3 tháng đầu: Mang Thai Lần Đầu Có Nhiều Câu Hỏi Muốn Hỏi Các Mẹ

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi memum, 19/6/2008.

1. memum

memum Thành viên mới

Em hiện mang thai lần đầu đã được 15 tuần rồi. Em chẳng có chút hiểu biết gì hệt Em nghe nói phải bổ sung sắt và axít folic nhung em đi khám thai BS bảo không cần. Vậy có được không các chị? Còn tiêm vắc xin thì khoảng thai bao nhieu tuần mới tiêm được hả các chị? Em ở Tp. HCM có chị nào biết về các lớp học tiền sản chỉ giúp em với. Em nghe nói cho bé nghe nhạc trong bụng mẹ rất tốt vậy cần mua những loại nào và ở đâu có bán? Xin chỉ giúp em với. Có ai viết nhật ký lam mẹ không cho em hỏi với. Cám ơn các chị nhiều.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi memum
    Đang tải...

2. Sunny

Sunny Thành viên chính thức

Chao chi, khi co thai thuong phai bo sung them vien sat, mac du minh an uong co day du di chang nua, thieu sat nhieu khi se lam chi hay choang vang nua, ma ko tot cho chi sau khi sinh, de bi xiu lam, chi nen bo sung them vien B 12 plus, cung cap day du chat sat , ngoai ra con giup mau luu thong len nao tot, ko bi choang vang hay nhuc dau , minh hay mua cua chi nay: 090 308 2803, gia co 165k ma dung cho 1 thang, hoi truoc minh uong lien tuc tu luc truoc khi co thai co toi khi be sinh ra vai thang , vi cho con bu nen cung can bo sung nhieu lam, chuc chi mau khoe nhe. Ah chi ra nha sach co ban nhieu dia ve nhac cho em be trong bung nghe lam, chi thao kham ngoai y thu xem nhe.

3. M&M

M&M Thành viên tích cực

Chả hiểu sao BS lại bảo k cần uống viên sắt và acid folic nhỉ? Thậm chí còn phải uống trước khi thụ thai 3 tháng ý chứ.

Mình thấy BS thường kê loại vitamine tổng hợp, gồm sắt, kẽm, canxi, acid folic, các vitamine.... nhiều lắm, chả nhớ nổi. Tên của thuốc là Obimin, hoặc Natalvit plus, hoặc Procare, Zentomum... (mình sắp xếp theo hàm lượng từ ít đến nhiều đấy, mình đang uống Procare).

Đĩa nhạc thì bạn ra cửa hàng đĩa. Nhưng đó là những đĩa sao chép, chất lượng không tốt. Bạn tìm mua đĩa của Meadjonshnon (thỉnh thoảng có đợt khuyến mại, nếu mua sữa Enfamama thì được tặng 1 đĩa ý). Bạn đọc trong topic "dưỡng thai" ý, mình cho bạn số đt rồi đấy.

Chúc hai mẹ con khoẻ nhé!

4. meyeubaokhanh

meyeubaokhanh Thành viên tập sự

Dạo này lạm phát quá, mà Procare lên gần 190K, thấy tivi có quảng cáo Zentomum, mình ra hàng hỏi thấy giá khoảng 80K/hộp, thành phần cũng tượng tự nên mua uống thử luôn, uống gần 2 tháng rồi, thấy cả mẹ và thai nhi tăng cần đều các mẹ ạ
    Các mẹ tham khảo thành phần trên tờ hướng dẫn nè:

DHA..... 110mg
    EPA..... 22mg
    VitaminA..... 1000 Mg(tiền vitamin A)
    Vit E..... 10UI
    Vit C..... 50mg
    Vit B1, B2, B5, B6, PP..... 5mg/ Vitamin
    Vit B12.... 10 Mg
    Vit D....... 100UI
    Calci........ 46mg
    Magie...... 28.5mg
    Sắt......... 5mg
    Kẽm........ 8mg
    Acid Folic......400Mg
    Iod............ 75Mg

5. Chuột Típ

Chuột Típ Thành viên chính thức

Mình có anh bạn là dược sỹ, bảo thời gian em bé được 20 tuần nên uống bổ sung Vitamin A, B vì em bé đang thời kỳ hình thành niêm mạc. Nếu uống sẽ giúp bé sau này có sức đề kháng tốt và ko bị còi. Bác ấy kê cho mình:
    - Vitamin A 5000 IU, ngày 2v chia 2 lần, uống trong 15 ngày
    - Nebamin (gồm B1 50mg, B6 250mg, B12 250mg), ngày 2v chia 2 lần uống trong 10 ngày
    - Obimin ngày 1v, uống đến sau đẻ 1 tháng
    Mình thấy Obimin thì ghi rõ là viên bổ cho phụ nữ có thai rồi, nhưng vẫn lo uống 2 loại kia sẽ bị thừa vitamin. 20 tuần thừa vitamin thì có vấn đề gì ko nhỉ?
    Các mẹ nào có kinh nghiệm tư vấn giúp mình nhé. Tks nhiều.

6. Doctorfun

Doctorfun Bắt đầu tích cực

theo tôi dược sĩ sẽ không được kê đơn....

7. babytoy

babytoy Đủ quyền lập Họ

Mình có thai đôi, trong suốt thời gian mang thai mình uống Obimin mỗi ngày một viên, uống kèm với canxi-D, một thang uống 10 ống thuốc bổ máu To'hema(ngày nào uống cái này thì không uống Obimin), uống thuốc DHA mỗi ngày một viên(của Enfamil em gái mình gửi về từ Mỹ). 2 tháng cuối mình mới tăng tốc uống sữa bà bâu. Trộm vía mình sanh Bon 3kg05, Ben 2kg7 đó. Sau khi sanh vẫn tiếp tục uống canxi và obimin, mình thấy khỏe lắm, hiệp 1 không biết nên mình chẳng uống thuốc bổ sau khi sanh nên nuôi một đứa mà thấy mệt hơn cả bây giờ.

8. MeMay

MeMay MM&KK TV Hội Rắn

Trộm vía, nhà này sinh đôi cân nặng hai con hơi bị được nhỉ.

Mình thì có mang uống canxi và thuốc bổ sung sắt và bổ máu nhiều(theo đơn của bác sỹ) và uống sữa đều đặn. Mình có bầu đứa thứ hai, thấy rõ thiếu canxi và uống bổ sung thì thấy cải thiện rõ ràng

9. Littlerose

Littlerose Banned

Ðề: Xin cac me chi giup

Mình thấy các chị trong cơ quan mình đang giới thiệu nhau sử dụng Original Prenatal Formula của hãng Broson - Mỹ. Mình thấy cái này cũng là viên tổng hợp, bổ sung đầu đủ các chất cho bà mẹ khi mang thai như vit A, C, D, E, B6, B12, sắt, kẽm, canxi và cả Acid Folic. Mỗi ngày chỉ cần uống 1 viên duy nhất và bổ sung sữa cho bà bầu nữa là có thể hoàn toàn yên tâm. Mình đọc được Topic này, nên giới thiệu cho các mẹ biết. Không biết có mẹ nào khi mang bầu dùng chưa thì vào đây chia sẻ kinh nghiệm cho mọi người với !

10. honganhdangphat

honganhdangphat con mèo chua chua

Ðề: Xin cac me chi giup

tui 36 tuần ùi nà bé hôm 35 tuần 2k9 á ko uống sắt và canxi j hết tháng thứ 5 mới nghe giới thiệu sữa anmum mới bắt đầu uống sữa bầu thui 1 ngày uống 1 2 ly à mà bé vẫn phát triển tốt.......hjhj.........chắc tùy vào cơ thể mỗi ng hjhj mẹ nó thử sữa anmum đi dễ uống lắm