3 tháng giữa: Lam the nao de het viem hong????

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi Bobu, 8/7/2005.

1. Bobu

Bobu Thành viên mới

Vo em may ngay nay bi viem hong, em lo qua.va em ko biet phai su ly the nao cho Vo em het viem hong.Cac chi co the chi dan giup em duoc ko(Vo em mang thai duoc 4.5t).

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Bobu
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

2. Mẹ Sao Khuê

Mẹ Sao Khuê Bắt đầu tích cực

Theo mình nghĩ thì vợ bạn có thể ngậm nước muối đấy, vừa chóng khỏi, vừa không ảnh huỏng thai nhi. Cô em dâu của mình lúc có bầu khoảng 30 tuần bị ho và đau họng ghê lắm mà bác sỹ cũng không cho thuốc, chỉ khuyên về ngậm nước muối thôi.
    Chúc vợ bạn chóng khỏi nhé!!

3. me_mickey

me_mickey Thành viên chính thức

Mình cũng nghĩ như Me Sao Khuê ,mang thai mà viêm họng thì ngậm nước muối là tốt nhất , nhưng nước muối không pha quá mặn cũng không quá nhạt , khi ngậm nên ngữa cổ ra ,cổ họng phát ra âm "khừ khừ " như thế nước muối sẽ thấm vào cổ họng ,sẽ chóng khỏi . trường hợp ngậm nước muối mà vẫn không khỏi thì nên đi khám BS ,không nên để viêm họng kéo dài sẽ dẫn đến viêm mũi .
    Chúc vợ bạn mau khỏi bệnh .

4. meBinh_Minh

meBinh_Minh Thành viên chính thức

Mình có bài thuốc này rất hay, hiện nay cả nhà mình đều áp dụng hàng ngày, rất tốt cho cả bố mẹ và các con: (từ kinh nghiệm của mẹ mình)
    Anh BOBU chịu khó làm cho vợ thử xem nhé!
    Lá trầu không tươi mua khoảng 2 nghìn, để trong tủ lạnh ngăn rau để dùng dần: lấy hai lá rửa sạch, giã nát, lọc lấy nước cốt, cho một chút muối tinh dùng để súc miệng trước khi đi ngủ, nếu ho nhiều thì súc nhiều lần trong ngày. Nhưng chỉ dùng cho việc phòng thôi. Suc miệng bằng nước muối cũng vậy. Nếu đã ho nhiều thì phải điều trị kết hợp với thuốc thì mới khỏi được. Anh nên đưa chị đi khám và theo lời khuyên của bác sỹ nhé!
    Trong thời kỳ có bầu nên tránh để nógn lạnh đột ngột, tối ngủ nên quấn khăn mỏng vào cổ (làm thử sẽ thấy tốt cho họng lắm đấy!), nhỏ nước mưới sinh lý 9% vào mũi hàng ngày để phòng tránh viêm đường HH.

Chúc vợ anh mạnh khỏe!

matchiato thích bài này.
  5. Bobu

Bobu Thành viên mới

anh chi co the cho em dia chi kham benh tin cay ko.em cam on

6. Me Be bo

Me Be bo Thành viên chính thức

Ở tháng thứ 6 mình cũng bị ho nhiều lắm, đêm còn không ngủ được vì ho tức cả ngực. Bà ngoại bảo mình súc miệg nc muối liên tục và ngậm quả KHA TỬ, loại quả thuốc Đông y chuyên chữa ho rất lành tính với phụ nữ mang thai. Quả này mới ngậm thì rất chát, nên phải chịu khó kiên trì. Thế mà bạn biết không chỉ có 3 ngày là mình khỏi đấy. Chứ phải uống thuốc thì chết.

7. Mẹ Cốm

Mẹ Cốm Bắt đầu nổi tiếng

Tớ thì cứ ngậm nước muối và hít nước muối, cả ở nhà lẫn ở cq, bất kỳ lúc nào làm được là đứng dậy làm liền, khoảng 5 ngày là hết. Nhưng cơ bản là phải kiên trì.

8. Thuy Linh

Thuy Linh Banned

Các mẹ ơi, mình cũng bị ho ghê lắm. Lại đang có bầu hơn 4 tháng rồi. Mình đã ngậm muối, ngậm Kha tử rồi mà chẳng hết gì cả. mỗi lần ho lại bị són tiểu ra nữa chứ. Bất tiện ghê lắm. Có mẹ nào biết cách gì để khỏi bị són tiểu khi ho không, chỉ giúp mình với :cry:

Cám ơn các mẹ nhé.

9. Thuy Linh

Thuy Linh Banned

Các mẹ ơi, mình cũng bị ho ghê lắm. Lại đang có bầu hơn 4 tháng rồi. Mình đã ngậm muối, ngậm Kha tử rồi mà chẳng hết gì cả. mỗi lần ho lại bị són tiểu ra nữa chứ. Bất tiện ghê lắm. Có mẹ nào biết cách gì để khỏi bị són tiểu khi ho không, chỉ giúp mình với :cry:

Cám ơn các mẹ nhé.

10. Thuy Linh

Thuy Linh Banned

Cám ơn các mẹ nhé.

11. Thuy Linh

Thuy Linh Banned

Cám ơn các mẹ nhé.

12. hana

hana Thành viên chính thức

Mọi người ngậm thử mật ong xem sao, hoặc nước gừng pha mật ong. Sau đó xúc miệng lại = nước muối

13. Mẹ Cốm

Mẹ Cốm Bắt đầu nổi tiếng

Đúng vào đợt mình mới sinh bé vài ngày thì mình bị viêm họng nặng. Đợt đấy đờm xanh đờm vàng ho kinh khủng lắm.
    Cái biện pháp mà hồi đó mình dùng là chỉ có nước muối, ngậm trong cổ họng, ngửa cổ lên, cho xuống họng dần dần kết hợp với hít nước muối để thông mũi và long đờm. Vậy mà hết hẳn đấy.
    Hôm nay mình đọc được một bài : áp dụng cách dùng mật ong trộn với tranh. Bạn thử tham khảo theo đường link này nhé:

http://www.vtv.vn/vi-vn/suckhoe/2005/11/70591.vtv

Chúc bạn mau khỏi và em bé khỏe.

14. Thuy Linh

Thuy Linh Banned

Để mình thử xem nhé :lol:

15. Cún con

Cún con Bắt đầu tích cực

Mình cũng đang bị ho rất năng. Chưa bao giờ cảm thấy ho là một cực hình như bây giợ Vì mỗi lần ho là bụng lại thắt lại, đau quặn lên . Làm em bé trong bụng cũng sợ theo. Mình đã làm đủ cách: ngậm nước muối, ngậm chanh muối, ... mà chẳng thấy hiệu quả tẹo nào :roll:
    Hôm qua đi khám, được bác sĩ cho thuốc exomuc, nhưng cũng chưa dám uống . Chán quá!
    Mà đêm thì mình lại rất nóng, cứ quàng khăn, đắp chăn được một lúc là lại tháo tung hết ra, thế nên ho mãi chẳng khỏi được .
    Làm thế nào bây giờ, mọi người ơi.

16. muilac

muilac Thành viên tập sự

Ðề: Lam the nao de het viem hong????

Theo mình thì bạn nên cho vợ bạn xúc miệng nước muối sinh lý thường xuyên, ăn xong là xúc, xúc sáng tối. Tích cực vào chắc sẽ hết, đừng cho vợ bạn uống thuốc nhé

17. maithuhnd

maithuhnd Gối bà bầu 01234.207.888

Nước muối nhạt để súc miệng là hiệu quả lắm bạn à, bản chất lành, sát khuẩn nên bạn bảo vợ cứ súc miệng liên tục..

18. Me_moka

Me_moka

Chanh và muối

Các mẹ thái quả chanh thành những lát nhỏ, sau đó trộn với muối hạt và ngậm khi mới bị viêm họng. Mỗi ngày các mẹ cố gắng ngậm ít nhất 5 lần nhé.

Ngoài ra, các mẹ cũng có thể hòa chanh với nước muối rồi uống. Súc miệng thường xuyên bằng nước muối cũng là các trị viêm họng hiệu quả đấy các mẹ ạ.

Cà rốt

Các mẹ lấy củ cà rốt, rửa sạch, gọt hết vỏ rồi ép lấy nước. Sau đó cho 2 – 3 thìa mật ong vào cốc nước cà rốt quấy đều lên. Các mẹ pha loãng hỗn hợp này theo tỉ lệ 1:1 với nước đun sôi để nguội và súc họng từ 3 – 5 lần/ngày, mỗi lần từ 5 – 7 phút nhé.

Bột nghệ

Các mẹ lấy ½ thìa bột nghệ cho vào ½ cốc nước nóng, sau đó cho thêm một ít muối sạch. Khuấy đều lên và uống ngày 1 lần, uống trong khoảng 3 ngày.

Cách này bảo vệ họng khỏi bị viêm nhiễm rất hiệu quả. Nếu mẹ nào bị viêm họng kèm theo ho, có thể pha một thìa bột nghệ vào một cốc sữa và đun lên. Nhấp một ít sữa nóng vào sáng và tối sẽ hạn chế được ho và viêm họng.

Gừng, chanh và mật ong

Lấy 1 thìa nước gừng và 1 thìa mật ong trộn với nhau. Sau đó, các mẹ ăn hỗn hợp nước gừng và mật ong, rồi uống một cốc sữa nóng để giảm ho và các vấn đề về họng nhé.

Ngoài ra, các mẹ có thể dùng ½ cốc nước ấm, cho vào 3 thìa nước chanh, 1 thìa mật ong, 1 thìa nước gừng. Khuấy đêu lên và nhấp từng ngụm nhỏ. Ngày 3 lần sẽ làm giảm viêm họng nhanh chóng.

Hỗn hợp gừng, chanh, mật ong giúp giảm viêm họng hiệu quả (Hình minh họa)

Trà và mật ong

Cho 1 thìa mật ong khuấy đều trong chén trà và thêm ½ quả chanh vắt sẽ giúp các mẹ giảm được viêm họng.

Củ cải tươi

Nếu mẹ nào ho và viêm họng mà bị khàn tiếng, mất tiếng thì hãy dùng nước củ cải tươi giã hoặc ép lấy nước uống.

Ngoài ra, nấu cháo củ cải nóng với hành và tía tô cũng giúp thai phụ hết bị viêm họng, mất tiếng.

Tỏi và sữa nóng

Các mẹ giã nhỏ 3 – 4 nhánh tỏi, hòa với một cốc sữa nóng (có thể dùng sữa bà bầu) hãm từ 10 – 15 phút, lọc lấy nước uống trong vòng 30 phút. Mỗi ngày uống từ 2 – 3 cốc sẽ giúp mẹ bầu giảm viêm họng nhanh chóng đấy.

Lá tía tô

Lá tía tô tươi, nghiềm lấy nước uống 5 lần trong ngày.

Ngoài ra, các mẹ có thể dùng lá tía tô xanh, rễ tía tô phơi khô trong bóng râm, nấu cháo với gạo nếp rang, vỏ quýt để trị ho, viêm họng. Ăn cháo nóng có nhiều hành, tía tô, hạt tiêu cũng giúp tiêu diệt vi khuẩn vùng họng.

Quất xanh, mật ong

Các mẹ mua một ít quất còn xanh vỏ (khoảng 10 quả), về ngâm muối rửa sạch rồi dùng dao cắt đôi quả quất ra (để cả vỏ nhé), sau đó cho vào bát nhỏ trộn thêm 2 thìa mật ong (có thể thay bằng đường) và hấp vào nồi cơm khi đang sôi. Tốt nhất là mỗi bữa cơm các mẹ hấp 1 bát như vậy nhé, có thể nhâm nhi cả buổi luôn, đỡ nhiều lắm các mẹ ạ.

Toàn là các nguyên liệu dễ kiếm và cũng dễ làm phải không các mẹ? Nhưng các mẹ đừng xem thường nhé, hiệu quả cực kỳ đấy. Nếu mẹ nào cũng giống em, liên tục dùng một bài thuốc nào đó mà bị "nhờn thuốc" thì hãy thử sang bài thuốc khác nhé, chắc chắn sẽ có hiệu quả đấy.