Biểu Đồ Tăng Trưởng Của Trẻ Em Dưới 5 Tuổi

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi thuhien, 6/6/2008.

By thuhien on 6/6/2008 lúc 4:44 PM
  1. thuhien

thuhien Mỗi ngày một niềm vui!

Bảng chiều cao và cân nặng theo chuẩn mới của trẻ dưới 5 tuổi

Các bà mẹ có thể yên tâm nếu con gái mình chỉ nặng 8,9 kg khi tròn năm. Còn nếu là bé trai, cân nặng 9,6 kg đã được coi là lý tưởng, theo chuẩn tăng trưởng mới của Tổ chức Y tế Thế giới. So với trước đây, yêu cầu về cân nặng của các bé nhìn chung thấp hơn một chút. Chẳng hạn: trước đây, thể trọng lý tưởng khi tròn năm phải là 10,2 kg với bé trai và 9,5 kg với bé gái. Tuy nhiên, khi bước vào độ tuổi lên 2, chiều cao theo chuẩn mới lại cao hơn chuẩn cũ khoảng 2cm.

Như vậy, khi áp dụng bảng này vào Việt Nam từ năm 2008, nước ta sẽ có nhiều trẻ thuộc diện thấp còi hơn, nhưng nhiều bậc phụ huynh sẽ yên tâm hơn về cân nặng của con mình.

Chuẩn tăng trưởng mới được coi là chính xác hơn rất nhiều bởi nó dựa vào cuộc khảo sát trên trẻ em ở nhiều quốc gia ở đủ các châu lục; những em bé này đều được bú mẹ hoàn toàn trong 6 tháng đầu và được nuôi dưỡng đúng cách trong 5 năm sau đó. Còn tiêu chuẩn cũ chỉ dựa vào khảo sát trẻ em Mỹ và nhiều trẻ trong số đó được nuôi bằng sữa ngoài (thường tăng cân nhiều hơn khiến những trẻ bú sữa mẹ phát triển bình thường có thể bị coi là thiếu cân).

Bảng chuẩn tăng trưởng của trẻ em trên toàn thế giới (áp dụng cho cả trẻ em Việt Nam), theo chuẩn tăng trưởng mới của WHO

Thông tin trên được Hội Nhi khoa VN công bố tại buổi họp báo về khuyến nghị về nhu cầu dinh dưỡng của trẻ em VN và chuẩn tăng trưởng của Tổ chức Y tế Thế giới ngày 13-11, tại Hà Nội.

Theo Khảo sát mới nhất của Hội Nhi khoa VN, hiện nay đã có một bộ phận trẻ em Việt Nam đạt được mức chuẩn tăng trưởng này (tập chung chủ yếu ở các khu vực thành thị). Tuy nhiên, vẫn còn một bộ phận không nhỏ trẻ (chủ yếu ở khu vực nông thôn) vẫn còi cọc, suy dinh dưỡng do thiếu chất như: dầu, mỡ, vitamin các loại. Nếu những đứa trẻ không được sớm bổ sung dinh dưỡng sẽ rất dễ dẫn đến hiện tượng thấp bé, nhẹ cân khi trưởng thành, ảnh hưởng đến sự phát triển giống nòi chung.

Cùng đó, GS. NGuyễn Công Khanh, Phó chủ Chủ tịch Hội Nhi khoa VN lại cảnh báo về một bộ phận trẻ em thành phố lại ăn quá thừa dinh dưỡng do ăn nhiều thịt, chất béo. Hiện tình trạng béo phì ở trẻ em Hà Nội là 7,9% và TPHCM là 22,7%

Nguồn: suckhoevadoisong

Cập nhật 22.7.2016

Bảng cũ mình vẫn để file đính kèm để các mẹ tham khảo nhé.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi thuhien
    Đang tải...

Bình luận

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi thuhien, 6/6/2008.

1. thuhien
      thuhien
      Biểu đồ tăng trưởng của trẻ em Việt Nam (Theo chuẩn cũ)

Attached Files:

2. hhuct
      hhuct
      Trẻ em bây giờ ăn uống nhiều chất nên dễ bị béo phì, các mẹ chú ý cho bé ăn uống điều độ nhé !
    3. amie
      amie
      Với chuẩn mới này hóa ra bé nhà mình đạt mức 1 tuổi khi mới gần 6 tháng. Theo số này thì đến đa số trẻ em mình biết đều thuộc dạng béo phì và dư cân hết sao?
    4. KO2 THẢO
      KO2 THẢO
      từ 6t trở đi bé tang cân chậm nên mẹ nó khhoong phải lo đên chuyện đó nhé
    5. Mẹ yêu Bông
      Mẹ yêu Bông
      Bé nhà mình hôm qua tròn 7 tháng mà được 9,2kg rồi, từ tháng thứ 6 đến h bé vẫn tăng gần 1kg/tháng, vậy chắc cũng thuộc dạng béo phì áh?
      hoaigiang32 thích bài này.
    6. magic frog
      magic frog
      Bé nhà mình cũng thế, chuẩn này thực ra là hơi thấp (trung bình) những bé đạt chuẩn này là OK, chứ cũng không hẳn là tột
    7. Mascrato
      Mascrato
      Các bạn ạ ,cân nặng một bé bao giờ cũng phải đi kèm với chiều dài. Nếu con bạn dư ký nhưng chiều dài cũng dài hơn thì đó là bình thường mà. Khi xem sự phát triển của con các bạn phải xem Weight-for-age , Length-for-age và cả Weight-for-length dể biết con mình phát triển có đúng chuẩn ko,có cân đối ko. Nếu các bạn xem mỗi cái bảng trọng lượng thì là sao mà biết được nhỉ???
      VD : con mình 6 tháng tuổi dài 72 cm (tương đương bé 9 tháng )
      nặng 9 ký (tương đương bé 9 tháng )
      Chuẩn của WHO : Weight-for-length dài 72 cm tương đương với cân nặng 8.9 ký
      Sửa lần cuối: 4/8/2008
    8. M&M
      M&M
      Hoàn toàn đồng ý với ý kiến này.
      Bé nào bụ bẫm nhưng chiều dài ngắn mới sợ béo phì, còn cân nặng dư so với chuẩn nhưng chiều cao cũng dư thì vẫn cân đối.

Mình thì thấy cái chuẩn này cao quá, nhất là về chiều cao. Mấy bé quanh nhà mình và cả con mình đều k đạt được mức chuẩn mới này về chiều cao, hic.
    9. me3nhoc
      me3nhoc
      con còi k dám xem nhưng vẫn thử down ...
      Trời ạ, con thấp hơn rồi, chạy vào mục cho con ăn j để cao thội
      Các mẹ ơi, con e 18 tháng nhưng ở lớp các bạn nhiều tháng hơn dù béo hay gầy cũng tầm tầm như con e thôi xấp xỉ 80cm
    10. minhngoc2006
      minhngoc2006
      Theo chuẩn này thì con mình thừa cả chiều cao và cân nặng, nhưng cũng thừa cân so với chiều cao rồi. Hai bé nhà mình vừa tròn 29 tháng :
      Con trai : cao 99.5cm nặng 19kg
      Con gái : cao 97cm nặng 17kg
      Mình ko biết làm thế nào để con ko tăng cân nữa, con mình ăn so với trẻ cùng tuổi trong xóm là ít hơn hẳn, nhưng chúng nó vẫn cao lớn nhất.
      Chế độ ăn của 2 đứa nhà mình như sau :
      7h sáng : 1 bát ăn cơm cháo
      9h sáng : 100ml nước cam vắt thường là ko đường (nếu mẹ mua cam bị chua thì chỉ cho 1 chút đường thôi)
      11h : 1 bát ăn cơm cháo
      11h30 : ngủ trưa
      2h30 chiều dậy uống 180ml sữa công thức
      5h chiều : nửa bát cơm+ rau+ thức ăn thành đầy bát ăn cơm.
      8h tối : 180ml sữa tươi (1hộp), hoặc 1 hộp sữa chua+hoa quả
      9h ngủ đến 6h sáng hôm sau dậy
      Mình đã tham khảo mọi người, con mình chỉ ngủ nhiều hơn thôi, chứ ko ăn nhiều hơn các bé khác, thế mà bây giờ lại đang thừa cân đây. Mình sợ cắt khẩu phần ăn của con thì con sẽ bị đói, mà cũng ko đảm bảo vì con đang tuổi lớn. Mình ko biết nên làm thế nào, mẹ nào có kinh nghiệm về vấn đề khẩu phàn ăn của bé thừa cân ko, cho mình học hỏi với.
      Cảnh Quan Hoàng Gia thích bài này.
    11. heocon_thongminh
      heocon_thongminh
      ôi theo chuẩn tăng trưởng mới thì cu Tin nhà em (11 tháng) bằng với một bé gái 18 tháng cơ ah:rolleyes:. Cháu cao 80cm và nặng 10.3kg
    12. meyeuconnhatday
      meyeuconnhatday
      ui, con nha nay cao the nhi? con gai minh hoi 1 tuoi cao co 77 cm thoi ma da nhieu nguoi khen no cao roi.
    13. gdlongngoc
      gdlongngoc
      Con trai nhà mình thì vượt chuẩn( 4.5 tuổi cao 116cm nặng 22 kg) nhưng con gái thì thiếu( 21 tháng cao 82 cm nặng 11.5 kg) Khi 1 tuổi con đủ chuẩn này nhưng sao bây giờ lớn chậm quá. Có lẽ càng ngày càng tăng chậm về chiều cao mà chuẩn thì đòi hỏi tăng nhiều quá.
      Cảnh Quan Hoàng Gia thích bài này.
    14. *DAD'S LIMIT*
      *DAD'S LIMIT*
      chiều cao và cân nặng của 2 bé lý tưỡng quá rùi còn gì mà chị phải lo, bé Bush nhà mình 27 tháng rồi mà chỉ có 15kgs cao có 90cm nè ko bít làm sao cho cao thêm nữa răng bé mọc rất chậm ko bít có bị thiếu cãni ko nữa có mẹ nào biết cách kiểm tra bé có thiếu canxi ko vậy giúp mình với
    15. cuacon
      cuacon
      Bé nhà e luôn thấp hơn chuẩn làm thế nào để tăng chiều cao caá mẹ
    16. dinodaddy
      dinodaddy
      Bé Kiên nhà mình 9 tháng rưỡi, cao 78 cm, nặng 10.9kg. Vậy mà cô chú trong nhà vẫn bảo sợ sau này lùn vì bé có bắp chân.:confused:
    17. Be Bo
      Be Bo
      Con mình bé trai được 9tháng mà cân nặng 11kg8,chiều cao 73cm.Vậy thì bé có thấp quá ko các mẹ?
    18. Linh coi
      Linh coi
      Ui, thấy bé nhà chị phát triển mà em lo con nhà em quá, con gái nhà em 30 tháng rồi mà chỉ được có 10kg. Hic, không biết làm sao bây giờ:confused::confused::confused:. Nhưng bé nhà em có thiệt thòi là sinh ra bé được 1,7kg thui ạ.
      Các mẹ giúp em với?
      Sửa lần cuối: 14/10/2008
    19. Tamarin
      Tamarin
      Buồn quá 1 tuổi con em kém chuẩn cân nặng 0,3kg và thừa chiều cao 1cm. Người dài nghêu, còm nhom.
      phanhoanganh thích bài này.