Hay ăn thì lăn vào bếp - Các món linh tinh nhà Mẹ Ỉn

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi Mẹ của Ỉn, 17/8/2010.

1. Memocthui

Memocthui Thành viên sắp chính thức

2. Ðề: Hay ăn thì lăn vào bếp - Các món linh tinh nhà Mẹ Ỉn

Con ngoan là tốt rùi, trộm vía sao giống bố nó thế nhỉ, đặt tên con gái là gì?
    Mẹ to cỡ nào? Ha ha, có chịu khó bóp rượu gừng ko?

3. Ðề: Hay ăn thì lăn vào bếp - Các món linh tinh nhà Mẹ Ỉn

Xắn tay áo lên, chui vào bếp, ko có năng khiếu thì mình lấy cần cù bù thông minh, chả mấy

4. tittom

tittom Đủ quyền lập Họ

Ðề: Hay ăn thì lăn vào bếp - Các món linh tinh nhà Mẹ Ỉn

C vào vote cho mẹ Ỉn rồi mà ko hiểu sao ko comment đc, mạng toàn báo lỗi e ơi. Nick của c là Fix.

5. Ðề: Hay ăn thì lăn vào bếp - Các món linh tinh nhà Mẹ Ỉn

Mấy hôm ko có máy toàn phải online bằng đt vừa lâu vừa ngại comment, em rồ hết cả người, nhớ ơi là nhớ.
    Giờ em đang loay hoay thử làm cái chữ kí mà chẳng được, xem sửa lại thấy được rồi mà đến lúc lưu nó cứ hiện các đề tài đang theo dõi là thế nào. Bên kia vào chậm hơn bên này, nên từ ngày lập nick em ít vào lắm

6. Ðề: Hay ăn thì lăn vào bếp - Các món linh tinh nhà Mẹ Ỉn

Thèm ko thể chịu nổi, món này đa số toàn bà ngoại Ỉn làm, từ ngày nhà em về dưới này ít ăn hẳn vì chợ ko có

7. Ðề: Hay ăn thì lăn vào bếp - Các món linh tinh nhà Mẹ Ỉn

À được rồi, chết cái tội láu táu :oops::oops::oops:

8. Ðề: Hay ăn thì lăn vào bếp - Các món linh tinh nhà Mẹ Ỉn

Nhà em toàn người ăn cay nên phải cỡ này mới đã, chấm nem chua, mực nướng, tôm nõn nướng mới thấy ngon chị ạ. Tất nhiên là các mẹ có thể tùy vào khẩu vị ăn cay của mình để gia giảm từng loại ớt mà. Thực ra ớt nhà làm độ nguyên chất rất cao nên em nghĩ hoàn toàn ko cần dùng đến màu thực phẩm vẫn đẹp

9. Ðề: Hay ăn thì lăn vào bếp - Các món linh tinh nhà Mẹ Ỉn

Đợt trước em lưu cái ct này vì thấy nó đơn giản, hình chụp chân thật chứ ko màu mè mà thấy trứng vẫn rất hấp dẫn
    http://247az.com/content/am-thuc/cach-lam-hot-vit-muoi

10. Ðề: Hay ăn thì lăn vào bếp - Các món linh tinh nhà Mẹ Ỉn

Hôm qua chị đọc comment của em mà cứ cười thôi, vui mà.
    Làm các món với cốm hay sen chị ngại dùng gia vị mạnh lắm, vì sợ nó mất thơm đi.
    Gớm, mới đầu cứ tưởng cô lại bắt vạ chị như món tôm cuộn khoai tây :D.
    Món đấy chị có mẹo để dễ cuộn hơn rồi: hấp sơ khoai lên nhé, mềm ngay
    Chiều nay mua tôm với giò định làm cho Ỉn ăn nè, bà mua được củ khoai tây to mà dài như củ khoai lang. Đang sướng, chưa kịp dặn để lại thì bà thái đem xào xừ rồi. Gác lại vậy

11. Ðề: Hay ăn thì lăn vào bếp - Các món linh tinh nhà Mẹ Ỉn

Khổ thế, cứ ngồi nuốt nước bọt thôi, chết mất. Rau bồ khai cũng là rau mọc tự nhiên phải ko chị, em xem phim blog nàng dâu mới biết đến loại rau này
    Còn cái rau "rồng vàng uốn khúc" nếu chị ko nói là rau dớn thì chắc em đã le te hỏi ông ngoại Ỉn là rau gì rồi đấy, lỡ mà hỏi chắc ông có 3 đầu 6 tay cũng ko biết, hi hi

12. Ðề: Hay ăn thì lăn vào bếp - Các món linh tinh nhà Mẹ Ỉn

Trùi ui, mẹ nó siêu quá, bể thủy sinh chứ có phải bể cá đơn giản đâu. Đợt máu me định làm, em đảo qua bên aquabird, thấy choáng vì nó đòi hỏi nhiều công sức quá, từ lúc rải đất, gieo hạt rồi chờ từng ngày cho mầm nó lên...v...v...Sang nhà cô bạn chơi lại chứng kiến cảnh chồng nàng cứ xoay quanh mấy cái bể lún phún mầm cây...Ôi ôi, em chịu

mecomeo thích bài này.
  13. Ðề: Hay ăn thì lăn vào bếp - Các món linh tinh nhà Mẹ Ỉn

@ Em cảm ơn các mẹ đã vote ủng hộ em, em trình còi ko dám bon chen nhiều, chỉ mong vớt được cái giải quần chúng, hi hi
    Em ghi lại nick rồi, sang bên đấy có gì còn nhận ra nhau

14. Ðề: Hay ăn thì lăn vào bếp - Các món linh tinh nhà Mẹ Ỉn

Ngô chiên (cách làm được đăng trên Đẹp online)

* Nguyên liệu:
    - Ngô ngọt hoặc ngô hộp: số lượng tùy thích
    - Bột sư tử (lion), bột bắp, bột chiên giòn, bột năng mỗi thứ một chút pha theo tỉ lệ 1:1 (trừ bộ sư tử chỉ cần 1 ít) trộn đều. Có thể trộn sẵn một lần theo tỉ lệ trên để dùng dần, bảo quản trong hộp hoặc nilon kín là được
    - Bơ (nếu thích)
    - Trứng gà: 1 quả

* Cách làm
    - Nếu dùng ngô hộp thì chỉ việc đổ ngô ra, để cho ráo nước. Nếu dùng ngô tươi thì rửa qua cho ngô ra bớt mày ngô (ko cần quá kĩ vì khi trộn bột và rây bột thì mày ngô sẽ tự tách ra). Đun sôi nước với vài thìa đường, cho ngô vào luộc, sôi khoảng 1-2 phút thì trút ngô ra rổ, nhanh tay xả qua nước lạnh cho hạt ngô mọng, để cho ráo. Rồi nhân lúc ngô vẫn còn nóng, rắc vào ít hạt nêm cho đậm đà (cho lúc nguội ko ngấm được)

- Tách riêng lòng trắng và lòng đỏ trứng, trước đây em hay dùng lòng đỏ trứng trộn ngô nhưng khi chiên hay bị sủi nhiều bọt nên chuyển qua dùng thử lòng trắng thì ko thấy bị sủi bọt nữa. Vẫn đựng ngô trong rổ, cho lòng trắng vào và dùng tay trộn đều, nếu lòng trắng thừa sẽ chảy bớt qua các lỗ trên rổ.
    Sau đó cho ngô vào bát đựng, đổ ngô vào từng góc trộn đều rồi mới tiếp tục trộn bột vào các góc còn lại (mục đích là để tiết kiệm, tránh bị thừa nhiều bột khi rây). Dùng rổ lỗ to rây cho rơi hết bột thừa, các mày ngô còn sót cũng sẽ rơi ra theo

- Làm theo cách trên lượng bột thừa bỏ đi là ko đáng kể. Đun dầu nóng già rồi đổ ngô vào chiên (ăn đến đâu chiên nóng đến đấy sẽ ngon hơn). Tốt nhất là cứ để yên ngô như vậy, tránh đảo ngay vì bột dễ bị rơi hết ra lắng xuống dưới đáy chảo

- Bột rất nhanh chín nên chỉ một lúc sau là có thể dùng đũa đảo qua đảo lại được. Kiểm tra thấy vỏ ngô giòn, căng phồng là ngô đã chín, vớt ngô ra đĩa có lót giấy thấm dầu hoặc dụng cụ đựng cho ráo dầu.

- Nếu thích có vị thơm ngậy của bơ thì cách 1 là xắt miếng bơ nhỏ cho vào chảo khi sắp vớt ngô ra, cách 2 (để tránh dầu ăn có mùi bơ và dùng để nấu các món ăn khác được tiếp) thì ngay khi vớt ngô ra, cho miếng bơ vào xóc đều. Tuy nhiên em thấy ko cần thiết vì bản thân bột sư tử đã có công dụng như bơ rồi

Last edited by a moderator: 25/10/2011
  15. Ðề: Hay ăn thì lăn vào bếp - Các món linh tinh nhà Mẹ Ỉn

Sáng nay dở chứng, em tung tăng đi chợ, gặp hàng bán vịt con thấy xinh quá, mua 2 con giá 20k về cho Ỉn "nuôi". Con vịt mới bé như nắm đấm tay mà cả nhà đã thay nhau bàn tính sẽ làm món này món kia làm thằng bé khóc hết nước mắt

Chịu khó gù lưng mất 2 buổi tối, con giai có bộ đồ ngủ xanh lè từ đầu đến chân. Miếng vải này em mua được quá rẻ, khổ khá rộng, dài phải gần 3m, chỉ có 1 miếng rách cỡ đồng xu ở chính giữa mà mẹ cháu gạ mua được với giá 40k :D. Có mà may đồng phục dài tay cả nhà vẫn vừa, Ỉn mặc bị trêu là giống con sâu rau - xanh quá mà :mrgreen:

16. tittom

tittom Đủ quyền lập Họ

Nhìn ngon quá mẹ Ỉn ơi. Dưng cho c hỏi nhỏ tí là e có PS tí nào ko? Nhìn ngô vàng cực ý, c chưa chiên đc vàng ntn bao giờ cả.

17. chamthao

chamthao 0919 669 456

Bộ quần áo đẹp quá, xanh nhưng sáng chứ không tối, mẹ Ỉn thêu hay can cái hình gì lên trước ngực áo nữa thì càng đẹp.
    Nhìn vịt con thích nhỉ, con gì còn bé cũng đáng yêu nhất, chúng cứ như những cục bông ấy. Nhà mẹ của Ỉn chắc rộng lắm mới nuôi được vịt?

18. mẹ ỉn

mẹ ỉn Thành viên kỳ cựu

Chị may quần áo cho Ỉn đẹp thế. Ỉn nhà chị với nhà em đều trắng giống nhau nên mặc mấy bộ chóe thế này nhìn càng tăng độ trắng. Yêu quá cơ.

19. mẹ ỉn

mẹ ỉn Thành viên kỳ cựu

Nhờ có chị và mẹ Títtom mà thỉnh thoảng gia đình chồng em lại được thưởng thức món mới do bàn tay có 1/2 cái hoa tay của em chế biến. Mà mọi người lại vẫn khen,hihi, nếu chị hoặc mẹ tittom mà là dâu của nhà em thì chắc bố mẹ chồng em sướng lắm ý. Em thế này mà suốt ngày đi khoe với hàng xóm là khéo tay và tỉ mẩn ( toàn bắt chiếc mấy món của các chị)
    Thế thì để hôm nào em thực hành lại món khoai tây xem sao. Nhưng thực sự là đến giờ phút này thì em vẫn chưa đủ tự tin để bắt tay vào làm món đó. 1 lần nữa em cảm ơn chị về tất cả nhé!

20. cún yêu huế

cún yêu huế

món ngô của bà vàng óng trong ngon mắt quá cơ, may áo quần bán đi ehehhee