Gia đình nào có con, cháu hay thành viên bị dị tật- khuyết tật thì vào đây chia sẻ!!!

Thảo luận trong 'Các vấn đề gia đình khác' bởi me_yeu_tina, 15/9/2010.

Tags:
  1. me_yeu_tina

me_yeu_tina Thành viên rất tích cực

Trước hết, e muốn chia sẻ nỗi đau của những bé chào đời có dị tật bẩm sinh. E rất hiểu tâm trạng của những người chào đón đứa con ra đời nhưng k may gặp phải những éo le, thiệt thòi. Vì e là 1 người mẹ như vậy. e mới sinh con đc hơn 10 ngày, và con em sinh ra đã thiếu mất 3 ngón tay.
    Khi đón bé, thật hạnh phúc vì bé xinh xắn đáng yêu ...rùi khi thay tã cho bé, e đã rụng rời chân tay, khi biết đc bé có dị tật....
    E luôn k hiểu tại sao ông trời lại bất công với em như vậy. Mình chẳng hại ai bao giờ, vậy mà con mình phải gánh chịu 1 cuộc đời tương đối khó khăn ....e đau khổ tột cùng, e muốn giấu giếm mọi người......Nhưng sau khi đọc nhiều tài liệu, nhiều người an ủi, e đã quyết định lập topic này để thu thập thêm kiến thức dạy con đủ tự tin bước vào đời. Và e rất cần những lời chỉa sẽ động viên, đặc biết những mẹ nào có con đã bị như vậy, mong các mẹ chỉ bảo cho e từng bước để e có thể dạy con đối đầu với những lời dị ngị của người đời....đây là điều e lo nhất.
    E cám ơn tất cả những người vào đây đọc những dòng tâm sự này của em, và e luôn hy vọng sẽ k có bà mẹ nào phải chịu nỗi đau như e nữa cả..Mong tất cả các bé chào đời khoẻ mạnh...mẹ tròn con vuông!!!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi me_yeu_tina
    Đang tải...

2. me_yeu_tina

Ðề: Gia đình nào có con, cháu hay thành viên bị dị tật- khuyết tật thì vào đây chia sẻ!!!

Con gái ơi. Mẹ luôn cầu mong cho con được khỏe mạnh .... vậy là mẹ đủ hạnh phúc lắm rồi.....

3. MomMi

MomMi Chia sẻ nếu cần sẻ chia

Ðề: Gia đình nào có con, cháu hay thành viên bị dị tật- khuyết tật thì vào đây chia sẻ!!!

Chia sẻ với bạn, bé bị mất 3 ngón tay nhưng vẫn khỏe mạnh mà bạn. có những bé còn bị những căn bệnh bẩm sinh nặng nề hơn thế. Vì vậy bạn cứ lạc quan lên nhé.

me_yeu_tina thích bài này.
  4. creativemom

creativemom Thành viên tập sự

Tất cả là nằm ở quan niệm bạn ạ. Nếu bé có 12 ngón tay thì bạn cũng buồn, mà "thiếu" 3 ngón thì bạn cũng buồn, vì quan niệm của bạn (và xã hội nói chung) là phải 10 ngón mới được xem là "bình thường".

Bất cứ loài nào sinh ra cũng có khả năng THÍCH NGHI và SINH TỒN với những gì mình có và đặc điểm cơ thể mà tạo hóa đã ban tặng. Về mặt thực tế, bé con của bạn sẽ vẫn lớn lên và làm được nhiều việc phi thường với 7 ngón tay, vì bé có sự tự tin, dám nghĩ dám làm, và sự tin tưởng, động viên của gia đình.

Ngược lại, nếu ôm đau khổ và luôn nghĩ đây là BẤT HẠNH, thì bất hạnh sẽ đến với mình, em bé cũng lớn lên trong mặc cảm, tự ti, không vượt qua được chính mình.. chưa nói đến việc vượt qua khỏi quan niệm của số đông.

Vì con, bạn hãy tin tưởng bé.

5. me_yeu_tina

Dần dần e cũng đã chấp nhận với số phận và thấy thương bé nhiều hơn, muốn bù đắp nhiều hơn cho con.. Cám ơn các mẹ nhé..Và bây giờ e sẽ cố gắng nuôi dạy con thật tốt.....

6. bacuncon

bacuncon Banned

bacuncon khi sinh ra đã không được may mắn như người bình thường, 2 tay và 2 chân dị tật, đến 5 tuổi mới đi được phải qua 2 cuộc phẫu thuật 2 chân mới xỏ được dép, nhưng hiện tại tay phải vẫn yếu và hầu như ko làm được, viết bằng tay trái, gõ máy tính 1 tay nhưng bacuncon vẫn tốt nghiệp 2 trường ĐH và hiện tại nuôi được 3 mẹ con cún.

linh.trinhthuyhay ho thích.
  7. me_yeu_tina

Vậy ạ.... vậy mà e đã nghĩ con gái e đã khổ lắm rùi.. cám ơn những chia sẻ của bacuncon... rất mong con gái e cũng có thể làm được những điều như bacuncon.... E cũng đã nghĩ đến việc luyện cho con viết tay trái mà vẫn lo quá...có gì cho e xin chút kinh nghiệm nhé.. cám ơn bacuncon nhiều

8. mama_cutit

mama_cutit Thành viên sắp chính thức

bạn ơi ,hãy lạc quan lên bạn hãy xem như đấy là 1 điều bình thường đừng quá suy nghĩ nhiều,vì bây giờ ko sao nhưng sau này khi bé lớn suy nghĩ cua bạn sẽ ảnh hưởng đến bé đấy,ngày xưa em cũng học với 1 ban bị khuyết tât có 12ngon tay ,lúc đầu em cứ thấy lạ vì trẻ con nên cứ sờ xem và hỏi nhưng bạn ấy lại tỏ ra rất bình thương chẳng có vấn đề gì ,12ngon tay ko ảnh hưởng gì đến cs của bạn ấy,khác nhau ở suy nghĩ thôi.Gia đình em cũng có người khuyết tât cả về thể xác và trí não,thật bất hạnh hơn nhiều,chị hãy vui lên vì bé phát triển bt,ông trời ko lấy ko của ai cái gì

9. lifeshop

lifeshop Thành viên nổi tiếng

Ai nói người khuyết tật là người không bình thường, người khuyết tật chỉ là thiếu đi 1 chức năng nào đó thôi. Muốn giúp đứa trẻ tự tin hơn thì trước hết cha mẹ hãy cần thay đổi, đừng nghĩ trẻ khuyết tật là người không bình thường. Bởi chúng vẫn là những thiên thần đáng yêu và là những chú lính trì dũng cảm, bởi để sống chung được với khuyết tật cũng là sự nỗ lực của đứa trẻ. Hãy luôn lạc quan và mạnh mẽ nên các bố, các mẹ.

Mình cũng có 1 lời nhắn nhủ tới các gia đình có con khuyết tật. Chúng ta hãy luôn mạnh mẽ và hãy chú ý tới việc trang bị kỹ năng sống cho trẻ khuyết tật, hãy can thiệp càng sớm càng tốt để trẻ có cơ hội được hoà nhập, đừng vì nghĩ con mình khuyết tật mà làm hết mọi việc cho con, và đừng chăm sóc con 1 cách chu đáo thái quá, vì đó sẽ là tình thương có hại.

10. rubyshop.net

rubyshop.net Banned

Chào chị!
    Em rất thông cảm với nỗi đau của chị!
    Em cũng là 1 người khuyết tật. Chắc lúc trước, nhìn em, mẹ em cũng đã có cảm xúc xót xa như chị
    Và hôm nay, em đã lớn, đã đủ tuổi trưởng thành để hiểu được về khiếm khuyết của mình. Em thương và biết ơn mẹ lắm. Vì mẹ đã không từ bỏ em, đã nuôi, chăm sóc cho em.
    Con chị rất cần chị, rất cần tình thương của mọi người.
    Em chúc chị luôn yêu đời, là chỗ dựa vững chắc cho em bé

11. hay ho

hay ho Thành viên tập sự

cố lên bạn nhé, người yêu mình cũng là người khuyết tật , sinh ra đã thấp bé, chân còn không đi lại ổn định , từ 5tuôi a đã phai tự lo cho cuộc sống của mình , trải qua không ít cuộc phẫu thuật ,không ít lần bị bỏ đói. mà giờ a cũng đã tốt nghiêp đại học , có thu nhập gấp 30lần của mình , bạn cố lên nhé ,

12. kittymummi

kittymummi Thành viên sắp chính thức

Em mình cũng bị sứt môi, tuy không nặng và cũng được vá rùi nhưng nhìn mất thẩm mĩ lắm, từ nhỏ cũng chỉ có bố mẹ anh chị cưng nựng thôi chứ mình nhận thấy rõ bé ra ngoài không ai muốn bế bồng hôn hít. Giờ 15t rùi, bù lại học cũng giỏi nhưng người ta vẫn gọi là Hồng sứt, nghe mà khổ tâm lắm. Mình nhớ hồi đẻ nó ra, bà nội nhìn thấy cháu mà ngất xỉu ngay tại bệnh viện, không khí trong nhà không ai nói ra nhưng buồn ủ rũ, chả muốn ai tới chơi đâu. Em mình từ bé học giỏi, mỗi năm ngoài phần thưởng bình thường thì nhà trường, uỷ ban xã lại có phàn thưởng riêng cho các học sinh hoàn cảnh đặc biệt , mỗi lúc như thế cả nhà chảy nước mắt chứ chả thấy vui vẻ gì. Có 1 lần em mình mang 1 tờ giấy của trường về, đó là giấy mời đi xem ca nhạc và nhận phần thưởng học sinh vượt khó, bố mẹ thì hiền lành chả để ý nên cũng cho đi, mình đưa ra cung thiếu nhi mới biết toàn các em học sinh hoàn cảnh đặc biệt, tàn tật, khiếm khuyết chứ không phải em mình học xuất sắc mới được đi, cả tối ngồi xem mà lòng mình cứ rưng rưng, lúc em mình lên nhận quà là mình chỉ khóc, không hiểu làm sao nữa, về nhà cũng không dám kể cho bố mẹ là như thế. KHổ tâm lắm những gia đình có con em bị khuyết tật, nhìn thương lắm các mẹ ạ, mà sống rất giữ ý không có dám chê bai ai tốt đẹp hay xấu xa gì vì người ta vin vào đó nói gia đình mình ngay được. Thậm chí có điều kiện ăn ngon mặc đẹp cũng phải giữ ý không nó đối lập với em quá thì nó tự ti. Rất thông cảm với hoàn cảnh của các mẹ ở đây, mong các mẹ luôn vững vàng còn chiến đấu lo lắng cho con nhé.

Sửa lần cuối: 26/11/2014
  13. Địu vải An An

Địu vải An An Yêu An, yêu Anh, yêu Nam và yêu địu vải

Con gái mình sinh ra cũng bị khuyết tật, nhưng khá nặng. Con bị thiếu hoàn toàn cẳng tay trái. Mình đang muốn tìm một hội nhóm các bố mẹ có cùng hoàn cảnh để chia sẻ cách dạy dỗ con khi con đang lớn dần mà khó quá