Bé tròn 1 tuổi có phải cúng mụ không ?

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi meoxu, 18/7/2005.

1. meoxu

meoxu Thành viên rất tích cực

Bé Su sắp tròn 1t rồi mà mẹ Su ko biết phải làm thế nào : có phải cúng mụ ko ? Cúng thế nào ? Mẹ nào biết chỉ cho mẹ Su với. Mẹ Su cảm ơn! :lol:

Xem thêm các chủ đề tạo bởi meoxu
    Đang tải...

2. Brightmoon

Brightmoon Thành viên tích cực

MX ơi, em tưởng cúng mụ là lúc bé đầy tháng chứ? Đầy năm cũng phải cúng mụ à?

3. thuyph

thuyph Thành viên rất tích cực

Hoá ra mẹ Su cũng đảm ra phết đấy nhỉ tưởng hai mẹ con chỉ thích lượn lờ với cái địu vừa ý mua của mẹ Bitet chứ :roll: .
    Nói vậy thôi thực ra mỗi người một quan niệm khác nhau về vấn đề này, quan trọng có cái lòng thành là được thôi. Hồi đầy năm Cún mình cũng làm mâm cơm cúng cụ đấy, còn cúng mụ thì đã làm từ hội đầy tháng rồi nên không làm nữa. Mẹ Su có thể lên hàng Mã để hỏi cũng được (đảm bảo sẽ thu được vô vàn ý kiến hay ho và bổ ích đấy :lol: )

4. thuyph

Hoá ra mẹ Su cũng đảm ra phết đấy nhỉ tưởng hai mẹ con chỉ thích lượn lờ với cái địu vừa ý mua của mẹ Bitet chứ :roll: .
    Nói vậy thôi thực ra mỗi người một quan niệm khác nhau về vấn đề này, quan trọng có cái lòng thành là được thôi. Hồi đầy năm Cún mình cũng làm mâm cơm cúng cụ đấy, còn cúng mụ thì đã làm từ hội đầy tháng rồi nên không làm nữa. Mẹ Su có thể lên hàng Mã để hỏi cũng được (đảm bảo sẽ thu được vô vàn ý kiến hay ho và bổ ích đấy :lol: )

5. meoxu

Cảm ơn các mẹ. Thế thì mẹ cháu làm mâm cơm trước cúng cụ rồi sau... mẹ cháu chén ... :D

6. cu ty con

cu ty con Thành viên mới

Hồi cu tý nhà mình tròn 1 tuổi, bà nội cũng bắt làm cơm cúng mụ đó. Đồ lễ phải chuẩn bị đủ 13 thứ, mỗi thứ có 12 miếng nhỏ và 1 miếng to tượng trưng cho 12 bà mụ và 1 bà mụ chúa. Không biết thì không sao, đến khi biết thì phải làm khỏi áy náy. Meoxu có hứng thú không thì mail cho mình, mình sẽ tìm rồi post danh sách cụ thể cho? :lol:

7. meoxu

Hì... hì, cu ty con ơi mình thì chỉ thích xem bói thôi, cúng cụ ngại lắm. Chỉ lăn tăn ko biết ko cúng thì có sao ko. Nhà mình bên nội chả có ý kiến gì cả, bà ngoại thì bảo là chỉ cúng nếu em bé sài đẹn thui. Tóm lại là mẹ cháu cứ băn khoăn, ko làm thì áy náy :-k Đang đợi chờ các mẹ động viên là không sao để còn lười đây. Nhưng mà me cu tý cứ cho xin một cái danh sách đồ đi nếu mẹ Su ko cúng thì mẹ Su mang đi buôn với mẹ nào muốn cúng :!: :!: :lol: :lol: hoặc là để phục vụ cho tập 2 cũng được.
    Cảm ơn mẹ cu tý nhiều nhiều!

P/S : mà anh cu tý mấy tuổi rồi vậy ? Cho Su hỏi làm quen ! :wink:

8. mebeMoc

mebeMoc Bắt đầu tích cực

mẹ Mèo xù ơi, hồi Mốc tròn 1 tháng cũng được bà nội cúng Mụ cho đấy, em ko nhớ cụ thể lắm, nhưng thấy hay hay, có cả tôm, cua, ốc,... có 13 đôi hài cho các bà mụ, ... hay lắm. Chị thử mua quyển "Phong tục tập quán VN" về nghiên cứu xem. Em không biết là 1 tuổi rồi có cúng Mụ nữa hay không :-k

9. Bi's mom

Bi's mom Thành viên chính thức

Mình dốt thật, vào đây mới biết là có thủ tục "cúng mụ" :oops:. Nhà mình thì chỉ làm đầy tháng cho bé và cũng chỉ làm mâm cơm cúng cụ thôi chứ chẳng có tôm, cua, ốc hay hài gì cả.

10. mamaha

mamaha Bắt đầu tích cực

Mình cũng thế chẳng biết cúng mụ với cúng cụ gì cả, chẳng cúng gì hết, thấy mọi người bảo muốn nuôi con dễ, muốn tránh họa hại cho nó thì bán khoán vào cửa chùa, mình làm theo nhưng thấy vẫn chẳng khá hơn, chúng nó vẫn ốm đau dặt dẹo như thường, đứa thứ 2 chẳng tháng nào không một trận viêm họng viêm phế quản, nhưng " trộm vía" cả hai đứa đều cao lừng lững :lol: :lol: . Nếu có đẻ đứa thứ 3 mình sẽ không cúng, không bán khoán nữa vì đứa nào cũng có số của đứa ấy từ lúc ở trong bụng mẹ rồi :lol:

11. mamaha

mamaha Bắt đầu tích cực

To Meoxu: Meoxu có thích xem tử vi không? nếu thích thì a lô chị sẽ cho địa chỉ, xem hơi bị đúng đấy :lol:

12. meoxu

Thích mê đi chứ chị. Chị gửi đc cho em nhá! Thanks chị. :D

13. thuyph

Chị Mamaha ơi còn em nữa chị cho em địa chỉ với, em cũng thích lắm lắm đấy, chị cho luôn đi không em nằm ổ rồi lại khó đi. Cảm ơn chị trước nhé :!:

14. meoxu

Chúng mình rủ nhau đi! Tui làm xe ôm miễn phí cho bà nhưng mà có lạng lách tí thì phải chịu cấm kêu đấy.

15. Bi's mom

Ấy chờ tí... chờ tí... cho tớ đi cùng với. Các mẹ lên lịch rồi alo 1 tiếng nhé.

16. thuyph

Hoá ra các mẹ tuổi mèo lại thích bói toán ra phết nhỉ :lol: :lol:

17. thuyph

Hoá ra các mẹ tuổi mèo lại thích bói toán ra phết nhỉ :lol: :lol:

18. Bi's mom

Thích nhiều thứ lắm, trong đó có bói toán :lol: :lol:

19. mamaha

mamaha Bắt đầu tích cực

Các mẹ tuổi mèo ơi, các mẹ định xem cái gì? tử vi là số hay xem thế đất ở? nếu xem tử vi thì phải nhớ chính xác ngày giờ sinh tháng đẻ nhé, ông thầy bói này xem lá số kết hợp với xem tướng mặt, nếu không đúng giờ sinh ông ấy không xem đâu nhưng thằng con trai lại xem tất, nó xem cũng được lắm( bố truyền nghề mà :D ), mà đi xem cái này mất thời gian lắm đấy vì đông, xem kỹ nói nhiều nên hơi lâu.
    @MeoXu : thôi chết rồi, chị không nhớ địa chỉ cụ thể, chỉ nhớ nhà thôi, hơi bị xa đấy, tận dưới Trương Định cơ, nếu các mẹ muốn đi thì hẹn trước để chị thu xếp thời gian dẫn đi vậy nhé.
    @ thuyph: đang mang bầu thế đi làm gì hả em? để sinh xong hãy đi, chị chỉ cảm thấy là không nên đi thôi chứ không biết giải thích thế nào.
    @mẹ Bi'smom: mình cũng thích nhiều thứ lắm: xem phim, xem truyện, xem ca nhạc, xem bói.... nói chung là thích tất tần tật :twisted:

20. mamaha

mamaha Bắt đầu tích cực

Các mẹ tuổi mèo ơi, các mẹ định xem cái gì? tử vi là số hay xem thế đất ở? nếu xem tử vi thì phải nhớ chính xác ngày giờ sinh tháng đẻ nhé, ông thầy bói này xem lá số kết hợp với xem tướng mặt, nếu không đúng giờ sinh ông ấy không xem đâu nhưng thằng con trai lại xem tất, nó xem cũng được lắm( bố truyền nghề mà :D ), mà đi xem cái này mất thời gian lắm đấy vì đông, xem kỹ nói nhiều nên hơi lâu.
    @MeoXu : thôi chết rồi, chị không nhớ địa chỉ cụ thể, chỉ nhớ nhà thôi, hơi bị xa đấy, tận dưới Trương Định cơ, nếu các mẹ muốn đi thì hẹn trước để chị thu xếp thời gian dẫn đi vậy nhé.
    @ thuyph: đang mang bầu thế đi làm gì hả em? để sinh xong hãy đi, chị chỉ cảm thấy là không nên đi thôi chứ không biết giải thích thế nào.
    @mẹ Bi'smom: mình cũng thích nhiều thứ lắm: xem phim, xem truyện, xem ca nhạc, xem bói, thích " măm măm", thích.... nói chung là thích tất tần tật :twisted: , đúng là già rồi mà còn ham :p