Tác dụng của lò vi sóng

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi Phương Uyên, 24/8/2010.

1. Phương Uyên

Phương Uyên Thành viên mới

2. bé tập bơi

bé tập bơi Thành viên mới

Ðề: Tác dụng của lò vi sóng

Trả lời Phương Uyên nhé ;) có nhiều công dụng khác lắm mẹ nó ạ, ngoài hấp ra mình có thể nấu ăn nữa đó. Mình đã 1 lần thử làm bánh Flan bằng lò viba cho bé nhà mình rồi, cũng ok lắm đó nhen ;)

3. hanguyen229

hanguyen229 Thành viên tập sự

Có thể làm bánh Flan ở lò vi sóng hả bạn???? Mình mới nghe đó. Làm như thế nào vậy bạn, mình sợ bị nổ khi cho vật dụng bằng kim loại vào lò víong quá :(.
    Các mẹ ơi ai có biết về lò vi sóng nữa cho mình chút thông tin nữa nhen ;)

vo mai anh kiet thích bài này.
  4. bé tập bơi

Mình mới tìm được 1 số mẹo vặt từ lò vi sóng đây mời mọi người cùng tham khảo nhé ;)

1. Tẩy uế và khử mùi miếng bọt biển

Bọt biển là đồ lau dùng chùi nhà bếp rất hữu dụng nhưng cũng rất nhanh bẩn và bốc mùi.

Nhưng bạn chớ vội ném chúng đi. Hãy ngâm miếng bọt biển vào nước pha giấm trắng hay nước chanh, sau đó làm nóng ở nhiệt độ cao trong lò vi sóng chừng 1 phút.

Cách này có thể làm sạch bất kỳ miếng bọt biển nào mà bạn đã sử dụng để lau chùi thức ăn còn dư hay các vết bẩn khó sạch.

2. Nấu thức ăn

Nấu toàn bộ bữa tối trong vòng chưa đầy 10 phút.

Bạn có thể sử dụng lò vi sóng cho bất kỳ thực đơn nào có món om, kho rim hay hấp để giúp làm giảm 3/4 thời gian nấu nướng.

Bạn cũng cần nhớ luôn trộn đồ ăn để hơi nóng được phân bố đều và lấy thức ăn ra một hoặc hai phút trước khi nó hoàn toàn chín.

3. Khử trùng thớt nhựa

Khi dùng thớt để thái đồ chín, bạn cần khử trùng thật kỹ. Hãy rửa sạch thớt, chà xát bằng một lát chanh rồi sau đó cho vào lò vi sóng làm nóng trong một phút.

4. Làm các món từ khoai tây

Lò vi sóng không nướng khoai tây cho giòn nhưng có thể giúp bạn làm nhiều món từ loại củ bổ dưỡng này trong thời gian ngắn.

Bạn hãy dùng que nhọn hoặc dĩa châm khắp củ khoai tây rồi cho vào lò vi sóng đun nóng 2 phút, sau đó, lật mặt khoai và để tiếp 2-3 phút nữa.

Nếu bạn muốn làm món khoai tây nghiền, hãy hâm nóng sữa trong lò vi sóng trước khi trộn cùng khoai.

5. Hóa lỏng mật ong

Hóa lỏng mật ong đã bị đóng cục cứng bằng cách mở nắp lọ đựng nó rồi làm nóng trong lò vi sóng ở nhiệt độ trung bình trong khoảng 30 giây đến một phút.

7. Làm nóng các loại dầu chăm sóc sức khỏe

Bạn có thể dùng lò vi sóng để hâm lại ly cà phê thì tại sao lại không sử dụng nó để làm nóng hộp dầu chống nhức đầu (giúp dầu phát huy tác dụng nhanh).

Nhưng bạn chớ áp dụng cách này với những hộp có vỏ bằng kim loại.

8. Làm ấm các sản phẩm chăm sóc sắc đẹp để chúng dễ thẩm thấu:

Dùng lò vi sóng để làm cho dầu ủ, hấp tóc ấm lên trong 10-20 giây, bạn sẽ thấy hỗn hợp này mang lại hiệu quả bất ngờ.

Bạn cũng có thể làm tương tự với các sản phẩm dưỡng da, nhất là kem giữ ẩm.

Lưu ý: Nhớ trộn đều kem và thử nhiệt độ bằng ngón tay trước khi xoa lên mặt.

Ngoài ra, nếu sáp nóng dùng để waxing (tẩy lông) bị cứng lại khi bạn đang dùng, hãy hâm nóng nó trong lò vi sóng.

9. Nấu rau

Thông thường, bạn phải đun cho nước sôi rồi thả rau vào luộc.

Tuy nhiên, hầu như tất cả các loại rau đều có thể hấp trong lò vi sóng mà không cần nước.

Bạn hãy đặt chúng theo từng lớp trên đĩa, đậy kín lại và để ở nhiệt độ cao.

Với mỗi loại thời gian làm chín sẽ khác nhau, ví dụ, các loại rau mềm như rau bina, nấm, đậu trắng thì mất chừng 30 giây, những loại cứng và giòn khác như cà rốt chẳng hạn cần khoảng 4 phút.

10. Khắc phục sự mất nước của cam, chanh

Quả chanh hay cam khi được lấy từ tủ lạnh thường cứng và nếu vắt ra sẽ rất khó và được ít nước.
    Muốn khắc phục điều này, bạn hãy để các loại quả đó vào lò vi sóng trong 20 giây trước khi vắt.

Theo VnETip

Còn về cách làm báng flan đợi bài kì sau bạn nhé ;);) để mình chụp hình minh họa nữa ;);)

5. puppup

puppup www.hangucxachtay.com

Tớ thì chuyên dùng lò vi sóng nha, rang lạc cực ngon, luộc khoai, ngô, hấp cá ..........ui tớ làm đủ thứ nhanh gọn lẹ ko bao giờ cháy khét...

vo mai anh kiet thích bài này.
  6. Tú Quyên 80

Tú Quyên 80 SÀN GỖ CHẤT LƯỢNG CAO

mình cũng nghe nói là nấu nướng, mua lò vi sóng hơn năm nay, chỉ duy nhất hâm thức ăn, hic, cụ thể nấu như nào mẹ nó ơi, thấy có nhiều tác dụng mà ko biết sử dụng hết

7. HaLien

HaLien LIFE IS NOT EASY

Có cả một quyển sách dày về nấu ăn bằng lò vi sóng đấy bạn, mình đang có mà, hic, post lên đây có mà đến sang năm

mehah thích bài này.
  8. Mẹ Hải Nam

Mẹ Hải Nam Thành viên tích cực

Mẹ nó ơi, mua quyển sách ấy ở đau vậy. Mẹ nó có file mềm thì up lên mediafire đi rùi cho tớ xin với. Tớ cũng có 1 cái lò vi sóng nhưng thề chả dùng gì ngoài việc thỉnh thoảng đun nóng thức ăn trong tủ lanh.:rolleyes:

9. puppup

theo kinh nghiệm của tớ thế này, lạc để ra đĩa cho dều nhau, bầm lò 3 phút , dể lạc vào quay chừng 1 phút lấy đũa đảo đều lại cho vào quay tiếp cứ 1 phút đảo lạc 1 lần là được thấy lạc vàng là chín để nguội chà vỏ
    - luộc khoai và ngô thì để vào cái đồ dùng để hấp ấy cho ít nước ở dưới bấm lò 9 - 10 phút là được
    - hấp cá cũng vậy time 8 -9 phút là cá chín
    - nấu cơm , xôi, cái này các mẹ phải mua cái dụng cụ nấu cơm bằng lò vi sóng , vo gạo đổ vào sắp sắp nước ít thôi quay 5 - 6 phút là cơm chín ( tùy lò nóng nhanh hay ít nữa nha )
    - chiên lạp xưởng .......cho vào cái đĩa dổ ít nước bấm 3 phút là được

Sửa lần cuối: 27/8/2010
  10. Phương Uyên

Phương Uyên Thành viên mới

Wow không ngờ, lò viba có công dụng lợi hại như vậy, em sẽ ghi vào sổ tay những mẹo vặt của các chị và thực hành liền cho ngày mai hihihi cám ơn các chị nhiều, nhưng các chị ơi, mình nấu lâu như vậy có bị nguy hiểm gì không ạ. Em cũng hơi lo vì nghe nói có mấy trường hợp bị nổ vì không biết dùng lò viba đúng cách :confused:

11. puppup

Tuyệt đối ko dùng giấy bạc để vào lò viba
    - những bát , đĩa mà có viền ở trên , vd màu vàng
    - hộp nhựa ma ko ghi chú là dùng được cho lo viba nhe
    - ko đập nắp kín khi quay

12. bé tập bơi

Mình mới mượn đước bà chị cuốn sách nấu ăn bằng lò vi sóng, tìm được món bánh Flan, post lên cho mẹ Phương Uyên tham khảo như đã hứa nhé.;)
    Mai được nghĩ, mình sẽ làm thử và nêu ý kiến sau luôn nhé ;)

13. Gaudo09

Gaudo09 0902160934

mình chuyên rang lạc bằng lo vi sóng, rất ngon, nhưng mà vẫn phải canh nếu lạc đã phơi khô thì sẽ chín nhanh hơn

14. NGỌC K'MAY

NGỌC K'MAY Thành viên mới

làm sữa chua = lò vi sóng thì vô cùng tiện lợi.
    à, ko làm = hũ nhựa, làm = cốc sứ or thủy tinh nha các mẹ.

mangosteen_m thích bài này.
  15. Hoa trà đỏ

Hoa trà đỏ Thành viên chính thức

bạn nói rõ hơn được ko, có phải bật lò vi sóng 1 lúc rồi cho sữa chua vào, 30p sau lại bật lò đúng ko nhỉ?

16. bé tập bơi

Hôm nay em xin post 1 số lưu ý nho nhỏ, khi làm báng flan bằng lò vi sóng nhé:
    1. Khi làm caramen các mẹ chỉ cần bỏ đường và nước vào chén rồi bỏ vào lò vi sóng nhấn 3 phút đường tự động tan trong nước và đổi màu sang nâu. Các mẹ lưu ý khi caramen chuyển dần màu đừng để lâu caramen sẽ khét làm vị đắng.
    2. Khi lấy caramen từ lò vi sóng ra, các mẹ nhớ để nguội 1 chút rồi hãy cho một ít nước sôi vào. Vì khi còn nóng mình cho muỗng nước sôi vào nước đường sẽ văng vào người dễ phỏng.
    3. Khi cho bánh flan vào hấp trong lò vi sóng, bạn chỉ cần dùng 1 hũ nhựa úp lên bánh để giảm bớt hơi nóng của lò vào bánh và tránh làm bánh văng đầy dơ lò. Cách làm này mình không cần để trong khay có nước.
    Chúc các mẹ thành công khi làm bánh flan bằng lò vi sóng nhé ;)

17. bé tập bơi

Mình thấy làm bánh flan bằng lò vi sóng có nhiều công dụng lắm nhen. Không còn phải lúc nào cũng ngồi canh bánh flan cứ 3p lại lau nắp nồi vì sợ nước nhiễu xuống mặt bánh => không còn phải đứng trước lò nóng bức nữa ;):D
    Bánh làm bằng lò vi sóng sẽ đẹp hơn bánh hấp cách thủy vì mặt bắng sẽ vàng tự nhiên hơn và ít bị rỗ nhiều hơn ^^
    Các mẹ nghĩ sao nè ;)

18. Me Leng Keng

Me Leng Keng Thành viên mới

cho mình lanh chanh với.

Mình chuyên trị dùng lò vi sóng nấu cháo cho con. nhanh vô cùng.

cháo trắng : (món này ko xài lò vi sóng được, nhưng xin lạc đề tí). Tối hôm trước: gạo ngâm 30 phút , đun sôi cùng nước, trút vào bình thủy. Sáng hôm sau có 1 tô cháo ngon lành, mềm , tan lun trong miệng, khỏi nhai.

Thức ăn: mình nấu 2 món cháo cho buổi trưa và chiều, còn buổi sáng thì con ăn bột mặn cho nhanh. Tối hôm trước: băm thịt, băm tôm, cho vào 2 chén, 1 chén thịt, 1 chén tôm. ướp dầu, mắm, đường. cho vào lò vi sóng quay 5 - 6 phút.
    bắc lên bếp 1 nồi nước, cho khoai tím + khoai tây đun cho nhừ khoai.
    Thành phẩm là được 2 chén
    1 chén (gồm khoai tím + 1 tí khoai tây) => trút chén thịt đã quay chín vào
    1 chén nữa gồm nước luộc khoai (xin tí của nồi khoai) + tí rau + tí đậu hũ => cho vào lò quay cho chín rau và đậu hũ. xong 2 chén súp
    tổng thời gian khoảng 45 phút (đó là mình vừa làm vừa lơn tơn đó)

Sáng mai: lấy 2 chén súp ra , cho vào lò vi sóng 5 phút cho ấm, cho cái máy xay cầm tay tua vài vòng cho nhuyễn . Trộn mỗi chén súp với vài thìa cháo trắng (tối qua mới nấu bằng bình thủy). cất vào tủ lạnh. đến trưa và chiều đi làm về chỉ việc hâm nóng. cho tí dầu vào là xong. nhanh, gọn.

mangosteen_m thích bài này.
  19. bé tập bơi

cám ơn mẹ Leng keng nhé ;) lại thêm 1 cách làm món cho bé nhà mình một cách nhanh chóng av2 thuận tiện nữa rồi :) công nhận bây giờ mình sướng hơn nhiều so với các bà mẹ hồi xưa các chị chỉ ;)
    Mẹ leng keng ơi, em sắp học thêm 1 khóa nâu ăn bằng lò vi sóng của LG mở khóa nữa nè, chị đi học cùng em không, có bạn thì học vui hơn chị nhỉ

20. bé tập bơi

À có ai thấy món em làm chưa nè!!!! ;) mời mọi người cùng xem nhé

Tìm hiểu lò trước khi học đây

Góc bếp nhỏ nhỏ xinh xinh ;)

Nguyên vật liệu chế biến món trong ngày hôm nay ( vật liệu do khóa học cung cấp mình khỏi mắc công mang theo gì cả ;))

Cùng nghe thầy giảng bài nè

Bắt tay vào làm thôi

Và thành quả của ngày hôm nay

Sửa lần cuối: 11/9/2010
    NGỌC K'MAY thích bài này.