Cac chi oi,con em van an tot ma sao khong len can!em lo qua

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi me_bino, 13/7/2005.

1. me_bino

me_bino Thành viên đạt chuẩn

Xin chao ca nha, em dang lo qua,chi nao biet giup em voi!!Em cam on nhieu
    Em be nha em gan 7 thang roi,ma co 7kg thoi,gan 2 thang nay khong len can,em khong biet tai sao! em be nha em dang an dam hon 1 thang roi va hoi moi bat dau an dam em cung da di tu van o VIen DD va hien tai thuc don nhu sau:
    7H : an bot (gom 10g bot,nua cu khoai tay,20g thit,ca rot mot it, rau cac loai khoang 2 thia ca phe),quay rakhoang gan 2/3 bat con day!
    8h: 1 bua hoa qua: nua qua cam vat hoac nua qua chuoi, hong xiem
    10 : 150-200ml sua
    12h:phomai
    14h: 100-120ml sua
    16h: 120ml sưa
    19 : bot (nhu bua sang)
    22h: 60-90ml sua
    an dem :120-200 ml sua

1 ngay em be nha em nhu vay la an khoang 600ml sua+2 bua bot.Hon nua em be van an ngon,den bua la doi an, khong bi tro!An bot em be rat thich,neu co them van an tiep duoc.Me em phan doi em kich liet va cho rang em cho em be coi nhu the nay la do em cho an bot va sua it qua,theo me em phai tang 3 bua bot va moi bua tang bot len, Em be di ngoai van binh thuong,moi ngay 1-2 lan,phan binh thuong!Va van khoe va nhanh nhen.
    Cac chi oi, em thay neu 7 thang thi an the la duoc vi an nhieu qua so be cung khong hap thu duoc,hay me em noi dung.Vay cac chi co kinh nghiem hay giup em voi, em lo qua !Em muon hoi nhu sau:
    1: Co phai do em be an du nhung khong hap thu duoc nen dan den khong len can khong?
    2.THuc don nhu the da du chua, ca ve luong va chat? va ca ve thoi gian nua?
    3.Cac thanh phan nau bot cua em co dung khong, hay nhieu thu qua nen em be khong tieu duoc?
    4.Neu dung la do tieu hoa, tuc la khong hap thu duoc thi em nen cho be an uong the nao de em be len can.
    5. co phai doi sua khong? Hien ai be dang uong Gain cua Abbort va co hien tuong bi rom say.

Em thay nhieu chi rat co kinh nghiem trong viec nuoi day tre , nhat la me Luti, thuyph,...Vay cac chi doc tin nay hay giup em ngay nhe! Em dang rat sot ruot!Cam on moi nguoi nhieu

Xem thêm các chủ đề tạo bởi me_bino
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

2. hang

hang Thành viên chính thức

Mình cũng không biết bạn quấy bột cho bé như thế nào.Nhưng nguyên tắc là bột cần nấu chín kĩ,rau thì không nên đun lâu hết mất vitamin,thịt cũng không nên cho ăn nhiều quá vì bé chưa tiêu hoá hết được.Vì thế bạn không nên cho tất cả bột,rau thịt vào quấy cùng một lúc mà nên căn thời gian để đảm bảo các chất cho bé.
    Các bữa ăn nên chia xen kẽ giữa bột -sữa-ăn phụ cho hợp lí.VD:
    7h:ăn bột ngọt
    9h:sữa
    10h:hoa quả-ăn phụ
    12h:bột mặn
    2-3 h:sữa
    4-5h:ăn phụ:phomai,sũa chua,hoa quả...
    7-8h:bột
    10h:sữa
    ăn đêm: sữa...
    Mình thấy khỏang cách giữa hai bữa bột trong ngày của bé khá xa,nhưng từ tối hôm trước đến sáng hôm sau lại khá gần.Bé đã 7 tháng thì nhu cầu ăn của bé tăng lên rồi nên mình phải đáp ứng nhu cầu của bé.
    Ăn sưa của Abbot mình thấy khá nóng vì bé nhà mình cũng bị táo bón,rôm sảy như bé của bạn.Bạn có thể cho bé uống thêm nhiều nước,ăn những thứ mát,tắm bằng lá mướp đắng,chang...xem bé có đỡ rôm không.Nếu không thì trên thị trường cũng có nhiều loại sữa khác để tahy đổi đấy

3. MeKhoai

MeKhoai Thành viên đạt chuẩn

thực đơn cho bé 9 tháng

Bé nhà mình là bé thứ 2, mình đã đọc nhiều sách báo, va các trang web để tích lũy kinh nghiệm nuôi trẻ. bé Khoai nhà mình sinh non nhẹ cân, 1 tháng bé phái ăn =ống sonl . mình không có sữa bé ăn sữa ngoài là chính. mình có người giúp việc rất đảm và bà ngoại và công viẹc cơ quan mình cũng nhàn. bé sinh chưa đày 2kg , bây gìơ 9 tháng bé đã 9,8 kg. ban tham khỏa thực đơn của bé nhé
    Thứ 2 : 6 giờ sáng - bú mẹ.
    9giờ : 1 bát bột dinh dưỡng ăn liền.
    11 giờ:1/2 hộp sữa chua Vinamil.
    12 giờ: 180 ml sữa bột enfa pro A+.
    14 giờ : 1/4 quả cam vắt nguyên chất.
    15 giờ 30 : 1bát ăn cơm bột gạo say +rau ngót+ thịt heo. + dau an
    18h30: bú mẹ
    21 giờ 30 : 3/4 bát cháo +tôm +bí xanh ( xay nhuyễn ) + daau an
    23 giờ đến sáng : bú mẹ
    Thứ 3 : 6 giờ sáng - bú mẹ.
    9giờ : 3/4 bát bột gạo bí đỏ+ sữa
    11 giờ : 30 ml đu đủ xay
    14 giờ : 30 ml nước ninh đậu đen.
    15 giờ 30 : 1bát ăn cơm bột gạo say +rau muống+ thịt bê. + dau an
    18 h 30 : bú mẹ
    21 giờ 30 : 3/4 bát cháo + cá quả +rau ngót ( xay nhuyễn )
    23 giờ đến sáng : bú mẹ
    Thứ 4 :
    6 giờ sáng - bú mẹ.
    9giờ : 3/4 bát bột gạo thịt gà + bí xanh + dầu ăn
    11 h: 3/4 hộp sữa chua vinamil
    14 h: 40 ml sinh tố dưa hấu
    15h30 : 3/4 bát cháo lươn + cải ngọt + dầu ăn
    18 h30 : bú mẹ
    21h30 : 3/4 bát bột gạo xay 4 trứng chim cút+ rau rền + dầu ăn

Thứ 5: như thứ 2
    Thứ 6 : như thứ 3
    Thứ 7:Sáng bú mẹ
    9h30 : 3/4 bát cháo chim bồ câu + rau ngót + dầu ăn
    11 h : bú mẹ
    12 h : 1 hộp sữa chua
    14 giờ : 40 ml sinh tố đu đủ + xoài
    15h30 : 3/4 bát bột gạo xay + 1 quả trứng gà + dầu ăn
    18h30 : 150 ml sữa đậu nành ( tự chế biến )
    21 h 30 : 3/4 bát cháo cá quả + rau ngót + dầu ăn
    23 giờ bú mẹ
    Chủ nhật
    Sáng bú mẹ
    9h30 3/4 bát bột xay + thịt bê + rau muống + dầu ăn
    11h bú mẹ
    14 giờ : 40 ml sinh tố cam + dưa hấu
    15 giờ 30 : 3/4 bát cháo xay tôm + bí xanh + dầu ăn
    17h30: 30 ml nước đậu đen
    18h30 : 180 ml sua bot
    21 h30 : 3/4 bát bột sữa + bí đỏ

4. me_bino

me_bino Thành viên đạt chuẩn

Em cam on hai chi Hang va me Khoai nhieu lam!
    To chi Hang:chi oi, chi thay 2 bua bot cua em be xa qua ha,em thi thay nguoi ta tu van la neu an an bua thi xa ra de em be tieu hoa cho tot,khong biet the co dung khong?
    a,em cung muon hoi chi la an pho mai hoa qua (loai Peti cua Phap), sau do minh cho an cung hoa qua ngot(nhu chuoi,hong xiem ..) luon co duoc khong,hay cung phai cach ra 1 thoi gian?Ve sua thi em thay la Sua Gain cua Abbort du chat,va em be van uong tot,hon 600ml/ngay thi co phai doi sua khong, hay rom say chinh la do nong vi khong hap thu duoc sua thi em se doi sua chi nhi?Em khong co sua nen em be nha em hoan toan bu sua ngoai
    To Me Khoai::Chi oi chi nuoi em be sieu the, nhin em be bu bam(trom via)thich qua di!Nhin thuc don cua em be nha chi em thay choang luon :lol: Cong nhan la so sanh thuc don cua em be nha em voi cua be Khoai thi em nuoi con con thieu nhieu lam. Nhung chi tu van them cho em nhe :
    -Day la thuc don cho be 9 thang,be nha em 7 thang co nen an 3 bua bot khong, hay chi 2 bua?
    -Em phai di lam som, o nha nguoi giup viec con nho tuoi nen khong cho be an bot tam giua buoi duoc nen em be nha em phai an bot luc 7h sang,7h chieu, nhu vay co giam hap thu di khong?A, chi cho be Khoai an bot luc muon nhu the luc 21h30 cung ok a?
    chi co nho thuc don cho be Khoai luc 7thang la the nao khong thi tu van giup em tiep nhe!chac chan la em se tham khao thuc don day du cua chi de tang cuong DD cho bino nha em!
    -Den thang nay chi em de co the cho bino an ca, tom, cua duoc chua a?va em thay bao co dau gan ca thu tot, thi may thang co the an duoc va lieu luong nhu the nao? Chi biet thi mach giup em nha!

5. hang

hang Thành viên chính thức

Theo mình thì khi đã ăn phomai thì không nên cho ăn hoa quả nữa,nếu không bé dễ bị đi ngoài do lạnh bụng đấy.Bạn nên cho bé ăn hoa quả vào lúc khác.Có thể là sau bữa bột chẳng hạn.
    Hầu như bé náo uống sữa của Abbort đều bị nóng đấy,nhưng nếu bé hợp sữa và ăn được thì khắc phục bằng cách khác vậy,như là cho uống nhiều nước,ăn rau quả mát...Còn không thì đổi sữa cho bé.
    Chúc bé mau lớn nhé.

6. zozo

zozo Thành viên tích cực

Tra loi me bino

Me bino ah, zozo nha em dang an sua cua abbot nhung khong bi tao va nong dau. Tieu hoa rat tot. Truoc em cho uong sua XO tieu hoa cung rat tot. Nhung 1 thoi gian chau khong thich sua nay nua, nen em doi sang sua cua abbot. Neu chau nha chi bi nong chi thu cho chau tam muop dang, la kinh gioi xem sao, va chi thu doi loai sua di. Em thay XO rat mat day; va o trong thanh phan XO co chat rong tao bien thi phai. Ah con nua, chi lay nuoc che xanh dac, tham vao khan va boi len nhung phan bi rom xay tren nguoi chau - the nay chac chan se do day!

Chuc chau chong len can nhe :)

7. chổi mẹ xitrum

chổi mẹ xitrum Thành viên đạt chuẩn

Ðề: Cac chi oi,con em van an tot ma sao khong len can!em lo qua

Mẹ nó ơi mẹ nó cho cho dầu ăn vào bột ko? Mỗi chén bột cần bổ sung thêm dầu ăn vào cho con, và thay đổi các loại dầu ăn ko nên ăn mãi 1 loại và thi thoảng thay bằng mỡ động vật. Bạn thử thay đổi cách nấu cho con 1 tháng xem, nếu ko tăng gr nào thì làm cách khác, cho con uống VTM tổng hợp xem:) con nhà tớ cũng có dạo mấy tháng chẳng tăng gr nào, mình sốt ruột quá và cũng cho con uống VTM trộm vía con 2 tháng nay mỗi tháng lên đc 500gr, mừng lắm mẹ nó ạ. Mỗi tối mình cho con uống thêm sữa chua nữa để cho dễ tiêu hóa. Mẹ nó cố gắng nhé :bz

8. pnh11082005

pnh11082005 0988.44.00.51

Sao lại cho bé uống sữa chua buổi tối nhỉ mn, mình nghĩ bé uống sữa chua buổi tối không tốt cho dạ dày bé đâu!

9. chổi mẹ xitrum

chổi mẹ xitrum Thành viên đạt chuẩn

thế thì mẹ nó ko biết rồi. Cho uống sữa chua sau bữa ăn tối khoảng 1 tiếng rất là tốt. Thời gian hấp thụ tốt nhất của sữa chua tốt nhất vào buổi chiều và buổi tối mẹ nó ak. Ko nên cho bé ăn sữa chua lúc đói hay lúc no và tốt nhất là 1 tiếng sau khi ăn nhé. Mình cho bé nhà mình uống sau bữa ăn 1 tiếng và lúc chuẩn bị đi ngủ cho bé uống sữa bình thường như vậy thì ko ảnh hưởng gì đến dạ dày đâu mẹ nó ạ

10. khanhpig

khanhpig Thành viên đạt chuẩn

Cho cháu nó đi tẩy jun đi chị :D

11. Astérix

Astérix Guest

Mình nghĩ khả năng hấp thụ còn tùy vào cơ địa từng bé, theo mình mn nên gặp bs để tư vấn chế độ dinh dưỡng riêng để phù hợp với bé.

12. Cờ Thông Minh

Cờ Thông Minh Thành viên rất tích cực

con bạn ăn thế ma không tăng cân à? thường thì những tháng ầu bé tăng cân rất nhanh. sao đó một thời gian tăng chậm thậm chí có khi không tăng. thế nên bạn cũng không nên qua lo lắng, ăn như thế là đủ chất rồi

13. ginhienti

ginhienti Thành viên đạt chuẩn

Con chị bao nhiêu tháng rồi? Thường thì bé chậm tăng cân sau 1 tuổi, miễn bé phát triển tốt, khỏe mạnh là ok rùi chị! :)

14. Nhoccuty

Nhoccuty Thành viên kỳ cựu

mình thấy nếu con ăn tốt, hoạt động tốt thì không cần phải lo, vì tùy cơ địa mỗi bé nữa. nếu con ăn tốt nhưng ốm, không khỏe, có thể do cơ thế bé hấp thụ chất không tốt, hay trong quá trình nấu, bạn đã làm mất dinh dưỡng của con. con không hấp thụ dinh dưỡng thì phải khám bs, còn nếu do mom thì bạn phải học cách chế biến thức ăn lại cho con rồi :)

15. kupin_dangyeu89

kupin_dangyeu89 Thành viên đạt chuẩn

be nha minh 17 thag dc co 9.5kg. an cung dc ma sao uong sua it lam cac me ak. ko biet lam the nao de con uong sua tot nua day. me nao tu van cho minh voi. minh cho con uong sua grow plus

16. lam_tamnhu

lam_tamnhu thờ trang nữ giá rẻ

vấn đè mà làm e buồn nhất là con e cũng k tăng cân đây ạ.coi cọc .thuông con lắm oe

17. thuytrang87

thuytrang87 0979931087

Mình nghĩ cháu ăn tốt thế mà k lên cân có thể do cháu thiếu 1 số chất dinh dưỡng nào đó vd như kẽm chả hạn.mà mình thấy thường bé nào cơ địa nóng khó lên cân lắm.như con mình chỉ cần ăn 1 tí gì tính hơi nóng 1 chút là người mần hết lên,đi táo bón,sờ da lúc nào cũng nóng ơi là nóng.người thì bé tí ra nuôi mãi chả lớn buồn lắm ý!

Sửa lần cuối: 11/5/2014
  18. Minh Liberi

Minh Liberi

Đưa bé đi khám xem bé có bị thiếu vitamin ko, hoặc bổ sung kẽm cho con, thiếu kẽm, vitamin D cũng là lí do ko hấp thu được ăn ko vô người

19. mehoatrau

mehoatrau Thành viên kỳ cựu

con mình cũng thế! nhưng ăn không được nhìu như bé nhà bạn

20. LinhHa9881

LinhHa9881 Thành viên đạt chuẩn

Mình đọc được bài báo này khá hay và thấy mẹ nđang quan tâm vấn đề cân nặng của bé nên mình chia sẻ, mẹ nó tham khảo nhé

Có nhiều bé dù được mẹ chăm sóc rất cẩn thận nhưng cân nặng hàng tháng chỉ “nhích” lên một chút hoặc thậm chí là giữ nguyên, điều này khiến các bà mẹ vô cùng lo lắng.
    Hoặc nhiều bé ăn rất nhiều nhưng không tăng cân, vậy đâu là nguyên nhân khiến cân nặng của bé nhà bạn tăng chậm? Có nhiều nguyên nhân khiến bé yêu của bạn chậm tăng cân hoặc không tăng cân:

Con ăn nhiều nhưng thiếu chất béo: Lượng chất béo được khuyên dùng cho mỗi bữa ăn chính của trẻ là 8-10g (tương đương với 2 muỗng canh nhỏ hoặc 3 muỗng cafe cán dài). Bé ăn nhiều nhưng chủ yếu là thức ăn vặt hoặc trái cây, thiếu chất béo hoặc tinh bột trong bữa ăn của trẻ cũng khiến con chậm tăng cân. Rau, củ, quả dùng để nấu cháo bột cho bé sẽ cung cấp ít năng lượng hơn dùng gạo nấu cho bé.

Nhiễm giun sán khiến trẻ khó tăng cân: Các ký sinh trùng đường ruột này đã ăn một lượng thức ăn khá lớn của bé. Bé nhiều giun sán không những chậm lớn mà bé còn biếng ăn, quấy khóc.

Bé ăn nhiều nhưng hệ tiêu hóa kém hấp thu: Hệ khuẩn có lợi cho cơ thể thường trú trong ruột bị kháng sinh tiêu diệt dẫn đến biếng ăn, kém tiêu hóa, kém hấp thu. Với những bé điều trị kháng sinh nhiều hoặc hệ tiêu hóa yếu nên không thể hấp thu nhiều dưỡng chất thì việc ăn nhiều cũng chẳng ăn thua. Trường hợp bé thiếu hụt một số vi chất như kẽm, selen hoặc các enzym tiêu hóa cũng là nguyên nhân cơ bản khiến bé biếng ăn và kém hấp thu dinh dưỡng.

Giải pháp giúp bé tăng cân khỏe mạnh:

Các mẹ nên có chế độ dinh dưỡng đúng cách. Khi trẻ biếng ăn do bệnh các cha mẹ nên cố gắng duy trì các bữa ăn bột, cháo cho trẻ nhưng không được ép. Nếu trẻ ăn ít thì nên bổ sung thêm sữa hoặc những món ăn mà trẻ thích ngay sau bữa ăn. Trong các bữa ăn hàng ngày, hãy cho trẻ ăn đa dạng các thực phẩm và mỗi bữa ăn đều có đủ 4 nhóm thực phẩm (bột, béo, đạm, rau). Các món ăn vặt chỉ nên bổ sung ngay sau bữa ăn chính hoặc bữa phụ, không cho trẻ ăn giữa hai bữa ăn sẽ gây hiện tượng ngang bụng cho trẻ. Hãy tăng bữa ăn hàng ngày cho trẻ, bạn có thể cho bé ăng ngày ăn 5 - 6 bữa thay vì chỉ ăn 3 bữa. Nên cho trẻ ăn thêm bữa tối trước khi ngủ.

Để bé tăng cân và cao lớn nhanh, ngoài chế độ dinh dưỡng hợp lý hàng ngày, cần cải thiện hệ tiêu hóa giúp bé hấp thu hết các dưỡng chất từ thực phẩm. Bạn nên bổ sung các vi khuẩn có lợi và các chất xơ hòa tan từ thực phẩm hoặc thực phẩm chức năng như sản phẩm Enzymbimin. Với đầy đủ các enzym cần thiết giúp bé thúc đẩy quá trình hấp thụ thức ăn ngon, men vi sinh có trong Enzymbimin giúp cân bằng hệ vi sinh đường ruột, tuarine phát triển não bộ, lysine, vitamin và khoáng chất nâng cao sức đề kháng để trẻ lớn nhanh và phát triển toàn diện. Đặc biệt, Enzymbimin bổ sung vi khuẩn có lợi phòng và hỗ trợ điều trị rối loạn tiêu hóa do loạn khuẩn đường ruột, sẽ giúp chuyển hóa thức ăn, làm cho các bé ăn ngon miệng hơn. Và tiện lợi hơn là Enzymbimin có hương vị thơm ngon, dạng gói dịch uống trực tiếp, rất dễ cho bé uống.

Việc bổ sung các enzym tiêu hóa hay một số vi chất thiếu hụt cho trẻ là rất cần thiết để giúp cho hệ tiêu hóa của trẻ khỏe mạnh, giúp trẻ hấp thu tối đa các dưỡng chất nhằm tăng sức đề kháng và phát triển toàn diện vầ thể chất và trí tuệ.