Cách nấu bột cho trẻ ăn dặm

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi zozo, 22/7/2005.

1. meoxu

meoxu Thành viên rất tích cực

@ mẹ bé Tít : đúng là Su nhà mình có 1 đợt bị sống phân (chắc là do mọc răng vì bị độ 1 tuần thì thấy nhú lên 2 cái) còn lúc mới sinh thì táo bón triền miên. Su nhà mình lúc trước vẫn ăn Friso 1 và Friso 2, thấy cũng tốt lắm lên cân đều, ị đẹp nữa. Mấy hôm trước cho ăn thử Gain thì táo lắm nên lại đổi sang Friso 3 rồi.

@ mẹ min à, trông bé nhà em như movie star ấy giống Su làm gì ! Suốt ngày bố nó than là tay to chân to làm sao mặc váy (... giống mẹ đây :D )

Đang tải...

2. min2

min2 Thành viên sắp chính thức

Chị MX ơi, em phải chọn mãi mới được cái ảnh đẹp nhất của con nhà em để post lên đấy. Ở ngoài bé không được như vậy đâu chị à, đi chụp ảnh kỹ thuật số thì mới thế đấy chứ ở ngoài tay, chân bé tí chẳng thấy thịt đâu cả. AX nhà em thì lại suốt ngày mong con mình tay chân to ra một tẹo để trông có da có thịt.

3. memit050408

memit050408 Mỗi ngày tôi chọn 1 nvui

May quá,đọc được topic này nên em mới biết cách nấu bột.Khổ thân Mít nhà em,nhai mãi mời nuốt được vì thịt vón cục.Từ mai được cải thiện rồi!(Phù!)Ah,mà cho em hỏi tí,em ko biết nấu bột thì cho bao nhiêu thịt hay rau,tôm... là đủ cả.em thường nấu cho bé ăn cả ngày luôn vì bận lắm.Bé nhà em được 8,5th rồi,ăn 2 bữa bột,còn lại thì bú mẹ.ít ăn hoa quả và sữa chua,vì hơi ;lạ miệng là hắn ọe liền.Làm mẹ lại phải....ăn hộ,rồi cho hưởng gián tiếp qua sữa.Ui,bi giờ mẹ Mít tăng cân quá!Híc híc!!!

4. Mẹ Jerry_tl2008

Mẹ Jerry_tl2008 Thành viên rất tích cực

nhưng các mẹ ơi, mình đã từng nấu bột cho con nên biết, khi xay rau ra hay bị nhớt lắm. Mình thì cứ băm rau ra cho bé ăn. Thật ra cũng không phải băm mà cắt rau như sợi chỉ đó rồi quay lại cắt tiếp giống như hạt lựu

5. mebeminh08

mebeminh08 Thành viên chính thức

cám ơn Bi's mom nhiều nhé, mình cũng đang nghiên cứu nấu đồ ăn dặm cho con đây, giờ thì biết thêm kinh nghiệm nấu bột rồi 1/2 tháng nữa là trỗ tài nấu nướng cho cu nhà mình ăn.

6. Thuy_le

Thuy_le Thành viên tập sự

Bé Bống nhà mình đã được hơn 3 tháng tuổi, mình sắp phải đi làm rùi. Mình đang băn khoăn không bít khi đi làm thì phải cho bé ăn dặm như thế nào? Các mẹ giúp mình với nhé!

7. Mẹ vĩ đại

Mẹ vĩ đại Bắt đầu nổi tiếng

Em thì em làm thế này :
    Thị thăn luộc chín rồi vớt ra xay cùng rau,nước luộc thịt để nguội,hòa tan bột,cho lên bếp để lửa nhỏ khuấy đều đến khi sánh,đun khoảng 10p cho bột chín kỹ,sau đó cho phần thịt và rau đã xay vào nấu thêm 1-2 phút cho rau chín,tắt bếp cho nửa thì nước mắm (em dùng nước mắm 60 độ đạm Hạnh phúc nên ko dám cho nhiều).Đổ ra bát đến khi bột còn khoảng 50 độ thì cho 1 thìa dầu Omega 3.Vì trên chai ng ta hướng dẫn là cho vào lúc bột còn 50 độ mà,ko cho lúc nấu.
    Em thấy làm thế bột mịn cực kì,ko vón tí nào.
    Em còn mua cả ruốc cá hồi nữa,khi nào ăn bột cá thì cho vào xay cùng.
    Bột cá thì em làm thế này :
    Cá luộc lên,xuơng thì giã rồi cho nước luộc vào lọc.Thịt xay nhỏ cùng rau.sau đó nấu như trên.
    Mịn như là bột gạo ko ý ạ.Ku nhà em ăn ngon lành.
    Em hỏi tư vấn thì ng ta dạy là xay thịt sống rồi hòa tan với nước và bột,sau đó cho lên bếp nấu chín kĩ,gần đc thì cho rau vào rồi sôi lại là bỏ ra ngay cho đỡ mất chất rau.
    sau đó cho dầu ăn và nước mắm.Em thấy 2 cách đều ok.

8. Mẹ An_Huy

Mẹ An_Huy Thành viên chính thức

Mẹ này nấu giống mình quá, cứ tưởng mình làm như thế vẫn chưa được nay gặp đồng minh rồi thấy tự tin nấu cho con hơn.

9. phuongnhan

phuongnhan Thành viên mới

Chào cả nhà! Con nhà tớ được 5 th 17 ngày, đã tập ăn bột chủ yếu là bột ăn liền được 12 ngày. Hôm qua cân lên được hẳn 3 lạng (8.7kg rùi). Sợ quá, từ hôm nay chả được ăn nước thịt nữa, chỉ được ăn rau củ quả thôi. Mọi ngày mình cứ cho thịt vào hầm kĩ rồi cho rau củ vào nấu chín, xay nhuyễn, nấu lại, để nguội j bớt rồi trộn bột ăn liền vào. 1/2 bát ăn cơm xong trong 10ph, chả phải đi đâu. Nhưng mình vẫn băn khoăn:tại sao ăn nhiều rau củ quả thế mà vẫn táo là sao? Mẹ nào biết tư vẫn cho với nhé! Rất cảm ơn các Mẹ!

10. supper_doctor

supper_doctor Thành viên mới

Nếu cho ăn thịt đúng cách thì các mẹ nên xay sống thịt nhuyễn sẽ không mất chất.
    Nếu cho ăn rau xanh thì xay rau xanh sống..và cho vào sau cùng vì sẽ không bị hăng bột
    Còn các loại củ quả thì hầm lên xay chung với nhau.
    Các loại đồ tanh thì lên nấu chín hoặ xào xáo tùy khẩu vị các bé..
    Thịt xay sống sẽ k bị bã như mình ninh lâu rùi xay..các mẹ thử nghiên cứu xem ạ!

monkeysfamilyTomMum thích.
  11. ChipHanh

ChipHanh Thành viên tập sự

Minh cung lam như vậy. Đọc bài của các mẹ ít thấy người làm giống mình, mình cứ lo làm như vậy không đúng cách. giờ thì mình yên tâm rồi. con nhà mình ăn ngoan, ngày 3 bữa bột mỗi bữa 1 bát ăn cơm, trộm vía bé ăn ngoan, mình bón bé ăn thun thút, ngoài ra mỗi ngày mình cho ăn thêm 4 bữa sữa mỗi lần 100ml và chút ít nước hoa quả. Chỉ tiếc cái là mình muốn cho bé ăn thêm sữa chua hay váng sữa nhưng mỗi lân ăn món đấy là bé lại trớ ra nên mình không dám cho ăn nữa, các mẹ có bí quyết gì không.

12. Me_Cu_Kem

Me_Cu_Kem Bán buôn - bán lẻ!

Mình cũng đang thời kì cho con ăn dặm, mình cũng toàn xay thịt sống cho vào nấu trc, khi nào gần ăn mới cho rau vào, thế ko bị mất vitamin

13. TomMum

TomMum Tổng tư lệnh

Mẹ nó làm giống hệt mình làm, đĩa bột của cu Tôm mịn ơi là mịn. Khi xay xong mẹ nó cho vào xoong 200ml nước, 2 thìa cafe thịt, 1 thìa rau, 1 thìa bột rồi quấy đều lên cho thịt, rau và bột hòa vào nhau đã. Sau đó cho lên bếp quấy liên tục đến khi sôi thì tắt bếp, cho 1/2 thìa cafe dầu vào quấy đều lên rồi cho bé ăn. Đảm bảo bé ăn hết luôn.:p

14. supper_doctor

supper_doctor Thành viên mới

Trôm vía bé ăn sướng thật..làm theo cách đó sẽ k bị mất chất..nhưng con nhà e lười ăn lắm..ăn là vật lộn đến khổ? nó có hiểu mẹ nó vát vả nấu đc bữa bột tnào đâu!hìchic

15. BeGauyeu

BeGauyeu Thành viên đạt chuẩn

Bé mới 5 tháng tuổi mà cho ăn như thế có sớm quá không nhỉ? Con mình tầm này chỉ dám cho ăn bột sữa thôi!

16. PaMa_Nghe'

PaMa_Nghe' Thành viên rất tích cực

t đọc thấy bảo đến tháng t7 mới nên cho bé ăn bột mặn. đến tháng thứ 6 mới nên cho ăn sữa chua cho trẻ em và phô mai tươi. nhất là trứng, nước cam là phải qua tháng thứ 7 hay 9 mới được ăn ý. t cũng sẽ cho bé ăn sữa chua khi được 6 tháng, bột mặn với xương gà hoặc thịt thăn khi đến 7 tháng. bởi phô mai nhiều chất béo nên tháng thứ 7 trở đi cho ăn phô mai t sẽ phải giảm bớt dầu olive đi để ko bị thừa chất béo :D

con nhà t mới 4.5 tháng. t cho ăn nước rau quả luộc nấu với bột tổng hợp Xuân Hồng, rồi cho thêm sữa bột, dầu ăn vào. t chuẩn bị nghiền rau quả nấu bột thay vì nước rau ko thôi. nhưng vẫn ăn bột ngọt thôi. mà nghe nói sữa bột ko nên nấu chung, các mẹ cho t ý kiến với nha.

t vẫn cho con uống canxi và vita D. có nên cho uống vita tổng hợp ko các mẹ ơi?

17. Hà Anh

Hà Anh Guest

Tớ pha sữa ở ngoài (nhiệt độ nước như hướng dẫn của sữa), nấu bột tắt bếp để khoảng 1-2 phút mới đổ sữa đã pha rồi cho dầu ăn vào

18. PaMa_Nghe'

PaMa_Nghe' Thành viên rất tích cực

à, t cũng làm giống mẹ HA đấy. t cũng ko đổ thẳng sữa vào sợ bị vón cục. mà lý thuyết thì dạy là để bột nguội khoảng 70 độ rùi cho sữa luôn vào.

t đọc thấy lý thuyết bảo nấu bột với rau quả nghiền, rùi cho sữa vào. nên chắc nước rau ok, mặc dù ko tốt bằng nghiền, nhưng t cho con ăn dặm sớm nên chỉ dám cho ăn từ từ. ko hóc thì tiêu.

à, t đọc có mẹ hỏi làm sao cho con ăn nếu bé ko chịu ăn, toàn nhè bột ra. con t cũng thế. mà bà ngoại phát hiện ra là khi đút bột, ko rút thìa ra mà vẫn để thìa mớm mớm ở miệng để bé ko thè lưỡi ra được thì sẽ tự nuốt. tầm hơn 4 tháng tuổi như con t, lúc bình thường thằng bé cũng hay lo le lưỡi, đùn bọt ra ngoài nên ăn bột cũng hay đùn ra lắm mà. mẹ nó thử xem sao nhé.

19. Hà Anh

Hà Anh Guest

à, t đọc có mẹ hỏi làm sao cho con ăn nếu bé ko chịu ăn, toàn nhè bột ra. con t cũng thế. mà bà ngoại phát hiện ra là khi đút bột, ko rút thìa ra mà vẫn để thìa mớm mớm ở miệng để bé ko thè lưỡi ra được thì sẽ tự nuốt. tầm hơn 4 tháng tuổi như con t, lúc bình thường thằng bé cũng hay lo le lưỡi, đùn bọt ra ngoài nên ăn bột cũng hay đùn ra lắm mà. mẹ nó thử xem sao nhé.[/QUOTE]

kinh nghiệm nhà tớ là nấu bột loãng thôi thì con sẽ nuốt đc, nhưng dần dần phải đặc ko thì con sẽ ngậm

20. monkeysfamily

monkeysfamily Thành viên chính thức

Đánh dấu cái nào....................................................