Cach lam dau phu ??

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi meBinh_Minh, 25/6/2005.

1. Mẹ Sao Khuê

Mẹ Sao Khuê Bắt đầu tích cực

Sáng nay nằm lẩn thẩn nhớ lại có lần ngâm đậu để làm sữa đậu nành mà lười xay. để qua đêm làm đậu bị chua khi nấu lên sữa lợn cợn chả ngon lành gì, nghĩ bụng chắc làm tào phớ thì cũng giống thế, đang định lên xem lại kinh nghiệm của các mẹ mà hóa ra....ai cũng thế :roll: :roll: :cry:
    Đúng là phải dùng thạch cao để làm, vì lúc trước mình cũng có hỏi bà bán tào phớ rồi.
    Ở bên này mình có mua 1 hộp để làm đậu hũ của Nhật. Trong hộp gồm 2 gói, 1 gói to là bột đậu nành, khi nấu cho nước vào thì y như sữa đậu nành vậy, gói kia nhỏ, là chút bột trắng trắng ( nhìn y như bột ngọt mịn ấy), khi nấu xong thì cho bột này vào khuấy đều lên rồi để nguội, tí sau sẽ đông lại, nếu cho ít nước thì thành đậu hũ, nhiều nước thì thành tào phớ. Mình làm mấy lần rồi, y như của mấy bà bán tào phớ ấy. 8)
    Không biết cái gói nhỏ đó có phải là thạch cao không nhỉ??? :?: :?: :?:
    Nếu là bột thạch cao thì hóa ra dân Nhật cũng ăn thế à? Và Úc cho phép nhập vào sử dụng đại trà luôn à? Trong khi Nhật và Úc là những nước rất nghiêm ngặt về vệ sinh an toàn thực phẩm.

Đang tải...

2. hana

hana Thành viên chính thức

Mình mới nhờ người làm giúp 1 cái khuôn bằng inox nên tối hôm qua lại trổ tài làm đậu phụ. Mình sử dụng dụng chanh và dấm chua, cho vào từ từ đến khi thấy nước trong tách ra hết thì ngừng lại. Tuy nhiên khi ăn thấy đậu có vị chua hơn đậu mua. Mình không biết loại nước chua mà mẹ Bim nói có làm cho đậu chua như làm bằng chanh hoặc dấm không? Ở TPHCM có bán nước chua này ở đâu, có mẹ nào biết thì chỉ giùm nhé.

3. meBinh_Minh

meBinh_Minh Thành viên chính thức

Hân ơi, khuôn băng inox thế nào??Minh chưa có khuôn đẹp nên đậu cứ méo mó, không đẹp. Nếu có hình cho mình xem với để mình cũng thửa khuôn cho đậu đẹp hơn.
    Mình thì dùng dấm như mẹ Luti chỉ dẫn, thấy đậu không bị chua đâu, ăn mịn và ngon hơn đậu mua ấy chứ!! :lol:

4. hana

Công ty của mình có thép tấm không gỉ (inox) nên mình nhờ CN làm hộ. Hộ hàn cho mình 1 khung hình chữ nhật, không đáy. Kích thước khoảng 15x10x7. Và 1 cái nắp (có quai hẳn hoi nhé) khoảng 14.5x9.5 để lọt vào trong khuôn được, dùng để ép. Có vẻ chuyên nghiệp, thích ghê lắm.

Chắc là mình cho chua hơi nhiều rồi, sẽ điều chỉnh lại xem sao[/quote]

5. hana

À, mà mình còn để khuôn trên 1 cái rổ nhựa đựng hoa quả, lúc úp ngược tấm đậu ra đĩa, đậu còn có hình hoa văn nữa chứ. Con gái cứ tấm tắc khen đẹp thế. Sáng nay lăn qua bột chiên ăn cùng bánh cuốn, rất chi là ngon đấy. Bù đắp công lao cả buổi tối loay hoay.

6. hana

Công ty của mình có thép tấm không gỉ (inox) nên mình nhờ CN làm hộ. Hộ hàn cho mình 1 khung hình chữ nhật, không đáy. Kích thước khoảng 15x10x7. Và 1 cái nắp (có quai hẳn hoi nhé) khoảng 14.5x9.5 để lọt vào trong khuôn được, dùng để ép. Có vẻ chuyên nghiệp, thích ghê lắm.

Chắc là mình cho chua hơi nhiều rồi, sẽ điều chỉnh lại xem sao[/quote]

7. meBinh_Minh

Hana có khuôn hết ý đấy nhỉ, không biết đặt ở đâu họ chịu làm cho 2 chiếc nhỉ, sợ ra hàng mình làm ít họ không nhận :(

À, mà mình còn để khuôn trên 1 cái rổ nhựa đựng hoa quả, lúc úp ngược tấm đậu ra đĩa, đậu còn có hình hoa văn nữa chứ. Con gái cứ tấm tắc khen đẹp thế. Sáng nay lăn qua bột chiên ăn cùng bánh cuốn, rất chi là ngon đấy. Bù đắp công lao cả buổi tối loay hoay.

mình cũng sẽ học tập chiêu này, đậu phụ điệu đà phải biết, chắc con trai mình cũng thích đây... :lol:

8. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Các mẹ ơi,

Lúc đun sữa có thể vớt lấy ít bọt sữa nổi lên trên ấy để rửa mặt mỗt tuần tử hai đến ba lần cũng tốt. Cách làm là rửa sạch mặt bằng nước sạch, sau đó bôi bọt sữa đậu nành lên khắp mặt, để chừng 10-15 phút rửa sạch bằng nước ấm. Mỗi lần mình làm xong như vậy da mặt sạch bóng ngay. Vửa tự nhiên lại vừa không tốn tiền
    :lol:

9. meBinh_Minh

MẹLuti àh, em chưa biết cách rửa mặt này, nhưng mỗi khi lọc bã đậu em thấy tay rất sạch bóng, mịn màng và dễ chịu lắm, em sẽ thử rửa lên mặt, mặt em nhiều dầu lắm nên không biết có hợp không. :D :shock:

10. MeLuti

Mẹ Binh Minh,

Chính mặt nhiều dầu thì hợp hơn là da khô đấy, vì nó tẩy rất sạch mà. Da mình hơi khô nên mỗi tuần mình chỉ rửa độ hai lần thôi.

11. meBinh_Minh

Mẹ Binh Minh,

Chính mặt nhiều dầu thì hợp hơn là da khô đấy, vì nó tẩy rất sạch mà. Da mình hơi khô nên mỗi tuần mình chỉ rửa độ hai lần thôi.[/quote]

Thế hả mẹLuti, vậy thì em cố gắng chăm chỉ cho ...nhanh hồi xuân. Chị chăm thật đấy mẹLuti ạ, em bái phục chị, vừa làm BS cho LCM, vừa chăm sóc chồng con ngoan khỏe, lại chăm sóc bản thân mình xinh tươi nữa. Có mẹ nào đảm đang như mẹ Luti thì cho em xin kinh nghiệm học tập nhé! :lol:

12. Thu Ha

Thu Ha Thành viên đạt chuẩn

Thế hả mẹLuti, vậy thì em cố gắng chăm chỉ cho ...nhanh hồi xuân. Chị chăm thật đấy mẹLuti ạ, em bái phục chị, vừa làm BS cho LCM, vừa chăm sóc chồng con ngoan khỏe, lại chăm sóc bản thân mình xinh tươi nữa. Có mẹ nào đảm đang như mẹ Luti thì cho em xin kinh nghiệm học tập nhé! :lol:[/quote]

Em cũng phải học mẹ Luti mới được :D Mẫu phụ nữ "Giỏi việc nước, đảm việc nhà" "Vượng phu, ích tử" đây!

Sau này em cũng muốn có con dâu như thế! :D , nhưng trước mắt là phải dạy thằng con trai tử tế đã. :D

13. Adam & Eve

Adam & Eve Thành viên tích cực

:roll: :lol: :lol: :roll: :roll:
    Cái topic này chuyển từ "làm đậu phụ" sang "dạy thằng con trai cho tử tế" để chọn một nàng dâu "giỏi việc nước, đảm việc nhà" "vượng phu, ích tử". Đúng là chuyện chỉ có ở DD của LCM.

14. MeLuti

Hi, hi, thế này còn ít độ lệch đấy, chị còn biết có chỗ chuyển từ "nấu cháo mau nhừ" sang "làm đẹp da mặt" rồi sang "phương pháp sinh con trai" hoặc đang khiêm tốn ở "lông chân lông tay", rồi chuyển sang "lông cánh" và "vườn ươm" :oops: , hoặc đang từ "bán nhà mặt hồ thành công" chuyển sang rủ nhau đi "đánh chén " nữa cơ :lol: :oops: :lol:

@ Mẹ Binh Minh và Thu Hà,

Người xưa vẫn bảo "một nghề thì sống, đống nghề thì chết" đừng có dại theo chị nhé :lol:

15. Adam & Eve

Adam & Eve Thành viên tích cực

:shock: :shock: :shock: :shock: :shock: :shock:
    :oops: :oops: :oops: :oops: :oops: :oops:
    :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

16. MeLuti

Mình cứ hay đùa linh tinh, các mẹ đừng giận nhé, các mẹ vào đây cứ buôn dưa lê cho nó thoải mái đi, nếu chưa đã đời thì xin mời sang góp vui tiếp bên mục "buôn hoa quả, cụ thể là buôn dưa lê " của em Trần Thuật Lại :lol: he he,

Bình Minh và Thu Hà khen từ hôm ấy làm mẹ Luti chẳng cần rửa mặt bằng sữa đâu nành mà vẫn trẻ ra đến mấy tuổi :lol: :lol: :lol:

Nhưng mà nói đi nói lại thì mẹ Luti còn phải phục các mẹ sát đất hơn nữa ấy chứ, nhất là Bình Minh "một nách hai con", Thu Hà ở xa và sắp thành thạc sĩ đến nơi rồi . Hì, hì, lại mắc tội chị em khen nhau. :lol: :lol: :lol:

17. hana

LÀM THẾ NÀO ĐỂ LỌC ĐẬU NHANH

Các Mẹ à, mình loay hoay cả buổi tối mới làm xong 1 mẻ đâu. Nhà có máy xay-lọc-nấu nhưng mỗi lần chỉ làm được 1 nắm nhỏ đậu thôi. Nếu xay liền mâý mẻ thì máy nó 'tăng tăng' làm sao ấy, không được . Còn lọc bằng túi vải thì không hiểu sao mình làm lâu thế . Không biết các Mẹ thì thế nào? Chỉ cho mình cách lọc đậu nhanh với nhé chứ cứ đà này chắc bỏ nghề mất thôi !!!

18. Mẹ Sao Khuê

Mẹ Sao Khuê Bắt đầu tích cực

Gần nhà MC mình có tiệm xay và lọc đậu nành. Mình nhớ lúc trước mình chỉ cần ngâm đậu ở nhà, rửa sạch rồi mang ra tiệm xay, sau đó họ bỏ vào máy lọc sạch bã đậu, về nhà nếu cẩn thận thì lọc lại 1 lần nữa, còn không thì bắc lên bếp nấu luôn vì họ lọc cũng sạch lắm rồi.
    Không biết gần nhà hana có tiệm nào như thế không chứ làm thủ công từng nắm một mệt lắm!

19. hana

Ở gần nhà mình không có những tiệm như vậy đâu nên mình phải tự làm lấy . Nhưng để mình tìm thử xem, nếu có thì khoẻ . Mẹ mình bảo thôi đừng làm nữa, để thời gian mà nghỉ ngơi nhưng mình lại cứ cố

20. HyVan

HyVan Thành viên mới

Chào các mẹ , hôm nay học được cách làm đậu phụ của meLuti hay quá ! Không ngờ lại đơn giản thế ! :p
    Còn chuyện lọc bã đậu , mình vẫn hay làm sữa đậu nành , mỗi lần ngâm cũng 3 bát đậu chứ không ít , cũng xay bằng máy sinh tố , nhưng khi lọc thì mình lọc bằng tấm khăn voan hay dùng để che mặt em bé ấy , và phải dùng tay vắt thêm vào mới nhanh được . Các mẹ thử xem sao .
    :D