Cần giúp: Mẹ nào có phần mềm quản lý bán hàng tiện dụng ko?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi Gaudo09, 23/8/2010.

1. phanmembanhang

phanmembanhang Phần mềm quản lý bán hàng siêu thị chuyên nghiệp

Ðề: Mẹ nào có phần mềm quản lý bán hàng tiện dụng ko?

Mời các bạn đọc tham khảo bài viết của Mr Thắng (Tiến sĩ Kinh tế, Giám đốc cty 1VS) + Mr Hải (VNUNI): Tại sao trên thị trường có phần mềm miễn phí?

Hope that helps!

Đang tải...

2. phanmembanhang

Mua phần mềm bán hàng cho cửa hàng để làm gì, câu hỏi có vẻ "ngớ ngẩn" nhưng thực ra khi tiếp xúc nhiều với chủ cửa hàng thì tôi thấy có các câu trả lời khác nhau:

1. Điển hình nhất là không quản lý nổi hàng tồn kho, có lẽ đây là vấn đề bức xúc nhất của mọi chủ cửa hàng khi ko biết hàng nào đã hay sắp hết, hàng nào còn, hàng nào bán chạy, bán chậm để mà đi nhập.

2. Mong muốn nâng cao hình ảnh cửa hàng để trở nên "chuyên nghiệp" hơn trong con mắt của KH, ví dụ: Bán hàng phải có hóa đơn, phải quẹt bằng máy để tạo sự yên tâm của KH về độ chính xác (máy nó tính mà, ko phải nhân viên nhẩm giá)

3. Quản lý thu chi chính xác từ nhân viên bán hàng (thay cho cái vở nhật ký/bảng kê bán hàng thì chỉ cần in toẹt từ phần mềm, chống thất thoát tối đa trong khâu bán hàng này)

4. Lý do nhiều khi chỉ là Bán hàng cho nhanh, cho chính xác mà ko phải nhớ giá cả, ai bán cũng được (Cái này rất rõ ở nhà bà chị có cửa hàng mini gia đình, nhiều khi chị ấy xuống ... nấu cơm là ko ai bán được vì ko biết giá)

5. Người chủ đi làm ở cơ quan nhưng có cửa hàng ở nhà, nhiều khi ko yên tâm về hoạt động bán hàng với nhân viên thuê nên rất muốn "theo dõi từ xa, nhập hàng sửa giá từ xa"

6. Còn rất nhiều lý do và trên cả là mong muốn có 1 công cụ quản lý, quản trị (2 thứ đó khác nhau các bạn nhé) có đầy đủ thông tin về kinh doanh 1 cách chính xác, kịp thời ở bất cứ thời điểm nào để ra quyết định kinh doanh.

Free là ko mất tiền, nhưng nghĩ 1 cách đơn giản là: Thông tin kinh doanh chính là dữ liệu, mà thông tin kinh doanh đó chính là TIỀN, là TÀI SẢN, mình có nên giao TÀI SẢN cho 1 nơi ko chịu trách nhiệm bảo đảm hay ko? Trong Kinh doanh lâu dài có 1 quan hệ đã được minh chứng rất rõ là Quan hệ WIN-WIN trong kinh doanh. Hy vọng các bạn lựa chọn được giải pháp phần mềm phù hợp (Không có cái nào là tốt nhất với TẤT CẢ mọi người đâu, chỉ có khái niệm "phù hợp nhất" thôi)

Và dù là phần mềm lớn hay bé, có giá trị đầu tư (bản quyền + triển khai + bảo trì) hay miễn phí thì cần phải đáp ứng 3+1 nguyên tắc (CầnĐủ) sau:

1. Nghiệp vụ hỗ trợ hoạt động kinh doanh phải chuẩn, chính xác, dễ dùng và nhanh. Nói thì đơn giản nhưng khi bạn có trên 100,000 mã hàng, hàng triệu chứng từ hoặc dữ liệu trên 2Gb/năm thì mới nhìn thấy sự khác biệt. Đây là điều kiện cần dạng hiển nhiên và là điều kiện cần số 1.

2. Tính quản trị hỗ trợ kinh doanh phải đa dạng, hiện đại và ở khắp mọi nơi trong phần mềm. Đây là điều kiện cần thứ 2 và điều kiện này ko 1 người chủ kinh doanh nào bỏ qua vì yêu cầu này là phục vụ cho họ.

3. Tính liên tục phát triển. Đây là điều kiện cần thứ 3 và điều này thì ko cần nhắc nhiều rồi vì các bạn thấy bất kỳ sản phẩm công nghệ nào cũng liên tục cập nhật, nhất là về phần mềm. (Vì nhu cầu quản trị của chúng ta là luôn luôn thay đổi để phù hợp với môi trường kinh doanh thay đổi)

4. Điều kiện ĐỦ: Chất lượng dịch vụ nhanh, nhiệt tình, hết lòng. Điều này phải xem triết lý kinh doanh (từ trên xuống dưới) của công ty cung cấp sản phẩm dịch vụ là gì. Liệu họ có sống chết với đứa con của họ hay ko? Có rất nhiều người chủ công ty có thể "hôm nay tôi kinh doanh cái này, nhưng ngày mai thấy ko ổn về kinh doanh thì tôi bỏ và tìm ngay ý tưởng khác để kinh doanh", tư tưởng đó đúng ở 1 số trường hợp nhưng rất nguy hiểm đối với các KH mua 1 tài sản có giá trị đầu tư lâu dài, nhất là 1 loại sản phẩm vô hình.

Sửa lần cuối: 23/4/2016
  3. beBaoLinh

beBaoLinh Thành viên tích cực

Dùng miễn phí cũng được nhưng có nhiều cái không như ý mình được. Nếu quản lý tạm thời thì okie, còn để phát triển lâu dài thì vẫn nên mua phần mềm. Bạn VNUNI tư vấn xem nếu dùng hệ thống tích hợp bán hàng + kế toán thì nên dùng phần mềm gì?

4. phanmembanhang

Nếu bạn dự định tích hợp cả kế toán và bán hàng thì trên thị trường cũng có 1 số lựa chọn, trong đó mình gợi ý 2 giải pháp là 1C: Bán lẻ + 1C: Kế toán 8 của Công ty 1VS và Augges của Công ty Tin học ABC.

Giá bản quyền bên 1VS cũng khá rẻ bao gồm ~3tr phần 1C: Bán lẻ (như đã nói ở trên là phần này ko tính giá vốn, ko quản lý công nợ) + từ 3 (Bản nhỏ) -> 8Tr (Bản kế toán đầy đủ) phần 1C: Kế toán (License được sử dụng là các khóa cứng kiểu USB). 1VS ko Free chi phí triển khai như bên mình mà tính phí theo buổi. Nếu công thêm phí triển khai nữa thì chắc là rơi tầm trên 15tr.

Còn giá Phần mềm kế toán Augges bao gồm cả kế toán cũng ko dưới 15tr. Augges từng được áp dụng cho những siêu thị lớn với giá khoảng 6,000$. Bên ABC họ ko phân rạch ròi giữa bản quyền (theo máy) và triển khai mà là theo độ lớn, độ phức tạp của KH (kiểu "nhìn mặt bắt hình dong")

Không phải Miễn phíCó phí là đáp ứng hay ko đáp ứng theo ý mình mà vấn đề đó là phụ thuộc tính chất của sản phẩm. Trên thị trường có 2 xu hướng phát triển sản phẩm phần mềm, 1 là sản phẩm đóng gói, 2 là sản phẩm làm theo đơn đặt hàng (dạng dự án). Nói là sản phẩm đóng gói ko làm theo yêu cầu riêng cũng ko đúng mà là họ tiếp nhận yêu cầu của KH nhưng đưa vào kế hoạch phát triển phiên bản mới và ko phải làm ngay tức thì để đáp ứng yêu cầu gấp. Còn làm PM theo đơn đặt hàng là NCC sẽ tiếp nhận yêu cầu của KH, tính toán chi phí phát triển và báo giá cho KH phần bổ sung làm thêm đó. Thông thường họ sẽ tính khối lượng công việc làm thêm theo manday để tính phí. Các bạn có thể đọc thêm topic Phân biệt giữa phần mềm đóng gói và phần mềm theo yêu cầu riêng để biết thêm về vấn đề này.

Đọc thêm >> Một số khái niệm khi trao đổi về giá cả phần mềm

Hope that helps!

beBaoLinh thích bài này.
  5. beBaoLinh

Cảm ơn VNUNI. Mình có dùng thử bản trial online của 1c: Bán lẻ nhưng thấy ...chẳng hiểu gì, chắc phải tìm đâu cái hướng dẫn. Cảm nhận ban đầu là hơi rối rắm, có lẽ hợp với doanh nghiệp phức tạp. VNUNI accounting thì sao bác nhỉ, không thấy trên trang web của VNUNI.

Triển khai như bạn nói có bao gồm customize báo cáo, thêm 1 bớt 1 số thông tin này khác phải không?

6. phanmembanhang

Trước kia VNUNI có làm Accounting, HRM và các phần mềm dự án khác, nay tập trung chỉ làm giải pháp bán hàng VNUNi SIC cho mô hình cửa hàng thôi (vì đi vào quy mô cửa hàng nên ko phát triển Accounting). Accounting thì VNUNI sẽ tư vấn giới thiệu sản phẩm của cậu em là Augges (ko phải vì của cậu em mà giới thiệu mà qua sử dụng cho chính công ty mình và qua nhiều dự án giới thiệu ban đầu (vì mình có rất nhiều KH nhờ giới thiệu qua webketoan) thấy KH đánh giá là thực sự hài lòng)

1C là một Công ty bên Nga, họ phát triển nền tảng mà phiên bản mới nhất hiện nay là 1C: Platform 8.2, nếu xét về mặt công nghệ thì chúng tôi, những người làm công nghệ lâu năm đều phải thừa nhận đó là 1 nền tảng quá tốt (phần lớn các phần mềm ở VN đều phát triển mà ko có nền tảng riêng (framework, platform)). Phát triển trên nền tảng đó là có hàng trăm giải pháp lớn bé và Công ty 1VS đã chuyển hóa thành công giải pháp 1C: Kế toán 8 để đưa vào Việt Nam. Giải pháp 1C: Thương Mại được phát triển tiếp theo nhưng chủ yếu là công tác Việt hóa và ko thay đổi nhiều theo hướng người dùng Việt Nam. Đặc biệt có những từ ngữ rất khó đi vào lòng dân Việt như Kho Bãi và nhiều từ khóa khác mà KH của VNUNI từng kể lại là khi được giới thiệu thì họ nghe ko xuôi tai, bản thân tôi đọc các tài liệu hướng dẫn cũng thấy đó hầu hết là tài liệu dịch (Nga-Việt) nên từ ngữ hơi "cứng". Tiếp theo, 1VS phát triển 1C: Bán lẻ và đặc biệt giải pháp Bán lẻ cho ngành Thuốc (Gọi là 1C: Hiệu thuốc). Gần đây, 1VS tiếp tục đánh vào lĩnh vực Điện máy vì thị trường này ở VN có nhiều KH lớn đang hoạt động.

Tuy nhiên, phải nói thật rằng các giải pháp của 1C do được thừa hưởng 1 nền tảng công nghệ tốt của cty 1C với hơn 600 người và có hàng triệu KH ở khắp Đông Âu nên thực sự đó là những giải pháp ko hề tồi về mặt lâu dài.

Trong phần triển khai bao gồm triển khai cơ bản và customize theo yêu cầu.

Phần customize sẽ chia làm nhiều mức độ từ đơn giản tới phức tạp để có thể tính ra manday (công lao động trong ngành phần mềm), mỗi manday có 1 rate (mức giá) tùy theo định mức chi phí của mỗi công ty.

Nhân tiên trao đổi về vấn đề POS & Accounting, mời các bạn đọc thêm bài tiếng anh này: What Every Retailer Should Know About Integrating POS & Accounting Software Systems và bài: Một số định khoản cơ bản trong kế toán thương mại

beBaoLinh thích bài này.
  7. beBaoLinh

Cảm ơn bạn. Rất nhiều thông tin bổ ích cho mình.

8. nti

nti 0942.986.010

Túm lại là chi chủ thớt đã tìm ra cái nào phù hợp chưa ?
    Còn phần mềm của anh VNNUI thì ngay trang đầu không tìm thấy đâu thông tin là hàng bán hay hàng tặng, mà đọc tìm mãi mới hiểu lập lờ tương lai sẽ đưa tính năng cắt quyền... nói chung là rối rắm...

9. phanmembanhang

Đến mình đọc còn trả hiểu bạn nói gì.

1. Bán hàng hay tặng là cái gì? Bạn đang nói về nghiệp vụ hay chính sách bán hàng của VNUNI? Có lẽ bạn đang nói tới chuyện bán bản quyền phần mềm cho máy đầu tiên, và chỉ miễn phí 01 bản quyền trên máy laptop cho người quản lý chăng?

Tôi ko Free cái gì một cách phi lý cả. Bây giờ VNUNI có vấn đề gì thì KH họ lo vì PM đâu phải là 1 cái cố định, và đơn giản bởi ai cũng hiểu quan hệ WIN WIN trong cuộc sống, trong kinh doanh. PM cũng như kiến thức của 1 con người, nó cần phải lớn lên, phải liên tục phát triển như cái sự học hỏi của con người từ 1 em bé tới khi trưởng thành. Nghiệp vụ KD, quy trình quản lý, kỹ năng quản trị ko nhẽ mãi mãi không đổi khi cả thế giới này vận động chăng? Ai cũng biết câu: Tôi đứng yên nhưng quả đất ko ngừng quay. Tôi Free bản quyền trên laptop là tôi mong thay đổi nhận thức của người quản lý đối với công việc KD. Họ ko nhất thiết phải suốt ngày ở cửa hàng với những sổ sách giấy tờ mà có thể theo dõi việc bán hàng từ xa. Muốn thay đổi nhận thức đó, thì tôi Free và tôi nghĩ đó là lý do chính đáng của tôi. Nhưng ko có chuyện Free tất cả công sức của mọi thành viên trong công ty (trừ việc chúng tôi chứng minh sự tin tưởng ở 1 KH mà tôi kể dưới đây)

2. "tương lai sẽ đưa tính năng cắt quyền" --> Mình là người làm ra phần mềm mà còn ko hiểu "cắt quyền" là gì? Thực sự không hiểu luôn (Mình chỉ nghe nói khái niệm "cắt Qu" trong công ty nhà nước thôi, sau khi "cắt Qu" thì mọi người sẽ được ... khao :))

Bạn có thể tham khảo tin triển khai để xem danh sách khách hàng đã triển khai bên mình xem có ai bị "Cắt Quyền" không nhé. Nếu cần gọi điện cho mình, mình sẽ dẫn bạn tới KH bên mình luôn, hầu như ở tỉnh nào phát triển bán lẻ cũng có.

Bạn mà đi tìm PM thế này thì chỉ bạn sẽ thiệt thôi. Mình nói thật đấy. Mình đã viết hàng trăm bài trên tất cả các diễn đàn để cộng đồng kinh doanh hiểu sâu về các khái niệm phần mềm. Nhưng có lẽ sức mình ko làm suể vì 1 mình mình ko thể thay đổi được (hôm nọ có gọi điện cho 1 KH, thực ra là chị Vợ của KH nghe ĐT vì chị dùng trực tiếp, khi nhắc tới việc nâng cấp PM chị la lên "Ấy, đang chạy tốt sao lại phải nâng cấp thay thế làm gì, thay thế thì tốn tiền một lần nữa à, lại phải mua máy móc mới à" (thực sự nghe xong mình thấy buồn vô cùng). Mình đã từng đi gặp rất nhiều giám đốc các công ty làm về PM để muốn nói với họ cùng nhau chia sẻ, phổ biến những kiến thức liên quan tới nghề phần mềm tới cộng đồng càng nhiều càng tốt, nhưng có lẽ rất khó. Thật là buồn!

Lựa chọn một phần mềm - tức là lựa chọn một giải pháp!
    Tổng giá trị đầu tư phần mềm?

Trước kia khi còn là người kỹ thuật (dân IT), tôi cảm thấy có 1 khoảng cách rất xa giữa những người làm phần mềm và những người dân làm nghề khác. Ngay cả bà chị ruột tôi ban đầu cũng kiên quyết ko chịu sử dụng khi thằng em thuyết phục tới mòn mỏi và nhiều lúc bực tức (mặc dù đã nói là biếu ko bà chị cả thiết bị + phần mềm + triển khai + đào tạo). Chính vì thế, khi tôi bước chân vào làm kinh doanh phần mềm là mong muốn xác định rõ mục tiêu chính của mình là gì. Tôi mong muốn xóa bỏ sự xa cách giữa dân làm công nghệ với đời sống xã hội, mong muốn tất cả những người làm kinh doanh từ bé tới lớn đều có thể áp dụng công nghệ vào quản lý kinh doanh. Ban đầu tưởng dễ nhưng đúng là làm thì mới thấy khó. Xuất thân từ 1 kỹ thuật cứng và làm nhiều dự án lớn ở các công ty lớn trong và ngoài nước với toàn tiền trăm triệu với tiền tỷ. Tôi "ngây thơ" vơi chính sách giá cả ngất trời mà chỉ có 1 vài KH lớn mới có thể chi trả được (thực tình các bạn tìm thông tin trên trang erpsolution.com.vn sẽ thấy rất nhiều dự án tiền triệu $ hoặc tối tiểu là vài chục ngàn đô trở lên, đó là các dự án bán lẻ của các tập đoàn lớn). Sau này tôi hiểu để gần với người dùng thực tế hơn thì mình phải làm gì mặc dù rất khó khăn khi phải giải thích với những người chưa sờ vào máy tính như bà chị tôi. Giá cả ko phải là vấn đề duy nhất (bởi vì có rất nhiều người có tiền chi mua thiết bị, máy tính laptop xịn 1 cách dễ dàng nhưng khó chi cho phần mềm vì chưa nhận ra ngay giá trị của nó), mà còn là làm thế nào để những người chủ kinh doanh hiểu được những quan niệm và sự khác biệt giữa các phần mềm. Có những KH mặc dù chỉ học tới lớp 3, lớp 7 thôi nhưng kiến thức KD của họ thật là tuyệt vời. Họ là những người hồ hởi học từ những phím bấm đầu tiên trên bàn phím, từng khái niệm cơ bản mà tôi phải dùng nghiệp vụ của quán trà đá để mô phỏng. Mặc dù rất khó nhưng mỗi người chúng tôi thành công là rất mừng (ko chỉ là mừng khoản tiền thu về đâu, mà nhìn thấy họ hồ hởi và áp dụng thành công việc bán hàng thủ công trước đây). Và đó mới là mục đích KD của tôi, của VNUNI. Có KH trước kia do ko tin cậy PM bên tôi vì có những tính năng chưa có hoặc họ chưa biết nó tới đâu. Họ ko muốn bỏ tiền ra vì sự nghi ngờ đó. Tôi đồng ý cho họ ký hợp đồng (vẫn giá trị như cũ) và trao lại tiền cho họ nói: Em tặng anh chị giá trị bản quyền + phí triển khai và chỉ nhận tiền hỗ trợ bảo trì hàng năm (ký từ năm tiếp theo) với chi phí rất rẻ, và dĩ nhiên là khi đó anh chị đã hài lòng về lợi ích của SP rồi. Bạn biết KH đó hiện nay đang dùng cho chuỗi bao nhiêu cửa hàng ko? hơn 10 cửa hàng, gói không số lượng máy (hiện đã đăng ký tới gần 30 máy), chạy Online trên Internet và dùng gần 2 năm rồi (KH của VNUNI có siêu thị đang dùng gần 5 năm với dữ liệu lên tới 3GB). Và KH đó hiện nay đã giới thiệu cho VNUNI rất nhiều KH khác. Vậy, tôi "cắt Q" làm gì hả bạn?

Tuy nhiên, tôi khá nóng tính (cái này hơi dở khi làm KD và vì thế tôi rất ít khi tiếp xúc với KH) nên nếu ai đó đánh giá thấp giá trị của chất xám thì dù trả 1 tỷ hay nhiêu tỷ tôi cũng bỏ ngoài tai. Có 1 KH nói: "Phần mềm các anh làm 1 tý, thậm chí copy của nơi khác rồi bán cho bao nhiêu, lãi vô cùng". Xin lỗi, tôi nghĩ lại những đêm thâu liên tục tới 5AM để làm kịp tiến độ phiên bản mới hay đang triển khai cho 1 KH, tới nỗi có đợt thổ ra máu nằm viện tới 3 tháng và để lại di chứng. Lúc đó, giá gì tôi cũng mặc. Có thể đó ko phải là KD nhưng tôi muốn viết ra để các bạn hiểu tại sao tôi ko thể hiểu nghĩa của bạn trên nói tôi "cắt quyền" là thế nào.

Trong quá trình kinh doanh, tôi thấy khó nhất là làm rõ nhận thức "phần mềm" nó khác xa so với "phần cứng" là thế nào. Nếu ai kinh doanh phần cứng hay bất kỳ hàng hóa nào thì sẽ thấy cùng 1 loại điện thoại (cùng tên) đã có vô vàn giá khác nhau, bởi tại sao: quality gate (cổng chất lượng) ở mỗi yêu cầu là khác nhau. IBM đều SX ở Trung quốc, nhưng xuất khẩu sang thị trường Mỹ rồi từ đó xuất đi nước khác thì có quality gate khác với xuất khẩu trực tiếp từ China sang các nước khác (Cái này nói về oto thì các bạn sẽ dễ hình dung hơn). Cùng 1 SP nhưng hàng loại chính hãng khác, loại 1 khác, loại 2 khác, loại trôi nổi khác, loại nhái khác, loại giả khác,.... Chả thế mà có những cảnh báo của 1 số đơn vị: "Hãy đến tận những chi nhánh liệt kê dưới đây của công ty XYZ để tránh mua phải hàng chất giả, hàng nhái, hàng chất lượng thấp"

Phần cứng sờ mó được đã phức tạp và nhiều giá với nhiều chất lượng khác nhau như vậy thì 1 cái PM ko sờ được, cũng có 1 tính năng thôi nhưng 2 người làm khác nhau đã ra 2 chất lượng khác nhau rồi chứ đừng nói là 2 công ty, 2 đẳng cấp, 2 quy trình sản xuất khác nhau.

Cái thời năm 93-97 (thời sinh viên và sau khi tốt nghiệp), mỗi "sản phẩm" viết trên Access tôi chỉ làm có....2 tuần thôi. Sau này khi đi làm, cũng với tên những PM như vậy nhưng công ty tôi làm 1 phòng có gần ... 100 người. Khi đó tôi mới hiểu sự chuyên sâu, sự "pro", sự phát triển có quy trình, có tài liệu nó khác với những SP cá nhân như thế nào.

Như tôi đã trao đổi với bạn beBaoLinh: Cty 1C ở Nga có 600 người làm Platform (ứng dụng nền tảng). ở VN và nhiều quốc gia khác gần như ko thể có 1 cty nào làm cỡ như vậy. Và đó là sự thực ko thể chối cãi. Ứng dụng được phát triển trên nền tảng thì khác ứng dụng ko có nền tảng ở chỗ nào: Bạn cứ hình dung 1 cái nhà có móng mà 1 cái nhà ko có móng thì sẽ hiểu.

Tuy nhiên, SP nào cũng có "ưu và nhược điểm" đối với 1 đối tượng áp dụng nào đó. Cái đó người ta gọi là "Sự phù hợp". Sự phù hợp ở đây là xem xét trên nhiều khía cạnh: Tính năng, chức năng của PM; độ lớn, độ chuyên sâu của giải pháp và giá trị đầu tư. Bạn ko thể bỏ 3tr ra để mua 1 SP lớn với nhiều tính năng như của SAP hay Oracle được và ngược lại, ko thể 1 tập đoàn như THT (Tân hiệp phát) hay Hoàng Anh Gia Lai,... lại đi mua PM có 1tr của 1 Sinh viên được. Khi đó người ta mới cần tới "sự lựa chọn PM" để sao cho tìm kiếm SP "phù hợp nhất" với mình (chứ ko phải tốt nhất với tất cả vì tốt với người này nhưng ko tốt với người khác). Vừa có anh bạn làm nghề may mặc, rất quen với những sản phẩm phần mềm trong nước chỉ với giá... 3000$ thôi, nhưng khi cần 1 giải pháp chuyên ngành và chọn NCC nước ngoài thì sững người khi nghe báo giá lên tới ... 110.000 Bảng Anh (~200,000$). Nhưng khi xem qua SP đó thì thấy rõ chả có cty nào ở VN thỏa mãn cả. Và anh bạn đó đang dần phải làm quen với "sản phẩm chuyên sâu giá cao" của nước ngoài vì chả còn lựa chọn nào khác để cty có thể đi ra biển lớn (áo đã quá chật so với cơ thể ngày 1 lớn mạnh).

Regards,

10. beBaoLinh

Theo em hiểu thì là bạn ấy đọc được một đoạn nào đó về VNUNI rằng VNUNI có bản dùng thử với tính năng như bản thật và trong tương lai VNUNI sẽ cắt bớt quyền của bản dùng thử

11. phanmembanhang

Bản dùng thử và dùng thật là giống hệt nhau về tính năng, chức năng. Sự khác biệt giữa bản dùng thử và dùng thật là: Giới hạn 50 chứng từ Nhập mua, 50 chứng từ Xuất bán (theo mình nghĩ nhập tới 50 chứng từ là quá hiểu phần mềm hoạt động thế nào rồi), và 1 khác biệt nữa là khi in báo cáo (ví dụ hóa đơn chẳng hạn) thì nền báo cáo xuất hiện chữ "Bản dùng thử".

Có một số KH chỉ coi PM để bán hàng như cái máy bán hàng cho nhanh, quẹt mã hàng là ra cái giá, tổng tiền, ko cần kiểm soát hàng tồn kho, doanh thu, lãi lỗ gì cả, cũng chả cần nhập hàng (bán âm kho luôn). Và họ sử dụng chức năng Bán lẻ (đây là chức năng mà VNUNI ko chặn giới hạn chứng từ). Họ bán mấy tháng rồi mà vẫn ko trả tiền phần mềm. Tôi vẫn thường đi qua KH đó và vẫn nhìn họ bán xoèn xoẹt hàng ngày, thôi thì vẫn vui vì giúp họ mua 1 cái máy bán hàng không mất tiền, mặc dù cái máy đó ko tận dụng hết các tính năng quản lý khác của PM.

Như vậy, "cắt Qu" ở chỗ nào hả các bạn?

12. wonderfullife

wonderfullife ĐỒ ĐÔI GIA ĐÌNH

topic quảng cáo nhiêu quá, tóm lại là vẫn ko bit dùng phần mềm nào cả

13. phanmembanhang

Bạn lên lamchame để làm gì vậy bạn? Chữ ký của bạn để làm gì thế? Có phải là để quảng cáo cho KH mua hàng ko bạn?

Có 2 dạng quảng cáo, 1 là tư vấn, giải thích rõ, 2 là cứ trưng hàng lên, kệ ai muốn mua thế nào thì mua. Cũng là do tùy mặt hàng (có mặt hàng cũng chả cần giải thích nhiều), và tùy sở thích, quan niệm của mỗi người về nghề bán hàng. Nhưng mình thích cái bài Để mỗi bài là một nhân viên của admin diễn đàn lamchame.com. Cực thích bài này. Vì thế mỗi trang diễn đàn mình chỉ có 1 topic post quảng cáo, còn topic khác chỉ tư vấn chung, ko cụ thể, chi tiết về PM của mình trừ khi họ hỏi.

Việc tìm PM thì to tát phải tìm thế này, nhưng nếu nhỏ thì:

- Bước 1: bạn nên xác định rõ các nhu cầu quản lý của bạn là gì, những đặc thù trong kinh doanh (theo như bạn biết) về ngành nghề sản phẩm của bạn là gì (ví dụ của bạn beBaoLinh là bán sách online, có tích điểm doanh số của KH để dùng điểm thanh toán và có chi phí vận chuyển, về mặt quản trị thì sẽ đánh giá được tăng lợi nhuận từ việc áp dụng tích điểm, phân tích doanh thu từ phí vận chuyển hoặc đánh giá khối lượng của nhân viên giao hàng,...)

- Bước 2: Nghiên cứu sơ bộ các phần mềm có trên thị trường, download chạy thử hoặc tốt nhất nhờ bên NCC phần mềm tới demo (đây là nhiệm vụ của họ, bạn đừng có ngại gọi họ tới demo). Hãy để họ chứng minh những gì họ nói bằng việc chỉ trực tiếp trên phần mềm (chú ý đặc biệt tới thái độ bán hàng (tôi nghĩ các bạn KD lâu năm nên giỏi về vấn đề này), khả năng chuyên sâu về nghiệp vụ tư vấn của người bán hàng). Ví dụ họ nói: Quản trị đa chiêu thì bảo họ đâu, đa chiều của anh là gì? Hoặc họ nói: Chứng minh con số tổng hợp bằng tính năng drilldown (truy vấn ngược) thì cũng bảo họ chỉ thật rõ drilldown là thế nào? v.v.... Bên cạnh đó, bạn có thể xin họ một số KH tiêu biểu, và trực tiếp tạt qua họ để nghe KH đánh giá cụ thể (hoặc quan sát hoặc hỏi xem nhân viên KH họ đánh giá thế nào về phần mềm, đây là điều rất tốt và ko phải KH nào cũng nhận xét tốt về PM đâu, bất cứ PM nào cũng có điểm yếu chưa khắc phục được, nhưng quan trọng điểm yếu đó chiếm bao nhiêu % trong tổng thể mà thôi)

- Bước 3: Lên bảng đánh giá ưu và nhược điểm của từng giải pháp, của từng nhà cung cấp (ngoài tính năng, giá cả thì các bạn nên đặc biệt chú ý là dịch vụ hỗ trợ thông qua 1 phần nào tính cách của người bán hàng). Từ đó lựa ra 1-2 nhà cung cấp bạn cảm thấy ưng ý nhất.

- Bước 4: Ra quyết định cuối cùng và hợp tác với NCC (Tại sao tôi nói tới hợp tác, bởi vì dữ liệu là của mình, thông tin về hàng hóa là mình biết chắc nhất, còn phần mềm là phục vụ mình, tại sao có nhiều người lại "ngại" và "đùn đẩy" trách nhiệm nhập thông tin hàng hóa cho NCC (giả sử họ nhập sai giá, sai mã, số lượng tồn kho của bạn thì sao?), tuy nhiên NCC sẽ phải tư vấn và hỗ trợ (bằng công cụ) để đưa dữ liệu hiện thời của KH vào PM 1 cách nhanh chóng nhất để giảm thiểu thời gian ngừng hoạt động làm ảnh hưởng tới việc KD của KH.

Có 1 câu chuyện vui mà mình từng kể trên trang webketoan thế này: Một người đi nhờ 1 người lạ khác chọn họ cho mình 1 cái áo để mặc mà ko nói rõ mình bao nhiêu tuổi, mặc để đi dạ hội, quần áo ngủ, đi tắm biển hay áo làm công sở..., cũng ko cho biết là Nam hay Nữ, cũng ko cho biết sở thích của mình là màu áo nào, chất liệu gì, cũng ko cho biết size của bạn bao nhiêu, v.v... thì thử hỏi người bạn kia sẽ tư vấn cho bạn thế nào. Vì người bạn kia có thể có nhu cầu khác bạn, sở thích khác bạn, size khác bạn, v.v... thì làm sao lựa chọn phù hợp được. Vì thế để bạn của mình tư vấn SP phù hợp cho mình (họ tư vấn thì mình tham khảo thôi và quyết định lựa chọn là của mình) thì bạn hãy hiểu và chia sẻ nhu cầu và mong muốn của mình với mọi người, khi đó sẽ có lời khuyên hợp nhất với bạn. Thời trang đã vậy, phần mềm còn phải "Vậy hơn" vì như mình nói ở trên, ko phải PM nào cũng tuyệt đối đáp ứng mọi nhu cầu trên đời này.

Với phương pháp đúng, bạn sẽ có lựa chọn đúng. Chúc các bạn tìm được sản phẩm/NCC phù hợp với mô hình KD của mình.

Sửa lần cuối: 9/12/2011
  14. mecuducmai

mecuducmai Thành viên tập sự

Học viên của mình có hai bạn dùng phần mềm VNUNI thấy bảo dễ dùng và tiện lắm.

15. beBaoLinh

Mình muốn tìm một phần mềm bán hàng có phần phí shipping mà chưa có một phần mềm nào có cả.

16. phanmembanhang

Đơn giản nhưng nó sẽ thế này:

Về mặt Database mà nói:
    - Bổ sung thêm 01 field có tên là ShippingCost (Freight) trong table Xuất bán.
    - Bổ sung thêm ShippingMethod (ShipVia): Khi đã nhắc tới Shipping thì sẽ có Hình thức Vận chuyển (hàng không, v.v....) để sau này thống kê doanh thu theo từng loại hình thức vận chuyển.

Về mặt lập trình mà nói:
    - Tất cả các lớp từ CSDL, Nghiệp vụ, Giao diện đều bổ sung 02 thông tin ở trên, bao gồm Select (Hiển thị ra danh sách), Update (Sửa), Insert (Thêm mới), v.v...; Layout lại màn hình chứng từ trong 1 khuôn khổ nhất định (đáp ứng fit với màn hình 800*600 cho các màn hình touch screen loại nhỏ bán trên thị trường)
    - Trên tất cả các màn hình và báo cáo doanh số (ví dụ sổ nhật ký chứng từ bán hàng), phải thêm cột doanh thu từ chi phí vận chuyển để khi nhìn cột tổng tiền hóa đơn thì biết nó = Tổng tiền hàng + Tổng tiền Thuế - CK TM + Phí Vận chuyển. Một khi phần mềm đã đáp ứng tính drilldown thì cái màn hình nhật ký này xuất hiện ở rất nhiều nơi.
    - Hầu như tất cả các tài liệu (Đặc tả yêu cầu, thiết kế chi tiết, hướng dẫn sử dụng (file, web),... đều phải update lại.

Hầu như các phần mềm kế toán bán hàng đều có tính năng này.

Bạn có thể nhìn cái Invoice này để hình dung 1 hóa đơn bán hàng tương tự (Chụp từ phần mềm PeachTree Accounting Software):

P/S: Thông tin Other Applied Credit chính là cái có thể áp dụng trừ điểm tích của KH mà bên Toàn áp dụng đấy.

Thực ra bên mình ngày xưa thì làm cái Đơn đặt bán hàng (Sales Order) thì tính cái này rồi, nhưng cái phiếu xuất bán (kiêm hóa đơn) lại chưa làm. Đây là cái Đơn đặt bán hàng bên VNUNI:

Phiên bản v2.4.7 mình mới có thể bổ sung thông tin này trong xuất bán và sẽ làm kỹ như những gì mình nói ở trên.

Sửa lần cuối: 8/12/2011
  17. beBaoLinh

Rất thích phần mềm của anh 2, nhưng đợi cái 2.4.7 của anh thì chắc là lâu quá :D

18. [D]r_[T]hành

[D]r_[T]hành Thành viên chính thức

Mình cũng biết một vài phần mêm quản lý bán hàng nói chung. Giá cả rất rẻ và hợp lý.
    VD: Phần mềm chuyên quản lý bar, nhà hàng, quán ăn, quán bia...

Nếu có nhu cầu viết riêng thì có thể đặt hàng làm cho từng đối tượng khách hàng một, bán từng mặt hàng riêng.
    Nếu mẹ nào có nhu cầu thì cứ pm.
    thsk

19. megaucoi2012

megaucoi2012 0915897889-bichdiep_1710

Mình cũng hóng hớt nghiên cứu, mong các mẹ chỉ giáo :)

20. nti

nti 0942.986.010

Mình cần tìm phần mềm quản lý bán hàng tích hợp luôn phần định mức vật tư (cũng đơn giản), bạn nào biết cái nào có chức năng trên thì giới thiệu giùm mình.