Cach lam dau phu ??

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi meBinh_Minh, 25/6/2005.

1. meBinh_Minh

meBinh_Minh Thành viên chính thức

Co Bac nao biet cach lam dau phu chi cho em voi?? Em muon cho con an chao dau phu, em cung rat thich an dau phu luoc, nhung khong dam mua o cho vi so co thach cao. Con dau tuoi cua Nhat thi dat qua. Neu lam duoc an thi sach, ngon, re. Xin giup em nhe!!

MeBinh_Minh

Xem thêm các chủ đề tạo bởi meBinh_Minh
    Đang tải...

2. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Mình cũng hay làm đậu phụ cho con mình ăn, cách làm đậu phụ cũng đơn giản : cần chuẩn bị một cái khuôn bằng gỗ, to nhỏ tùy vào số đậu mình định làm, một cái túi vải bông màu trắng để lọc, và một miếng vải bông màu trắng thưa rải lên trên khay để ép đậu

đậu tương ngâm và đãi vỏ, xay, lọc như khi làm sữa đậu nành. Đun sôi sữa vài phút thì đổ chút dấm pha với nước lọc với độ đậm như khi mình pha nước chấm vào nồi sữa đang sôi, đến lúc thấy đậu đóng lại nổi lên trên thì đổ vào khuôn, gạt đều rồi gấp mấy đầu thừa của miếng vải vào đậy lên trên khay đậu,, sau đó dùng một vật nặng đè lên trên để ép đậu trong chừng 5-7 phút là được.

Bạn có thể điều chỉnh độ mềm hay cứng của đậu tùy ý bằng cách nếu thích mềm thì cho ít dấm, nếu thích cứng (vị dụ để làm các món chay chẳng hạn) thì có thể cho nhiều dấm hơn một chút.

3. meBinh_Minh

meBinh_Minh Thành viên chính thức

MeLuti oi, em nhan duoc reply cua chi ma mung qua. Khong ngo lam lai de the. Mai em se chuan bi va lam thu luon vi em rat hay lam sua dau nanh o nha. Nhung cho dam khong biet co lam dau chua khong chi nhi!!
    Em xin cam on chi rat nhieu! :p Em da doc rat nhieu bai cua chi trong DD, em da hoc hoi duoc nhieu kinh nghiem qui bau cua chi va cac me trong DD. Mot lan nua, cam on chi nhieu nhe!! :D

MeBinh_Minh

4. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Chào meBinh_Minh,
    Ở DD này mình cũng học được nhiều thứ lắm đấy.

Mình vẫn làm đậu bằng dấm, không thấy bị chua đâu bạn ạ, đấy là mình học của Bố mình đấy.
    Bạn cứ thử làm xem, chúc bạn thành công nhé

5. monkey

monkey Thành viên tập sự

Các mẹ ới ời ơi
    Mình không biết làm sao để có khuôn gỗ, vì mình hiện ở Đức. Mẹ nào biết cách chế ra khuôn vui lòng mà chỉ giúp mình. Mình thèm đậu hủ lắm nhưng đi chợ Việt Nam bên này có khi có khi không. Thanks các mẹ nhiều nhiều

6. monkey

monkey Thành viên tập sự

À! mình cũng quên hỏi các mẹ là túi vải bông là vải gì? Có phải là vải côtton không? Từ nhỏ đến lớn chưa bao giờ nhìn thấy khuôn gỗ nên không biết hình dáng nó trông thế nào. Các mẹ đừng cho là mình "ngố" nghen. Mà ngố thật. Hihihi...

7. ConBe

ConBe Bắt đầu tích cực

Khuôn gỗ hình chữ nhật hay hình vuông tuỳ bạn. Muốn làm khuôn gỗ thật chắc thì tốt hơn hết là 4 thanh gỗ đều có 4 cái khớp dể giữ nhau cho chặt, muốn có 4 khớp này thì cưa gỗ để có khớp thôi. Bạn có để ý những đồ chơi bằng gỗ lắp ráp hình con nít thì sẽ hiểu mình nói mấy cái khớp là gì ngay. Ở bên Đức muốn mua gỗ thì bạn ra OBI là có. Nếu làm đậu phụ cho nhà ăn thì làm cái khuôn bé bé thôi, to quá lại không tìm được đồ nén to như thế cũng hỏng việc.

8. monkey

monkey Thành viên tập sự

Cám ơn mẹ ConBe nghen. Nếu không có khuôn gỗ thì mình có thể thay thế bằng gì hả các mẹ. Làm sao mà làm được khuôn gỗ bây giờ. Sao mà mình ngố thế không biết... Cám ơn các mẹ nhiều nhiều...

9. hana

hana Thành viên chính thức

10. Hanoi

Hanoi Thành viên mới

Neu em khong nham thi cai khuon go no giong nhu cai khuon goi banh trung y 2 dau deu rong khong co day. Co the khuon go cos the khuon nhua, inox cung duoc mien la co 4 be chan khi ep dau nos thanh khuon vuong canh the thoi. Khi lam lot mieng vai cotton vao day khuon 4 goc chua ra ngoai thanh khuon, mieng cotton phai to du de chum len be mat dau truoc khi ep.

Bac nao khong co khuon thi lam nhu em,em hay lam bang cai hop bia caton dung sua tuoi y, cat 2 dau di thi thanh cai khuon nho nho lam duoc vai banh lien. Noi chung de lam lam

11. hana

Cám ơn Hanoi, mình hế băn khoăn rồi. Dễ nhưng chưa được ai chỉ thì cũng vẫn là khó nhỉ.

12. hana

Cám ơn Hanoi, mình hết băn khoăn rồi. Dễ nhưng chưa được ai chỉ thì cũng vẫn là khó nhỉ.

13. Me bop

Me bop Bắt đầu tích cực

Các mẹ ơi, có mẹ nào biết làm đậu hủ ( tào phớ đấy) không? Chỉ cho em với vì con em được 7 tháng rồi nên em muốn cho cháu ăn tào phớ nhưng chảng biêt slàm như thế nào ca???

14. nghuyen tran mai vy

nghuyen tran mai vy Thành viên tập sự

em be trong yeu qua! em co nghe mot lan ve cach lam dau fu roi. nhung tu nhien nghe chi hoi lai quen beng mat. de em tim chuyen gia hoi lai roi noi cho chi sau nhe a. nhin em be trom via trong bu bam thich the!

chuc be an no chong lon nhe a!

15. Bim's mother

Bim's mother Bắt đầu tích cực

@ Mẹ Bốp:
    (đậu tương ngâm và đãi vỏ, xay, lọc như khi làm sữa đậu nành. Đun sôi sữa vài phút thì đổ chút dấm pha với nước lọc với độ đậm như khi mình pha nước chấm vào nồi sữa đang sôi, đến lúc thấy đậu đóng lại nổi lên trên thì đổ vào khuôn, gạt đều rồi gấp mấy đầu thừa của miếng vải vào đậy lên trên khay đậu,, sau đó dùng một vật nặng đè lên trên để ép đậu trong chừng 5-7 phút là được. )
    Trên đây là cách làm đậu phụ mà mẹ Luti hướng dẫn. Còn nếu không cho vào khuôn và ép thì đó chính là tào phớ đấy mẹ Bốp ạ. :)

16. hana

Sau khi cho dấm, đậu nổi lên nhưng không đóng kết lại mà lợn cợn, như vậy có đúng không. Tàu phớ ở ngoài bán nhìn trắng và dính kết trông rất đẹp mắt cơ mà. Hay là do mình làm không đúng cách. Giúp với nhé

17. Bim's mother

Nếu lọc thật kỹ thì sẽ có kết quả như mong muốn thôi.

18. Me bop

Me bop Bắt đầu tích cực

Mẹ Bim ơi mình làm thử rồi nhưng không được đâu vì tào phớ phải đông thành
    mảng lớn chứ làm theo kiểu này thi nó bị nát và hơi bị chua nưa. Thế mẹ Bim có cách nào khác nữa không?

19. Bim's mother

mẹ Bop ơi, mình mới hỏi mấy bà bán tào phớ ở chợ nhà mình. Họ bảo rằng bí quyết chính là dùng thạch cao chứ không dùng nước chua( loại dặc biệt mua ở LãnÔng) thì tào phớ sẽ thơm và mịn. Bây giờ vấn đề lại là ăn thạch cao thì có sao không nhỉ :?: :?: :?:
    Các mẹ có cách nào nữa không?

20. Me bop

Me bop Bắt đầu tích cực

Hồi trước hình như Mẹ Luti nói là ăn thạch cao không tốt lắm đâu. Mình cũng không biết nữa nhưng thấy cũng hơi sơ. Thôi đành chờ khi nào con lớn thì làm cho bé ăn vây. Cám ơn mẹ Bim nhiều nha!