Các mẹ chỉ dùng em cách cai sữa cho bé vừa nhanh vừa hiệu quả với

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi buibaibinh, 17/6/2008.

Tags:
  1. thuyvi

thuyvi Thành viên đạt chuẩn

Ặc ặc, đọc bài mẹ này mắc cười wa1, cười mún sặc luôn :Cuoi:Cuoi

Đang tải...

2. nhungcuong

nhungcuong Thành viên rất tích cực

Cu nhà mình gần đc 18th rồi, 16.5th mình cũng bắt đầu công cuộc cai sữa, vẫn muốn cho con bú nhưng con bú đêm mình ko ngủ được và lại bị nứt cổ gà đau lắm. Kinh nghiệm của mình là giảm dần số lần cho bú, đầu tiên chiều đi làm về mình ko cho bú nữa, cho con chơi trò gì đó hoặc ăn sớm hơn một chút, được vài ngày thì mình cắt ko cho bú buổi tối, thêm vài ngày là cắt bủ đêm, mặc dù hắn cũng khóc nhưng chịu khó dỗ dành tí vậy, nhưng mà trước đây mình cho uống sữa buổi tối, khi bắt đầu cai sữa mình pha sữa rồi pha thêm bột dinh dưỡng cho ăn trước khi đi ngủ là hắn nó bụng ngủ ngon hơn. bé vẫn ngủ chung với mình mà cũng ko đòi bú nữa đâu, các mẹ thử dùng cách này xem nhé, giờ hắn ăn ngủ rất ngoan đc 12kg rồi, ngày ăn 3 bữa cháo, 2 bữa sữa và thêm bữa bột buổi tối nữa, trộm vía con nhỉ. Chúc các mẹ cai sữa thành công.

3. khucphuong

khucphuong m­egaubong

chào bạn mẹ mình có một kinh nghiệm cai sữa như thế này: bạn luộc quả trứng gà hay vịt cũng được để vào gầm bàn hoặc gầm giường sau đó bảo bé bò vào lấy cháu sẽ quên mất. Nhưng mẹ cũng phải quên cho con bú nhé. Đây là cách mẹ đẻ mình áp dụng cho 4 anh em mình để cai sữa. Còn nữa bạn hãy cho cháu ăn thêm trước khi ngủ nhưng nhớ vệ sinh sạch sẽ nhé

4. KieuAnh88

KieuAnh88 Thành viên mới

Các cụ nhà tớ trước hay bôi thứ gì đắng đắng hoặc cay vào vài lần bé sợ k dám ti ngay. Con tớ toàn bú bình nên k phải cai sữa chỉ thương con k được bú sữa mẹ nên k được như các bé bú mẹ.

5. Uniform Shop

Uniform Shop Thịt bò khô nhà tự làm

E cũng đang muốn cai sữa cho cu con, cai cũng thương con nhưng mà cứ để bé ti thì cả ngày chẳng chịu ăn gì cả mặc dù mẹ đi làm cả ngày,sữa ngoài cháu cũng lười uống, có hôm ép mãi mới được 60-90ml, có hôm cũng chẳng thèm một giọt. Con em thì chẳng sợ cay gì hết, muối ớt nó cũng cầm dưa chuột chấm rồi liếm, dầu để xoa bóp nó cũng lấy tay quệt cho lên lưỡi mà cũng chẳng kêu. Cuối tháng này e cho về ngoại mấy hôm ko biết có cai được không nữa. Hichic

6. Mẹ Hồng An

Mẹ Hồng An Thành viên Hội Quảng Ninh

Con tớ ai cũng tưởng khó cai nhưng cuối cùng cũng chỉ mất 1 tuần thôi, mà hàng đêm 2 mẹ con vẫn dc ôm nhau ngủ. Đầu tiên mẹ nó nên giảm tần suất cho ty mẹ đi nhé, sau đó bắt đầu tiến hành vào ngày rằm (tớ thấy mẹ nào đó mách và cũng làm theo) vì con tớ lúc cai cũng 2 tuổi rồi mà, nên biết rồi. Chỉ cần đến đêm bôi cao nồng nặc vào bảo mẹ bị đau ty quá, xong nhăn nhó kêu đau, rồi con nó cũng biết mà k đòi mẹ nữa đâu. Đến đêm do quên mất, nên vẫn tìm ty mẹ nhưng khi vạch lên thì ngửi thấy mùi cao (nhớ là phải bôi nồng nặc lên 1 chút) ngậm vào thầy cay cũng khóc 1 tý nhưng chỉ mất khoảng 2 ngày, và đến ngày T3 thì giảm số lần đòi ty ngay. Sau đó kiên nhẫn tiếp tục cho hết 1 tuần là ok xong ngon lành cành đào. Giờ con mình hơn 3 tuổi rồi, cai dc sữa dễ nhưng cai khoản sờ ty thì khó quá đây nè.

7. Zin Zin Baby

Zin Zin Baby Đài Trang - 0918 139 240

hehe vấn đề của Mẹ vẫn còn bình thường. Mình đây nè, chính xác là mình vừa mới cai sữa cho con tính đến nay là được 4 ngày thui ah. Con mình được 28 tháng goy đó. Lúc trước cứ định cai sữa cho con nhưng cứ tối đến thấy con ti ngủ say thì mình vẫn thấy thương lắm nên thui kệ cứ để vì nghỉ người xấu thì cũng đã xấu goy hehe.

Nhưng lý do cai sữa của mình vì 1 nguyên nhân là mình phải đi tiểu phẩu uống kháng sinh nhiều nên bác sĩ bảo là cai sữa nên mới về cai đó chứ. Mình về lấy thuốc Becberin ( viết vậy đúng ko ta) thuốc chữa đi ngoài đó các Bác. thoa lên ti thế là thằng cu ngậm thấy ghê thế là ko ti nữa, cậu vật vả 1 tí xong rùi quay ra ngủ. Còn về phần sữa thì do uống kháng sinh nên tự nhiên mất sữa luôn nên mình ko thấy đau nhứt gì hết.

Vài dòng chia sẻ từ kinh nghiệm bản thân.

8. meyeubull

meyeubull Thành viên tập sự

ha...ha..em cũng chung số phận với mẹ đấy,con trai em mười 17 tháng rồi mà vẫn mê dzu1 mẹ,em đã tìm đủ mọi cách vẫn không cai được,bé nó ghiền lắm rồi,trét dầu,trét than,.. đều không sợ.không biết làm sao đây?

9. ngocptb

ngocptb Banned

Chia sẻ với các mẹ kinh nghiệm của pà chị gái em, bôi dầu cao vào ti mẹ nó lau hết rồi bú tiếp, không biếtl làm cách nào, chị ấy lấy ít râu ngô buộc vào đầu ti, bé đòi ti, mẹ vạch lên kêu "Ôi ma này", sợ chết khiếp khóc ầm lên, lần sau có mời cũng không đắt :D

10. meminho

meminho Bắt đầu tích cực

Mình có một kinh nghiệm thế này nhé mà thử nghiệm mấy bé rồi đều ok hết. Thường thì kinh nghiệm này phải áp dụng cho bé nào biết biết rồi nhé. Mình dán miếng băng gâu mà hay dùng khi bị đứt tay ý vào ti rồi vạch cho bé xem mẹ thì giả vờ khóc kêu đau rồi hỏi bé có thương mẹ k? rồi vỗ về là đừng động vào ti mẹ nhé mẹ đau đấy, thế mà bé nhà mình cai được theo cách này đấy. Mặc dù trước đó thử các kiểu bôi các loại mà không cai nổi. Các mẹ thử xem nhé.

11. ngoc_xinh

ngoc_xinh Thành viên chính thức

hi hi e sướng hơn c cún nhà e tự cai nó tự bỏ ti mẹ.nếu c muôn cai thì chỉ còn cách gửi ông bà trông cho 2 ngày cách ly với mẹ hoàn toàn mới cai đc ko c ma tự cai o nhà ko cai đc đâu vì bé khóc c se thương bé va sẽ lại cho bé bú ngay như thế sẽ ko cai đc đâu.càng để lâu càng khó cai nhiều bà mẹ ko cai đc đến 3,4 tuổi vẫn cho bú đến khiếp

12. ME KEANU

ME KEANU

Bé lớn nhà em cai lúc 14 tháng, mẹ boi 1 chút dầu Phật Linh vào đầu tý (cái dầu này được uống nên em mới dùng) chỉ 2 lần thôi là OK...Lần đầu thì khóc mếu máo "cay cay", lần sau thì vừa dí vào ngửi thấy đã khóc ầm ĩ lên chạy mất..

Bé thứ 2 thì nhỏ quá, 6 tháng mẹ bị ốm 1 trận ko được cho con bú nên dần mất sữa

Để hết tiết sựa thì có mấy cách:
    - Uống thuốc nội tiết để tuyến sữa ko hoạt động nữa - cái này thì nên có sự tưa vấn, chỉ định của bác sỹ hoặc dược sỹ - người trực tiếp bán thuốc cho mình

(đứa đầu em dùng cách này nhưng ko nhớ tên loại thuốc nhưng có 1 loại thuốc giảm đau nhẹ tên PH8 để đỡ đau khi căng tức)

- Hút sữa: cách ly được bé rồi, mấy hôm sau sữa vẫn về theo phản xạ tự nhiên, mình cố chịu lâu lâu tầm vài cữ bú hoặc 1,2 ngày, khi ngực căng tức sữa nhiều nhiều thì hút đổ, vứt đi, 1,2 lần như thế sữa sẽ ko về nữa

(cách này là em dùng với bé thứ 2)

Túm lại là cai sữa con mẹ cũng khủng hoảng ít nhiều nhưng chúc các mẹ thành công và chúc các con cai sữa xong ăn tăng nhiều thứ cho mẹ đỡ áy náy...

13. Jolie&Pit

Jolie&Pit Bắt đầu nổi tiếng

Tớ mới cai sữa cho con hôm qua, thương con quá đi, nhìn con mặt thì buồn rười rượi, ngẩn ngơ như mất cái j, mắt thì sưng sưng vì khóc nhiều mà thương quá.

Biết thế tớ chẳng cai sữa làm gì, thật đấy, sữa tớ vẫn nhiều. Hay tối nay tớ lại cho con măm ti tiếp nhỉ, híc, thương con ghê.

14. BHNT Great Eastern

BHNT Great Eastern Thành viên tập sự

Chào các mẹ, bé nhà em được 14 tháng mà vẫn đòi ti mẹ dữ lắm, em định bụng cai sữa cho cháu những bé ko chịu. Đêm nào cũng dậy đòi ti mẹ (3-4 lần). Em sợ ko cai bây giờ khi cháu lớn lên sẽ khó cai hơn. Nhưng mà cũng thấy khó quá. Mong các mẹ chỉ giúp.......:rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes:

15. hoaian4945

hoaian4945 Thành viên đạt chuẩn

Em cũng đang cai sữa cho bé nhà em mà vẫn chưa tìm ra cách.
    Em sẽ thử áp dụng cách của các chị xem sao?:-s

16. Bobbycare

Bobbycare BOBBY - DẦU TRÀM HUẾ

Bé nhà mình cũng thuộc diện nghiện ti nặng, thế mà trộm vía con mình cai sữa cho bé rất dễ dàng. Mình cai sữa cho bé khi bé 17 tháng. Trước đó mình chuẩn bị tinh thần cho bé bằng cách thủ thỉ với con là con lớn rồi, không cần nhi nữa, chỉ các em bé thì mới nhi mẹ thôi. Rồi mình dãn dần các cữ bú của con ra. Được khoảng 1 tuần thì mình quyết định cai hẳn cho con bằng cách bôi 1 chút xíu dầu Phật Linh vào 2 đầu ti. Bé đòi bú, ngậm vào thấy cay là nhè ra liền, bảo với mẹ: Mẹ ơi, nhi hỏng rồi, cay lắm. vài ngày sau đó mình chấm chút dầu Phật Linh lên áo và cẩn thận thì bôi thêm ở đầu ti nữa. Bé thấy mùi là lẩm bẩm "Cay lắm, cay lắm". Trộm vía con, mình cai sữa cho con mà 2 mẹ con chả phải trốn nhau ngày nào cả. Mình còn dành nhiều thời gian chơi với con hơn để bé không có cảm giác bị cai mẹ. 2 mẹ con mình vẫn chơi với nhau, ngủ cùng nhau trong những ngày cai sữa cho con. Các mẹ thử áp dụng xem sao nhé.

happykat thích bài này.
  17. hangnhatsale

hangnhatsale Thành viên mới

Đọc bài của các mẹ xong em thấy mình quá đáng quá. Bé nhà em mới 9 tháng thôi nhưng em đã muốn cai ko cho bé bú đêm nữa. Vì thực sự là cho bé bú đêm bé cứ ngậm ti ngủ, rút ra cái là dậy khóc ngay. Hoặc cứ hơn 1 tiếng ngủ là dậy khóc toáng lên đòi ti. Em mệt 1 phần nhưng e thấy con ngủ ko ngon như thế cũng ko tăng cân được. Bé nhẹ cân lắm. Có 1 đêm em bảo là ko cho bú nữa, bé tỉnh dậy mẹ ko cho ti thì khóc dai ơi là dai. Mẹ ko bế vì bế nghe mùi sữa là đòi. Bố pha cho 1 bình nhưng ko bú. Cứ lèo nhèo khóc cả tiếng đồng hồ sau mãi chắc khát nước nàng ta lấy bình sữa để bú, e nhìn thấy thế nựng nó là con ngoan con ti bình xong rồi ngủ tiếp nhé. Ôi trời! nàng đẩy bình ra và nhìn mẹ khóc thảm tiếp. Híc! thế là em chịu ko nổi cho nó ti để ngủ luôn. Hi! mới được 1 bữa thôi nhưng e ko tiếp tục nữa. Cứ kệ cho nó ti chứ khi ko cho nàng ti là nàng nhìn chằm chằm mẹ mà khóc, mẹ quay đi nàng khóc to hơn, mẹ lấy chăn đắp mặt thì nàng kéo ra, trông tội lắm. Chắc sẽ cố gắng cho con bú đến 1,5 năm luôn.
    Lúc nào có ý định cai sữa cho bé là vào đây học hỏi kinh nghiệm các mẹ tiếp. :)

18. maybien09

maybien09 Thành viên tích cực

Ðề: Các mẹ chỉ dùng em cách cai sữa cho bé vừa nhanh vừa hiệu quả với

con nhà e gần 19th rùi, trộm vía mấy th trước cu cậu ăn ngủ rất ngoan, trước khi đi ngủ làm 1cốc sữa rồi ngủ 1 mạch, có hôm thì ti 1lần thôi, e đang mừng vì nghĩ như thế cai sữa sẽ dễ,ai dè th trước cu cậu ốm 1 trận sút cân, lười ăn thế là lại nhéo nhéo ti suốt,giờ muốn cai cũng thấy xót quá,giờ còn đi học nữa chứ, cuối giờ mẹ đón về là phải ti đã rồi mới ăn uống. đành phải trị biếng ăn đã xem thế nào, hix hix, đã lười ăn là thấy khó chữa nhất các mẹ ạ, cu cậu cứ nhè ra, từ bé cu cậu ăn tạp đủ mọi thứ vậy mà bây giờ chỉ vài món là há mồm thôi, mà đc rất ít, váng sữa và sữa chua bi giờ cũng chịu thua luôn, e tress nặng quá các mẹ ạ,nhà e bgiờ chỉ có 2 vc và cu cậu thôi

19. BesHoai

BesHoai Tài sản vô giá !

Bé nhà mình 17 tháng đã phải cai rồi, lúc đầu mình bôi dầu phật linh , nhưng bé vẫn cứ ti bình thường, chẳng thấy cay là gì.
    Hôm sau đành phải thay đổi chiến lược, đàng chịu bẩn lấy bút dạ màu đỏ bôi lên ti, bé đòi ti mình bảo với bé là ti mẹ đang bị chảy máu đau lắm, bé kéo áo lên thấy đỏ, bé ko những ko ti mà còn thổi cho mẹ khỏi đau nữa. mỗi lần thèm mẹ bảo mẹ đang bị đau, nhìn thấy màu đỏ thế là bé lại kéo áo mẹ xuống. Đêm ngủ thèm ti, mẹ bảo con uống sữa nhé, bé gật đầu, mấy ngày như thế bé bỏ hẳn ti mẹ luôn. ko hề khóc tí nào nhé.

20. Thỏ Mốc

Thỏ Mốc Guest

Các mẹ nên tập cho con ăn kèm sữa ngoài từ lúc còn bé để bé quen dần với sữa ngoài, sau này dễ cai. Chứ không cho ăn sữa ngoài hay để con lớn đến khi gần thời điểm cai sữa mới cho ăn cũng không phải là hợp lý đâu. Biết là sữa mẹ tốt, đủ dinh dưỡng và tạo đủ chất đề kháng, miễn dịch cho con trong 6 tháng đầu nhưng vẫn nên cho con tập ăn sữa ngoài. Chế độ dinh dưỡng của mẹ ở ta không thể đầy đủ và khoa học như Tây được. Chứ nếu cứ để con chỉ ăn mỗi sữa mẹ đến khi lớn, độp cái bắt con bỏ bú quay sang uống sữa hộp thì khó lắm, con ăn không quen mà một ngày phải ăn mấy bình to cũng tội các con. Cai sữa cho con thì cho sang ông bà chăm cho ít tuần. Để mẹ con cạnh nhau khó cai lắm. Ngày xưa các cụ cho bú nhiều đến khi cai phải áp dụng đủ các "thủ đoạn", hihi, bôi cao, bôi nhọ nồi, dọa dẫm... đến khổ.