Cần giúp: Khi ngủ, bé hay bị giật mình

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi nunashop, 18/9/2010.

1. nunashop

nunashop www.nunashop.net

Chào các mẹ,
    Bé nhà mình được hơn 2 tháng tuổi. Mọi việc ăn, uống trộm vía không có gì đáng bàn nhiều.
    Nhưng bé nhà mình khi ngủ rất hay bị giật mình, rồi vung tay vung chân.
    Mình không biết bé như thế có sao ko?
    Mình cũng cho uống vitamin D 1 thời gian nhưng thấy bé bị táo nên lại thôi.
    Mẹ nào có kinh nghiệm giúp mình với nhé.
    Thanks các mẹ

Xem thêm các chủ đề tạo bởi nunashop
    Đang tải...

2. hoacucxanh

hoacucxanh hoa cuc xanh

Ðề: Khi ngủ, bé hay bị giật mình

Chào chị. Em chưa có con nhưng cháu em trước cũng bị giống bé nhà chị. Bé hay bị giật mình khi ngủ, ra mồ hôi trộm nhiều, rụng tóc kiểu vành khăn là do thiếu chất thôi chị ạ, thiếu Ca. Vitamin D thì các cháu nhỏ ko hấp thụ đc hết nên cũng ko ăn thua. Chị gái em từ ngày cho nó dùng thực phẩm bổ sung từ rau, củ, quả thì ko còn hiện tượng này nữa. Giá cả cũng ko đắt lắm đâu, hộp đấy chưa đến 200k mà dùng đc 2 tháng cơ.
    Có gì chị alô cho e th eo số: 0982.106.492, e tên Hương thì em sẽ share thông tin với chị vì ko phải lúc nào e cũng online được
    Chúc chị và gia đình vui, khỏe.

nunashop thích bài này.
  3. hangbtcat

hangbtcat Thành viên chính thức

Ngày xưa khi con nhà mình chỉ bằng ấy tháng thôi thì chỉ cần lấy gối đỗ chặn tay, hoặc quấn tã mỏng sao cho tay bé chặt chẽ sát với thân mình (đừng quá chặt), chỉ cần tạo cảm giác như khi bé vẫn ở trong bụng mẹ là được.
    Còn vụ Vitamin D thì nhóc nhà mình dùng Sterogyl một ngày 2 giọt, đến khi được 18 tháng tuổi. Bé thứ 1 không dùng thì đúng là có biểu hiện vành khăn như bạn kể, bé thứ 2 có dùng thì thấy không sao? Mình nghĩ là thuốc có tác dụng tốt.

nunashop thích bài này.
  4. Mẹ Sâu đo

Mẹ Sâu đo Thành viên chính thức

Ngày trước bé nhà mình cũng hay bị giật mình. Thôi thì đủ cách, cho u thêm vitamin D, chữa mẹo bằng cách để lá cây bồ đề ở đầu giường... mà chả thấy đỡ. Rồi bé lớn dần, hết giật mình lúc nào cũng chả nhớ nữa. Hihi. Bgiờ 16 tháng thì ko thấy bị giật mình nữa (trộm vía con). Thế nên bạn chỉ cần chèn gối ở 2 bên, để từ phía dưới nách nhé, để khi bé nằm nghiêng cũng ko bị gối che vào mặt, hoặc là 1 cái chăn đắp ngang bụng hay gối chặn của bé cũng được, để khi bé bị giật mình thì đỡ bị hoảng sợ.

nunashop thích bài này.
  5. nunashop

Thanks các bác nhé, mình sẽ làm theo lời khuyên của các mẹ xem có hiệu quả với cháu nhà mình không nhé.
    Các mẹ có biết số diện thoại của y tá đến tiêm phòng tại nhà không? cho mình xin luôn nhé.
    Thanks các mẹ nhiều!

6. mebibi2010

mebibi2010 Thành viên đạt chuẩn

Con nhà mình cũng vây, ăn ngủ rất tốt nhưng cũng hay giật mình. Ông bà nội làm cho gối bằng lá đinh năng nhưng cũng chỉ đỡ chút thôi, chứ còn vẫn giơ hết cả chân cả tay lên. Chả biết làm cách nào nên mong các mẹ có mẹo nào nữa thì chỉ em với. Thanks các mẹ nhiều.

7. nunashop

Con mình tình trạng cũng y hệt như con bạn đấy,
    Mình có hỏi bác sĩ chuyên khoa nhi của Bệnh viện Nhi TW, nhưng bác sĩ nói không sao bạn ah.
    Nếu con có biểu hiện gì khác thường tốt nhất bạn cứ đưa bé đến bác sĩ kiểm tra nhé.
    Chào bạn

8. hangbtcat

hangbtcat Thành viên chính thức

Hồi mình có em bé, cũng có gọi người đến tiêm phòng tại nhà, nhưng sau mọi người nói thuốc trong quá trình di chuyển, bảo quản không được tốt bằng tại địa chỉ chuyên môn, nên đã chọn đưa con đến tiêm ở Chương trình tiêm chủng Quốc gia ở 51C Hàng Bài bạn ạ, mình thấy chỗ đó cũng không mấy khi đông lắm. Thường là đến thì cũng chỉ phải đợi lâu lắm là nửa tiếng, bác sỹ tiêm khá nhanh.

9. nunashop

Thanks mẹ hangbtcat nhé, nhà mình hình như gần Viện VSDTTW, mình sẽ đưa cháu qua đó.
    hihi, cháu nhỏ quá đưa đi đâu cũng ngại

10. phuong14884

phuong14884 Thành viên tập sự

Bạn có thể bổ sung vitamin D cho bé để bé hấp thụ canxi tốt hơn. Hiện nay đã có Sterogyl của Pháp nhập khẩu từ cty DP trung ương 1. Giá đắt hơn hàng xách tay nhưng mà đảm bảo được chất lượng bạn ạ.

11. me_socnhi

me_socnhi Bắt đầu nổi tiếng

các mẹ đừng lo lắng quá , qua 2-3 tháng đầu đời là khi ngủ bé sẽ hết giật mình.hiện tại khi bé ngủ các mẹ chèn gối xung quanh và thường xuyên để ý tới bé là được, con e cũng vậy hồi 2-3 tháng cũng hay giật mình và vặn mình, nhưng sang tháng thú 4 trở đi là hết............hihi