Cách nấu bột cho trẻ ăn dặm

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi zozo, 22/7/2005.

1. buithuylan

buithuylan Thành viên kỳ cựu

Ðề: Re: Cach nau bot cho tre an dam

Mình cho con ăn từ hồi gần 4thang. Ăn 2 bữa bột hipp/ngay. Gần 6 tháng cho ăn mặn. Ăn cháo xay thịt, rau lun. Trộm vía từ ngày ăn mặn lên cân đều đều. Nhưng giờ thì chững hản

Đang tải...

2. vuchung86

vuchung86 Banned

Ðề: Cách nấu bột cho trẻ ăn dặm

Mình cũng cùng quan điểm với mẹ nó nên cho bé ăn cả bã sẽ tốt hơn.

3. kmkm8685

kmkm8685 Thành viên mới

Kinh nghiệm hay. Sắp có em bé nên đang tìm hiểu cách ăn dặm

4. vanhomai

vanhomai Bắt đầu tích cực

Ðề: Re: Cach nau bot cho tre an dam

mình cũng có con 7 tháng đây, nhưgn mình đọc cách nấu bột ăn dặm của các mẹ sao mà mất time như thế, hàng tuần mình mua lươn, thịt bò, tôm bóc vỏ..về sơ chế sẵn, thông thường mình hay phi củ hành thơm cho vào xào qua cho thơm thơm để bé dễ ăn chứ luộc hết thì có vẻ sẽ tanh...(bỏ hết vào ngăn đá), mà đồ nấu chín roài bỏ ngăn đá nó ko đông thành đã đâu các mẹ.
    mỗi buổi sáng sớm mình dậy:
    - thịt lươn/cua lấy 1 phần bỏ vào máy xay sinh tố xay nhuyễn
    - hoà 1 muỗng bột đầy vào chén (hoà với nước lạnh)
    - xay rau xanh hoặc carot, khoai tây hoặc bí đỏ kết hợp (thông thường mình đã hấp chín sẵn các loại củ từ tối hôm trứoc)
    -trộn bột và thịt đã xay vào nấu khi nào gần chín cho rau xanh, củ quả vào 2phút,và tắt bếp cho tý dầu ăn
    Mỗi ngày 1 món rau của quả khác nhau thay đổi, thông thường sẽ có 6 món trong tuần, nhiều lúc mình còn ko xay rau nhuyễn ra đâu, cứ để lợn cợn tý to to tý để bé ăn.
    tổng time mình nấu và dọn dẹp: 15p, chuẩn bị thay đồ đi làm.
    theo mình đã xay rồi còn lọc làm gì nữa, còn chất gì nữa cho bé ăn, mà còn mất time nữa chứ.

5. wonderful_life

wonderful_life Thành viên lâu năm

con còn nhỏ thịt xào e mặn mẹ nó ạ, cho thịt vào trước, chín mới cho rau, rau đun lâu mất chất (u)

6. raven

raven Thành viên đạt chuẩn

Các mẹ thông thái cho e hỏi. Bé nhà e đc 5,5 tháng rùi. E cho bé ăn dặm từ lúc 4,5 tháng but dạo gần đây bé bị tiêu chảy nên e ngừng không cho bé ăn nữa. Bây h e lại cho bé ăn tiếp, e đang cho bé ăn bột Hipp đêm. E cho bé ăn 1 bữa/ ngày vào buổi tối tầm 8h30 -9h để đêm bé đc no bụng ngủ cho ngon giấc. Bé nhà e còi và lười ăn sữa lắm. Cho ăn bột thì trộm vía cũng thích ăn but nhiều khi đc vài thìa là khóc loạn lên phải nịnh một lúc mới cho ăn tiếp đc. 5,5 tháng mà đc có 6,2 kg thôi. E đang buồn thúi hết cả ruột ra . Đi làm ko ở nhà tự chăm con đc chán lắm cơ. E đang tính nấu bột mặn cho bé ăn và cho ăn thêm hoa quả but chưa bít chia bữa tn, và cho ăn vào lúc nào cho hợp lý. Cac mẹ thông thái tư vấn cho e với .

7. pnh11082005

pnh11082005 0988.44.00.51

Bạn cho bé ăn bột tầm 8h30-9h tối là không được rồi! Bé còn nhỏ, hệ tiêu hóa còn yếu, nếu bạn cho bé ăn muộn thế sẽ thức ăn sẽ không tiêu hóa được.
    Bé mới tập ăn bột bạn nên cho bé ăn một bữa/ngày khoảng 4h chiều là được. Hoa quả thì bạn chi ra sau khi bú khoảng 1h, ngày 3 lần là được, mỗi lần một ít thôi.

8. banmaibuon99

banmaibuon99 Thành viên tích cực

chào các mẹ
    bé nhà em nay tròn 6 tháng được 7.2kg như thế có còi quá không ạ
    bé nhà e ăn bột mặn được gần tháng rùi mà lười ăn lắm ngày 1 bữa bột mặn vào buổi sáng tầm 9h30 phải chia làm 2 lần.
    e chưa dám cho bé ăn đồ tanh như cá cua lươn... chỉ ăn thịt bò lợn trứng thui ah.
    e hay say thịt sống với rau củ quả lọc lấy nước nấu thôi không biết như thế có được không.
    các chị có kinh nghiệm nuôi con cho e xin tý ah với be s nhà e hay trớ

9. phuongttt

phuongttt

Oánh dấu học hỏi...............................................