Có nên dùng điều hoà cho bé không???

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi Minh-Phuong, 7/7/2005.

1. Minh-Phuong

Minh-Phuong Thành viên mới

Mình sắp được làm bố rùi các anh chị àh. Cho mình hỏi nhé, thời tiết mùa hè này nóng nực quá, vợ chồng mình đang định lắp điều hoà cho bé nhưng nghe thấy mọi người nói là dùng điều hoà thì không có lợi cho bé nhất là trẻ sơ sinh. Các anh chị tư vấn giúp mình nhé! Thanks a lot! :D

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Minh-Phuong
    Đang tải...

2. greenfield

greenfield Thành viên tích cực

May hom nong qua e cung phai bat dieu hoa cho be nhung cung co gang han che toi da. Nhung khi dung e de mot chau nuoc vao phong de cho khong khi do kho, da be khong bi kho.

3. vanha

vanha Thành viên chính thức

Nhà mình vẫn dùng điều hoà cho bé đấy, nhưng trước khi dùng thì vảy nước quanh nhà, nhỏ nước muối sinh lý cho bé và đặt 1 chậu nước ở trong nhà nữa . Mình để 27-28oC và bật quạt số nhẹ thôi, bé thấy dễ chịu nên ngủ ngoan lắm.

4. Minh-Phuong

Thực ra thời tiết nóng bức như thế này thì nên dùng điều hoà nhưng vợ chồng mình vẫn lo lắm vì cách đây 1 tháng bà chị họ mới đẻ cũng được ông bà nội sắm cho cái điều hoà để dùng nhưng khoảng 1 tuần sau thì bé bị viêm phổi luôn.

5. meoxu

meoxu Thành viên rất tích cực

Thấy mọi người trên dd bảo ko nên để nhiệt độ dưới 27°.

6. thuyph

thuyph Thành viên rất tích cực

Bố Minh Phương à không phải do nằm ĐH mà bé bị viêm phổi đâu. Hồi mình sinh Cún nhà mình vào đúng giữa tháng 6 nên nóng kinh người, thế là nằm ĐH 24/24 giờ luôn cho đến hết hè, "trộm vía" bé chẳng làm sao cả.
    MX nói đúng đấy không được để nhiệt độ dưới 27 đâu., mà mình còn lười chẳng để chậu nước trong phòng gì cả mà cũng không sao. Bố Minh Phương đừng lo lắng quá, trời nóng mà bé được nằm trong phòng có nhiệt độ ổn định và mát mẻ thì bé ngoan lắm. À quên nhưng lúc tắm thì tắt ĐH đi cho bé không bị lạnh, nhỏ nước muối sinh lý cho bé vào sáng, tối trước khi đi ngủ và lúc tắm nữa.

thanhtruc666 thích bài này.
  7. ConBe

ConBe Bắt đầu tích cực

Mình cũng sanh con bé vào đầu tháng sáu nóng kinh người mà nhà thương họ để máy đều hòa có 71°F , 24/24 tương đương 22°C thôi nhưng bé cũng không bị gì.
    Sưng phổi có nhiều nguyên nhân lắm. Như con mình trước khi sanh thì bác sĩ đã cảnh báo cho biết là bé đã đi ị trong bụng mẹ và nuốt nước ối đó (meconium), thế nên khi bé ra đời phần trăm bị viêm phổi sẽ rất cao, có thế dẫn đến tử vong. May mắn quá con mình tai qua nạn khỏi [-o<

8. jenny

jenny Thành viên mới

Nếu bạn muốn sử dụng máy lạnh, minh khuyên các bạn nên sử dụng loại máy lạnh INVERTER, rất tiết kiệm điện và đặc biệt là rất tốt cho em bé và người già.

9. thao_quachlinh

thao_quachlinh Thành viên đạt chuẩn

Jenny co the noi ro hon ve loai may dieu hoa nay ko. Mua o dau va gia chung bao nhieu. Minh rat quan tam ve thong tin nay. Thnks.

10. Minh-Phuong

:D Cam ơn các mẹ đã đưa ra những lời khuyên hữu ích cho bố Minh-mẹ Phương nhé. :D
    To jenny: Cám ơn bạn, mình cũng đã tham khảo về loại máy Inverter mà bạn đề câp. Chắc chắn là mình sẽ mua loại ĐH đó cho bé, mình đang lựa chọn nhãn hiệu minh định mua
    To thao_quachlinh: Nếu bạn muốn mua thì có thể lựa chon nhãn hiệu Panasonic hoặc Daikin (thương hiệu rất nổi tiếng trên thị trường loại cao cấp). Giá hiện nay của Panasonic (Nhãn hiệu cũ là National) bạn có thể tham khảo giá trên thị trường . Theo như mình biết thì giá của Daikin loại thường hàng Thái Lan 9000Btu là 5.800.000 VNĐ. Nếu bạn dùng hàng Inventer giá của nó chừng hơn 9 triệu . Tốt nhất bạn nên chọn Daikin hàng nội địa của Nhật dùng rất bền và tiết kiệm điện .

11. meoti

meoti Thành viên chính thức

Mình nghĩ nằm điều hòa nhiều ko tốt nhưng nếu trời oi bức quá thì phải dùng cho be thôi,tuy nhiên nên để một chậu nước trong phòng,đặt bé sát tường,ko nên để quạt gió thổi thẳng vàongười bé làm bé bị lạnh dẫn tới ho và viêm phổi,và nhiệt độ là 25 độ .
    Bé nhà mình nằm suốt mùa hè cũng ko thấy ho gì hết

12. kimchi

kimchi Thành viên đạt chuẩn

KimChi nhà minh cung nằm điều hoà suốt mùa hè thôi, vi cháu hay bi ra nhiều mồ hôi, nên nằm ĐH cháu ngủ tốt hơn, bạn nên để nhiệt độ trong phòng là 28độ, để quạt trần phe phẩy thôi.Chắc là bà chị họ của Minh phuong để nhiệt độ thấp quá(chắc do mẹ nóng không chịu được)thì mới bị phổi thôi và chắc khôgn để ý bé, phải thường xuyên nghe nhịp thở của cháu, úp tai vào sau lưng bé, thường xuyên quan sát và ban đêm cung phải xem nhiệt độ thường xuyên trong phòng

13. hang

hang Thành viên chính thức

th­­ực ra nằm điều hoà cho bé không sao cả.Bé mới sinh dù là giữa những ngày nóng bạn vẫn phải đi bao chân bao tay cho bé-không được để bé lạnh gan bàn chân tay.Bé vẫn phải mặc quần áo dài,ko được để lạnh bụng.Không nên cho bé nằm chiếu gỗ.tốt nhất vẫn là mằm chiếu cói vì nó thoáng mát.NẰm điều hoà chiếu gỗ bé rất dễ bị viêm phổi do lạnh lưng mà bố mẹ không biết.Tuy nhiên cũng không nên ủ con kĩ quá bé ra mồ hôi nhiều cũng dễ bị viêm phổi.Điều đạc biệt quan trọng nữa là không khí trong phòng luôn phải thoáng đãng,sạch sẽ,nếu không sẽ ảnh hưởng đến đường hô hấp của bé.Nếu cho bé nắm điều hoà 24/24 thì cũng không tốt cho bé đâu,vì phòng lúc nào cũng phải đóng kín,rất bí đấy bạn ạ.Tốt nhất là không lệ thuộc hoàn toàn vào điều hoà.Nóng quá thì cho bé nằm điều hoà không thì nên để cho bé được nằm thoáng mát là được.Quạt cũng nên để thoang thoảng chứ đừng thốc vào người bé.
    Chúc các bé luôn khoẻ

14. jenny

jenny Thành viên mới

ban vao day xem nhe!
    http://www.lamchame.com/forum/viewtopic.php?t=1579&start=45

15. zozo

zozo Thành viên tích cực

Chị hang à, nhà em cũng cho bé zo nằm điều hòa vào những hôm trời nóng quá và cũng nằm chiếu gỗ, em thấy chị nói sẽ dễ bị viêm phổi làm em thấy sợ quá! Buổi tối kể cả bật điều hòa hay nằm quạt em cũng quấn cho bé 1 cái chăn mỏng từ cổ cho đến kín 2 bàn chân. Những hôm bật điều hòa thì em thường bật khoảng 3 tiếng rồi lại tắt đi, và bật quạt phe phẩy vì em sợ bé lạnh. Từ hôm qua em thấy bé hơi bị sụt sit mũi khi ngủ dậy, nhưng ban ngày thì hết, nhưng tối đến đi ngủ và sáng dậy thì lại khụt khịt mũi, không biết có sao không chị nhỉ?

16. hang

Zo nhà bạn bao nhiêu tháng rồi?Mình không biết các bé thì nằm điều hoà như thế nào,nhưng mình kể cho bạn một số kinh nghiệm khi cho bé nằm điều hoà nhé.
    -Không cho điều hoà chĩa thẳng vào chỗ bé nằm.Nên tránh hướng điều hoà thổi
    -Nếu là bé sơ sinh chỉ cho nằm với nhiệt độ khoảng 28-29 độ,nghĩa là không quá lạnh.Các bé lớn hơn thì có thể hạ nhiệt độ xuống 26-27 độ
    -Khi bật điều hoà phải đặt chậu nước trong phòng hoặc máy phun hơi nước tránh bé bị khô mũi-cả người lớn nữa
    -tốt nhất cho bé nằm chiếu thì sẽ không dễ bị ngấm lạnh như chiếu gỗ hay bí mồ hôi khi nằm đệm
    -Cho bé mặc quần áo dài nhưng phải thấm mồ hôi-đồ côtton.
    -Có thể đắp chăn mỏng cho bé nhưng mẹ vẫn phải sờ lưng sợ bé bị nóng
    -Mỗi sáng khi ngủ dậy hoặc trước khi đi ngủ nhỏ cho bé một giọt muối sinh lý-thuốc nhỏ mũi cho trẻ em để phòng tránh các bệnh về hô hấp
    Nhưng có như thế nào thì bố mẹ vẫn phải để ý sờ lưng hay chân tay cho bé để bé có ra mồ hôi hay lạnh quá thì kịp thời xử lý.
    Thế mẹ Zo thử tham khảo xem sao nhé.Chích bông nhà mình nằm điều hoà mãi nhưng mình để ý đến nó nên đến bây giờ vẫn ngon lành,khoái nằm điều hoà lắm.Chúc Zo khoẻ nhé

17. hang

Zo nhà bạn bao nhiêu tháng rồi?Mình không biết các bé thì nằm điều hoà như thế nào,nhưng mình kể cho bạn một số kinh nghiệm khi cho bé nằm điều hoà nhé.
    -Không cho điều hoà chĩa thẳng vào chỗ bé nằm.Nên tránh hướng điều hoà thổi
    -Nếu là bé sơ sinh chỉ cho nằm với nhiệt độ khoảng 28-29 độ,nghĩa là không quá lạnh.Các bé lớn hơn thì có thể hạ nhiệt độ xuống 26-27 độ
    -Khi bật điều hoà phải đặt chậu nước trong phòng hoặc máy phun hơi nước tránh bé bị khô mũi-cả người lớn nữa
    -tốt nhất cho bé nằm chiếu thì sẽ không dễ bị ngấm lạnh như chiếu gỗ hay bí mồ hôi khi nằm đệm
    -Cho bé mặc quần áo dài nhưng phải thấm mồ hôi-đồ côtton.
    -Có thể đắp chăn mỏng cho bé nhưng mẹ vẫn phải sờ lưng sợ bé bị nóng
    -Mỗi sáng khi ngủ dậy hoặc trước khi đi ngủ nhỏ cho bé một giọt muối sinh lý-thuốc nhỏ mũi cho trẻ em để phòng tránh các bệnh về hô hấp
    Nhưng có như thế nào thì bố mẹ vẫn phải để ý sờ lưng hay chân tay cho bé để bé có ra mồ hôi hay lạnh quá thì kịp thời xử lý.
    Thế mẹ Zo thử tham khảo xem sao nhé.Chích bông nhà mình nằm điều hoà mãi nhưng mình để ý đến nó nên đến bây giờ vẫn ngon lành,khoái nằm điều hoà lắm.Chúc Zo khoẻ nhé

18. bamebanh

bamebanh Bắt đầu nổi tiếng

Kun nha em chi co nam dieu hoa moi chiu ngu yen :D , em cung nho nuoc muoi sinh ly cho be va dat 2 chau nuoc trong phong, nhung da be kho lam, khong biet co phai do dieu hoa khong ? :(

19. hang

Nằm điều hoà da khô là đúng rồi.Bạn có thể tắm cho bé loại sữa tắm nào chứa nhiều kem ấy

20. Mẹ Sao Khuê

Mẹ Sao Khuê Bắt đầu tích cực

Theo kinh nghiệm của mình thì không nên sử dụng kem có chứa nhiều xà bông quá. Nó làm da bé bị khô lắm.
    Ngoài ra cũng không nên sử dụng kem có chất thơm, dễ làm da của bé bị dị ứng.
    Mình không dùng sản phẩm của J&J đâu. Ngay cả những bác sỹ và midwives bên này đều khuyên như thế.
    Từ lúc SK sinh ra tới giờ mình chỉ toàn dùng kem Sorbolene tắm cho bé thôi. Vừa rẻ tiền, vừa giữ ẩm cho da bé. Cả đợt mùa Đông vừa rồi khí hậu bên này rất khô mà da bé vẫn mềm mại đấy.
    Ngay cả em dâu mình khi sinh con vào mùa Đông, bé mới sinh da khô nứt nẻ chảy máu mà bôi Sorbolene vài ngày là hết hẳn.
    Bạn thử tìm mua xem sao. Bên này bán khoảng 85,000đ bình 2 lít xài vô tư luôn. Tắm cho cả mẹ lẫn con 8) :lol: :lol: