TỔ YẾN ĐẢO KHÁNH HOÀ - Uy tín, chất lượng! (Cập nhật trang 1)

Thảo luận trong 'THỰC PHẨM GIA ĐÌNH' bởi heocon_thongminh, 12/6/2008.

1. heocon_thongminh

heocon_thongminh Top10 ngườibánhàngtốtI

NHÀ HEOCON_THONGMINH CAM KẾT CHỈ CUNG CẤP TỔ YẾN ĐẢO KHÁNH HOÀ VỚI CHẤT LƯỢNG TỐT NHẤT VÀ GIÁ CẢ TỐT NHẤT (so với chất lượng hàng, không phải so với các hàng khác loại, khác chất lượng)

Sau 6 năm cung cấp tổ yến đảo Khánh Hoà tại lamchame.com, nhà heocon rất vinh dự và tự hào vì đã nhận được sự tín nhiệm và ủng hộ của đông đảo quý khách hàng

Trước hết nhà heocon xin gửi đến quý khách hàng lời cảm ơn chân thành nhất bởi sự tín nhiệm và ủng hộ đã dành cho nhà heocon, đặc biệt là những lời phản hồi, chia sẻ chân tình về chất lượng hàng hoá nhà heocon cũng như những tiến bộ trong quá trình sử dụng sản phẩm. Sau đó, em xin phép các tác giả để trích dẫn các phản hồi nhằm giúp cho các khách hàng mới có thể hiểu rõ hơn về công dụng của tổ yến đảo và chất lượng hàng hoá nhà heocon ạ.

Sau đây là bảng tóm tắt sơ lược về các công dụng của tổ yến

1. Tốt cho các bệnh đường hô hấp, bệnh hen

nam_nhot
    Tớ thấy đúng là dùng tổ yến, phải là huyết yến rất có tác dụng cho các trường hợp ho hen. Bé nhà mình cũng dùng yến huyết một thời gian của cô Thủy, trộm vía lâu lắm rồi không thấy bị hen.
    http://lamchame.com/forum/newreply.php?do=newreply&p=1946122

cunhalinh
    Tớ chia sẻ ít kinh nghiệm cho con dùng yến. Bé nhà tớ cũng bị hen phế quản từ 13thang, đã dùng yến được gần 3 tháng rồi và tớ thấy yến thật sự có tác dụng với bé.
    Về cách sơ chế thì tớ nghĩ chỉ kô nên cho vào nước lã thôi, còn nước đun sôi để nguội thì vẫn OK mà (hay tại chị kô đọc kỹ hướng dẫn T ơi?). Tớ vẫn thường ngâm nước ấm khoảng 1h (bạch yến) sau đó thì sơ chế, quá trình sơ chế tớ vẫn thường dùng nước đun sôi để nguội để thay nước.
    Còn về phần bé bị đi ngoài sau khi ăn yến thì con tớ cũng đã bị vài lần, vì bé nhà tớ cứ ăn gì lạ là hay bị, thậm chí cho đến giờ thi thoảng mới ăn được 1 bữa cá. Thời gian đầu ăn yến, tớ cho ăn cách ngày 1 lần, mỗi lần khoảng 4-5 thìa to, lúc đó bé bị đi ngoài phân nát ngay. Sau đó tớ giãn ra, 1 tuần 2 lần, mỗi lần khoảng 2-3 thìa thôi, đến giờ thì ngon lành rồi (trộm vía) tuần ăn 2 lần đều đặn, mỗi lần 4 thìa to
    Tớ đã đọc được thông tin do ăn yến mát nên nếu ăn quá lượng, bé sẽ đi ngoài, bạn nên dừng cho bé ăn yến đến khi bụng bé ổn định đã, rồi dần dần cho ăn ít một và tăng dần ở những lần tiếp theo.
    http://lamchame.com/forum/showthread.php?p=2131384#post2131384

Mẹ Nhimcop
    "Nghe mọi người đồn đại chị về dở mấy tổ huyết ra xem thì đúng là nó đỏ hơn hồi mới mua thật, lạ nhỉ. Cún nhà chị trộm vía không phải mất tiền thuốc men, khám bác sỹ gần 5 tháng rùi, nhất là trong mấy tháng thời tiết giao mùa, dịch bệnh vừa rồi trẻ con ốm la liêt. Kể ra mẹ đầu tư cũng hợp lý đấy chứ nhẩy."
    http://lamchame.com/forum/showthread.php?t=16987&page=366

huekpham
    Cảm ơn bạn đã SMS hỏi thăm. Định trả lời bạn luôn trên điện thoại nhưng nghĩ mình nên lên đây để cùng chia sẻ với mọi người. Dế mèn nhà mình kể từ khi dùng yến huyết nhà bạn đến giờ thì không phải đến chào hỏi bác sĩ nữa. 2 vấn đề chính của con trai mình trước khi dùng yến là viêm tuyến mang tai và viêm phế quản thì đến nay không tái phát lần nào nữa, kể cả chứng hay nôn chớ cũng không còn. Trước khi mua yến huyết, cả nhà mình không quá kỳ vọng vào tác dụng của yến huyết nhưng thực sự là không thể phủ nhận tác dụng của huyết yến trong trường hợp của con trai mình, vì ngoài yến huyết ra, chế độ dinh dưỡng cho bé vẫn giữ nguyên như trước. Cảm ơn Thủy và các mẹ đã chia sẻ thông tin, giúp mình đã "khôn ngoan" quyết định làm khách hàng của Thủy. Chắc khoảng 3-4 tháng nữa lạng yến của mình mới hết, nhưng cho mình ghi tên vào danh sách khách hàng thân thiết của bạn nhé.
    http://www.lamchame.com/forum/showt...ợng!-(Cập-nhật-trang-1)?p=9061130#post9061130

MeCC&Kid
    Ông xã nhà tớ dùng yến nhà heocon được hơn tháng rồi, và kết quả là không phải dùng gì đến bình xịt trong suốt thời gian đó, mặc dù là đợt này không khí lạnh cứ liên tục tăng cường bổ sung. Đúng là tác dụng của yến tốt thật đấy. Chúc nhà heocon năm mới đắt hàng, luôn có yến đảo cung cấp phục vụ sức khỏe cho mọi người nhé.

http://www.lamchame.com/forum/showt...ợng!-(Cập-nhật-trang-1)?p=8622462#post8622462

emerald761104
    Em vẫn cho con ăn yến đều đặn chị ạ, sắp hết chỗ yến em mua nhà chị rồi. Trộm vía không biết có phải do ăn yến tăng sức đề kháng không mà đợt vừa rồi con bị ho với sổ mũi, em chỉ cần cho uống nước tỏi với rửa mũi thường xuyên 2, 3 ngày là khỏi hẳn luôn, chẳng phải thuốc men gì cả. Trộm vía con nghìn lần. Lại đang chuẩn bị đạn dược súng ống để lấy thêm ít nữa đây chị ạ:D
    http://www.lamchame.com/forum/showt...Uy-tín-chất-lượng!-(Cập-nhật-trang-1)/page728

2. Tăng cường khả năng hấp thụ
    Bimbim82_minhmun
    BÀ lại sắp có 1 fan rồi đấy nhỉ,đã bào cáo là con giai lên đc 4-5 lạng chưa nhỉ,mừng quá bà ạ,đang chưng nốt tổ cuối cùng này.
    http://lamchame.com/forum/showthread.php?t=16987&page=350

Tuyetcoi (trích pm)
    Riêng zai nhà em ổn chị ạ, béo khỏe trông thấy , 4 tháng ăn yến lên gân 2 kg cơ đấy, ăn ngon ngủ yên lắm chị ạ.

3. Giúp ngủ ngon hơn

Shu120809
    Mình là một người mẹ mới biết đến yến nhà em Thủy được 2 tháng thôi. Trước khi dùng yến con mình ngủ ít lắm 11h đêm mới ngủ, ăn ít ko chịu uống sữa ngoài chỉ ăn sữa mẹ.Rồi mình cũng lọ mọ lên mạng tìm kiếm kinh nghiệm nuôi con từ những người mẹ khác, và mình tìm đến nhà em T. Ấn tượng đầu tiên là cách bán hàng rất pro...ấn tượng tiếp theo là chăm sóc 'nhà cửa' rất chu đáo (334 tầng rồi). Bấy nhiêu thôi đủ để mình tin tưởng ban đầu và mạnh dạn mua hàng của e T. Kết quả sau 2 tháng dùng huyết yến bé nhà mình đã đi ngủ từ 8h tối đến 6h sáng hôm sau. Bé bị ốm lặt vặt 2-3 trận gì đấy nhưng ko xuống lạng nào, rất nhanh lại sức. Sau đợt ốm thì bắt đầu chịu ăn và đã lên được 300g. Chỉ bấy nhiêu thôi mình đã rất mừng rồi các mẹ à. Chưa kể da dẻ con mình trắng hồng hào ko trắng bệch nhé.(LẠY TRỜI). Theo lịch ăn thì tuần 3 lần nhưng chắc mình mắc hội chứng ' nghiện yến ' rồi nên ngày nào cũng cho con ăn chỉ chút ít thôi- nhưng phải ăn , nếu ko cả ngày mình cứ thấy lo lo.Giờ có thêm món này rồi coi như mình cũng yên tâm về sức khỏe của bé.
    http://lamchame.com/forum/showthread.php?p=2481654#post2481654

2008888
    Lại nói về tác dụng của huyết yến, chị đã dùng huyết được khoảng 1,5 tháng rồi, và từ kinh nghiệm thực tế của chị,chị chỉ có thể dùng 2 từ "thần kỳ" khi nói về công dụng của nó thôi. Chị vốn bị bệnh mất ngủ cực nặng, khoảng gần chục năm rồi, hồi đầu mới chỉ là bệnh khó ngủ và hay thức giấc trong đêm rồi kô ngủ lại được, sau đó dần dần chị bị bệnh mất ngủ thực sự. Khoảng 2,3 năm gần đây thì bệnh trở nên trầm trọng: trung bình mỗi đêm chỉ ngủ được 1-2 tiếng, có nhiều đêm thức trắng kô ngủ được 1 phút nào, đứng dậy người run rẩy hoa mắt trống ngực đập rất mạnh, thần kinh lúc nào cũng căng như dây đàn... Chị đã đi khám ở nhiều nơi, dùng đủ mọi thứ thuốc ta lẫn thuốc tây, nhưng kô cải thiện được gì lại còn có dấu hiệu nhờn và nghiện thuốc, phải có thuốc mới ngủ được nhưng uống 2 viên seduxen cũng chỉ ngủ được 30' rồi thức giấc cho đến sáng. Sau khi dùng huyết được khoảng 1 tuần bỗng dưng chị thấy dễ ngủ hơn, có đêm ngủ được 3-4 tiếng. Thoạt đầu chị kô nghĩ do tác dụng của huyết yến đâu vì đợt đó chị vẫn đang dùng thuốc ngủ, nhưng sau đó cơ thể chị xuất hiện nhiều dấu hiệu tích cực khác, lúc đó chị bắt đầu nghi hay là huyết yến có tác dụng, thế là chị thử nghỉ 1 đêm kô dùng thuốc ngủ xem sao: ngủ ngon đêm ấy luôn! Chị mừng kinh khủng e à nhưng kô dám hé răng với ai chỉ sợ căn bệnh ấy chẳng may quay lại thì toi. Nhưng đến hôm nay chị chính thức tự tin thông báo với các e là chị đã khỏi bệnh mất ngủ hoàn toàn rồi, giờ cứ khoảng 10h-10h30 là mắt chị đã díp vào và lăn ra ngủ 1 mạch đến 6h sáng mới dậy, cảm giác thức dậy mới khoan khoái và nhẹ nhõm làm sao, lại nữa, trưa nào chị cũng ngủ được ít nhất là 30'. Điều này đã diễn ra liên tục được 1 tháng rồi, tối qua thậm chí chị đã ngủ thiếp đi từ 8h, điều mà trước đây chị kô bao giờ dám mơ đến! Đây là tác dụng lớn nhất và bất ngờ nhất của huyết yến đối với chị, hồi mới dùng yến, chị chỉ dám hy vọng nó sẽ giúp chị nâng cao sức đề kháng và tránh được các bệnh ốm vặt thông thường, ai ngờ đâu tác dụng của nó lại thần kỳ đến thế và chỉ riêng tác dụng này thôi đã khiến chị yên tâm gắn bó với huyết yến và nhà e T đến hết đời rồi.
    http://www.lamchame.com/forum/showt...HOÀ-Uy-tín-chất-lượng!-Update-trang-1/page554

4. Tăng cường sức đề kháng
    tháng mười
    Thực ra cu nhà mình bị bệnh nan y.
    Mình đã tìm hiểu mà mua yến của công ty yến sào Khánh Hoà cho con nhưng không có hàng huyết, hồng.
    Vào LCM tìm hiểu có nửa ngày rồi quyết định đến nhà em Thuỷ ngay (trước đó mình chưa hề mua đồ gì ở LCM, cũng không có nick luôn). Ông xã có cản vì bệnh của con có lên quan tới ruột nên mang nhiều tiền mà chỉ mua có 50gr.

Sau khi ăn đươc 150gr thì con đã khác hẳn, từ chõ 2 VC mình đã định xin cháu về (bị bệnh nặng đến mức không còn biét gì nữa). Rồi cứ cố, cứ cố..
    Có nhiều lý do nữa nhưng trong đó VC mình thấy huyết yến cực tốt với con mình, trong KHoa không bé nào nhanh lại như con. Truyền hoá chất mà ăn uống ùm ùm, da dẻ trắng trẻo...

Đến bây giờ trộm vía con đã chạy nhảy vui chơi thoả mái, được xuất viện sau 8 tháng điều trị liên tục. Chưa biết sau này thế nào nhưng được như thế này cũng phải cảm ơn cô Thuỷ rồi, nhỉ Thuỷ nhỉ

đấy là câu chuyện nhà mình. Nếu bạn có điều kiện cho con ăn thì tốt quá, k phải nghĩ ngợi gì đâu.
    Sức khoẻ mẹ con nhà Su nhé. Mình bận nên cm vội vã, lủng củng, ráng đọc nhé.
    http://lamchame.com/forum/showthread.php?t=16987&page=365

baohiembuudien
    T ơi, còi nhà tôi khỏi nhiệt miệng rồi, đã cho còi ăn được 5 bữa, chưa thấy tác dụng rõ rệt về ăn uống nhưng hôm trược trộm vía bị nhiệt miệng nhanh khỏi (đau trong vài ngày trong khi cô bé cùng phòng bị nhiệt miệng phải gần 1 tuần mới khỏi), và mấy ngày không ăn uống được gì nhưng vẫn không bị sút cân, thế là mừng lắm rồi bà nhỉ? Tôi tiếp tục theo dõi, có gì sẽ thông báo tin mừng cho bà nha, hi hi...
    http://lamchame.com/forum/showthread.php?t=16987&page=360

Bimbim82_minhmun
    Bà ui,tháng này cân cho con giai,trộm vía ốm suốt mà vẫn tăng đc 4 lạng,gọi là ốm nhưng toàn là thủy đậu với sốt mọc răng nhưng trộm vía là nhanh khỏi.Mà công nhận ăn cái món này răng miệng mọc tùm lum thật,hic...Chưa nứt hết 4 cái răng hàm mọc 1 lúc,giờ đến 4 cái răng nang sắp nứt.
    Ko mọc thì lo sốt vó,giờ 1 phát 8 cái đến khổ vì răng miệng.
    Sắp hết tổ yến rồi,hic...
    Hy vọng hội chợ kiếm đc khá khá để khuân tiếp!^_^
    http://lamchame.com/forum/showthread.php?t=16987&page=343

bekoi
    Nói chung các mẹ xác định thế này, cho con ăn yến là để khỏe mạnh, tăng sức đề kháng và phát triển tốt. Tác dụng này thì gần như mọi người đều công nhận. Vậy thì sao cứ phải lo lắng đến việc tăng cân hay không? Tăng cân cũng chỉ là để khỏe mạnh thôi đúng không nào? Con nhà mình ăn Yến chắc được 6 tháng rồi. Trước thì cứ 2 tuần vào gặp bác Thịnh (Hồng Ngọc) 1 lần, trong nhà cứ kháng sinh để sẵn. Thời tiết mà thay đổi thì cứ căng thẳng cả đêm. Giờ thì chỉ có Yến và mật ong chanh thôi (trộm vía con), ăn uống cũng không phải lo lắng quá nhiều. Khi con tăng sức đề kháng, sẽ ít ốm hơn --> khỏe hơn --> vui vẻ hơn --> ham hoạt động & thông minh hơn. Ngoài ra không thể phủ nhận khả năng hấp thụ tốt hơn, con ngon miệng hơn, ăn nhiều hơn thì chuyện lên cân là chuyện đương nhiên. Cái này thì không thấy loại thuốc bổ nào có tác dụng tốt bằng. Con nhà mình được cái miễn dịch với tất cả các loại thuốc bổ.
    Nhà nào có tình trạng như nhà minh thì cũng nên suy nghĩ cho con ăn Yến.
    (Bài này ca ngợi tác dụng của tổ Yến chứ mình không có ý quảng cáo cho riêng nhà Heo con thông minh nhé)
    Cũng phải cám ơn em T, đã đưa món tinh hoa này ra thị trường cho các con, xứng đáng được tặng danh hiệu Vì thế hệ trẻ Việt Nam, keke. Trước đây nhà mình muốn mua mà không biết mua ở đâu, hàng hóa cũng không biết có tin tưởng được không. Không biết các mẹ thấy thế nào nhưng riêng mình thấy chất lượng nhà này ổn, còn giá cả thì mình no comment vì mỗi người có quan niệm đắt rẻ khác nhau. Tang T
    http://lamchame.com/forum/showthread.php?p=2190008&highlight=bekoi#post2190008

Bé Hồng Xiêm
    Check lại thấy ngày em giao yến cho chị là 23, 24/2. Như vậy là đến hôm nay là tầm 4 tháng ăn cu tý nhà chị ăn yến huyết rồi nhỉ. Trộm vía, giữa tháng 3 viêm họng 1 lần, uống KS rồi từ hôm đó tới giờ ko bị uống giọt KS nào nữa . Sức đề kháng được cải thiện rõ rệt nhé. Có đợt uống đủ thứ (nâng cao hệ miễn dịch, rồi sữa non,..) chả thấy gì. Còn đợt này thì có sổ mũi đấy (2 lần) nhưng chỉ cần xịt nước muối và uống siro Pectol là hết). Từ 13/3 đến giờ mẹ con cháu không phải đến thăm BS nữa, hihi sướng quá, mẹ đỡ sì trét hẳn.
    À mà bây giờ là tự nguyện ăn rồi, ko tham gia hội chê yến nữa đâu nhé. Mẹ mạng yến cho ăn còn biết hỏi: Yến sào à mẹ (nghe TV shopping quảng cáo đấy). Chị cũng giảm lượng đường phèn rồi, ko cho ngọt sắc như hồi đầu nữa. Giờ còn vài tổ, tính ra nửa năm hết 1 lạng nhỉ. Lại đau đầu tìm xem khoản đầu tư ở đâu đây.

Giờ con nhà nào hay ốm vặt là mình rỉ tai: "cho ăn yến đê"

http://lamchame.com/forum/showthread.php?t=16987&page=376

5. Giải độc tố

linhdu
    Tình hình là bà ngoại bị tiểu đường từ rất lâu, đến đợt vừa rồi bị tai nạn sức khỏe của bà tệ lắm, vì tiểu đường thì chẳng được bồi dưỡng gì cả, vậy nên suy đi tính lại thì ăn yến là thượng sách, biếu bà bạch yến trước hôm đi Pháp, sau 1 tháng về thì bà nói bà khỏe hẳn, người cũng săn chắc hơn.

Trước hôm đi Pháp 2 tuần mình có cho bé ăn 1 tổ huyết yến, ngay sau bữa đầu tiên thì bé ho thêm và nôn ra rất nhiều đờm, bé cứ ho như vậy cho đến tận hôm mình sang Pháp, sang đến nơi mình có nói chuyện với 1 anh bạn là BS nhi, anh ý là lai Việt nên giải thích tương đối cặn kẽ về vụ tổ yến bằng tiếng Việt: VD: Như trường hợp bé nhà mình thì do là trước đó bé vừa tiêm và uống kháng sinh, vậy nên tổ yến có tác dụng làm loãng đờm và tống độc ra ngoài, còn ăn yến có béo lên hay ko thì lại tùy vào mỗi người - mỗi bé. Chỉ tiếc 1 điều lần vừa rồi mình ko mang được yến qua Pháp cho ông bà nội dùng, vì anh Hải Quan là người quen có khuyên là ko nên mang theo người, qua đến Pháp có thể họ sẽ kiểm tra gắt gao hơn bình thường do đợt này có dịch.

Từ hôm về Việt Nam mình cho bé dùng lại yến, trộm vía con nghìn lần, mình chả dám khoe đâu - sợ nói trước ko bước được qua, vậy nên chỉ biết rằng mình vote cho yến, thà tốn một chút còn hơn mẹ suốt ngày stress đến đau dạ dày.

1 tháng trước, có 1 chị bạn của mình cũng phải tức tốc bay từ Bỉ về vì lo ông ngoại hấp hối. Thế rồi yến cũng giúp ông rất nhiều, hiện giờ ông đã ra viện, ko còn cần đến máy hút đờm và thở oxy, thậm chí ông còn tự đi được 20 bước.
    http://lamchame.com/forum/showthread.php?p=1014017#post1014017

6. Tác dụng làm đẹp da

Me Anh Khoa
    trộm vía nhờ tăng kg mà mẹ cháu nhìn đầy đặn và xinh hẳn ra chứ ko ốm như hồi chưa có bầu, nhất là da mặt rất ư hồng hào nhé hé he .... đang sướng đây . Tết có về Nha Trang ko ?
    http://lamchame.com/forum/showthread.php?p=1842716#post1842716

2008888
    Ngoài ra chị còn thấy 1 loạt tác dụng khác mà chị đã từng chia sẻ trên topic rồi: từ hôm dùng huyết yến đến giờ chị chưa dùng 1 viên ks nào, mấy lần bị đau họng nhưng chỉ cần xúc miệng nước muối và ngậm lisopain 1-2 hôm là khỏi, bệnh viêm da dị ứng đỡ nhiều, da mặt thì đẹp miễn chê, sáng sáng chị soi gương thấy thích thú và hài lòng vô cùng...
    http://www.lamchame.com/forum/showt...HOÀ-Uy-tín-chất-lượng!-Update-trang-1/page554

7. Tốt cho phụ nữ có thai

Nhim_Misu
    Em ơi, chị đã trở lại sau lần vượt cạn..he..he. Tính ra hôm nay được có 4 ngày thôi em, nhưng trộm vía chị thấy rất khỏe. So với 5 năm trước khi chị sinh đứa đầu, người xơ xác mệt mỏi. Lần này khác hẳn, tranh thủ Misu ngủ chị vào đây kẻo em mong. Chị cảm ơn em và mẹ Shu lắm mồm rất nhiều, nếu ko có nó thúc bách chị- chị đã chả dùng yến. Mãi đến tháng thứ 5 khi mang thai chị mới dùng đến yến...hu. Lúc đấy chị gặp vô số rắc rối: cực khó ngủ, hay đi tiểu đêm, ăn uống kém chưa kể đến tháng cuối lại bị hở eo cổ tử cung do nội tiết nữa...hic. Chị đã dùng yến theo lời mẹ Shu, thật sự chị ko tin đâu em. Có lẽ chị thiếu chất hay sao mà có yến vào , cơ thế đáp ứng ngay thấy rõ. Đêm chị ngủ ngon giấc hơn, không bị trằn trọc nữa. Số lần ' giải đi sớm' giảm đi hẳn. Và cái lợi lớn nhất mà chị thấy ở yến là em bé được đủ tháng, đủ ngày. Bsi toàn tiên liệu chị sẽ sinh non ...hic chị lo lắm nguyên 1 tháng cuối ngày nào chị cũng xơi yến. Trước giờ lên bàn đẻ chị nốc một bát to em à, đẻ xong sau 6h lại tương thêm bát nữa. Trên bệnh viện 2 ngày là chị thức trắng luôn vì ko ngủ được. Thế mà mặt mũi ko xanh xao, ko thấy mệt mỏi...hi..hi.Giờ ngày nào chị cũng ăn trước khi đi ngủ tầm 10h, lúc bát yến còn ấm, ko lạnh bụng tý nào. Còn điều này nữa, đứa đầu chị chẳng có giọt sữa nào thế mà lần này, sữa về bát ngát- cả nhà chị ai cũng ngạc nhiên đấy em. Chị cảm thấy hạnh phúc , sung sướng vì qua lần vượt cạn này, mẹ khỏe, con khỏe chị có cơ hội nuôi Misu bằng sữa mẹ điều mà đứa trước chị cố nhưng ko được.
    Nghiệm lại,tự chính bản thân mình ra chị tiếc là mình ko dùng yến sớm, cho đến giờ này hiệu quả chị thu được là mỹ mãn nhưng chị vẫn thất tiếc. Từ lúc sắp mang thai, rồi mang thai cho đến sau khi sinh. Chị thấy lời khuyên 3 tháng đầu ko nên ăn chả đúng được. 3 tháng đầu hình thành cơ quan , hệ thần kinh của bé, lúc đấy cần nhiều dưỡng chất mình ko cung cấp đợi thì đợi đến bao giờ nữa hả giời??? chị ân hận vì ko nghe lời con mẹ Shu lắm mồm ..hic.Mấy hôm nay tuy phải hạn chế nói chuyện nhưng chị luôn bảo mấy bà bạn cùng cơ quan, nếu muốn có con cứ ăn yến sớm đi nếu ko về sau lại ân hận.
    Nhân đây chị cảm ơn em rất nhiều đã ưu tiên, cung cấp hàng kịp thời cho chị. Chị còn làm phiền em nhiều. Chị có bà chị đang muộn con vì tắc vòi trứng đấy em.

Shu ơi : Mày đừng đòi hỏi tao nhiều nhá, cứ phục vụ tao đi rồi mai mốt mày chửa đẻ tao pv lại. Tao muốn nói câu này với mày dù biết rằng với mày có thể là thừa ' Hãy dùng yến ngay, khi có ý định sinh con nhé' .Mày rất hung, rất lắm mồm nhưng có lẽ lần này tao thua mày thật rồi. Yến quả là thần kỳ - chỉ có thực tế trải nghiệm rồi mới biết được mày à. Đôi khi biết rõ thì đã vuột qua cơ hội mất rồi..hu..hu

http://www.lamchame.com/forum/showt...HOÀ-Uy-tín-chất-lượng!-Update-trang-1/page624

nhimdieu

Vô thông báo cho em tin vui nè. Nhỏ bạn chị lấy giúp 1 lạng hồng bữa Noel em nhớ hem, bạn chị bị nhiễm độc thai nghén, chỉ số protein niệu tăng tới 0.5, huyết áp 150/95, bác sỹ bắt theo dõi tại nhà. Nhận được lạng hồng em gởi người nhà làm cho ăn hàng ngày, sau 1 tuần xét nghiệm lại protein niệu giảm còn 0.3 và huyết áp về 120/85, ko còn hiện tượng phù chân nữa, dùng liên tục thì nửa tháng sau các chỉ số cải thiện rõ lắm và ... hết luôn lạng hồng đó rồi cưng ơi . Giờ nàng đó mê yến đảo lắm rồi em à, còn khoảng 1 tháng nữa là sanh nên nàng í muốn lấy huyết về dùng tiếp đó (huyết là theo chưn chị á ). Bạn chị tên Trang, có gì sẽ alo trực tiếp cho em luôn hén. Qua vụ này ox chị càng thêm tín nhiệm yến đảo nhà cô T
    http://www.lamchame.com/forum/showt...ợng!-(Cập-nhật-trang-1)?p=9206037#post9206037

Tuyetcoi (trích pm)
    C ơi, em sinh bé rùi, được một tháng rùi đấy. Bé nhà em sinh ra bé tí có 2.7kg thui, nhưng trộm vía ra bên ngọai thì phông phao lắm. Cảm nhân khi dùng Yến là em phục hôi rất nhanh, nêu như cu trước em lê lết 1 tháng thì đưa này đẻ xong như ko làm sao ý, đêm dậy bế con bình thương. Về sữa, nhẽ ra em ko bị cảm lạnh thì sưa nhiều, nhưng giờ thì thiêu chị ạ. Mà ra tháng em mới chỉ ăn được 2 Lân yên thôi, ko ai làm cho ăn cả, bà ngoai mắt kém lắm. Bà ngoai em thi ăn yến cũng tậm tit, rồi làm luôn chân luôn tay nên em thấy chăng có tác dụng gì cả, khéo phải đầu tư huyết.

8. Tốt cho người bị cao huyết áp

2008888

Ừ chị quên không báo cáo với e đấy. Từ hồi đấy đến giờ chị kô dùng đến viên thuốc huyết áp nào nữa mặc dù trong ví luôn luôn có sẵn 1 vỉ phòng khi huyết áp lên bất thình lình. Hàng ngày chị đều đo và thấy huyết áp dao động ở mức 130/85-90mmHg. Tuy chỉ số vẫn còn hơi cao nhưng chị tham khảo 1 số bác sĩ thì bảo là kô uống thuốc mà duy trì ở mức đó là tương đối ổn. He he giờ thì có thể chính thức khẳng định là yến huyết có tác dụng đối với bệnh huyết áp cao của chị rồi e nhỉ.
    http://www.lamchame.com/forum/showt...HOÀ-Uy-tín-chất-lượng!-Update-trang-1/page622

MỘT SỐ CÂU HỎI THƯỜNG GẶP KHI DÙNG TỔ YẾN

1. Có nên cho trẻ dùng tổ yến?
    + Với trẻ khoẻ mạnh, nếu thỉnh thoảng cho trẻ tẩm bổ chút tổ yến --> rất tốt cho sức khoẻ nhờ tác dụng thải độc tố và bổ sung kịp thời một số vi chất mà trẻ khó hấp thụ qua đường ăn uống.
    + Với trẻ sức đề kháng kém, hay ốm yếu --> dùng tổ yến giúp tăng sức đề kháng, trẻ ít ốm vặt và tăng cường khả năng hấp thụ thức ăn --> trẻ sẽ khoẻ mạnh và thông minh hơn
    + Với trẻ mắc các chứng bệnh nặng về đường hô hấp như hen, suyễn, viêm phổi, phế quản,... --> dùng tổ yến , đặc biệt là huyết yến, sẽ giúp trẻ tăng sức đề kháng đường hô hấp và hỗ trợ tăng cường trong quá trình điều trị bệnh.

2. Khi nào nên cho trẻ dùng tổ yến?
    + Nếu ăn tổ yến với mục đích tẩm bổ thêm --> thông thường khi trẻ ăn dặm được (khoảng 4-5 tháng) thì có thể ăn tổ yến
    + Nếu trẻ sức khoẻ quá yếu và mắc các bệnh đường hô hấp --> có thể cho trẻ ăn sớm (1 tháng tuổi) và với lượng nhỏ

3. Lượng dùng cho trẻ như thế nào là đủ?
    + Với trẻ duới 1 tuổi: dùng khoảng 1g/lần
    + Với trẻ từ 1-5 tuổi : dùng khoảng 1,5g-2g/lần, tuỳ vào sức khoẻ và sức ăn của trẻ
    + Với trẻ từ 5 tuổi trở lên : dùng khoảng 2-3g/lần

Việc dùng đều đặn hay cách ngày là tuỳ thuộc vào mức độ cần tẩm bổ của trẻ, sau 1 thời gian dùng đều đặn, nên duy trì ở mức 2 lần/tuần là okie.

4. Thai phụ có nên dùng tổ yến?
    Vấn đề này hiện nay còn nhiều tranh cãi, tuy nhiên nếu có điều kiện các bà mẹ tương lai nên dùng tổ yến từ lúc chuẩn bị mang thai. Trong giai đoạn 3 tháng đầu, do thường bị nghén nên có thể duy trì 1-2 lần/tuần, mỗi lần 1/3 hay 1/4 tổ (khoảng 2g). Sau 3 tháng tăng lượng dùng lên khoảng 3g/lần, tuần 2-3 lần.

Chưa có kết quả nghiên cứu nào khẳng định kết quả của việc tẩm bổ tổ yến khi mang thai nhưng theo tổng kết của các khách hàng đã dùng tổ yến đều đặn khi mang thai thì:
    +Giảm hiện tượng nghén
    +Tránh được hiện tượng tăng cân nhiều khi mang thai
    +Em bé sinh ra thường có đường hô hấp tốt, sức khoẻ tốt, da hồng hào, láng mịn và tóc đen, nhiều
    +Thai phụ da đẹp, ít có hiện tượng nám và rạn da
    + Tổ yến rất lợi sữa, sữa tốt

5. Tổ yến còn tốt cho các đối tượng nào?
    Tổ yến còn tốt cho các trường hợp sau:
    + Ngừoi bị tiểu đường
    + Người bị các bệnh về khớp (đặc biệt là huyết yến)
    + Người mắc các bệnh về phổi, thận
    + Người lớn tuổi
    + Phụ nữ cần giữ gìn vẻ thanh xuân
    Ngoài ra các trường hợp bị huyết áp cao, thấp hay một số bệnh khác đều dùng đựoc tổ yến.

6. Chọn loại tổ yến phù hợp với nhu cầu sử dụng
    + Với các trường hợp bị viêm đường hô hấp nặng, hen, viêm phế quản, phổi, ung thư sau hoá, xạ trị, các bệnh lao, bội nhiễm, bệnh liên quan đến đường máu, thận,... tóm lại là cần tăng mạnh sức đề kháng --> tốt nhất nên sử dụng yến huyết để tăng nhanh sức đề kháng + hỗ trợ điều trị bệnh.
    Đặc biệt với các bệnh về đường hô hấp và khớp thì HUYẾT YẾN KHÁNH HOÀ là sự lựa chọn tốt nhất
    + Các trường hợp tẩm bổ thông thường để nâng cao sức đề kháng hay sử dụng yến để gìn giữ nét thanh xuân --> bạch yến là sự lựa chọn tốt, nếu có điều kiện sử dụng yến vàng, hồng hay huyết thì chỉ cần sử dụng lượng nhỏ hơn vẫn mang lại kết quả rất tốt.

7* Một lạng (100g) tổ yến đảo dùng được bao nhiêu lâu?
    Rất nhiều khách hàng sau khi xem báo giá đều "giật mình", và lo lắng về vấn đề tài chính khi muốn theo dùng tổ yến lâu dài. Và cũng chính khách hàng sau khi dùng đã "yêu cầu" em đưa thông tin chính thức về thời gian sử dụng của 1 lạng yến lên topic để "trấn an và khích lệ" quyết tâm dùng yến tẩm bổ sức khoẻ của nhiều khách hàng mới :D
    Đây là lượng dùng phổ biến của các khách hàng nhà em đây ạ
    + Dùng cho trẻ nhằm tăng cường sức đề kháng: 1 lạng tổ yến đầu tiên dùng trong khoảng 4-5 tháng: 1 tháng đầu 1 tai/tuần (khoảng 7-8g), sau đó giảm xuống còn khoảng 5g/tuần. Những lạng yến sau dùng kéo dài hơn (khoảng 6-7 tháng) do sức đề kháng của bé đã tăng --> 1 năm bình quân đầu tư cho bé khoảng 2 lạng yến là okie!
    + Với trẻ sức khoẻ kém, cần tăng sức đề kháng mạnh: 1 năm cần dùng khoảng 2-3 lạng yến. Tất nhiên sau khi sức đề kháng tăng chúng ta có thể giảm lượng dùng xuống --> Dùng yến chủ yếu tốn kém khoản tiền đầu tư ban đầu :D
    + Với người lớn dùng tăng cường sức khoẻ: 1 năm cần dùng khoảng 2-3 lạng yến là okie
    + Với người bệnh nặng dùng tổ yến tăng cường sức đề kháng, hỗ trợ chữa bệnh: 1 năm dùng khoảng 4-5 lạng yến là okie
    Chú ý: Công dụng của huyết yến mạnh nhất, rồi tới hồng, vàng và bạch. Do vậy nếu dùng các dòng yến càng cao cấp thì lượng dùng có thể ít hơn nhưng công dụng mang lại vẫn tốt như mong muốn

8. Kinh nghiệm chưng (hấp) tổ yến huyết nhanh và hiệu quả
    Yến huyết sợi thường dai hơn yến bạch, do vậy khi chưng sẽ mất nhiều thời gian hơn.
    Một số cách chưng yến huyết nhanh:
    + Cho chén yến đã đậy kín nắp vào nồi cơm lúc nấu cơm, dưới sức nóng của cơm, yến huyết sẽ nhanh chóng nở to và mềm. Với loại nồi cao tần giữ hơi tốt: mất khoảng 1-1,5h ở chế độ nấu; với loại nồi nấu cơm thông thường: mất khoảng 2-3h ở chế độ nấu

+ Chưng cách thuỷ : trước khi chưng cách thuỷ, cho nước ấm vào chén chưng yến và ngâm yến khoảng 30p-1h rồi mới cho vào chưng cách thuỷ. Đảm bảo cho lượng nước luôn cao bằng 2/3 chén chưng để cung cấp đủ nhiệt độ cho yến nở. Mất khoảng 1h30p để yến nở đều nếu làm theo cách này.

Lưu ý: độ nở của yến huyết luôn kém hơn sơ với yến bạch. Do đó khi chế biến cho các cháu bé hay người ốm, muốn yến nhanh nở và dễ ăn hơn --> nên băm nhỏ yến ra (đặc biệt là phần chân).

9. Những lưu ý khi dùng tổ yến
    + Nên dùng tổ yến lúc bụng đói, thời gian tốt nhất là buổi tối trước khi đi ngủ, hay buổi sáng sau khi thức dậy
    + Món ăn đơn giản và bổ dưỡng nhất là : Tổ yến chưng (hấp) với đường phèn
    + ăn yến không cần ăn quá nhiều trong một thời gian ngắn mà quan trọng là dùng đều đặn.

10. Bảo quản tổ yến như thế nào?
    + Tổ yến cần bảo quản nơi khô, thoáng, tránh gió lùa
    + Tốt nhất nên cho tổ yến vào hộp kín, hộp chân không càng tốt, bọc kín
    + Để bảo quản lâu (hàng năm) có thể bọc thật kín hộp đựng tổ yến và bảo quản trong ngăn mát của tủ lạnh
    Tổ yến nhà heocon cung cấp đã được sấy khô để tránh ẩm mốc nên có thể bảo quản hàng năm. Khách hàng hoàn toàn có thể yên tâm mua về sử dụng, khi hoàn toàn tin tưởng vào chất lượng tổ yến nhà heocon cung cấp thì có thể mua nhiều về để dùng dần khi gặp lô hàng ưng ý và để có mức giá tốt hơn :D

Kính mời quý khách "rê chuột" xuống để xem tiếp hình ảnh và giá cả từng loại sản phẩm nhà heocon_thongminh :D

Xem thêm các chủ đề tạo bởi heocon_thongminh
    Sửa lần cuối: 20/5/2014
  2. heocon_thongminh

Yến sào Khánh Hoà

HÌNH ẢNH SẢN PHẨM NHÀ HEOCON_THONGMINH

(Đây là toàn bộ hình ảnh sản phẩm thật của nhà heocon_thongminh, do chính chủ, tay máy nghiệp dư thao tác chứ không phải là hình copy trên mạng đâu ạ. Em cố gắng chụp sao cho nhìn rõ nhất hình ảnh của tổ yến nên có thể nhìn ko được đẹp mắt, mong cả nhà thông cảm ạ :D)

BẠCH THIÊN

Khoảng 14-16 tai/lạng, tổ màu trắng, ít tạp chất
    Phù hợp đối tượng:
    + dùng tẩm bổ thêm sức khỏe
    + kép dài tuổi thanh xuân, mang lại làn da khỏe đẹp[/COLOR]

Giá : 7,5 triệu/lạng

BẠCH YẾN LOẠI 1

Khoảng 11-13 tai/lạng. Tổ màu trắng, ít tạp chất
    Phù hợp với đối tượng:
    +dùng tẩm bổ thêm sức khỏe
    +kéo dài tuổi thanh xuân, mang lại làn da khỏe đẹp

Giá: 9,5 triệu/lạng

BẠCH YẾN THƯỢNG HẠNG (BẠCH QUANG)

Thường 8-10 tai/lạng. Tổ yến màu trắng ngà, tổ to, dày, nhiều xơ mướp, sạch, rất ít tạp chất, thường có chân vàng, đây là loại yến ngon nhất trong dòng bạch yến!

Phù hợp với đối tượng:
    + dùng tẩm bổ thêm sức khoẻ
    + kéo dài tuổi thanh xuân, mang lại làn da đẹp, khoẻ mạnh
    11 triệu/lạng

YẾN VÀNG (thuộc dòng hồng yến)
    Màu vàng mơ, dai sợi, thơm ngon, bổ hơn bạch yến và rất tốt cho các bệnh về đường hô hấp, cơ xương khớp.

Giá 14 triệu/lạng

HỒNG YẾN
    Giá: 17 triệu/lạng

HUYẾT YẾN Loại 1

Giá: 21 triệu/lạng
    (hết hàng)

HUYẾT YẾN THƯỢNG HẠNG - Hàng luôn luôn HOT của nhà heocon_thongminh nhờ những công dụng vô cùng độc đáo mà nó mang lại
    Tổ yến đỏ đều 1 màu huyết, rất sạch, cực ít tạp chất

Sự lựa chọn hàng đầu nếu bạn có điều kiện tài chính dư dả :D. Giá cả bị dao động nhiều hơn sơ với bạch yến --> Thấy hàng ngon giá phù hợp với túi tiền mình là mua ngay! :D

Giá tham khảo: 26 triệu/lạng (giá có thể dao động quanh mức này, tuỳ vào từng đợt nhập hàng, quý khách cần order trước, call trực tiếp để có giá cụ thể

Phù hợp với đối tượng:
    + Cần tẩm bổ, hồi sức nhanh sau khi phẫu thuật, sau khi ốm dậy
    + Hay bị các bệnh về đường hô hấp như hen, suyễn, viêm phế quản, phối,...
    + Bệnh về đường máu, xương khớp
    + Dùng để tẩm bổ sức khoẻ, nâng cao thể lực, trí lực

QUY CÁCH ĐÓNG GÓI: 100G/ hộp

CÁCH THỨC GIAO DỊCH

Khách hàng khi giao dịch với nhà heocon-thongminh xin cung cấp đầy đủ thông tin: họ tên, số điện thoại liên lạc, địa chỉ nhận hàng, thời gian nhận hàng và số lượng + loại hàng bằng tin nhắn vào số 0122.256.7779 hay pm trên diễn đàn lamchame.
    Nhà heocon sẽ nhanh chóng confirm và giao hàng trong thời gian nhanh nhất có thể.

+ Với khách hàng tại Hà Nội: giao hàng miễn phí + thanh toán tiền khi nhận hàng
    + Với khách hàng ngoài khu vực Hà Nội: miễn phí ship hàng nhanh trong vòng 24h-36h (TpHCM), 36h-48h (các tỉnh thành khác) sau khi khách hàng thông báo đã chuyển khoản tiền vào tài khoản

:wave:wave:wave Và đây là phần vô cùng đặc biệt và hấp dẫn:

TỔ YẾN ĐẢO DƯỚI GÓC NHÌN CỦA KHÁCH HÀNG

Được sự đồng ý của các tác giả, nhà heocon xin phép trích dẫn hình ảnh tổ yến đảo hiện nhà heocon đang cung cấp, được "tái hiện" qua ống nhòm của các fan yến đảo. Chân thành cảm ơn sự đóng góp quý báu cả về thời gian, công sức và tình yêu yến đảo của các tác giả (u)(u)(u)

Đầu tiên là nhà Shu120809 nè.......

Tiếp theo là nhà phonglan tháng 2 nè....

Tiếp theo, nhà womanwoman nhé (u)(u)(u)

Tiếp theo, nhà tungfeo ra mắt "tiểu đội" huyết yến thượng hạng đặc biệt nè.....(u)(u)(u)
    (Loại này rất ít có, thỉnh thoảng mới có hàng, bác nào may mắn sẽ sở hữu được em nó ạ)

Sửa lần cuối: 5/1/2016
  3. heocon_thongminh

Yến sào - tổ của loài chim yến, là nguồn tài nguyên quí hiếm, là loại thực phẩm cao cấp có nhiều chất bổ dưỡng, từng được dùng trong bữa yến tiệc của vua chúa thời phong kiến. Các nghiên cứu hiện đại cho thấy, yến sào là hợp chất bao gồm 2 yếu tố chính: glyco và protein. Phần glyco bao gồm 7 loại, cơ thể dễ hấp thụ. Phần protein có chứa nhiều acid amin không thay thế, mà cơ thể không tổng hợp được.

Theo số liệu của Trung tâm Công nghệ Sinh học Đại học Thủy sản và Viện Công nghệ sinh học thuộc Trung tâm Khoa học Tự nhiên và công nghệ quốc gia, trong thành phần yến sào có 18 loại acid amin, một số có hàm lượng rất cao như Aspartic acid, Serine, Tyrosine, Phenylalanine, Valine, Arginine, Leucine, ... Đặc biệt, acid syalic với hàm lượng 8,6% và Tyrosine là những chất có tác dụng phục hồi nhanh chóng các tổn thương khi bị nhiễm xạ hay chất độc hại, kích thích sinh trưởng hồng cầu. Ngoài ra, yến sào có cấu trúc glucoprotein, có năng lượng cao, cơ thể dễ hấp thụ. Các nguyên tố đa, vi lượng trong yến sào rất phong phú, có đến 31 nguyên tố xuất hiện bằng phương pháp huỳnh quang tia X, rất giàu Ca và Fe là các khoáng chất cần thiết cho cơ thể. Các nguyên tố có ích cho ổn định thần kinh trí nhớ như Mn, Br, Cu, Zn cũng có hàm lượng cao. Một số nguyên tố hiếm tuy với hàm lượng thấp, nhưng rất quý giá trong kích thích tăng tiêu hóa hấp thu qua màng ruột như Cr, chống lão hóa, chống chất phóng xạ như Se. Qua đó chúng ta càng không ngạc nhiên về giá trị dinh dưỡng cao và quý giá của yến sào. Yến sào có tác dụng làm sạch phổi và các cơ quan hô hấp, làm giảm bệnh cúm và các triệu chứng dị ứng, làm tăng thể trọng, cân bằng các quá trình trao đổi chất trong cơ thể, tăng cường khả năng hoạt động thể lực và phản xạ thần kinh, bổ đối với hệ huyết học, làm tăng số lượng hồng cầu, huyết sắc tố, giảm thời gian đông máu, tăng cường các kích thích sinh trưởng cho các tế bào, phục hồi các tế bào bị thương tổn, chống lão hóa, hồi xuân, tăng tuổi thọ. Gần đây, khi nghiên cứu tác dụng của yến sào trong trường hợp cơ thể bị nhiễm chất độc hại, người ta nhận thấy yến sào hạn chế mức độ sút cân, phục hồi sức khoẻ nhanh , ổn định các chỉ tiêu huyết học. Người ta cũng đang nghiên cứu dùng yến sào điều trị các bệnh ung thư và HIV/AIDS vì phát hiện có một số hoạt chất sinh học kích thích sinh trưởng tế bào bạch cầu ngoại biên trong yến sào.

Có thể nói rằng, khi ăn món yến sào, thưởng thức được hương vị đặc trưng và bổ dưỡng của yến, người ta sẽ cảm thấy tự hào vì đã nếm được một trong những tinh hoa của trời đất, tạo vật

Hồng Kông và Hoa Kỳ là hai nơi nhập khẩu yến sào nhiều nhất. Ở Hồng Kông, một bát xúp yến sào có gái lên đến 30 đến 100 USD[1]. Một kg tổ yến trắng có giá tu 2000 USD - 6000 USD và yến hồng có giá lên đến 10.000 USD

Công dụng yến sào

Yến sào được dùng trong nhiều thang thuốc. Theo tục truyền, tính chất quý của nó là kích dục, vì vậy một số đông người Trung Quốc dùng nó trong mục đích nầy. Ở bên nước ấy, những người hút thuốc phiện ăn nó buổi sáng để lấy lại sức. Họ tin là yến sào củng cố lưu thông, nuôi dưỡng huyết tương, làm ẩm bộ máy hô hấp cũng như da thịt, tiếp tế năng lực đời sống, bồi dưỡng sức khỏe, giúp ích chuyển hóa, hấp thu thức ăn của cơ thể. Tụ kết khí âm dương trong vũ trụ mà thành, được gọi là tâm dịch, huyền tương, ngọc dịch, nó có tác dụng điều hòa khí huyết, bồi bổ lục phủ ngũ tạng, tăng dinh dưỡng toàn diện cơ thể, làm cho trí não minh mẫn, thân thể cường tráng, mặt sáng, tai thông,…thật là một vị thuốc cải lão hoàn đồng, hồi xuân cường lực (18). Thật vậy, trong Bản thảo cương mục thập di (1765) đã có ghi tính chất của yến sào là vị ngọt, tính bình, vào hai kinh phế và vị. Tác dụng của nó là nuôi phế âm, tiêu đờm, hết ho, nên thường dùng chữa hư hao, ho lao, hen suyển, thổ huyết, sốt từng cơn (ĐTL). Sách Đạt nguyên giải thích tổ yến là hải phẩn từ khí trong và gió mát mà ra : như vậy nó tăng cường kim tương ứng với phế và thủy liên hệ với thận. Những sách Hứa cẩn trai, Tùng tân, Việt lục đều có nêu lên những đức tính ấy của tổ yến. Những sách Hương tổ bút, Hoàn du bút ký nhấn mạnh về những tổ chim đỏ, yến huyết sào, vì có máu của chim, rất hiếm. Ngày nay còn lại nhiều thang thuốc bổ duỡng như Truyền thi lao trái hoàn : yến huyết sào (5 lượng), tử hà xa (tức là nhau người, 2 cái), ngưu hoàng (sỏi mật bò, 1 lượng) và cáp giới (thằn lằn bay, 2 con) nghiền thành bột rồi trộn với mật ong, nhồi thành viên lớn cỡ hạt sen, ăn mỗi tối 20 viên trong luông 10 ngày (1). Người ta còn bảo yến sào có tính chất chống già, gia hạn đời sống. Những nhà hàng Hồng Kông quảng cáo nó có khả năng chữa bệnh lao phổi, ung thư, SIDA và giúp bệnh nhân đã được chữa bằng bức xạ mau phục hồi (16).
    Bên nước ta, yến sào thường được dùng dưới dạng thuốc sắc, 6-12g mỗi ngày : cho vào túi vải, thêm nước đun sôi, để lắng mà uống (ĐTL). Nhưng chim yến không chỉ có thành phần cấu tạo tổ là quý. Bên cạnh còn có những tạp chất cũng được dùng làm thuốc. Yến nhục thảo là mốc meo mọc trong tổ bị ẩm ướt. Lương y Tàng Khí trong sách Trung Việt dược kê nó có khả năng ngừa đái ban đêm. Lương y Lý Thời Trân dùng nó trong thang thuốc Thiên kim phương để chữa chứng đái đường. Yến phẩn, tức là cứt chim, có tính chất giải độc. Người ta nghiền nó với hành thành viên to bằng hột bắp, uống mỗi ngày 3 viên, gây ra bài tiết nước tiểu đưa luôn chất độc ra ngoài. Sào yến nội tử là chim yến chết trong tổ, có đặc tính chữa ho lao, phổi kiệt. Xác chim sạch lông được đốt với tổ rồi nghiền thành viên để dùng (1).

Tuy được dùng làm thuốc, độc đáo của tổ yến vẫn là món ăn. Điều cần thiết trước tiên là phải thanh lọc tổ. Như trên đã thấy, dùng kim, móc đãi rác, phẩn lông chưa đủ ; ở nhà bếp thường phải ngâm nó trong một thể tích nước lớn gấp mười thể tích tổ, khoảng một, hai tiếng đồng hồ cho đến khi sợi yến tơi ra. Thời gian nầy phụ thuộc độ keo dính của sợi, từ đấy chỉ định luôn chất lượng của tổ. Sau đấy phải nhào trộn sợi yến với dầu phụng để tách những lông tơ cuối cùng, rồi dùng nước rửa nhiều lần dầu ấy. Nếu cần, phải lặp lại nhiều lần cách rửa nầy. Khi đã sạch hết lông, yến sào mới được đem đi nấu ăn. Có nhiều cách ăn yến sào, phần lớn món nào cũng nấu chưng cách thủy. Người ta thường nấu cháo yến với thịt gà hay thịt bò. Có thể nấu bồ câu non với yến sào gọi là bì câu tân yến sào : bồ câu phải hầm chín rồi mới cho thêm tiêu, muối, gia vị và yến sào, mỗi con chim một tô. Ai thích ăn ngọt thì nấu chè yến : cứ 750 ml nước bỏ vào hai tổ yến, nếu có nên dùng đường phèn. Cũng có thể nấu chè yến với hột sen : cứ một tổ dùng khoảng 30 hột sen, đường cân bằng nửa hột sen, nước thể tích bằng 7-8 lần hột sen.
    Một chất thuốc độc đáo, một món ăn ngon bổ như vậy, tất nhiên yến sào là một món hàng quý báu, đắt tiền. Từ xưa, trong sách vở Trung Quốc, người ta đã xếp yến sào tùy theo màu của tổ : đen, trắng và đỏ. Cả ba đều ăn được nhưng tổ trắng quý hơn tổ đen, tổ đỏ còn quý hơn thì dành để làm thuốc. Thường người ta cho tổ gỡ lúc chim còn ở, quý hơn tổ trống vì các tổ nầy đã nhuốm màu vàng lại thêm chứa đựng đủ thứ tạp chất như rác, lông, phẩn,… Ngoài ra còn có các loại bài tự yến sào hay yến bài là tổ chưa làm xong, mao yến là tổ vừa mới làm xong và yến huyết sào là tổ có tẩm máu vì, như đã thấy, được chim làm vào lúc vô cùng mệt mỏi, phải nổ lực đến quỵ sức. Loại tổ sau nầy hiếm nên được cho là có giá trị, nhất là người ta tin chúng có những đức tính y học như chữa bệnh lao phổi và những chứng suy sút tinh thần (1).

Sơ chế tổ yến

Chuẩn bị:
    + Nước đun sôi để nguội và nước sôi
    + Bát to (tô) + đĩa
    + Nhíp
    + Rây mắt nhỏ (dùng rây cháo cho bé)

Các bước thực hiện

+ Tạo bát nước ngâm yến bằng cách : Dùng nước sôi và nước đun sôi để nguội pha theo tỷ lệ 1:1

+ Thả ngâm tai yến ngập trong tô nước và dùng đĩa đậy kín.

+ Thời gian ngâm : bạch yến 1 giờ, hồng yến 2 giờ và huyết yến 4 giờ.

+ Sau thời gian ngâm , tai yến sẽ nở mềm nên dễ dàng dùng nhíp hay tay để gỡ tổ yến ra thành từng dề mỏng hoặc từng sợi. Những vụn rêu, bụi, những sợi lông yến nhỏ li ti sẽ rơi ra trong nước.

+ Cho phần yến đã tước sợi vào cái rây và cho sang bát nước ấm thứ 2, lắc nhẹ cho bụi và lông ti ti rơi ra.

+ Để ráo nước, phần yến chưa dùng tới cho vào bát đậy kín và bảo quản ở ngăn mát tủ lạnh (giữ được 7-10 ngày)

Sau khi ngâm rửa nhìn giống như sợi rau câu, nở lớn gấp hai lần dạng sợi ban đầu, nếu yến loại tốt, nhấm thử qua sẽ thấy vị lạt, không mùi nhưng nếu ngậm hẳn một nhúm nhỏ khoảng trong miệng qua mươi phút, mới thấy có vị ngọt rất nhẹ, hơi hơi thoảng mùi biển, miệng sẽ trở nên rất sạch và có cảm giác mát rất lạ. Hãy ghi nhớ lại mùi vị này và dùng làm chuẩn về sau để so sánh hàng thật giả tại vì sau khi nấu yến chung với các loại thực phẩm khác, sẽ rất khó nhận ra vị yến sào.

MỘT SỐ MÓN ĂN CHẾ BIẾN TỪ TỔ YẾN ​

1.Tổ Yến hầm đường phèn
    Nguyên liệu:
    30g yến đã sơ chế, 10g hạt sen, 10g bạch quả, 50g đường phèn, 4 ly nước lọc, 1 gừng nhỏ.
    Thực hiện:
    Gọt vỏ gừng, rửa sạch để ráo, thái sợi nhỏ. Đun sôi nước, cho hạt sen, bạch quả vào luộc chín, vớt ra, ngâm trong nước ấm. Giã nhuyễn đường phèn, cho vào nước lọc nấu sôi đến khi tan đều. Sau đó, cho nước đường, hạt sen, bạch quả, gừng và yến ra thố, bắc lên bếp chưng cách thủy khoảng 30 - 40phút.
    Thưởng thức:
    Lấy yến chưng đường phèn ra bát. Món này dùng nóng hay lạnh đều rất ngon.

2.Cháo tổ yến
    Nguyên liệu:
    Yến sào 15g, gạo nếp 150g, đường phèn vừa đủ.
    Cách làm :
    Cho yến sào vào nước nóng 50 độ C, ngâm cho nở và vớt ra nhặt bỏ hết lông, gạo nếp vo sạch ngâm 12 tiếng, sau đó cho gạo nếp vào nồi đổ nước, nấu to lửa đến sôi, hạ nhỏ lửa chờ khi cháo nhừ thì cho yến sào cùng đường phèn vào để cháo sánh là được.

3.Yến thả gà

Gà mái tơ 1 con, nửa tổ yến, nước, gia vị đủ dùng. Gà mái tơ cắt tiết, bỏ lông, bỏ lòng, mề, gan
    Cách làm :
    Cho gà vào luộc chín rồi xé nhỏ. Yến làm sạch, hấp cách thủy chừng 30 phút rồi múc ra bát, đặt gà xé lên trên chan nước dùng được đun sôi (nước dùng có thể lấy nước luộc gà, pha thêm một chút bột đao hay bột sắn để tạo thành thứ nước sền sệt). Nên ăn nóng.

4.Ngân yến sang
    Tác dụng: tư âm nhuận phế. Dùng chữa âm hư phế táo hoặc phế lao khái thấu (ho lao), đại tiện táo kết.

Ngân nhỹ (mộc nhĩ trắng) 6g, yến sào 3g, đường phèn 10g. mộc nhĩ và yến sào ngâm nước cho nở ra, sau cho vào nồi, thêm nước, nấu chín nhừ, cho đường phèn vào hòa tan, đun sôi lại là được. mỗi ngày ăn một lần vào buổi sáng.

Sửa lần cuối: 6/3/2011
  4. Sugarsea

Sugarsea Thành viên tích cực

Cho tớ xin cái hình và giá của các loại luôn . Tớ hay cho con ăn cái loại hộp giấy 6 lọ thuỷ tinh đỏ ấy, bạn có luôn không ?

5. MecuabeBO

MecuabeBO Thành viên rất tích cực

cho mình hỏi giá cụ thể với bạn ơi, và giao hàng thế nảo

6. heocon_thongminh

Mình hiện chỉ cung cấp tổ yến thôi mẹ nó ạ . Còn nước yến mẹ nó hỏi là dạng sản phẩm được tinh chế từ tổ yến . Anyway, tks mẹ nó đã quan tâm!!!!!

nhimtom, phunvlandTu Flexi thích.
  7. heocon_thongminh

Mẹ nó check pm nhé! Many thanks!!!!!!!!!!!

8. Bong Uyên

Bong Uyên Bắt đầu tích cực

Cho mình xin thông tin về giá cả ?
    Làm sao để nhận biết hàng của bạn là hàng thật

Nói thật là mình chưa từng sử dụng món này cho 2 bé nhà mình, bạn hướng dẫn cách sử dụng luôn nhé

9. heocon_thongminh

PHÂN BIỆT YẾN THẬT VÀ YẾN GIẢ

Đặc trưng nổi bật trước hết của tổ yến là sự chồng chéo, gắn liền nhau của nhiều lớp sợi trông như xơ mướp, vành tổ mỏng nhưng chân tổ lại dày để có thể bám chặt vào vách đá. Kích thước mỗi tổ yến có chiều dài từ 8 đến 10cm, ngang khoảng 5 đến 6cm và cao từ 4 đến 5cm. Tổ lớn và dày cân nặng bình quân 10g.
    Phân biệt thật giả ra sao?

Chuẩn mực phân biệt

Yến sào vốn là nước bọt của chim yến hàng tiết ra và quết dính vào các thành đá trong các hang động ngoài hải đảo hoang vắng để làm tổ vào mùa sinh đẻ, có hình dạng giống như một chiếc vỏ ngao, vỏ sò.

Đặc trưng nổi bật trước hết của tổ yến là sự chồng chéo, gắn liền nhau của nhiều lớp sợi trông như xơ mướp, vành tổ mỏng nhưng chân tổ lại dày để có thể bám chặt vào vách đá. Kích thước mỗi tổ yến có chiều dài từ 8 đến 10cm, ngang khoảng 5 đến 6cm và cao từ 4 đến 5cm. Tổ lớn và dày cân nặng bình quân 10g.

Yến sào giả “nguyên con” cũng có các sợi chồng chéo gắn liền nhau một cách rất công phu và tinh xảo, nhưng thực chất chỉ là một hỗn hợp được cấu tạo bằng Agar, tinh bột, lòng trắng trứng và sụn cước cá với một kỹ thuật chế biến tinh vi đến mức trông giống như yến sào thực.

Vào đến thời điểm ấy, kết quả phân tích so sánh của Phòng sinh hóa thuộc Viện Hải dương học Nha Trang cho thấy: về cảm quan, tổ yến thực có mùi tanh của nước biển, màu trắng trong, chỉ ở chân tổ có màu đen do dính đá, nước biển và lông chim.

Các sợi trên mặt tổ có dính lông cơ thể chim. Tổ có đặc điểm mềm, bẻ không gãy do dẻo, không tan khi chưa đun, không mùi. Sôi không có bọt, nước trắng trong, để nguội có độ pH = 7 trung tính.

Lọc qua giấy lọc sau khi đun sôi để nguội tổ yến thực vẫn trở lại dạng sợi bình thường không mùi. Ngược lại tổ yến giả có màu trắng đục hơi ngà, từ thân tổ ra một màu như nhau, toát ra mùi hôi khó chịu khi chưa đun lẫn khi đun. Mặt ngoài tổ nhẵn, các sợi bết nhau, bản sợi to trông “dại” không tự nhiên.

Tổ khô cứng, giòn, dễ bẻ gãy, nở ngay sau 2 phút ngâm, sợi rã ra và nước có màu trắng đục, độ pH = 5 là loại acid có hại cho người đau dạ dày. Đáng chú ý, sau 15 phút đun sôi, tổ yến giả có mùi của carbonat natri rất hắc. Sôi có nhiều bọt, không lọc được qua giấy lọc, để qua đêm chuyển màu vàng, chảy nước và hôi như bị thiu.

Còn về mặt hóa học, các phân tích cho thấy ở tổ yến thực có hàm lượng protein là 47,3% (tổ yến Indonesia hàm lượng protein là 52%, tổ yến Singapore 60,1%...), trong khi đó ở tổ yến giả hàm lượng protein rất thấp, chỉ 35%.

Mặt khác, do được làm có chất tinh bột nên khi khử bằng thuốc Luigon (loại thuốc thử đặc trưng để xác định tinh bột) nhỏ vào, tổ yến giả cho phản ứng tạo màu xanh (không còn màu sau khi đun để nguội); riêng tổ yến thực khi gặp thuốc thử này không có phản ứng tạo màu, vì không có tinh bột...

Tóm lại, tổ yến giả không mang đặc trưng của tổ yến thực ở bất cứ đặc điểm nào, và không giống với tổ yến ở bất cứ nơi nào trong khu vực. Đó là chưa kể tới những chất chưa xác định được trong yến sào giả có thể gây nguy hại cho người tiêu dùng.

Loại yến sào giả được chế biến “nguyên con”, đựng trong hộp gương còn tinh vi hơn. Cũng với những sợi đan xen thoạt trông như yến sào thực rất dễ đánh lừa khách hàng, nhất là đối với những khách hàng chưa hề trông thấy tổ yến bao giờ.

Kết quả phân tích của Phân viện Khoa học vật liệu Nha Trang cho thấy, loại yến sào giả này cũng được làm từ tinh bột và carbon hydrat nên khi đem đun sôi khoảng 5 phút là tan hết ngay, hoàn toàn không có acid amin tự do, thủy phân, vitamin và các nguyên tố đa lượng (Na, K, Mg, Ca).

Trong khi thành phần của yến sào thực không có tinh bột mà có 20 loại acid amin và nhiều nguyên tố đa lượng... Đặc biệt, nếu yến sào thực có mùi tanh của nước biển, ở chân tổ có màu đen do dính đá và lông chim thì ở yến sào giả mùi tanh được làm từ nước mực xay nhuyễn đổ lên và gắn lông chim sẻ lên tổ.

HỒNG ÂN (http://www.sggp.org.vn)

thuyhong218 thích bài này.
  10. ỦnỈn-Tomy

ỦnỈn-Tomy

Tớ có nhu cầu nè, nhưng tớ chưa cho con dùng bao giờ nên nhờ bạn tư vấn giúp tớ, cho tớ giá luôn nhé, và giúp tớ cách chế biến,...hic

grass19phunvland thích.
  11. heocon_thongminh

Mẹ ỏng check pm nhé! many tksssssssssssssssssssssssss

12. heocon_thongminh

Yến sào - tổ của loài chim yến, là nguồn tài nguyên quí hiếm, là loại thực phẩm cao cấp có nhiều chất bổ dưỡng, từng được dùng trong bữa yến tiệc của vua chúa thời phong kiến. Các nghiên cứu hiện đại cho thấy, yến sào là hợp chất bao gồm 2 yếu tố chính: glyco và protein. Phần glyco bao gồm 7 loại, cơ thể dễ hấp thụ. Phần protein có chứa nhiều acid amin không thay thế, mà cơ thể không tổng hợp được.

Theo số liệu của Trung tâm Công nghệ Sinh học Đại học Thủy sản và Viện Công nghệ sinh học thuộc Trung tâm Khoa học Tự nhiên và công nghệ quốc gia, trong thành phần yến sào có 18 loại acid amin, một số có hàm lượng rất cao như Aspartic acid, Serine, Tyrosine, Phenylalanine, Valine, Arginine, Leucine, ... Đặc biệt, acid syalic với hàm lượng 8,6% và Tyrosine là những chất có tác dụng phục hồi nhanh chóng các tổn thương khi bị nhiễm xạ hay chất độc hại, kích thích sinh trưởng hồng cầu. Ngoài ra, yến sào có cấu trúc glucoprotein, có năng lượng cao, cơ thể dễ hấp thụ. Các nguyên tố đa, vi lượng trong yến sào rất phong phú, có đến 31 nguyên tố xuất hiện bằng phương pháp huỳnh quang tia X, rất giàu Ca và Fe là các khoáng chất cần thiết cho cơ thể. Các nguyên tố có ích cho ổn định thần kinh trí nhớ như Mn, Br, Cu, Zn cũng có hàm lượng cao. Một số nguyên tố hiếm tuy với hàm lượng thấp, nhưng rất quý giá trong kích thích tăng tiêu hóa hấp thu qua màng ruột như Cr, chống lão hóa, chống chất phóng xạ như Se. Qua đó chúng ta càng không ngạc nhiên về giá trị dinh dưỡng cao và quý giá của yến sào. Yến sào có tác dụng làm sạch phổi và các cơ quan hô hấp, làm giảm bệnh cúm và các triệu chứng dị ứng, làm tăng thể trọng, cân bằng các quá trình trao đổi chất trong cơ thể, tăng cường khả năng hoạt động thể lực và phản xạ thần kinh, bổ đối với hệ huyết học, làm tăng số lượng hồng cầu, huyết sắc tố, giảm thời gian đông máu, tăng cường các kích thích sinh trưởng cho các tế bào, phục hồi các tế bào bị thương tổn, chống lão hóa, hồi xuân, tăng tuổi thọ. Gần đây, khi nghiên cứu tác dụng của yến sào trong trường hợp cơ thể bị nhiễm chất độc hại, người ta nhận thấy yến sào hạn chế mức độ sút cân, phục hồi sức khoẻ nhanh , ổn định các chỉ tiêu huyết học. Người ta cũng đang nghiên cứu dùng yến sào điều trị các bệnh ung thư và HIV/AIDS vì phát hiện có một số hoạt chất sinh học kích thích sinh trưởng tế bào bạch cầu ngoại biên trong yến sào.

Có thể nói rằng, khi ăn món yến sào, thưởng thức được hương vị đặc trưng và bổ dưỡng của yến, người ta sẽ cảm thấy tự hào vì đã nếm được một trong những tinh hoa của trời đất, tạo vật

Hồng Kông và Hoa Kỳ là hai nơi nhập khẩu yến sào nhiều nhất. Ở Hồng Kông, một bát xúp yến sào có gái lên đến 30 đến 100 USD[1]. Một kg tổ yến trắng có giá tu 2000 USD - 6000 USD và yến hồng có giá lên đến 10.000 USD

13. heocon_thongminh

Mẹ Bong Uyên check pm hộ em nhá ! Many thanksssssss:)

14. ME GAU & BILL

ME GAU & BILL Bắt đầu tích cực

Chị ơi, báo giá yến co em nhé. Em đang mang bầu muốn dùng 1 ít.

15. bupyeucuame

bupyeucuame Thành viên chính thức

Chị ơi, cho em xin báo giá yến và vi cá mập nhé . Em cũng muốn mua một ít cho các cụ ở nhà
    Và vi cá mập có thể sử dụng trực tiếp luôn hay phải chế biến nữa ??

16. Oliu

Oliu Thành viên chính thức

Bạn ơi, cho mình báo giá đi. Nếu được, bạn có thể post cách dùng của 2 loại này nữa thì tốt quá.

17. heocon_thongminh

Em đang có bầu ăn yến sào tốt lắm đấy . Năm ngoái chị đang có bầu mẹ chị cũng hay làm cho chị ăn, tuần / lần . Còn lại để dành sau sinh ăn và cho cả bé sau này ăn nữa . Check pm em nhé!:) Many tks!!!!!!!!!

Mecubi_140115 thích bài này.
  18. heocon_thongminh

Mẹ bupyeucuame check pm nhé . Many tkssssss

19. heocon_thongminh

Mẹ Oliu ơi check pm giúp em nhá!!!!!!!!!!! Many tks

20. Me Libi

Me Libi Thành viên tập sự

Me nó PM cho minh gia nhe. Thanks.