Trẻ dưới 1 tuổi ăn phomai có lợi hay có hại ?

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi mecuncun, 12/6/2008.

Tags:
  1. mecuncun

mecuncun Thành viên tập sự

Bé nhà mình hiện nay đã được 10 tháng. Mình cho bé nhà mình ăn phomai từ lúc 8.5 tháng tuổi vì mình nghe nói phomai có rất nhiều canxi rất tốt cho bé.Nhưng hôm vừa rồi, có người hàng xóm lại bảo mình trẻ con dưới 1 tuổi không nên ăn phomai vì có thể làm hại gan và thận bé . Mình rất băn khoăn không biết thế nào . Các mẹ giúp mình với!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mecuncun
    Đang tải...

2. libra82

libra82 Thành viên kỳ cựu

Bạn cho bé ăn loại phomai nào vậy ? Hình như mấy loại của Pháp thì nhạt hơn, nên ko sợ hại thận của bé . Mình cũng đang cho con ăn, thấy bạn nói thế tự nhiên lại thấy lăn tăn vụ này rùi , hic hic.. Chẳng hiểu thế nào nữa nhỉ ??

3. Bob Bi

Bob Bi Thành viên mới

các mẹ ơi bé nhà mình được 6 tháng rưỡi rồi ,không biết có ăn được phomai không .mẹ nào biết mách giúp mình nhé

4. mecuncun

mecuncun Thành viên tập sự

Bé nhà mình ăn phomai particube của Pháp bạn ạ . Nhưng mình đọc trên "webtretho" cũng như "làm cha mẹ" đều nói là dùng được . Mình chẳng biết thế nào nữa . Cũng hơi lăn tăn.....

5. libra82

Đúng vậy,cũng vì đọc trên wtt thấy các mẹ bảo cho bé ăn phomai rất tốt vì có nhiều Canxin,nên mình cũng đã cho con ăn từ lúc 6,5 tháng. Nhưng mình vẫn lăn tăn là trong phomai có muối,ko biết có làm hại thận bé ko nữa?? Mọi người vẫn bảo là dưới 1 tuổi ko được cho ăn muối mà.
    Mẹ nào nhiều kinh nghiệm vào đây giải đáp giúp với!!!

6. mewin

mewin Thành viên tập sự

Mình cũng cho con ăn phomai Pháp từ lúc 8 tháng, mấy mẹ nói mình cũng lo quá.

7. mewin

mewin Thành viên tập sự

Mình cũng k biết là con dưới 1 tuổi k được ăn muối nên mình nấu cháo thường thêm 1 ít muối + bột nêm. Ảnh hưởng nhiều k vậy libra82.

8. momo

momo Thành viên Hội Rắn

Chọn loại phomai nhạt cho các bé dưới 1 tuổi, các mẹ ạ .

9. Duc Ming

Duc Ming Thành viên chính thức

Con nhà tớ cũng ăn phomai từ hồi 6 tháng và ăn liền từ đó đến giờ . Lúc đầu còn kén chọn ăn pho mai petit Pháp cho nó nhạt, nhưng sau thì thấy viên đấy nó bé quá, toàn phải xơi liền 3,4 viên thì mới đủ đô nên tớ cho con chuyển sang ăn phomai bò cười. Mỗi ngày làm một viên.
    Nhưng chắc là nó cũng hơi mặn nên con ăn xong tớ toàn cho uống thêm cốc nước, hoặc là cho ăn phomai và bánh mì cho nó đỡ mặn.

10. libra82

Hic hic,con bác mấy tháng rùi mà xơi tận 3-4 viên thế ạ?
    EM cho 1/2 viên vào 1 bát bột,ngày 1 viên thì đã thấy mặn mặn rùi mà.

Mewin ơi,ko nên cho bé dưới 1 tuổi ăn muối đâu nhé,bột nêm thì lại càng ko nên.:mrgreen:

Cũng chẳng biết có hại thận ko.Nhưng con bé nhà em hồi 3,4 tháng là bắt đầu ko tè dầm đêm nữa,nhưng đến lúc ăn dặm thì đêm lại tè dầm 1 bãi,ko biết có phải tại cho ăn mặn ko nữa???

11. mewin

mewin Thành viên tập sự

Nếu nấu cháo mà không cho muối hoặc bột nêm thì làm sao để vừa miệng cho cháu ăn ngon hả các mẹ.:confused:

12. libra82

Hic hic,hồi đầu mình về thông báo là ko cho bé ăn mắm muối, cả nhà mình cũng xông vào phản đối mình và lập luận y như bạn. Thế là mình đành đầu hàng,nhưng mỗi bữa chỉ cho vài giọt nước mắm cho có tí ti thôi. Sau đó thì mình cho bé ăn phomai nên thôi ko cần cho mắm nữa (cho 1/2viên vào 1 bát bột mình đã thấy hơi đặm quá rùi).Hôm nào hết phomai thì chẳng cần cho thêm gì cả,nhạt hoàn toàn mà bé vẫn ăn ngon lành,có sao đâu.

13. mebily

mebily Thành viên tập sự

Nghe các mẹ nói mà mình lo quá, Cu Bi nhà mình mới được gần 8tháng nhưng mình cho ăn phomai từ hơn 6 tháng cơ, mình cón cho thêm muối iôt vào cháo cho con nữa, ko biết có sao ko các mẹ ơi

14. CHIPme

CHIPme Thành viên chính thức

Các mẹ ơi như mình được biết là không nên cho trẻ ăn bột ngọt hay muối sớm đâu rất hại thận của con đấy .Phomai rất tốt cho trẻ tuy nhiên nên chọn loại phomai phù hợp cho trẻ, bé nhà mình 5 tháng đã ăn rồi mà .

15. me cua mit

me cua mit Bắt đầu nổi tiếng

Do thận bé còn yếu nên khi ăn cháo mình thường cho rất nhạt, chỉ chút xíu nước mắm thôi. Nhưng khi chuyển sang ăn pho mai thì k cho mắm nữa. Vì trong pho mai cũng có 1 lượng muối ăn rồi. tuy nhiên pho mai cũng có nhhiều loại, có loại mặn lắm, như mấy thanh mỏng của Pháp ( k nhớ tên), nhưng cũng có loại ăn ngon và nhạt, bán cả khối to của Nga (k nhớ tên). Bé thích loại này hơn vì ăn dễ, nhưng cũng khá đắt tiền. còn Bò cười hay Vinamilk gì thì mặn, và ít canxi hơn của Nga.
    Nếu mẹ nào đã lỡ cho bé ăn nhiều muối - hạt nêm + phomai nữa rồi thì bỏ muối, hạt nêm đi. Nhưng mình thấy thường xuyên cho phomai vào cháo sẽ làm bé chán cháo đấy, chỉ thi thoảng thôi, còn thì phết vào bánh ăn dặm hay là cho bé ăn với ruột bánh mì mềm cũng ổn. Bé sẽ thích hơn.

16. subin1308

subin1308 Thành viên chính thức

>>>> Đâu phải ăn mặn là tè dầm đâu, người ta chỉ bào là " ăn mặn thì đái khai thôi", ăn mặn sẽ hại thận đúng hơn là tè dầm, ở lứa tuổi này bé chưa nhận thức được thì việc tè dấm và ị đùn có gì là lạ đâu mà bạn lo. bé uống nước vào thì phải tè thôi đó là qui luật mà, bạn đâu thể trái với tự nhiên được.

17. mẹ ỉn ỉn

mẹ ỉn ỉn Thành viên tập sự

Chẳng biết thế nào chứ đi khám Viện dinh dưỡng, hồi con em 8 tháng, bác sỹ đã lên thực đơn cho ăn ngày 1-2 viên phomat (ko nói loại phomat nào) + 1 thìa cafe nước mắm vào mỗi bát bột. Lúc đó em đang cho bé ăn muối iốt (thực ra là cũng không muốn cho ăn muối mắm gì đâu nhưng ông bà cháu ý kiến quá nên phải chiều), thấy bác sỹ nói vậy hỏi ngay là liệu thế có mặn quá ko. Bs khẳng định như đinh đóng cột: ko mặn đâu. Em nghe nhưng cũng biết thế, về cho bé ăn muối iốt tiếp, đến 1 tuổi mới cho ăn nước mắm.

18. SOON

SOON Thành viên sắp chính thức

Bé con nhà em nay đã bước vào tháng thứ 8, nặng 9kg hơn tý. Em đã bắt đầu nấu cháo và xay cho bé ăn. Nghe các mẹ nói về chuyện "không nên cho trẻ dưới 1 tuổi ăn muối" có vẻ hơi mơ hồ nhỉ.... Vậy nấu cháo không nêm muối thì nêm gì? Nước mắm thì phải nấu mới nên dùng chứ, nhưng có lẽ dưới 1 tuổi chưa nên lạm dụng mắm, các loại bột nêm thì tuyệt đối không rồi... Lẽ ra nên nói rằng " không nên dùng nhiều muối khi nấu cháo cho trẻ dưới một tuổi, nêm lạt hơn người lớn ăn là ok" có vẻ hợp lý hơn chăng?!! Các mẹ nghĩ sao ạ?
    Còn về phomage, em cho bé con nhà em ăn loại Belcube của Pháp (loại 24 viên/ hộp),1viên/ ngày. Nhiều khi hết, chưa mua kịp, thì ăn đỡ 1/2 viên phomage bò cười.

19. tu_mydung78

tu_mydung78 Thành viên tập sự

Mình nghe bác sỹ nói bé từ 6 tháng tuổi trở lên là ăn pho mai được rồi. Bé nhà mình cũng cho ăn pho mai Belcube của Pháp đó. Mỗi lần ăn bột mình cho 1 viên vào bát bột, và không cần cho thêm mắm muối gì nữa vì pho mai đã mặn rồi. Bé ăn rất ngon, các mẹ cứ yên tâm mà cho con ăn nhé, hihi.

20. mitmeo

mitmeo Thành viên chính thức

trẻ dưới một tuổi hoàn toàn không cần thêm mắm muối và đường vào thức ăn đâu vì trong sữa đã có thành phần đó đủ cho bé rồi. Bố mẹ ăn mắm muối quen nên cảm giác không ngon, khó ăn, nhưng trẻ thì khác. Mít nhà mình dưới một tuổi mình không hề cho mắm hay muối vào cháo của con, trừ một thìa dầu ăn (đường cũng không) và con vẫn ăn tì tì (trộm vía cháu được nết ăn tốt). Các mẹ đừng băn khoăn vì khoa học đã chứng minh rồi mà, ông bà có nói thì kiên trì giải thích, không nên vì chiều ông bà mà vô tình hại con (vì thận con còn non lắm).

Còn vụ phô mai thì trẻ dưới một tuổi chỉ nên ăn loại phô mai có hàm lượng béo dưới 20%, theo kinh nghiệm của mình thì chỉ có loại phô mai hoa quả Petit montercour (ko biết viết chính xác không) và phô mai La vache qui rit loại light là có hàm lượng béo dưới 20% thôi. Các mẹ nên kiểm tra khi mua phô mai cho con nhé.