Tre bi tao bon, cac me giup voi

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi Ngapq, 28/7/2005.

1. Ngapq

Ngapq Banned

Minh co 1 be trai 22 thang tuoi, chau bi tao bon 5 ngay hom nay roi.
    Moi hom chau di ngoai ra duoc khoang 5 vien nho nhu dot ngon tay.
    Minh da mua thuoc MICROCLISMI ( Cua Italia ) ve thut cho chau nhung khong an thua, da cho chau uong nuoc vung rang, an khoai lang ma van khong khoi.
    Cac me co cach nao hieu qua khong thi mach nuoc cho me chau voi.
    Cam on cac me nhieu.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Ngapq
    Đang tải...

2. Ngapq

Ngapq Banned

Cac me oi. co me nao biet co Bac sy ve tieu hoa nao tot thi bao cho me chau voi nhe. Thanks cac me.

3. Ticoi

Ticoi Thành viên tập sự

Me be cho chau den kham o nha bac si Khanh la chu nhiem khoa tieu hoa cua vien Nhi TW o 20 Hang Hom di. Bac si chi kham tu 5h toi hang ngay thoi.

4. nguyentranlananh

nguyentranlananh Thành viên tích cực

Theo mình thì bạn nên cho cháu ăn thêm nhiều rau xanh và uống nước hoa quả thì bé sẽ không bị táo bón nữa

5. Ngapq

Ngapq Banned

Cam on me Ticoi va me Nguyentranlananh nhe, me chau hang ngay deu cho chau uong 1 qua cam va 3 bua chao, bua nao cung co rau xanh, the ma chang an thua. Co le hom nay me chau se cho chau di kham xem the nao. Cam on cac me nhieu.

6. minh_nguyet1965

minh_nguyet1965 Bắt đầu nổi tiếng

Thật khó hiểu????????

Mình xin hỏi các mẹ cháu nhà mình đi phân thì không giống táo bón nhưng có khi cả tuần mới đi được một lần,sáng nào ngủ dậy mình cũng tập cho cháu có thói quen đi hằng ngày mà vẫn không có kết quả,ngày nào phân cũng dính ra quần có khi một ngày thay 4-5 cái quần mình thấy phân dính ở quần rất bình thương chứ không phải bón hay đi chảy.Có mẹ nào biết thì chỉ cho mình với mình rất lo,đã đi bệnh viện Y HỌC DÂN TỘC để khám nhưng BÁC SĨ nói là cháu lười đi,mình cũng nghĩ cháu ham chơi nên lười đi bô mới dính ra quần nhưng có vẻ bắt sáng nào ăn sáng xong bắt ngồi cả tiếng mà vẫn không đi được :cry:

7. bethoc

bethoc Thành viên mới

Chị tìm mua mận Uc cho cháu ăn thì thấy hiệu quả tức thì. Mận Úc có thể ở nhiều dạng: Prune juice( dạng nước quả ép), Pited prune( dạng quả khô đã bỏ hạt), fresh prune( dạng quả tươi), hay loại phổ biến nhất là sự pha trộn giưũa Táo và mận( Apple & prune juice). Nếu ở Hà Nội thì có thể mua ở siêu thị Intimex,66 Bà Triệu, Gourmand Shop @ Metropole Sofitel Hotel.

8. hana

hana Thành viên chính thức

Re: Thật khó hiểu????????

Bác sỹ của bé nhà mình nói làm như vậy rất nguy hiểm vì bé có thể bị sa trực tràng. Thực tế bé nhà mình (3.5 tuổi) đang bị chứng bệnh này mà chưa trị được. Sau khi đi cầu xong, hậu môn của bé bị lồi ra ngoài và không tự thụt vào được. Khám bác sĩ Tây y nói là không chữa được, để cháu lớn nên có sức khỏe tốt tự khắc khỏi :?: :?: :?: Hiện thời mình đang chữa Đông y nhưng cũng chưa có kết quả. Nếu Mẹ nào biết ở đâu chữa được bệnh này thì chỉ cho mình với. Bị bệnh này mà cho bé đi học mình chẳng yên tâm chút nào cả.

9. hana

Bác sỹ của bé nhà mình nói làm như vậy rất nguy hiểm vì bé có thể bị sa trực tràng. Thực tế bé nhà mình (3.5 tuổi) đang bị chứng bệnh này mà chưa trị được. Sau khi đi cầu xong, hậu môn của bé bị lồi ra ngoài và không tự thụt vào được. Khám bác sĩ Tây y nói là không chữa được, để cháu lớn nên có sức khỏe tốt tự khắc khỏi :?: :?: :?: Hiện thời mình đang chữa Đông y nhưng cũng chưa có kết quả. Nếu Mẹ nào biết ở đâu chữa được bệnh này thì chỉ cho mình với. Bị bệnh này mà cho bé đi học mình chẳng yên tâm chút nào cả.

10. hana

11. hana

12. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

@ các bà mẹ có con bị táo, mình thấy trong BOX này, vào mục lục, phần các vấn đề về tiêu hóa đã có khá nhiều kinh nghiệm trị táo bón rồi, các mẹ chịu khó vào đó xem sẽ học thêm được nhiều kinh nghiệm.

Mình chỉ bổ xung thêm món chè vừng đen nầu với bột sắn, không biết các mẹ đã làm chưa. Trẻ lớn có thể uống bột sắn hàng ngày được, nhất là mùa hè. Hoặc ăn đu đủ cũng rất tốt.

@Chị Nguyệt, thỉnh thoảng em cũng gặp những bé như con chị, ở tuổi này các cháu hay mải chơi, có khi buồn ị mà không đi ngay, hoặc cũng có những cháu đi học ở trường cả ngày, ngại nhà vệ sinh bẩn hoặc có đông bạn ra vào nên cố nhịn (Luti nhà em thỉnh thoảng cũng nhịn ở trường, về đến nhà là chạy vội vàng vào nhà vệ sinh, có hôm không kịp cạy cũng có tí ti ra quần đấy chị ạ), hoặc do cháu uống ít nước quá, hoặc chế độ ăn uống chưa cân bằng.... Nhịn lâu thì phần phân ở phía ngoài sẽ bị cứng lại gây ra hiện tượng táo bán phần, làm cho có cháu ngồi cả giờ chẳng đi được. Theo em có thể áp dụng mấy biện pháp sau :

- Điều chỉnh chế độ ăn uống thật hợp lý, ăn nhiều rau quả, uống đủ nước. Chị ở Sài gòn thì chắc cho bé uống nhiều nước dừa cũng dễ, em thấy nước dừa uống mà cho thêm vài ba hạt muổi là rất nhuận tràng.
    - Giải thích cho cháu hiểu những hậu quả không tốt của táo bón, cơ chế đi ngoài thế nào, vì sao không nên nhịn...em nghĩ ở tuổi này bé bắt đầu hiểu khá rõ chuyện này rồi.
    - Khi ở nhà nên tập cho bé động tác đứng lên ngồi xuống, khi đứng lên thì hít vào, ngồi xuống thì thở ra...ngày nào cũng làm khoảng 10 lần- 20 lần như vậy, sau đó nói bé uống một cốc nước to.
    - Em thấy nhiều Bố Mẹ hay tập cho con đi ị buổi sáng trước khi đế trường, đúng là thói quen đi vệ sinh từ buổi sáng là rất tốt, nhưng đối với một số cháu thì lại có thể gây phản tác dụng vì buổi sáng thường có ít thời gian, cháu vừa đi vệ sinh mà vừa lo muộn giờ thì cũng khó đi được. Vì vậy chị có thể thử chuyển cho cháu đi ị vào buổi chiều đi học về xem, có thể tâm trạng thư giãn hơn thì cháu lại đi dễ hơn chăng. Em quan sát thấy Luti nhà em hồi nhỏ chuyên đi vào buổi sáng ngủ dậy, đến khi đi học MG thì cháu chuyển sang đi buổi chiều, có khi thêm một lần vào sau bữa tối. Nhưng cứ khi nào nghỉ hè ở nhà là cháu lại đi vào buổi sáng vì không đi học thì thời gian thảnh thơi hơn.

@ Hana, Mình nghĩ cháu bị như thế thì nên chữa ngay chứ, vì theo mình biết thì bị trĩ chữa càng sớm càng mau lành. Ở nhà mình có cây lá phật (Trinh nữ hoàng cung) chữa trĩ rất tốt đấy. Mình nghĩ chữa đông y cũng rất tốt nhưng cái chính là phải tìm được đúng thầy.

13. baoduy

baoduy Banned

chị luti ơi
    trị trĩ bằng Trinh nữ hòang cung làm cách nào hả chị ?Có trị cho người lớn được ko?Chị chỉ giúp em với.cám ơn chị nhiều.

14. hana

Cám ơn Luti, chắc là ra hàng lá hỏi cây Trinh nữ hoàng cung thì người ta biết phải không nhỉ. Hay là tìm ở hiệu thuốc Đông y? Nếu Mẹ Luti biết tìm cây này ở đâu thì chỉ giúp cho với nhé. Hiện mình nhờ người gửi thuốc thì ngoài Bắc vào mà cũng chưa thấy ăn thua gì cả.

15. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Chào Baoduy và Hana,

Cây trinh nữ hoàng cung (hay còn gọi là lá phật) hình như có rất nhiều ở Đà Nẵng, mình nhớ ngày trước Bố chồng mình chữa trĩ cũng gửi mua ở Đà nẵng đấy. Nhưng mà ở hàng thuốc bắc cũng có, có điều cho người lớn thì dễ hơn về liều lượng, trẻ con thì mình nghĩ nên hói thầy thuốc đông y cho cẩn thận Hana ạ.

- Cho ngườil lớn thì mình biết nhiều người uống có hiệu quả. Chỉ cần mỗi ngày lấy vào lá (tươi hoặc khô đều được), cắt nhỏ rồi đun lấy nước uống, đồng thời mình thấy có nhiều người tối nào cũng ngâm mông vào chậu nước ấm có pha ít muối để củng cố cũng tốt.

Nhưng nếu các bạn biết thầy đông y nào thì nên hỏi ý kiến họ trước khi dùng cho cẩn thận.

16. minh_nguyet1965

minh_nguyet1965 Bắt đầu nổi tiếng

Chào các mẹ ,lúc sáng lo quá mình có đưa cháu tới BỆNH VIỆN Y HỌC DÂN TỘC để khám lại lần nữa,mình có trình bày rõ ràng cụ thể & đã đi ở đây mấy lần mà không thấy bớt,Bác Sĩ có khám ở hậu môn rất tốt không có bị gì cũng dặn là tập đi cầu mỗi ngày uống nước mát ăn rau nhiều,còn cho một lọ thuốc Nhuận tràng nhưng có dặn là thuốc này uống sẽ không tốt làm cho cháu mất phản xạ tự đi.Cháu uống nước rất nhiều ,trái cây thì vẫn ép cháu ăn thu đủ chuối,ăn cơm thì cũng có canh rau....Bác sĩ dặn là nhắc cháu đi cầu mỗi ngày để tập nhưng vô ngồi lâu vẫn không đi được, nhưng hể xì là xón phân ra quần có khi cả mười ngày không đi cầu được nên thúi cả nhà không chịu nổi,nghĩ hè nên buổi sáng không có gì vội nhưng vẫn đâu có đi được,mai mốt cháu đi học mình không biết phải làm sao,trong cặp cháu lúc nào mình cũng bỏ hờ một cái quần để cháu thay nhưng có lúc lên đón cháu nhìn mặt cháu là mình đón ngay đã dính ra quần và bốc mùi ,mai mốt khai giảng mình thử làm theo cách mẹ Luti chuyển đi cầu sáng qua chiều chứ không thì trể học mất,các cách của mẹ bày mình cũng đã thử hết rồi nhưng vẫn không có gì khả quan cả :cry: Lo thật không biết phải làm thế nào nữa các mẹ ạ

17. hana

Hướng dẫn của bác sỹ dưới đây chắc các Mẹ thuộc lòng rồi nhưng thôi mình cứ post lên để mọi người đọc lại.

Trẻ bị táo bón nên dùng thuốc gì ?

Tôi có một cháu trai 5 tuổi, từ nhỏ đến lúc 3 tuổi cháu khỏe mạnh bình thường. Hơn một năm nay cháu có hiện tượng són ra quần tý một, phân thối và hơi quánh, tôi có cho cháu uống một số men tiêu hóa debridate... nhưng bệnh không đỡ.
    Sau đó tôi lại cho cháu uống thêm cả thuốc nam, thuốc bắc nhưng bệnh không tiến triển... Hàng ngày tôi cho cháu ngồi bô theo chỉ dẫn của bác sĩ nhưng phải 5-7 ngày cháu mới đi được hoặc phải thụt cháu mới đi ngoài được. Ðề nghị tòa soạn hướng dẫn cho tôi về căn bệnh này, cách chữa trị ra sao? Nguyễn Thuý An (Số 28, Khối 7B, thị trấn Ðông Anh, Hà Nội)
    Táo bón là trường hợp trẻ đi đại tiện với đặc điểm: số lượng phân rất ít hoặc khoảng cách giữa 2 lần đi đại tiện kéo dài trên 3 ngày (bình thường trẻ đi đại tiện ngày 1 lần). Nếu hiện tượng táo bón kéo dài trẻ hay kèm theo các triệu chứng sau rối loạn tiêu hóa: biếng ăn, đau bụng, bụng chướng, đầy hơi và mệt mỏi, gầy yếu, thiếu máu, mất ngủ, đau ở hố chậu, đôi khi có sốt.
    Có nhiều nguyên nhân gây táo bón, nhưng hay gặp hơn cả là: do chế độ ăn nhiều tinh bột, đường, thiếu chất bã, uống ít nước; do ăn số lượng quá ít. Trẻ nhỏ không có sữa mẹ phải nuôi bằng sữa bò; do trẻ ít vận động thể lực; cơ thành bụng yếu; sợ bẩn, hay dùng thuốc nhuận tràng cũng dễ bị táo bón. Táo bón có thể do bệnh phình đại tràng bẩm sinh hoặc hẹp đại tràng.
    Ðể điều trị táo bón trước hết về ăn uống
    * Khẩu phần ăn: đối với trẻ nhỏ bị táo bón mà nguyên nhân do ăn uống như nuôi bằng sữa bò, chế độ ăn nhiều bột chỉ cần thay đổi chế độ ăn, cho thêm rau, hoa quả, uống nhiều nước...là có thể đã giải quyết được.
    - Ðối với trẻ lớn cần cho khẩu phần ăn nhiều chất bã như rau muống, cà-rốt, ăn nhiều hoa quả, uống nhiều nước. Nếu như áp dụng biện pháp trên mà táo bón không khỏi thì phải sử dụng một trong những biện pháp sau:
    * Thụt tháo cho trẻ: không nên thụt tháo luôn.
    - Thụt tháo bằng nước sạch và ấm có pha thêm glyxerin, số lượng nước thụt cho trẻ dưới 1 tuổi là 30-100ml và trẻ trên 1 tuổi là 100-250ml.
    - Có thể thụt tháo cho trẻ bằng nước muối đẳng trương (9%o)
    - Hoặc thụt cho trẻ bằng microlax (mỗi ống gel microlax bebe có chứa natri lauryl sulfoacetat 0,027g, natri citrat 0,27g, polyoxyethylen glycon 400 0,375g, sorbic acid 0,003g, sorbitol 2,679g.
    Cách dùng: 1 ống cho 1 ngày, dùng trước khi muốn cho trẻ đi đại tiện 15 đến 20 phút. Không nên dùng kéo dài, tránh dùng khi bị trĩ, dò trực tràng hay viêm trực tràng xuất huyết.
    * Một số thuốc nhuận tràng:
    - Dầu paraphin: uống 5 đến 10g vào buổi sáng.
    - Magiê sunphat: dạng thuốc bột, đóng gói 30g, liều dùng cho trẻ em là 2-5g hòa với 30-50ml nước sạch, uống một lần vào buổi sáng, lúc đói.
    - Sorbitol: dạng thuốc bột, đóng gói 5g, trẻ em uống 1/2 gói hòa với 1/4 ly nước sạch, uống vào buổi sáng.
    Ngoài ra cần luyện tập tăng cường cơ thành bụng và cơ tròn hậu môn: Cho trẻ vận động ngoài trời, tập cho trẻ thói quen đi đại tiện hàng ngày.
    * Các trường hợp teo đại tràng, phình đại tràng bẩm sinh: Cần được điều trị ngoại khoa.
    Trường hợp cháu 5 tuổi bị táo bón hơn một năm nay, đã sử dụng nhiều loại thuốc tây và đông y nhưng chưa có kết quả, theo chúng tôi bạn có thể sử dụng một số biện pháp đã nêu ở trên. Bạn hãy kiên trì thực hiện những biện pháp: thay đổi chế độ ăn uống, sinh hoạt, tăng cường cho cháu vận động thể lực, tập cho cháu thói quen đi đại tiện hàng ngày vào một giờ cố định, nếu không có kết quả thì nên đưa cháu tới bệnh viện chuyên khoa nhi để được các bác sĩ chuyên khoa khám, tìm nguyên nhân gây táo bón và có kế hoạch điều trị cụ thể cho cháu. Mong sao cháu sớm khỏi bệnh.
    ThS. Ðinh Văn Thức
    (Theo Báo SK&ĐS)

18. co1972nguyen

co1972nguyen Thành viên tập sự

Trả lời

Chị có thể tham khảo các bài viết dưới đây:
    http://www.vnexpress.net/Vietnam/Suc-khoe/Giai-dap/2003/06/3B9C89EF/
    http://www.vnexpress.net/Search/?p=3&r=78&a=1&s=Táo bón
    http://www.vnexpress.net/Vietnam/Suc-khoe/Giai-dap/2004/03/3B9D0697/
    http://www.vnexpress.net/Vietnam/Suc-khoe/2003/08/3B9CA854/
    Chúc bé nhà anh sớm khỏi bệnh.

Đây là sự giúp đỡ cho tôi cũng bị táo bón nhưng nhỏ tuổi hơn do Adam & Eve gửi tới.Tôi chia sẻ cho Bác

Hoắc xem nội dung 'Hỏi cách tránh táo bón" trong Room này.

19. MeMi

MeMi Bắt đầu tích cực

----------------
    Mình có 1 số cách rất hiệu quả, bạn thử xem nhé:
    1. Uống nước bột sắn (Pha sống chứ không phải nấu chín lên đâu nhé).
    Khi uống thử từ từ đã nhé, sáng 100ml, nếu chưa đi thì tối 100ml nữa...chắc chắn phải ra.. hihi
    2. Đối với những bé bị táo bón trong thời gian dài thì:
    - Uống bột sắn: 100ml-200ml/ngày
    - 1 quả cam/ngày
    -1-2 hộp sữa chua
    - 100ml sinh tố dưa hấu.
    - 100 ml sinh tố xoài
    Đảm bảo nếu kiên trì trong vòng 2 tháng có cải thiến rõ rệt, thậm chí phân còn vàng và đẹp nữa cơ. :D
    Thử xem nhé. Mình thấy nhiều trường hợp hiệu quả lắm.

20. bongbangBaoNgoc

bongbangBaoNgoc Đủ quyền lập Họ

ăn khoai tây rất hiệu quả đó các mẹ / hãy xay nguyễn cùng cà rốt nấu súp ý.Các bé sẽ rất thích.