Mẹ chồng xui con trai " mày ko lấy nó thì lấy người khác, mày sợ gì nó..." em nên làm gì?

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi Mẹ Duy Anh, 9/9/2010.

1. Mẹ Duy Anh

Mẹ Duy Anh Guest

2. Condauto bodaunho

Condauto bodaunho Thành viên đạt chuẩn

Ðề: Mẹ chồng xui con trai " mày ko lấy nó thì lấy người khác, mày sợ gì nó..." em nên làm

Không biết ngày trước bà mẹ chồng của chị bị bố mẹ chồng đối sử thế nào mà giờ quya ra đồi với chị như vậy .Thật là không gì thì cũng là người lớn tuổi nếu con dâu không tôn trọng thì chắc gì con trai đã tôn trọng ?Mà chồng chị thì cũng một ruộc không biết thế nào là đúng sai ,phải trái là thắng đàn ông mà không có chính kiến của mình như thế thì tồi .Chỉ mỗi chị là người bị thiệt thòi nhiều nhất .

3. thuytran09

thuytran09 Ba mẹ yêu Tom's

Ðề: Mẹ chồng xui con trai " mày ko lấy nó thì lấy người khác, mày sợ gì nó..." em nên làm

Sao có bà MC khốn nạn vậy nhỉ?
    Chị thử đợi anh xã đi c/t về, bàn nhau ra ở riêng xem có được ko? chứ kiểu này mang bầu đã street vậy đến khi sinh cháu thì làm thế nào, mình cũng là ngừoi chứ có phải xúc vật đâu mà chịu đựng bà như thế mãi được.
    E chỉ sợ anh xã nhà c nghe lời mẹ không thông cảm cho vợ thì sẽ khso có thể yên ổn.

4. mebong4285

mebong4285 Thành viên chính thức

thôi, mình ko giúp đc gì chia sẻ với bạn, cố gắng mà chịu đựng bạn ạ. Thoải mái ăn uống vào cho con mình nó to nó khỏe. Mẹ chồng - Nàng dâu nó là như vậy đấy.

5. 0943972999

0943972999 Mẹ Tôm & Ốc

Chia sẻ cùng mẹ nó. Mình không ở hoàn cảnh của mẹ nó nên không bít phải khuyên sao nữa nhưng thời điểm hiện tại để thay đổi tình hình thì rất khó, mẹ nó lại đang bầu bì nữa nên tốt nhất mẹ nó nên im lặng và nín nhịn, coi như điếc như mù mẹ nó ạ. Sau khi sinh em bé thì tính tiếp chứ bi giờ mẹ nó suy nghĩ nhiều không ngủ nghỉ ăn uống được ảnh hưởng đến em bé. Làm dâu thiệt thòi thế đấy.

6. hakeo

hakeo Thành viên tích cực

cố gắng bàn bạc với chồng ra ở riêng là phương án tối ưu nhất. em là em ko thể chịu đựng nổi kiểu đó, sống lâu dài rồi thì mình cũng héo hon mà tổn thọ, mình phải cố gắng để còn nuôi con nữa chứ, tinh thần có tốt thì mọi thứ mới làm đc, với lại hình mẫu của bà nội thế thì con bạn nó bị ảnh hưởng nữa í chứ. chưa đủ tiền mua nhà thì tạm thời ra ở trọ, mà chồng bạn có anh trai nữa cơ mà lo gì ko có người nào chăm ông bà

7. KHANGHI

KHANGHI Thành viên sắp chính thức

Đã cố gắng nhiều rồi nhưng không tìm được tiếng nói chung thật khó ,rõ ràng chồng và mẹ chồng chị đang dần tách chị ra ,nếu không vì các cháu chắc chị nhẹ nhàng hơn rồi ,thật khó cho chị rất thông cảm với chị .

8. bluesky06

bluesky06 Bắt đầu tích cực

Mong sao "vỏ quýt dày có móng tay nhọn" như thế mới ở được với mà mẹ chồng này.

9. let it be

let it be Thành viên rất tích cực

em chỉ biết khuyên chị là thà mình chịu ăn ít đi 1 tí, bỏ tiền đấy ra ngoài thuê nhà riêng để ở, chứ ở như thế tinh thần u uất, sinh ra nhiều cái sau này ko lường trước đc

10. violet_funny2009

violet_funny2009 Thành viên chính thức

Về ở với bên ngoại đi bạn ạ, chồng và gia đình chồng thế này thì tiếc nuôi làm chi. Mẹ chồng vốn bản tính không biết điều, ăn nói như dân chợ búa, dù có ở riêng thì bà ấy cũng kiếm chuyện không sống yên thân được đâu. Nếu kinh tế bạn vững chắc đủ nuôi sống bản thân, mặt khác nêu nhà ngoại hỗ trợ thêm mỗi tháng thì bạn dành quyền nuôi con là không khó, vả lại con dưới 3 tuổi thì giao cho mẹ nuôi mà, khi nào bé đc 3t thì ba bé có quyền dành nuôi lại. Nếu bạn đưa đơn ly hôn thì sau tòa án giải quyết ly hôn xong thì bên thi hành án dân sự sẽ bắt chồng bạn chu cấp nuôi con mỗi tháng, nếu anh ta không chu cấp, bạn có thể nhờ thi hành án dân sự can thiệp. Mong là bạn sáng suốt tìm được hướng đi tốt cho mẹ con bạn.

11. let it be

EM bực mình em bảo với chồng em là: con nó buồn ngủ để cho con nó ngủ chứ, đi học cả ngày ko ngủ rồi, Anh chẳng lo đc gì cho vợ cho con lại còn như thế

chị ơi cái câu trên của chị làm ông ý tự ái là phải rồi, cùng là phụ nữ với nhau em khuyên chị chân thành nhé, nếu chị còn muốn chồng bênh mình và ko nghe theo MC thì ko nên nói những câu đụng chạm như thế, kể cả biết là mười mươi ông ý ko làm ra tiền, nhưng đàn ông sĩ diện cao lắm, chị nói ông ý thế, mà cả mẹ ông ý nghe thấy thì đúng là bà ý nổi điên lên là phải, và đc cả ông ý tự ái nữa tất nhiên là ko thể bênh chị rồi, lúc này chỉ 1 mình chị 1 phe, em hiểu cái tâm trạng này của chị, nhưng chị cố gắng mềm mỏng với chồng để ông ý ko có cớ nói mình, nói li dị thì dễ nhưng chị nên nghĩ đến 2 cháu nhỏ, tương lai của các cháu
    quan điểm của em thế này: nếu mình có xích mích với mẹ chồng, mà chồng ko đến nỗi nào thì mình ko nên bỏ chồng, chị nên cố gắng tháo gỡ dần dần
    còn nếu ông chồng nào hãm tài thì MC có tốt mấy cũng đành say goodbye thôi
    đang có bầu nên chị đừng suy nghĩ nhiều ảnh hưởng đến cháu bé, bây giờ tạm thời chị cứ mù-câm-điếc với bà MC đi, còn với chồng chị, chị cứ tỉ tê, cơm dẻo canh ngọt quan tâm đến chồng, thì ông ý ko nỡ đối xử tệ bạc với mình đâu

12. let it be

em nghĩ ông chồng này chưa đến nỗi phải li dị đâu mẹ nó à, đàn ông ai chả thế, tất nhiên nó phải bênh mẹ nó, cộng với mình nói nó mà mẹ nó nghe thấy thì ông nào chả sĩ diện rồi điên lên với vợ, vấn đề có thể giải quyết đc mà, mà nếu mình mà bỏ con bà ấy bà ý mừng lắm và cười đểu mình đấy, làm thế nào mà mình vẫn sống hp với chồng mình và chồng mình vẫn quan tâm đến mình thì bà ý mới thấy là mình thua

13. Mốt Đẹp

Mốt Đẹp Bắt đầu nổi tiếng

Oài định đi ra đọc bài này lại cờ mờ chút vậy, nghĩ nhiều làm gì mệt lắm còn mệt hơn làm ý , nếu mệt quá thì đi nghỉ xong rồi dậy rửa , vừa rửa vừa hát hay nghĩ đến chuyện khác bỏ qua hết đi đừng nghĩ đến họ nữa đang có thai khổ con đấy , nhức đầu là phải uống thuốc , uống thuốc đấy là hại cho con !
    tớ chửa đến gần hết tháng thứ 8 chửa to lắm nhà thì theo kiểu quê , kẻ Bưởi trước đây là quê chứ là gì !!! ngồi rửa bát thì toàn ngồi xổm ở sân , nấu cỗ thì cả nhà nấu tớ làm vài món , mồng một tết ăn xong cả nhà tránh sạch đùn cho mình tớ vừa bê vừa rửa mấy mâm bát . mà bụng to loay hoay mãi mới ngồi nổi , xe máy mình dựng ở sân anh chồng lấy đi chở chị dâu đi chúc tết chả hỏi mình câu nào , tức chưa !! vậy mà vẫn phải quên đi đấy nếu mà ức thì nhiều lắm , quên đi làm cố , cứ nghĩ hơn thiệt chỉ khổ mình .
    Giờ thì tớ còn lâu mới rửa nhé , vì các cháu gái lớn hết cả rồi , tinh vi quá nên đẻ toàn con gái , xót con thì ra rửa thôi miễn cự nự

14. mecun30405

mecun30405 Bắt đầu tích cực

Tớ nghĩ không hoàn toàn là vấn đề ở chung hay ở riêng, mà là vì bạn ở nhà không đi làm. MC bạn đang cho là bạn ăn bám con trai bà ý. Việc bạn vay tiền mua xe cho chồng làm phương tiện kiếm tiền sẽ chẳng ai biết đâu, do nhà họ bảo của vợ cũng là của chồng thôi. Theo quan điểm của tớ, chồng bạn không đứng cùng phía với bạn đâu nên bạn sẽ phải tự giải quyết vấn đề. Theo tớ, thời điểm này nếu có thể bạn nên về nhà ngoại ở, OBN sẽ giúp đỡ bạn chăm bé chị, bạn cũng sẽ được chăm sóc để mẹ tròn con vuông, một thời gian sau bé cứng cáp thì bạn đi làm, dù thu nhập có ít nhưng vẫn là đi làm bạn ạ.

15. kinh-doanh-online86

kinh-doanh-online86 Thành viên tập sự

Hic mc e thì không nghê gớm như thế nhưng trước mặt con dâu thì ngọt nhạt sau lưng thi nói kinh khủng bó tay
    chồng e đi đánh bóng có bảo là 7h anh về em nhé .thi mc minh bảo nó có phải mẹ mày đâu mà mày xin phép.<nhưng lúc đó mình không ở đấy có người nghe thấy nói lại >nhưng minh còn may là chồng yêu và hiểu chuyện đúng là mẹ chồng nàng dâu chuyện muôn đời mà
    nhiều lúc tức quá thì khóc lóc với chồng một lúc rồi thôi cũng chẳng biết làm thế nào .ở riêng thì bảo có mỗi một nàng dâu không ở chung thì người ta cười cho .ôi nhiều khi muốn bỏ chông cho xong .nhưng nghĩ thấy chồng mình không có lỗi lại thôi

16. bumbup99

bumbup99 Thành viên đạt chuẩn

Mẹ nó cố gắng bàn với chồng ra ở riêng, nếu lão ko nghe thì xử lý lão luôn

17. TOMSUFASHION.COM

TOMSUFASHION.COM Thiên Thượng Hỏa

Đúng là..........., không hiểu ngày trước bố chồng bạn có giống chồng bạn k nữa?, gặp MC này thì tốt nhất là ở riêng thôi bạn ạ.

18. daobong

daobong

MC bạn đang nghĩ bạn ăn bám chồng đấy! Tớ ở nhà trông con 1 năm mà bao nhiêu chuyện! Minh lấy chồng, bố mẹ cho vàng, bán đi, cho chồng đi học lái xe cho có cái nghê, 2 vc cãi nhau, lão ấy bảo mình là Bỏ mày, tao lấy được 10 c0n khác! Mình chỉ lại bảo: Ko có con này, 1 đứa anh cũng ko lấy được! MC bắt đầu bù lu bù loa lên, mình nói luôn! Nay doạ mình gọi bố mẹ mình sang dạy mình, mình bảo chồng: mẹ anh mà còn nói câu này nữa đừng trách em ghê gớm! Đôi khi mình cứ nhẫn nhịn quá người ta tưởng mình hiên, bắt nạt mãi! Nói nhau tay đôi với mc là ko tốt, nhưng nói để cho bà biết là bà sống vừa phải thôi, ghê gớm quá khổ con bà! Một phần cũng do chồng nữa, chồng mình nó phải là người hiểu và cảm htông cho mình chứ mẹ nói tam cũng ư, tư cũng gật thì ....
    Bnạ hiền thật đấy, chị dâu làm mất xe, ko xin lỗi mà cũng im. Tớ á, ai muốn lấy cái gì của tớ thì phải mở mồm ra, ko có chuyện hàng công cộng đâu! Càng nhân nhượng, nhà chồng bạn càng lấn tới! Trước tớ sinh cu lớn, đi sang ngoại, mc tự lấy đồ của con tớ cho con nhà chị chồng, tớ nói luôn! Chiều bà giặt mang trả, tớ bảo con đã đưa đồ rồi, con bớt lại là để cho con con dùng, bà lấy thì bà phải hỏi con! làn sau chả thấy lấy nữa!! Đôi khi mình phải xù lông lên ko chỉ để bảo vệ mình mà còn bảo vệ cả con mình nữa bạn ạ!!

19. chuc be ngu ngon

chuc be ngu ngon Thành viên chính thức

Ra riêng thôi bạn ạ, đây ko phải là chỉ tốt cho bạn mà bạn phải nghĩ, phải đấu tranh cho cả con bạn nữa. Ra riêng chắc chắn bạn sẽ chăm lo được cho các con tốt hơn khi ko phải hầu hạ đại gia đình ấy. Nghĩ cũng khổ, đứa bé có tội tình gì mà phải khổ sở từ lúc chưa ra đời như vậy.

20. mehuong_uyen

mehuong_uyen Thành viên mới

Mình cũng ở trong hoàn cảnh gần giống bạn chỉ có điều ông chồng mình ko bênh mẹ nhưng ngược lại cờ bạc chơi bời quá trời luôn, ban đầu mc mình cũng kiểu ra mặt dạy con dâu và xúc phạm mình, 2 năm đầu mình nhin lắm nhưng sau đó con trai bà hư, cả bà và 2 bà chị chồng đều bảo hư là tại mình vì nhu nhược (mà thực ra chồng mình hư từ đầu) và xyz các chuyện xảy ra. Mặc dù rất khó khăn nhưng mình vẫn thuê ngoài và vẫn đối xử tử tế với nhà chồng. Cho đến khi MC mình đi nói con dâu này nọ và khen con gái bà là đối xử rất tốt với gđ chồng và biết cách ăn ở (trong khi con gái bà chẳng coi gđ chồng ko ra gì và bị cho ra ở riêng) .Bực mình ko chịu đc mình nói ngay với mẹ chồng: Nếu mẹ chê con sống ko tốt thì từ giờ con sẽ sống như c.T sẽ đối xử với gđ chồng như vậy.... Đến lúc này bà khóc và nói ko nói thế và rất quý mình, mình chẳng đôi co nữa chỉ nói mẹ chê con ko biết điều thì con sống và cư xử như con gái mẹ cho mẹ vui.... Từ lần đó bà rất quan tâm đến mình( ko biết trong bụng thế nào?) và mấy bà c chồng thì cũng chẳng nói đc gì mình cả. Mình ra ngoài ở mặc dù rất khó khăn nhiều khi chưa lĩnh lương trong túi chỉ còn mấy chục ngàn nhưng mình thoải mái, mẹ con vui vẻ.
    Mình khuyên bạn hãy ra ngoài ở và bt hóa mọi quan hệ để thoải mái sinh con, vẫn biết con thì ai cũng thương nhưng liệu một mình bạn có cáng đáng đc cả 2 ko, mỗi người phải có trách nhiệm với con cái, bạn hãy lo thật tốt cho em bé trong bụng và có trách nhiệm với con nhỏ là đc.
    Vì CV của chồng bạn như vậy mà a ta vô trách nhiệm nếu ko thể thay đổi đc bạn hãy độc lập vì chẳng trong mong gì vào người chồng vô trách nhiệm với vợ con như vậy!
    Mong bạn giữ gìn sức khỏe để mẹ tròn con vuông !
    Thân..........

Sửa lần cuối: 28/9/2010