Buổi sáng bạn cho bé ăn gì ?

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi meoxu, 29/7/2005.

1. greenfield

greenfield Thành viên tích cực

Me Zo oi e cung thuong mua do cua Hipp cho Chich bong nha e an: sua, bot, hoa qua, thuc an dinh duong. E mua o Kham Thien, ko nho ro la so bao nhieu nhung gan nga tu O Cho Dua, ben day so le.

Đang tải...

2. zozo

zozo Thành viên tích cực

Mẹ Chích Bông ơi cửa hàng đấy người ta đề biển hiểu là Hipp luôn à? Có mẹ nào nhớ địa chỉ chính xác không?

3. greenfield

Me Zo oi day la dai ly cua Hipp, so 223 Kham Thien.

4. zozo

zozo Thành viên tích cực

Cám ơn mẹ Chích bông nhé. Hôm nay mình sẽ đến đấy sau giờ làm việc. Chích bông bây giờ ăn bột thế nào, có khá hơn không? zo nhà mình ăn bột vẫn thế - vẫn "chiến đấu" với bát bột; nhưng bột ngọt thì có vẻ thích hơn là bột mặn. Nhưng trộm vía uống sữa bây giờ tự giác lắm rồi, 1 ngày ngoài 2 bữa bột và 100ml hoa quả ra, có thể uống được 600~700ml sữa đấy.

Chúc Chích bông ăn ngoan nhé!

5. hang

hang Thành viên chính thức

Greenfield ơi,bé nhà mình cũng tên là Chích Bông đấy.Chích Bông của bạn bao nhiêu tuổi rồi?Bé ăn uống có tốt không?

6. hang

Thế mới hạnh phúc làm sao khi con mình ăn được,nhưng lại buồn là ăn rất được nhưng lại còi quá.mà mình thì rất cẩn thận trong việc cho con ăn uống như thế nào cho hợp lý và đủ chất.Bù lại bé thông minh và "trộm vía" rất hiếm khi bị ốm

7. zozo

zozo Thành viên tích cực

Mẹ Chích bông à hôm qua mình đã đến đại lý của Hipp ở Khâm Thiên rồi và mua được nước chè và sữa chua cho zo rồi. Nước chè thì tối qua về cho uống thử chị ta thích uống lắm, còn sữa chua thì chưa biết, vì hôm nay bà nội ở nhà sẽ cho ăn thử. Thank u nhé!

8. greenfield

Me Zo oi, 2 me con e van "chien dau" nhu ngay nao, chi ta luoi an ca sua nua chu ko duoc nhu Zo dau. E doi may loai sua roi dot nay sang sua Hipp an tot hon may sua kia nhung van chan lam nhung trom via duoc cai cung cap, truon nhanh lam, suot ngay chong mong len tap bo... Chuc Zo an tot nhe!

9. greenfield

Chi Hang oi Chich bong nha e duoc 5 thang 18 ngay (Chau sinh ngay 15/2/05), luoi an lam chi a, moi lan an la mot "tran chien", bay gio moi duoc co 7,2kg, cao 65cm. The be Chich bong nha chi duoc bao tuoi roi, nang bao nhieu? An duoc la hanh phuc roi chi a, em cung chi mong Chich bong nha e duoc nhu Chich bong nha chi thoi.

10. zozo

zozo Thành viên tích cực

Mẹ Chích bông à, zo nhà mình cũng sinh đúng ngày 15/2/05 đấy - mồng 7 tết âm lịch. Không biết mẹ Chích bông sinh ở đâu nhỉ, mình sinh ở viện C - khéo có khi hôm đấy gặp nhau mà không biết ấy nhỉ :) ! Zo nhà mình cũng chỉ nặng khoảng trên dưới 7kg 1 chút thôi, và cũng dài khoảng 65cm -giống nhau quá nhỉ :lol:

11. Hai Anh

Hai Anh 0904173789

Linh nhà mình sắp được 2 tuổi, cách đây 2 tháng bé cũng chán ăn, không chịu ăn bất cứ thứ gì. Mình cũng phải nghiên cứu và nghĩ ra đủ thứ để "dụ dỗ" bé như cháo pha lẫn mì sợi, mì nui, cháo ăn liền, cơm nát, phở, bánh đa, bánh mì, bánh scotty....Lạy trời, giờ đã khá lên. Mình ép cho bé ngủ sớm (8h30) để sáng bé tự dậy lúc 5h30. Từ đó lên lịch ăn và sinh hoạt cho bé như thế này:
    6.00: 200cc sữa vinamilk không đường
    Chạy nhảy, tập thể dục, nghe nhạc
    8.30: 1 tô cháo khoảng 250cc/bánh đa/mì nui
    Ngủ đến 10.30
    Uống 100cc nước cam/1-2 bánh quy/hoa quả tươi
    Chơi đùa, xem video ca nhạc, tiếng Anh
    11.30: 1 tô cháo thịt/cá/tôm/...khoảng 250cc với nhiều rau
    1h30: 200cc sữa công thức
    Ngủ đến 4.30
    ăn 1 cục phô mai hoặc 1 hộp sữa chua
    Đi bộ 30 phút từ 5.30 -6.00
    Tắm rửa
    6.30: 1 tô cháo khoảng 250cc nhưng không có đạm, chỉ có gạo và rau củ
    8h.30: 200cc sữa vinamilk
    8.30 - 9.00 ngủ
    Nghe có vẻ hơi nhiều bữa nhưng đối với con mình thì phải cho ăn như vậy vì bé hơi nhẹ cân so với trẻ cùng tuổi (23 tháng mà chỉ có 10.7kg, cao 87cm, 16 răng).
    Hy vọng chia sẻ và mong học hỏi nhiều thực đơn khác của các bà mẹ có con cùng lứa tuổi này.

12. hang

Chích Bông nhà mình lớn hơn một chút,được 13.5 tháng rồi,nhưng còi lắm (9.5kg)mặc dầu ăn thì chảng kém ai.Thôi thì chắc tại cái giống nó thế,biết làm sao được.Chích Bông nhà bạn mới ăn dặm thôi đúng không nên mới đầu hơi mệt một chút.Bé ăn quen rồi thì đỡ ngay đấy mà.Chích Bông nhà mình không thích mẹ cho ăn đâu,chỉ toàn bà nộivà bác cho ăn thôi,còn mẹ bị đuổi ra chỗ khác ngồi cho con khỏi làm nũng,nên mình ít phải cho bé ăn lắm,chỉ đi chơi thôi.Con nó cũng biết thương mẹ mà.

13. meoxu

meoxu Thành viên rất tích cực

Zời ơi, bé con nhà này đi ngủ vào lúc 8h và dậy vào lúc 7h, hôm nào hứng chí có thể ngủ đến 8h nữa cơ. Thường thì 19h mình cho ăn 1 bình 180ml, đến 12h đêm ăn tiếp 1 bình nữa rồi đến khoảng 5h sáng lại 1 bình nhưng mà đến sáng thức dậy thì chán lắm dụ dỗ mãi mà chỉ ăn được 1 tí thôi. Có hôm thử ko cho ăn bữa 5h thì sáng ra vẫn vậy nên mẹ đành nghiến răng ngày nào cũng dậy sớm 5h cho ăn.
    May một cái là Su nhà mình 1 tuổi 10,5kg cao 75cm nên cũng đỡ lo.

14. Bim's mother

Bim's mother Bắt đầu tích cực

Meoxu ơi, mình nghĩ là nên hạn chế cho Su ăn vào ban đêm vì ban đêm trẻ ít hoạt động, tiêu thụ ít năng lượng nên dễ sinh béo phì. Nên uống một bữa sữa trước khi đi ngủ, không ăn đêm, sáng ra cháu sẽ ăn tốt hơn vì lúc đó rất đói.
    Bim nhà mình cũng ăn vừa phải thôi nhưng vẫn tăng cân tốt.
    Buổi sáng 7h dậy, uống 200ml sữa + ăn một miếng bánh ngọt nhỏ hoặc 500đ xôi.
    11h trưa ăn cháo hoặc cơm, hoa quả.
    12h trưa ngủ đến 3h chiều
    3h ngủ dậy uống 200ml sữa
    5h ăn cháo hoặc cơm
    7h ăn hoa quả, sữa chua
    9h uống 200ml sữa
    10h đi ngủ.
    Bim uống rất nhiều nước, ngoài nước lọc mỗi ngày uống khoảng 100ml chè hoa quả Hipp.

15. Hai Anh

Hai Anh 0904173789

Bé nhà mình thỉ chỉ tự giác uống nước thôi, không kể 600cc milk/ngày. bé uống hết 5-6 bình loại 300cc của NUK nước lọc/nước rau luộc. Đêm uống khoẻ lắm hết 3 bình như vậy. Mẹ cứ phải dậy 2-3 lần để đổ thêm nước cho con, mất ngủ triền miên. Mình cứ ước giá con cũng ham uống sữa như thế thì mẹ vui quá.

16. greenfield

Me Zo oi e sinh o Nha Nhat trong BV Bach Mai, e phai mo chi a. 2chi nay giong nhau nhieu qua nhat la may tat xau. The nha Zo o dau, biet dau sau nay hoc cung nhau?

17. meoxu

meoxu Thành viên rất tích cực

Zờ mới gặp một người biết rõ là nhà Nhật trong BM (ko phải là Bv Việt Nhật) 8)

18. greenfield

Chi Hang oiChich bong nha chi khon ghe, be the ma da biet thuong me roi. Gia ma Chich bong nha e cung an ngoan duoc nhu Chich bong nha chi thi tot qua, e do phai suy nghi. Hom nao ma con ko an thi hom do me cung chang muon an, ngu cung khong yen.

19. zozo

zozo Thành viên tích cực

Mẹ Chích bông à, nhà bạn zo ở Phương Mai, thế nhà bạn Chích bông ở đâu? Thế mà mình cứ tưởng là mẹ Chích bông cũng sinh ở viện C hihihi... giàu trí tưởng bở quá đúng không :D . Mình đẻ thường, nhưng thế mà lúc đau quá thì cứ kêu ầm bác sĩ lên là mổ đi thôi, không chịu được nữa rồi :), thật là không có đau gì bằng đau đẻ; nhưng lúc sinh xong thấy những người nằm cùng phòng sinh mổ họ nhăn nhó vì đau và phải tiêm đến đủ loại thuốc, thì mới tự nhủ rằng "may quá mà mình không bị mổ" :).

Mẹ Chích bông có ảnh nào khác của Chích bông không để cho ban zo nhìn rõ mặt 1 chút, ảnh này xa quá, chẳng nhìn rõ lắm :wink: Cho 2 chị này kết làm bạn thân :)

20. greenfield

Chac me Su cung sinh Su o Nha Nhat a, anh moi trong Su ra dang nguoi lon qua! :lol: