3 tháng giữa: Các chứng bệnh khó chịu khi mang thai

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi Cún con, 15/7/2005.

1. Cún con

Cún con Bắt đầu tích cực

Chào các chị,
    Em được các chị cùng cơ quan giới thiệu cho cái trang web này. Quả thực là bổ ích vì em mới mang bầu lần đầu tiên mà.
    Cái cảm giác mang bầu thích thật đấy các chị ạ. Đặc biệt là được mọi người quan tâm, chăm sóc, nhường nhịn ...hi` :p .
    Nhưng mà em thấy Cún con của em có vẻ bắt nạt mẹ ghê lắm. Cún mới được có 17 tuần thôi mà đã làm em đau khắp mọi nơi, nhất là cái hông. Mỗi lần nằm xuống, rồi xoay người, lúc ngồi dậy đều đau rút đến tận từng cơ bắp (như kiểu bị đau do dây thần kinh bị chèn ép vậy). Em hỏi nhiều người nhưng chả ai bị như vậy cả.
    Ở đây có ai đã từng bị như em ko? Làm thế nào cho đỡ đau đây?
    À lại còn chứng phù nữa chứ. Em nghe nói là phải đến tháng thứ 7,8 mới bị phù, xuống máu. Thế mà em đã bị phù mấy ngày hôm nay rồi. Đi xét nghiệm nước tiểu thì mọi thứ đều bình thường. Nhưng hỡi ôi cái chân nó cứ mọng lên, ko xỏ được vào dép nữa. Híc .. buồn quá!
    Các chị giúp em với nhé!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Cún con
    Đang tải...

2. ConBe

ConBe Bắt đầu tích cực

Lúc mang thai mình cũng bị đau hông như bạn nhưng không đến nỗi quá nặng. Mẹ mình kể lại khi mang thai mình bà đã bị đau hông đến nỗi không đi được, hình như người ta gọi như vậy là đau bại hông thì phải? Còn việc chân bạn bị phù thì bạn nên giảm ăn mặn và uống thật nhiều nước.
    Chúc 2 mẹ con khoẻ mạnh nhé. :wink:

3. Adam & Eve

Adam & Eve Thành viên tích cực

He he! Mình cũng bị đau một bên như bạn đấy. Bây giờ thì chẳng có cách nào khắc phục được cả đâu, chỉ chờ ngày bạn mang em bé bằng tay chứ không phải mang ở trong bụng thôi. Chịu khó! Chịu khó! Có thế thì người ta mới gọi là mang nặng, đẻ đau chứ?????

4. Cún con

Cún con Bắt đầu tích cực

Hic..hic hóa ra là vậy ư? Phải chịu đau à?
    Cám ơn các chị nhé!
    À, mà những tháng tiếp theo sẽ phải chịu những "đau đớn :oops: " thế nào nữa. Các chị nói cho em chuẩn bị tinh thần trước nhé.

5. thuyph

thuyph Thành viên rất tích cực

Trời ơi còn nhiều cái đau khó chịu lắm, cứ chịu khó chờ đi, khắc biết :twisted:
    À mà đã biết bé là Cún đực hay Cún cái rồi à :?:
    Mình cũng bị đau giống Cún con đấy nhưng vẫn chịu được, còn phù chân thì ngoài ăn nhạt uống nhiều nước thì khi đi ngủ nhớ gác chân cao lên, à mà nhớ đi thử nước tiểu xem có abumin không.
    Mẹ Bitet có bán cái gối dùng cho bà bầu đấy mẹ Cún con thử tham khảo xem có bớt được sự khó chịu đang hành hạ không :?:

6. meoxu

meoxu Thành viên rất tích cực

Mẹ thuyph ko nhắc bạn ấy mua cái gối bà bầu xong nhớ sắm thêm cái điều hòa cho nó mát mẻ :roll:

7. thuyph

Thì cũng phải không nhắc hết để mẹ Su còn nhắc hộ nữa chứ :lol:

8. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Cun con à,

Hồi trước mình có thai em bé cũng bị đau hông đấy, nhưng mình cũng chỉ chịu đựng độ hơn một tuần rồi chữa ngay chứ không dũng cảm chịu đau như các mẹ :p . . Theo mình thì có mấy cách có thể làm là :
    - Luôn đi giày dép thấp
    - Đi bộ nhẹ nhàng hàng ngày
    - Không lên xuống cầu thang quá nhiều lần trong ngày
    - Tắm nước ấm trước khi đi ngủ
    - Không mang xách các đồ nặng
    - Đau hông có thể là do em bé chèn ép vào một chỗ nào đó, hoặc có thể do cơ bụng bị căng lên gây đau. Nếu vậy thì cần làm cho cơ ở trong trạng thái thư giãn thì sẽ bớt đau. Để làm cơ thư giãn, bạn có thể xoa người hàng ngày (mình không môt tả kỹ được nhưngtheo thứ tự sau : hai tay-hai cánh tay- phần mặt, cổ- thân người phía trước,- dọc hai bên cột sống phía sau- chân. Khi xoa có hai nguyên tắc cần chú ý là : cánh tay và chân đều vuốt lên ở mặt trong và vuốt xuống phía mặt ngoài; khi xoa phía trước cơ thể thì chú ý xoa đều vùng hai bên vú, xoa hai bên vú sẽ giúp cho cơ tử cung đỡ căng, như vậy em bé cũng có chỗ rộng hơn và mẹ thì đỡ bị đau).
    Thường nên xoa vào buổi tối trước khi đi ngủ thì chân đỡ bị xuống máu nữa.
    - Phù chân ở giai đoạn này hơi hiếm nhưng không phải là không có người bị, ngoài việc có thể do bất thường của cơ thể ra, phù chân còn có thể do bị chèn ép, hoặc do thời tiết quá nóng, hiện tượng phù chân sớm có thể có nguy cơ gây giãn tĩnh mạch sau này, vì vậy bạn chú ý :
    - Thử albumine nước tiểu (có thể mua que tự thử ở hiệu thuốc được đấy) hàng tuần trong thời gian chân bị phù
    - Ăn ít thịt và chất béo đi và tăng cường ăn cá và các loại đồ biển
    - Uống nhiều nước, có thể uống thêm mỗi ngày một nửa quả chanh
    - Uống các loại nước mát
    - Ăn nhiều rau quả
    - Xoa chân và ngâm nước muối ấm trước khi đi ngủ
    - Khi ngủ nên gác chân lên môt cai gối cao cách mặt giường độ 20 cm
    - Không nên ngồi quá lâu

Mong hai mẹ con luôn khỏe mạnh

9. Cún con

Cún con Bắt đầu tích cực

Mẹ thuyph biết mà ko nói cho em nhé :evil:
    Bé Cún của em là gái :D . Lúc mới được gần 3 tháng em đọc báo thấy nói: giới tính của thai nhi ảnh hưởng đến trí nhớ của người mẹ. Nếu là gái thì mẹ sẽ đãng trí hơn là trai :wink:
    Em thấy rất đúng đấy! (các chị thử trắc nghiệm lại xem có đúng ko nhé)
    Mẹ Luti à, cám ơn bài thuốc của chị.
    Thật may là mấy hôm nay em đỡ hẳn rồi. Thỉnh thoảng vẫn thấy đau nhưng ít thôi .Chắc tại Cún thương em (suốt ngày phải nịnh nọt cô nàng đấy :D ) hoặc là sợ bác sĩ quá vì em vừa đưa đến gặp bác sĩ mà :p

10. meoxu

@ cun con : chắc nó thương mẹ đấy thôi chứ nó chả sợ bs đâu em ạ (đến cả mẹ nó nó còn bắt nạt cơ mà :roll: ).
    @ thuyph : hôm nọ chúng mình kết luận về vụ trí nhớ thế nào ấy nhỉ ! Lại quên rồi! 8)

11. thuyph

@MX: cứ tưởng mình đã là đệ nhất quên rồi hoá ra phải xem xét lại thôi :lol:

12. thuyph

Chúc mừng Cun con nhé, các cụ đã nói "ruộng sâu trâu nái không bằng con gái đầu lòng" mà. À không phải là mình biết mà không nói đâu mà là không nhớ ra để mà nói đấy, hay quên mà thông cảm nhé :lol:

13. Cún con

Cún con Bắt đầu tích cực

:lol: Hóa ra là các chị nhà ta cũng sinh bé gái à? Bảo sao hay quên thế :D

14. Ngapq

Ngapq Banned

Chao cac me,
    Minh dang mang thai chuan bi sang thang thu 7, may ngay hom nay rat hay bi dau tuc vung nguc va da day, co me nao khi mang thai cung bi nhu minh khong nhi? Co cach nao de khong bi dau nhu vay khong? Me nao biet chi giup voi.
    Cam on cac me nhieu.

15. mecanhvac

mecanhvac Thành viên tập sự

Các mẹ à
    Em chưa đến bác sĩ nhưng dùng que thử thì biết là có baby hơn 8 tuần
    Dạo này, hai chân em rất đạu hễ nằm xuống là nghiêng người qua khó khặn Chân đau như thể là không còn chất bôi trơn gân vây.
    Thêm nữa, bụng cũng đau râm rạn Tối hôm kia và hôm qua đau đến không ngủ đươc.
    Các mẹ giúp em với! các mẹ có bị giống vậy kỏ

16. meoxu

Nên đi khám ngay em ạ.

17. Golden

Golden GV dạy trang điểm

Khi G có mang bé Bông thì lại rất hay bị đau ở đốt sống lưng dưới eo, thai càng to càng đau. Hồi đó AX mình "ấn huyệt" hộ mình, càng về sau gần sinh càng đau bắt ông ý ấn thật mạnh, ông ý mỏi tay liền lấy cả gót chân ra để ấn cho vợ (hihihi). Đến khi lên bàn đẻ không nằm thẳng lưng được vì đau, có cô hộ lý rất dễ tính chắc biết bệnh của mình còn để nguyên cả nắm tay dưới lưng mình cho đến lúc đẻ xong.
    Nhưng bây giờ hết tịt luôn, chẳng còn tí tẹo "di chứng" gì cả.

18. mecanhvac

mecanhvac Thành viên tập sự

Cảm ơn các me. Chiều thứ 7 em định đi khám nhưng mưa và bận việc nên chưa đi đươc.

19. huongthanh

huongthanh Thành viên tập sự

co ai biet co thai uong nuoc dua+nuoc mia co sao k dzay?

20. huongthanh

huongthanh Thành viên tập sự

em moi vao dien dan k biet cach go font tieng viet co chi nao biet chi em voi, vi em dang mang thai lan dau co nhieu khuc mac muon hoi lem