) và D3 BON ( 01 ống, có tác dụng trong 06 tháng ) và bác sĩ bảo nên cho ăn dặm ngày 01 lần thôi.

Sau khi uống thuốc bác sĩ cho, em thấy bé bớt ọc và em đã giảm 01 cử bột cho bé . Hiện nay bé ăn dặm ngày một lần được khoảng 01 muỗng bột Nestlé + 40-50 ml nước.

Vậy Kim Chi và các mẹ khác tư vấn cho em về việc ăn nước cháo như thế nào nhe ?

Cho em hỏi thêm, bé nhà em ngoài 01 bữa ăn dặm như trên, mỗi ngày bé bú được khoảng 750 ml sữa, vậy có ít quá không các chị ? Lúc bé được 4 tháng tuổi, bé nặng 6,4kg và dài 64cm, vậy có nhỏ lắm không các chị ? Em thấy bé không có xổ sữa gì hết.

Cảm ơn các chị nhiều.

12. efood

efood Bắt đầu tích cực

Ðề: thuc don an dam nhu the nao

Các mẹ tham khảo cách nấu bột cháo ở viện dinh dưỡng : Cách nấu bột, mình đang áp dụng cho bé nhà mình