Cần giúp: An Gi De Co Nhieu Sua Cho Con?

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi thunglungxanh_bn, 9/9/2010.

1. Fremde

Fremde Thành viên Hội Rắn 77

Ðề: An gi de co nhieu sua cho con?

Bạn ra cửa hàng thuốc bắc mua Thông Thảo và ý dĩ về nấu cùng cháo móng giò ăn nhiều sữa lắm đó.

Đang tải...

2. mepeo

mepeo MẸ YÊU 2 CON NHẤT

i trời,tớ ăn đủ loại mà cũng có sữa đâu,mẹ thì béo quay ra..hic....

3. Me Cong Huan

Me Cong Huan Bắt đầu nổi tiếng

giò heo hầm với đủ đủ cũng là 1 món giúp nhiều sữa đấy bạn.

4. daobong

daobong

Tớ đẻ đứa 2 cũng ít sữa lắm,ăn đủ kiểu, chân giò, chân chó, ý dĩ, thông thảo, ai mách cái gì cũng làm. Bà bác trong Cần Thơ thì mách pha bia+ sữa đặc, tỉ lệ 1/2, 1 phần bia, 2 phần sưa, uống, nhiều sữa lắm, tớ uống được 1 lần nhưng chả giám uống nữa vì nóng kinh khủng! ăn rau thì là luộc, ăn mướp nấu canh với lạc luộc! ÔI đủ kiểu đến khi nó căng quá, con ko bú kịp lại ngừng, ròi lại teo top, lại ăn lại như thế! H đang uống viên lợi sữa của nhà thuốc Đại Phồn, 77 Nguyễn Khuyến, chả biết có lơịi sữa, bổ huyết ko mà mẹ dạo này ko thấy .... táo nữa!! Nhưng trộm vía, sữa cũng nhiều hơn và ccảm giác nó đặc hơn! Nhiều khi nghĩ, đẻ thằng lớn sao mà lắm thế, cai sữa ốm mất 2 ngày, ko ăn được gì, đến nhục! Đến anh cu này thì ăn uống đủ kiểu để có sữa! Hic!!!

5. xanhthuynguyen

xanhthuynguyen Thúy: 0978060287

Ðề: Re: An gi de co nhieu sua cho con?

Để tăng sữa, có thể sử dụng một số món ăn, bài thuốc sau:

Bài 1: Sài hồ 6g, bạch thược 10g, đương quy 10g, xuyên khung 10g, thanh bì 6g, hương phụ 10g, cát cánh 6g, thông thảo 6g, vương bất lưu hành 6g, xuyên sơn giáp 6g, nước 1000ml. Tất cả các vị cho vào sắc còn 300ml, chia ra 3 lần uống trong ngày, vào lúc đói bụng.

Bài 2: Móng giò lợn 2 cái (rửa sạch, cạo hết lông), thông thảo 30g (cho vào túi vải bọc kỹ), hành hoa 3 nhánh. Tất cả cho vào nồi, đổ nước, hầm nhừ, bỏ bã thuốc, nêm gia vị. Ăn thịt, uống nước hầm; có thể dùng thường xuyên.

Nếu người khí huyết hư nhiều, mệt mỏi, có thể thêm đương quy, hoàng kỳ mỗi thứ 50g để tăng cường khí huyết.

Bài 3: Đương quy 100g, thịt dê 200g (rửa sạch, thái miếng), gừng tươi 5 lát, hành hoa 3 nhánh. Tất cả cho vào nồi hầm nhỏ lửa, tới khi thịt dê chín nhừ, thêm gia vị vừa đủ. Ăn thịt, uống nước hầm (chia nhiều bữa). Món này thích dụng với người sau đẻ mất máu nhiều, gầy còm, kém ăn, người lạnh, ít sữa. Người táo bón không nên dùng.

Bài 4: Vừng đen 30g (giã nhỏ), gạo tẻ 50g, nấu cháo. Món này vừa lợi sữa vừa nhuận tràng, thích hợp với những sản phụ sau đẻ huyết hư, táo bón, ít sữa.

Ngoài chế độ ăn uống, người mẹ cần nghỉ ngơi nhiều, tránh mọi căng thẳng thần kinh và không cáu giận, tự tạo cho mình sự thoải mái vì sự căng thẳng tinh thần ảnh hưởng rất xấu tới quá trình tạo sữa.

Lưu ý: Không kiêng khem quá mức. Cần ăn các thực phẩm vừa có tính ấm vừa lợi sữa như thịt dê, thịt gà, móng giò lợn, trứng, lạc, các loại đậu... Cần kiêng các đồ sống lạnh (như hải sản), các chất tanh (như cua, sò, ốc, hến, trai, cá mè). Hạn chế các gia vị cay nóng (như ớt, hạt tiêu, mù tạt), các chất kích thích (như chè, cà phê, thuốc lá) vì chúng gây mất ngủ, ức chế quá trình tạo sữa.

6. daobong

daobong

chè vằng, đơn giản nhưng lai hiệu quả các mẹ ạ! Hiện h ngày e uống khoảng 2l chè vằng đun sôi! Đỡ phải ăn móng giò!!!

7. giadinhnharua

giadinhnharua Thành viên rất tích cực

Chồng mình mua hẳn một quyển sách về các món ăn cho bà mẹ mới sinh về đọc. Ở Nguyễn Xí có nhiều lắm. Mình sau khi sinh rất nhiều sữa, sau khi con bú còn để đầy trong tủ lạnh. Mình không ăn móng giò hay chân chó hoặc các món béo ngậy gì cả nhé. Cái này chỉ béo mẹ thôi.

Nguyên tắc rất đơn giản là mẹ ăn/uống nhiều chất lỏng/nước thì sẽ ra nhiều sữa. Tốt hơn nữa là chất lỏng/nước ở dạng nóng để cơ thể hấp thụ được luôn. Vì thế mình uống rất nhiều sữa (sữa bột, sữa tươi) và sữa đậu nành (khi uống sữa ngán rồi). Nước thì mình uống nước nụ vối (theo kinh nghiệm của bà mình) vừa thơm vừa giảm khát lại không làm loãng sữa. Trước khi cho con bú làm cốc sữa thật nóng, sữa ra rào rào luôn ý.

Về ăn thì mình ăn cháo buổi sáng và tối, bữa trưa và chiều ăn cơm. Cơm, cháo và thức ăn phải thật nóng nhé. Thức ăn thì có nhiều món lợi sữa lắm, mình cứ theo quyển sách mua về mà bảo người nhà nấu thôi. Có mấy món này mình ăn rất nhiều vì thấy ngon mà nhiều sữa: ý dĩ (nấu cháo), quả sung (rim với thịt nạc thăn), ngô (xào thịt, hoặc luộc), xôi...(giờ mình chỉ nhớ ra được thế, hihi). Không phải ăn móng giò suốt tháng đâu nhé. Mình thì sau khi sinh 2 tuần đã giảm được hơn 10k, chỉ còn hơn lúc chưa có bầu 3kg. Mà sữa thì cực nhiều. Con mình 5 tháng mình đi làm lại mới phải ăn sữa ngoài (mà cũng chỉ là bữa phụ thôi, vì đi làm mình vẫn vắt sữa để ở nhà cho con). Vài dòng chia sẻ với các mẹ mới sinh.

8. ocyeucuame

ocyeucuame chuaviemlotuyen.com

Mình bổ sung thêm là các mẹ chịu khó luộc thì là ăn thay rau, sữa đặc và thơm lắm.

9. ACD

ACD nhatbanhaiduoc.com

Tớ cũng thấy bảo thì là lợi sữa. Tớ chưa thử, chỉ uống thêm ý dĩ và cốm lợi sữa thôi

10. Apple2007

Apple2007 I LOVE COACH

Re: Ðề: An gi de co nhieu sua cho con?

Ui cái món này đến bây giờ mình vẫn sợ. Mình nghĩ món này không hiệu quả lắm, ít nhất là đối với mình .

11. chuotnhat07

chuotnhat07 Bắt đầu nổi tiếng

Tớ thấy ăn thịt dê là nhiều sữa kinh khủng luôn mỗi bữa ăn 1 đĩa, ah mình còn uống sinh tố bơ nữa chứ cứ xay 2 quả bơ với 1lít sữa tươi vinamilk uống trong 1 ngày, 1 bình nước cam nữa, mẹ không béo mà sữa thì nhiều khủng khiếp đến mức bé bú không kịp sữa ướt hết cả cổ toàn phải lót cái khăn xô dày bịch còn bên kia thì đeo cái hứng sữa, sữa nó cứ phun tận 7, 8 tia như cái bơm nước ý. Tớ cũng uống chè vằng, ăn cháo móng giò , chân chó...chả ăn thua mấy vẫn không bằng thịt dê và sinh tố bơ, hiiihi.

12. be_tun_yeu02

be_tun_yeu02 Banned

các món ăn ra nhiều sữa: thịt chó, thịt bê, đu đủ xanh, chín, hồng xiêm, ý dĩ, thông thảo, móng giò nướng, xôi nếp, gạo nếp. sữa bò. Tuy nhiên các món hồng xiêm ăn vừa thôi ăn nhiều trẻ hay táo

13. Sâu Sâu' Family

Sâu Sâu' Family Bố Sâu bán hàng

Nhà em thì hợp món đu đủ xanh luộc, xay sinh tố...

14. mekoko

mekoko Banned

mẹ này nói đúng đấy, nhiều sữa nhất phải kể đến món móng giò hầm thông thảo, ý dĩ. Ôi trời, ngày trước em mất sữa, bà ngoại cho ăn món này, sữa cứ gọi là như suối. hehe

15. daobong

daobong

tớ ăn 2 ngày món này mà chả thấy gì! hic hic!!

16. phuonghoa_05

phuonghoa_05 menamkhanh

Em thì ăn mấy ngày móng giò mà chẳng ăn thua. uống nước nhiều, uống sữa nữa thì lại nhiều sữa hơn

17. bimiki

bimiki TINH BỘT NGHỆ nguyên chất

Hay là món này phải tùy cơ địa từng người nữa nhỉ? Có người hợp người ko chẳng hạn?

18. ngaxd84

ngaxd84 Bắt đầu nổi tiếng

Đọc topic này lại nhớ hồi mới sinh, em cũng trải qua hết chân giò, đu đủ, xôi nếp... trời nóng mà toàn phải cố ăn đồ nóng sợ luôn ấy. Nhưng em thấy món có tác dụng với em nhất là xuơng ninh rượu nếp, đảm bảo các mẹ ăn xong thấy ngấy thôi rồi nhưng em ăn hôm trước hôm sau có kêt quả ngay (em phải vắt sữa cho con ăn nên biết, hôm sau lượng sữa vắt được gấp rưỡi luôn ạ :D) Chúc mẹ nó tìm được món phù hợp với mình

19. bé sóc xinh

bé sóc xinh Thành viên tích cực

kinh nghiệm của em sau lần đầu sinh ko có sữa, lần thứ 2 lại có đủ con bú: ngủ nhiều, nghỉ ngơi nhiều, ăn đồ nếp, uống nước nhiều và uống thuốc lợi sữa mother love

20. Snowart.tk

Snowart.tk Thành viên chính thức

cũng tùy món hợp với các mẹ, có mẹ ăn hầu hết các món ở trên mà vẫn không có sữa :(
    Theo em thấy thì chân chó là ok nhất, vừa dễ mua lại nhiều sữa. :)