Các mẹ chỉ dùng em cách cai sữa cho bé vừa nhanh vừa hiệu quả với

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi buibaibinh, 17/6/2008.

Tags:
  1. buibaibinh

buibaibinh Thành viên mới

Chào các mẹ!
    Cháu nhà em 17 tháng rồi mà vẫn bú tý mẹ .Em muốn cai sữa cho bé nhưng thấy khó quá,bé cứ ôm lấy mẹ rồi kéo áo để đòi ti,đến là xấu hổ các bác ạ .CÁc bác chỉ giúp em cách cai sữa hiệu quả, để bé không đòi mà mẹ thì ăn gì để mất sữa đi . Cảm ơn các bác nhiều .:(

Xem thêm các chủ đề tạo bởi buibaibinh
    Đang tải...

2. mecuncun

mecuncun Thành viên tập sự

Bạn cai sữa cho bé làm gì vội. Bé vẫn đang muốn bú sữa mẹ thì bạn cứ để cho bé bú. Ko gì tốt bằng sữa mẹ mà. Mình có chị bạn lúc cai sữa cho con lúc bé 2 tuổi cũng ko cai được thế là chị ấy cứ để cho bé bú. Mấy tháng sau chị ấy chẳng cần cai nữa, tự bé bú ít dần rồi bỏ luôn . Bạn đừng bắt con cai sữa mà tội nghiêp.

3. buibaibinh

buibaibinh Thành viên mới

Chào các mẹ! Em cảm ơn lời khuyên của mecuncun nhé .Quả thực, nếu cai sữa em cũng thấy thương con . Nhưng sợ chưa cai sữa bé cứ bám lấy mẹ rồi lười uống sữa công thức, bây giờ đã 17 tháng rồi mà bé mới có 9 kg.Mỗi ngày uống được khoảng 400ml sữa thôi các mẹ ạ .Chán qua...

4. nikita24480

nikita24480 Zumbahanoi.com

1 số các nhà khoa học Phương Tây cho rừng không nên cai sữa cho con. Mà để tự trẻ bỏ ti sữa mẹ. Điều này sẽ vừa làm cho tình mẹ con trẻ nên sâu đâm. Và không làm cho trẻ hụt hẫng và gây sốc. Khi đến 1 lưa tuổi nhất định, trẻ sẽ tựu bỏ ti. Thời điểm này khác nhau ở mỗi đứa tre.
    Nhưng cá nhân em thấy rằng. Sữa mẹ sau khi con 1 tuổi không còn nhiều dinh dưỡng nữa. Và việc cho con bú không còn là việc hết sức cần thiết. Bởi dôi khi duy trì việc bú mẹ gây cho con cảm giác lười ăn. Nhất là uống sữa công thức. Em bắt đầu công cuộccai sữa cho con từ khi nó bắt đầu 9,10 tháng. Bằng việc tăng bữa sữa ngoài và giảm bữa sữa mẹ. Đặc biệt là không cho bú đêm. Dàn dần do uống sữa công thức ngọt hơn, nên con có xu hương bỏ dần ti mẹ. Khi con em 1 tuổi thì em bắt đầu cai sữa. Mấy ngày đầu em chỉ cho con ti 1 ngày 1 lần. Sau 1 tuần thì 2,3 ngày 1 lần. Sau đó cả tuần luôn. Em không cần gửi con về bà ngoại để cách li. Thỉnh thoảng lúc con đòi ti thì chơi tò gì đo, hay nói chuyện hoặc làm bất cứ việc gì để con phân tán tư tưởng mà quên chuyện ti mẹ đi. Thế là sau 2 tuần là con thôi ko ti mẹ nữa. Sữa mẹ cũng tự mất luôn. À mà quên, em uống thêm 1 ít paradon thuốc cảm cúm nữa. cho nhanh hết sữa.

hoaian4945 thích bài này.
  5. Mẹ Bống Bin và Tin

Mẹ Bống Bin và Tin ♥♥ HỘI RỒNG 76♥♥

Dạo này chịu khó lượn lờ sang bên này quá nhỉ?Bin nhà chị 20 tháng rồi mà chị vẫn chưa cai :p.Giờ chị đang có em bé nên chắc phải cố gắng cai sữa cho Bin thôi :D:D

6. nikita24480

nikita24480 Zumbahanoi.com

híc chị biết tính em mờ...chỗ nào vui là có em. Èo chị cũng quyết định làm đứa thứ 3 à??? Dũng cảm quá đi. Chúc mừng chức mừng...bao lấu rồi?????

7. CoZin309

CoZin309 0982994149

Em ko có sữa mấy từ lúc sinh cháu, em chỉ cho con bú cầm chừng được 1 ít, còn lại là ăn sữa ngoài. Đến tháng thứ 3 thì ko còn sữa nữa nên em cũng thôi ko cho bú. Nhưng thỉnh thoảng con nấc nên chồng em bảo cho con bú 1 tí cho nó nhanh hết (cháu nhà em ko thích uống nước lọc).Lúc cháu được 6 tháng, biết biết 1 tí rồi cứ đòi ti mẹ suốt mặc dù ko có sữa, đêm ngủ tỉnh dậy là đi tìm ti mẹ, có đêm lục sục suốt cả đêm làm em vừa mệt, vừa đau người. Bây giờ được 9 tháng rồi, tình hình còn tệ hơn, cháu chỉ thích ngậm ti mẹ mà ngủ thôi, cho ăn sữa buổi đêm là hẩy đi để quay sang tìm ti mẹ. Em chẳng biết làm cách nào để cháu ko đòi ngậm ti mẹ nữa. Các mẹ tư vấn giúp em với.

8. mebecon2007

mebecon2007 Thành viên chính thức

Chị thấy cái chị ở cty chị cai sữa bằng cách này cũng hay, bé sợ luôn, ko bao giờ đòi ti nữa. MUa 1 lọ mực cửu long về, bôi quanh ti lúc bé đòi vén áo lên cho bé, hihi, bé nhà chị ý sợ ngay đấy, ko biết bé nhà em có lì ko

9. meco2congai

meco2congai Thành viên chính thức

Tuyệt đối k nên dọa bé như vậy đâu bạn ơi. Cho bé bỏ bú mẹ bằng cách số lần bú trong ngày ít dần đi, rồi bỏ dần chứ bỏ đột ngột hoặc vẽ rồng phượng lên ti thì hơi sốc và phản cảm quá.

10. me Bee

me Bee Thành viên rất tích cực

Mình thì cũng cai sữa cho con dần dần, chỉ cho con ti vào buổi tối trước khi đi ngủ. Và nghe chị bạn mách là cai đúng vào mồng 6 âm, mình làm đúng như vậy, đêm đó mình cho bee ngủ với bà ngoại, đêm thì con cũng tỉnh dậy tìm mẹ nhưng ko khóc, thế là thành công luôn. Con mình cai sữa xong thì ăn uống khá hơn hẳn, nhất là uống sữa, trộm vía ngàn lần. Giờ thì ko có khái niệm nước lọc, khát là uống sữa thôi. Chúc mẹ nó cai sữa thành công.

11. Mẹ Hồng An

Mẹ Hồng An Thành viên Hội Quảng Ninh

đúng đúng, các bác có cao kiến mách mẹ cháu với. Tình hình là e cũng đang muốn cho con cai sữa dần đây chứ ko thì đêm cứ ngọ nguậy cựa mình lúc nào là đi tìm ti mẹ, đến là mệt cơ. Nhưng e cũng biết ko nên cai sữa cho con đột ngột quá vì sợ bé bị sốc nhưng cũng ko biết thế nào. con nhà mẹ bubaibinh 1 ngày uống dc 400ml sữa là ngon hơn con tớ rồi, con tớ chỉ uống 2 lần, mỗi lần 150ml hoặc 120ml thôi + với 3 bữa cháo còn đâu là cứ thấy mẹ là hị hị đòi ti. nhưng đêm mà nó cứ lục xục tìm ti mẹ mà e ko cho ti thì nó lồm cồm bò dậy tìm, khỏi ngủ luôn. Làm sao các bác ơi .

12. CoZin309

CoZin309 0982994149

Giống y chang thằng Cu nhà em, đêm qua em mệt quá vì con cứ lục xục ti mãi nên cáu ko cho ti nữa, vỗ vỗ với ru cho cháu ngủ mà chẳng thèm ngủ, bò lồm cồm đi tìm mẹ, thấy cánh tay bố tưởng là ti, đớp luôn, thấy ko phải lại đi tìm tiếp. Nhìn con vừa buồn cười, vừa thương hết giận luôn lại cho ti tiếp. :D

13. Mẹ Hồng An

các mẹ ơi, công cuộc của em bắt đầu cho con cai sữa đây, nhưng có mẹ thì bảo nên cai vào hôm rằm , có ng lại bảo cai vào mùng 6 âm, em chả biết thế nào nên chọn ngày giữa 2 ngày ấy tức là mùng 10 âm. Tối qua em bắt đầu thực hiện chiến dịch, chiều mẹ đi làm về vẫn cho ti 1 tý đỡ thèm sau đó cột tóc vào đầu ti, con sợ ko thèm ti. Nhưng đối phó lúc đó dễ, chứ đến đêm thì quả là 1 vấn đề gian nan các mẹ ạ. Đêm nàng ý chỉ theo fản xạ tự nhiên hàng ngày vưỡn thế, thành ra tự tay vạch áo mẹ ra để ngậm ti, (ngủ mà có nhìn thấy gì đâu mà sợ), vì thèm quá cứ mút chùn chùn cũng chả còn cảm nhận đc lộm cộm trong miệng nữa. mẹ thấy có vẻ nguy quá nên rút vội ra dau đó vỗ cho ngủ tiếp, nhưng chỉ có thể lừa nàng ý đc 2 lần thôi, gần sáng nàng ý vã quá rồi, có rút ra cũng chịu nên đành cho nàng ý ti 1 tý và đêm qua là đêm đầu tiên nàng ý đc ti có 1 lần đấy, đêm nay làm thế nào đây, chắc cứ dần dần thôi các mẹ nhỉ, chứ đột ngột quá cũng căng. Chiều mẹ di làm về cứ cho ti 1 tý cho đỡ nhớ nhỉ, rồi đêm giảm cữ bú hay thế nào ạ, giúp em fát các mẹ?

happykat thích bài này.
  14. huecapetown

huecapetown Thành viên kỳ cựu

Cu nhà mình 24 tháng mới cai được sữa, rất đơn giản mình lấy dầu gió bôi lên, cậu ngậm vào kêu ti cay thế là nhả ra luôn, lúc nào nhớ lại rúc mình chỉ cần bôi dầu vào áo ngửi hơi đã sợ rồi. Nhưng ban đêm thi thoảng nó vẫn rúc mà mình thì không muốn hai mẹ con mất ngủ nên cho ngậm một lúc, sau đó lấy lọ dầu ra bôi một tý nó ngửi hơi dầu lại thôi luôn/

15. Mẹ Hồng An

HU hu, được 1 đếm duy nhất ko đc ti mẹ fát nào, nhưng mấy hôm sau thì cứ 1 lần/1 ngày vào lúc gần sáng. Chán quá cơ, nhưng em nghĩ thôi cứ cai từ từ cũng đỡ các bác nhỉ, hôm qua em điên tiết lên fát cho 2 cái rõ đau vào mông, Hồng An nhà em khóc toáng cả xóm lên . Đánh con xong tay mẹ còn rát mà, Khiếp em ghê nhỉ? nhưng tại em đau đầu quá, nằm nghỉ cũng ko yên, nàng ý cứ mè nheo khóc lóc, mẹ mặc kệ cho khóc chán thì thôi, thì nàng ý lại mải khóc quá đến nỗi tè hết ra giường thế nên mới ăn đòn chứ. Nhưng sẽ kiên quyết 1 ngày chỉ ti mẹ 1 lần thôi, chán rồi tự bỏ. Các bác nhỉ?

16. Galuoi

Galuoi Thành viên đạt chuẩn

Mình vừa cai sữa cho bé xong được 1 tháng thôi, bé nhà mình suốt ngày đòi ngậm ti, mình sợ không cai được. Vậy mà chỉ với lọ becberin, 2 ngày là bé không thèm ti nữa. Mình hòa becberin vô 1 cái ly, để bên cạnh , khi bé đòi ti mình bôi quanh đầu ti , sau đó bé ngậm vào, đắng quá nhả ra, mình lại dúi vào miệng nói: ti đi, ti đi, thế là bé lắc đầu ngoảnh đi chỗ khác. Lúc bé thèm mình lại làm như thế , mấy lần liền bé sợ, không dám nữa. Lúc đầu mình cũng thấy người ta bày bôi thuốc đỏ thuốc đen, nhưng mình sợ quá vì lỡ bé cứ liều bú thì lớ nuốt vào lại bị độc. Nên mình dùng thuốc Becberin, hiệu quả đấy, bạn tham khảo nhé. Nhưng bé nhà bạn mới 17 tháng,cho bú thêm đến 24 tháng đi, mình cai sữa cho con mà nhìn nó thương chảy nước mắy. Nó hay tủi thân hơn vì hình như giận mẹ, hở tí là mếu dài ra.
    Với lại sữa mẹ có kháng thể làm bé kháng được các bệnh lặt vặt. Mình thấy cai sữa xong bé hay bệnh lắm.

richardmomhappykat thích.
  17. huecapetown

ông xã mình lúc nào cũng động viên vợ cho con bú đến 2 tuổi cho nó có kháng thể, sữa mẹ là tốt nhất. Trộm vía cháu không bị ốm vặt, có uống kháng sinh cũng không bị tiêu chảy , suy từ 2 đứa cháu của mình chỉ được bú mẹ đến 4 tháng suốt ngày ốm đau, sốt ho viêm họng ,phổi , tiêu chảy.

18. huecapetown

Người mẹ nào cho con bú nhiều đều có cảm giác tình mẫu tử gần nhau hơn, khi cai sữa cho con thấy thương lắm. cu cậu cứ lẩm bẩm ti cay- không măm được.

19. bebaongan

bebaongan Thành viên mới

Con nhà em uống sữa mẹ thấy lên ký, cai sữa từ lúc 10 tháng thì uống sữa ngoài nhiều hơn nhưng cũng không lên ký mấy. Con nhà em cũng nghiện ti mẹ dữ lắm. Nhưng em bắt buộc fải cai sữa vì em đi làm cả ngày, đến sẩm tối mới về, nếu không cho cai sữa là Cún nhà em cứ dứt khoát ko chịu bú bình để đợi mẹ về bú ti.
    Nếu không cách ly được bé ra khỏi mẹ, thì chị lấy thuốc bổ gì đắng đắng bôi vào đầu ti cho bé thử bú là bé sợ liền. Em mất một tuần trời làm theo phương pháp đó đó.

20. thuyvi

thuyvi Thành viên đạt chuẩn

Con nhà mình giống con nhà mẹ này y hệt luôn, chắc bà con với nhau we, giờ em cũng muốn cai ti cho con nhưng chưa biết làm sao