thuc don an dam nhu the nao

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi phuongdongnam, 14/6/2005.

1. phuongdongnam

phuongdongnam Thành viên tập sự

cu ti nha em moi duoc 4thang nen em muon co them thuc don cho cu tian dam. xin cac me chi gium cho em voi.
    cu ti nha em trom via cung rat chiu an nhung em co rat it thuc don danh cho chau. em co doc cac bai nhung ko biet cac me nau bot ngot cho chau bang sua hop hay sua me. em co rat nhieu sua nhung cu ti lai ko muon an ti nhieu :( mong cac me chi gium em nhe
    [/list]

Xem thêm các chủ đề tạo bởi phuongdongnam
    Đang tải...

2. Adam & Eve

Adam & Eve Thành viên tích cực

Sao mẹ bé cho con ăn dặm sớm thế. Thực đơn cho bé ở tuổi này thì chỉ có nấu ở dạng nước thôi. Vì cái dạ dày của bé còn non lắm nên không thể cho ăn đặc được. Mẹ bé có thể lấy nước cơm, nước luộc rau cho bé tập ăn, nước hoa quả nữa. Tốt nhất là cho cho bé tập uống từng loại riêng biệt, vì uống sữa vẫn là chính. Đừng vì thấy bé không thích ti mẹ, không thích uống sữa mà vội bỏ cuộc. Cần phải kiên nhẫn mới được mẹ bé ạ. Cố gắng lên nhé. Sau 6 tháng hãy cho bé bột dạng loãng. Bây giờ mỗi ngày mẹ bé cho bé uống sữa, và 1 lần/ngày uống thêm một loại gì đấy thôi, mỗi lần chỉ khoang 40 cc thôi. Chúc bé ăn ngoan.

3. phuongdongnam

phuongdongnam Thành viên tập sự

em van biet the, nhung cu ti nha em khong chiu uong sua ngoai ma chi ti me thoichi a. trom via em cho cu ti an bot dang loang nhung cu cau van aan ngon lanh, chi toi an hoi it chi a. em muon hoi chi tre em moc rang som nhat khi nao? vi cu ti nha em thich gam tay hon la an ti, em khong co cach nao de bo thooi quen do di duoc chi a. em mong chi chi giiup cho em voi.
    em cam on

4. Adam & Eve

Adam & Eve Thành viên tích cực

Nhóc con nhà mình mút tay từ khi 4 tháng rưỡi, nhưng đến tận tháng thứ 7 mới mọc răng. Nhưng cũng có bé mọc răng từ khi 5 tháng. Bé mút tay thì mình kéo tay bé ra và nói với bé. Cũng chẳng có kết quả khả quan đâu, nhưng dần dần khi bé lớn sẽ không có thói quen mút tay.
    Còn vụ cho uống sữa ngoài thì bạn thử cố kiên nhẫn với bé xem sao. Bé nhà mình cũng chỉ thích ti mẹ, cho đến khi gần 6 tháng mình cũng phải tập cho bé uống sữa bình đấy. Cũng mất gần 2 tuần, để cho bé thật đói, thế là cu cậu làm hết 180cc.
    Cho bé ăn bột (dù là bột loãng) sớm thì ruột và dạ dày của bé phải làm việc nhiều hơn sẽ không tốt cho bé. Nếu bé không chịu ti bằng núm vú thì bạn thử với loại bình có thìa xem sao. Loại bình có thìa này thực ra là để cho bé bắt đầu ăn dặm đấy.

5. vanha

vanha Thành viên chính thức

Mình cũng nghĩ là bạn cho bé ăn dặm hơi sớm đấy . Bé nhà mình thì 4,5 tháng mới bắt đầu ăn dặm, nhưng mỗi ngày mình chỉ cho bé ăn bột ăn liền khoảng 1 chén con thôi, sữa vẫn là chính . Bé không thích ăn sữa ngoài thì vẫn tập cho bé ăn được mà, ngày trước 1 ngày mình chỉ cho bé bú được 30ml sữa ngoài đã là 1 kỳ tích rồi đấy, nhưng sau này bé quen thôi không lo đâu . Bé nhà em 8 tháng mới nhú được 1 cái răng trông ngộ lắm . Ngày trước cũng hay mút tay lắm nhưng bây giờ ít mút tay hơn chỉ thích gặm các đồ chơi thôi, không biết bao giờ mới bỏ được đây huhuhuh

6. Bong-Boc

Bong-Boc Thành viên đạt chuẩn

Cac chi oi em moi ra nhap cho em hoi mot chut dc

Con nha em duoc 5 thang ruoi, sua em con du cho chau, nhung em fai di lam tu luc chau duoc 4 thang, hang ngay buoi sang em vat de o nha cho chau duoc khoang 120-150 ml sua cho an den 12h30' em ve cho chau bu va lai vat tiep de den chieu duoc khoang 70-80ml va chau an them mot bua sua ngoai, den 6h em moi ve cho chau bu, cac chi thay luong sua nhu vay co du cho chau ko?

Mot tuan gan day em em cho chau an ngay 2 lan nuoc com va van luong sua nhu tren, em dinh cho chau an chao xay thi da duoc chua cac chi, em co nen xay luon thit vao duoc ko? cac chi chi giup em voi

Cam on cac chi nhieu! :)

7. BiBo

BiBo Thành viên tích cực

Nói chung là tùy bé thôi . Chứ 2 bạn nhà này tự động chuyển qua ti bình k an ti mẹ nữa từ lúc 4tháng. Có lẽ là có mẹo nhỏ ở đây: bạn hãy cho bé ăn xen kẽ giữa các cữ bú với nhau, lúc thì ăn bình lúc thì ăn ti mẹ . Nếu bé k chịu ăn bình thì thử đổi qua loại núm vú khác xem, 2 bạn nhà này chỉ ăn núm vú cao su k chịu ăn núm vú silicon dù đói cách mấy . 2 bạn này cũng ăn dặm từ 4 tháng đấy, mình cho nó ăn loại ngũ cốc sữa của Nestle, mê lắm ăn đến 8 thánng mới ăn qua loại mặn. thế mà giờ chúng nó cũng bình thường có khi còn trội hơn đứa cùng tuổi : 14 tháng năng 11.2kg & 10.9 kg cao 76cm rồi (mà chúng nó còn sinh thiếu tháng đấy)
    Chúc bạn thành công

8. meoxu

meoxu Thành viên rất tích cực

bé nhà mình lúc mới ăn dặm cũng dùng Nestlé lúa mì sữa; hoặc khoai tây, khoai lang, cà rốt nghiền trộn sữa. lúc 6 tháng thì ăn cháo xay (thịt, rau...) chứ chưa ăn bột nấu bao giờMùa này đang có hạt sen tươi cho bé ăn cũng tốt.

9. Bong-Boc

Chi meoxu oi, con nha em khong hop voi bot an lien lua mi cua Nesttle em da mua 1 hop thu cho chau roi nhung chau di ngoai loang, co bot va con co cac hat nhu hoa ca hoa cai nua, the em moi cho an nuoc chao chi a. Em con cho chau uong sua Similac Advance cung ko hop, con em ko bi tao bon, vay chi hoac chi nao co the chi giup em nen cho chau uong sua nao dc ko?

Cam on cac chi. :)

10. Bong-Boc

Hai be nha Bibo sinh doi ha chi, thich the, con em luc bon thang dc 7,2 kg, sang thang 5 van the, con den thang nay em chua can nhung co ve cung ko xinh may chi a, vay co dang lo ko cac chi. [-o<

11. meoxu

Mình thì ghét nước cháo nhất trầnđời vì mình cho rằng nước cháo chả có chất (chả biết mình có đúng ko?) BMC mình thì suốt ngày kể rằng nuôi con bằng nước cháo!!!. Nhưng mà bạn cho bé ăn lượng bột nestlé như thế nào ? Su nhà mình lúc mới ăn chỉ ăn một hai thìa con pha loãng thôi, rồi tăng dần lên 1/2 bát con đựng nước mắm rồi 1 bát nước mắm đến 6 tháng mới ăn được lưng bát ăn cơm thôi. Nếu bé nhà bạn ko ăn đc bột nestlé thì thử cho bé ăn khoai tây nghiền, rau nghiền pha loãng với sữa xem. Nhớ là cho ăn từ từ ít một thôi. Bé mới ăn dặm mà ăn nước cháo 2 lần/ngày thì có nhiều ko ? Bạn thử hỏi bs xem có phải nước cơm làm em bé khó tiêu ko ? :?: vì mình nghe nói hình như tinh bột nhiều quá ko tốt đâu.
    về sữa thì mình ko thạo vì em nhà mình chỉ uống có Friso thôi; bạn hỏi các mẹ khác xem sao. Lúc 6 tháng bé ăn chừng khoảng 600-700ml sữa/ngày.

12. thuyph

thuyph Thành viên rất tích cực

Bong boc ơi nếu bé không hợp bột Nesle thì có thể thay bằng bột Hipp siêu sạch cũng được đấy thử xem thay đổi bé có thích ko

13. thuyph

thuyph Thành viên rất tích cực

Phuongdongnam ơi mình toàn nấu bột ngọt bằng sữa bột thôi, bé thích ăn lắm

14. BiBo

BiBo Thành viên tích cực

Đúng rồi các bé mới tập ăn dặm thì k nên cho ăn nhiều, chủ yếu vẫn là sữa . Bạn có thể trộn bột với sữa mẹ hoặc sữa bé đang dùng . Còn về loại nào thì mình k rõ lắm vì 2 thằng nhà mình nó chịu Nestle nên k có dùng loại khác . Còn vấn đề bị táo bón thì mình chịu vì thằng lớn nhà mình từ lúc nhỏ xíu đến giờ chuyện đó là thừong xuyên trong khi 2 anh em cùng chế độ ăn thằng em cứ bình thường ngày 2 lần còn nó thì 2 ngày /lần là chuyện thường:) Đc cái 2 thằng này nó thương cha mẹ nên mua sữa đắt tiền như của Abbot, Mead Johnson thì nó té re còn ăn sữa Cô gái Hà Lan thì vô tư:) và chỉ có CGHL k loại nào khác .Nhà mình mỗi lần đi mua đò cứ như là đi mua buôn ấy nên toàn ra chợ đầu mối mua , đã có ng hỏi là chị mở cửa hàng ở đâu thê????

15. BiBo

BiBo Thành viên tích cực

Bong_Boc ơi em bé mới ăn thức ăn lạ lần đầu mà như vậy là chuyện bình thường . Cứ cho ăn tiếp vài bữa là hết thôi . BS nói đó là phản ứng tốt .

16. Bong-Boc

Cam oi chi meoxu, Bibo va Thuyph nhieu nhe!

Em cung biet ko nen cho an nuoc chao nhieu nhung BMC em thi bao truoc tao nuoi 2 dua sinh doi van bang nuoc chao ma chung no rat man. Chac la em se doi sua cho chau vay, chi Thuyph oi, mua sua hipp o dau dc chi nhi? chi cho em biet voi nhe. Em thay moi nguoi bao cho an dau Olive va dau gac thi co nen ko ha cac chi? :?: - ma tuoi con em gan 6 thang da nen an chua?

Cam on cac chi.

17. Bong-Boc

Chi Bibo oi, BS noi di ngoai nhu vay la phan ung tot a? con em thinh thoang cu bi di nhu vay day co luc dit chau con do hon hom sau thi lai het, em thay hoi so, ma di kham BS thi cung ngai lam, vi moi BS noi mot kieu ma con minh thi con nho cho uong KS som qua thi ko tot. Lan sau em cho uong thu lau 1 chut vay.

Cam on chi nhieu!
    Chuc 2 chau hay an chong lon :)

18. BiBo

BiBo Thành viên tích cực

Ôi cho bé ăn dầu mỡ thì mới hấp thu đc Vitamin chứ .2anh bạn nhà này đang ăn dầu gấc Vio nè . Chắc tại mẹ Bong_Boc chưa đc BS tư vấn rồi . Còn các BMC thì cứ điệp khúc ngày xưa tao.... Nhưng bây giờ là thế kỷ nào rồi hả cụ ơi ?Phù may quá mẹ chồng mình tuy già nhưng rất hiểu biết và nắm bắt những thông tin dinh dưỡng khá tốt nên chẳng bao giờ phải nghe câu: ngày xưa tao.....:)Còn bà ngoại thì vô tư: chúng mày cứ nuôi sao cháu tao khỏe mạnh là đc

19. meoxu

Đúng là trẻ con ăn nhiều nước cháo sẽ mập hơn vì nhiều nước cháo có nhiều tinh bột để tạo cơ (ko biết mình đọc đc cái này ở đâu nữa) nhưng bé cần cả protéin (thịt, cá...), vitamin (rau xanh, hoa quả...) đặc biệt là sữa để phát triển đầy đủ. Thời của ông bà có tiền cũng chẳng biết mua đồ ăn cho con ở đâu vì làm gì có bán, thế nên ko thể so sánh đc. Mình đang ở thế kỷ 21 cơ mà và ông bà đã nuôi con từ cách đây 30 năm :evil: không lẽ khoa học ko phát triển!!!!
    Em chồng mình cũng nuôi con bằng nước cháo với bột nấu nước xương ninh lúc nhỏ mập ghê lắm ai nhìn cũng thích thế nhưng đến lúc 3 tuổi lại còi hơn mà đặc biệt thấp hơn con người khác vì mẹ nó ko có điều kiện nuôi đầy đủ.

Dầu ăn thì ko thể thiếu vì giúp tổng hợp vitamin D chống còi xương, mình thấy bảo dầu olive tốt đấy nhưng mà đắt, nếu ko có cho ăn dầu ăn thường hay mỡ gà (thấy bảo dễ tiêu).

Mình thấy sữa Hipp có bán nhiều ở siêu thị métro.

20. Bong-Boc

Cam on cac chi nhieu em se thu cho chau an dan.