Buổi sáng bạn cho bé ăn gì ?

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi meoxu, 29/7/2005.

1. meoxu

meoxu Thành viên rất tích cực

Mẹ Su mở topic này để hỏi thăm kinh nghiệm của các mẹ đây. Su hồi này sáng ra ko chịu ăn mà mẹ Su chưa có cách nào cả. Cho ăn sữa thôi thì sợ không đủ mà cháo thì chị ta có vẻ chán rồi. Mẹ Su đang tự hỏi ko biết có nên cho ăn các món sau không :

- ruột bánh mì quệt pho mát, bơ
    - mì (tự) nấu với thịt,
    - phở hoặc bún (ko mì chính mua ngoài hàng),
    -- bánh Milna + sữa (đã thử rồi nhưng Su ko thích :( ),
    - thức ăn đóng hộp của Hipp, Blédina... (đắt quá :? )
    - hoa quả nghiền.

Mong các mẹ cho ý kiến nhé. Mẹ Su đa tạ! [-o<

Xem thêm các chủ đề tạo bởi meoxu
    Đang tải...

2. Ngapq

Ngapq Banned

Khong biet be Su nha ban duoc may tuoi roi?
    Con trai monh hien nay 22 thang tuoi, buoi sang day minh cung chi cho chau uong 1 coc sua khoang 220ml thoi. Den 11h cho an 1 bat chao day, 3h an tiep bua chao nua. 7h an bua toi ( Cung la chao ) va 10h dem thi an 1 binh sua nua, the la het 1 ngay. Chau van len can tot.
    Trong ngay, ngoai cac bua an chinh nhu ke tren, minh cho chau an them hom thi hop sua chua, hom thi coc nuoc cam...
    Minh cam thay nhu vay la tam on, khong biet cac me khac cho con an the nao?

3. bong

bong Thành viên tích cực

ÔI sao tình cảnh của bé Su giống Bống thế. 3 hôm nay Bống chẳng chịu ăn cháo gì cả (mọi khi là lưng tô đấy). Bống chỉ uống 1 hộp sữa 150 ml thôi. Nấu mì Bống ũng không ăn, Phở thì chỉ được 2 gắp đũa. Hôm nay em luộc cho Bống quả trứng gà thì ăn hết lòng đỏ có vẻ ngon lành và sau đó uống 1 hộp sữa không biết có đủ không. từ ngày đi trẻ về buổi sáng cháu lại chẳng chịu ăn gì cả (Bống mới 16 tháng).
    Các bác cho em ý kiến với

4. nguyentranlananh

nguyentranlananh Thành viên tích cực

ÔI, hình như nhà ai cũng thế các mẹ nhỉ. Phỗng nhà em ngày trước đây mỗi sáng ăn 3/4 tô cháo, còn bây giờ thì dỗ dành mãi cũng chỉ được phân nửa là tốt lắm rồi. Bé nhà các mẹ còn chịu uống sữa chứ Phỗng nhà em thì không chịu uống sữa ngoài tí nào cả, nhiều khi xót con không ăn thì cho bé bú mẹ thêm nhưng mà bố cháu thì nhất định không cho bú, không ăn để đói đến trưa lại ăn ngon lành nhưng em vẫn dặn bà nội cháu, đến khoảng 9 h bà cho cháu ăn thêm một ít trái cây rồi mới cho cháu đi ngủ, không sợ cháu đói. Không biết tình hình này kéo dài đến lúc nào nữa . Mỗi bữa ăn buổi sáng là một cực hình đối với mẹ và con.

5. san

san Thành viên đạt chuẩn

mình nuôi con cũng cực khổ lắm, các cháu không lên cân, chỉ ăn được 1 lần 1 ít, nên cả ngày mình phải cho các cháu ăn rất nhiều lần, ít nhất là 5 lần, con bé mình gần 1 tuổi, sáng ăn 1/3 chén ăn cơm nhỏ rau xay và bột gerber, trưa ăn cũng 1/3 chén ăn cơm nhỏ thịt gà xay trộn bột, chiều cũng chừng đó khoai lang, tối cũng chừng đó thịt gà trộn bột, khuya (khảong 10 giờ) thì cũng chừng đó bột và rau, ngoài ra còn thêm 1 ít táo nấu chín xay
    cháu bé hoàn toàn không bú sữa bình, dù sữa mẹ nặn ra bỏ trong bình cháu cũng không bú, tối về mình có cho cháu bú mẹ nhưng cháu miễn cưỡng nút 1 ít, nên nghĩ là không có bao nhiêu

6. mẹ Bi tẹt

mẹ Bi tẹt Thành viên chính thức

Bé nhà em thì buổi sáng dậy tắm nắng 1chút rồi vào ăn sáng ,nhiều khi dậy muộn thì ăn luôn khỏi tắm nắng.
    Bữa sáng thì em hay thay đổi khi thì bát cháo, khi thì bát phở, bún, hôm thì cháo suờn, chán rồi thì lại cho cháo ăn liền... nói chung là cũng thay đổi luôn. Em ko cho uống sữa vì cháu mải chơi lắm, ăn thì đút được nhiều hơn (em vẫn cảm thấy thế vì lúc nào cũng sợ cháu đói :lol: )

Mẹ san làm táo nấu chín có mất công không? từ hồi nghe thấy bảo táo , lê nó hay ướp cái nước gì để ngâm xác ý, ghê quá nên ko cho cháu ăn nữa, mình chuyển sang cho cháu ăn hoa quả của Hipp an toàn hơn mà cũng ngon phết ( thỉnh thoảng 2 mẹ con mỗi ngày ăn 1 hộp :lol: )

7. zozo

zozo Thành viên tích cực

Em thấy các chị hay nói đến các loại thức ăn cho trẻ của Hipp. Em không biết zo nhà em đã 5 tháng rưỡi rồi, ngoài ăn 2 bữa bột, 3 bữa sữa và 1 bữa nước dưa hấu 1 ngày ra thì em có thể cho cháu ăn thêm gì nữa được không các chị nhi?

Me Bitet ơi hoa quả của Hipp như thế nào ạ? Mua ở đâu hả chị và Hipp có đại lý nào ở Hà Nội không ạ, và ngoài ra Hipp còn loại thức ăn gì cho trẻ em nữa hả chị?

8. nguyet

nguyet Thành viên tập sự

Chủ đề này đúng là vấn đề của em rồi, cu nhà em buổi sáng ngủ dậy cho ăn rất khó, mấy thìa đầu cu cậu toàn oẹ ra. Em vẫn cho ăn hơn nửa bát cháo. Em cũng muốn cho cháu uống sữa nhưng bà nội cháu không đồng ý vì sợ đói. Kinh nghiệm của em là mua sẵn hộp bột ăn liền lúa mì - sữa của Nestle để thỉnh thoảng đổi món vì bột này khá dễ ăn. Hôm thì nấu gói cháo gà ăn liền của Knor (có cho thêm 1 lòng đỏ trứng gà). Còn bún phở thì chỉ ăn thử một chút thì cu cậu thích chứ không thể ăn được nhiều. Thôi thì bữa sáng cho ăn ít một chút còn lại ăn bù vào những bữa sau vậy.

9. mẹ Bi tẹt

mẹ Bi tẹt Thành viên chính thức

mẹ zozo ơi, Sp của Hipp có nhiều lắm như: sữa, trà, hoa quả đóng hộp, bánh canxi....Nhà mình thì hay mua ở Đại lý ở Bạch Mai chỗ ngã tư (tự nhiên lại quên cái tên phố hình như là đường Lê Thanh Nghị thì phải), đối diện với nhà Văn hoá quận ý. Mình thấy chị bán hàng bảo có nhiều đại lý lắm, không biết bạn tiện đường nào mà chỉ.
    Nếu bạn chọn thức ăn khác ngoài Hipp thì bạn nên ra các cửa hàng bán sữa VD như ở Hàng Buồm...

Mình thấy thực đơn của zozo thế là được đấy, bạn thích thì cho cháu ăn thêm bánh canxi (để bé làm quen với việc tập nhai), hoặc cho ăn 1 chút sữa chua (giúp tiêu hoá tốt). Thỉnh thoảng thay nước dưa hấu bằng nước quýt ngọt, nho ép hoặc hoa quả đóng hộp của Hipp cũng được :lol:

10. Mami

Mami Thành viên rất tích cực

Kinh nghiệm của mình : Có giai đoạn bé không thích ăn sáng. Ăn được bao nhiêu thì ăn, không ăn thì bú sữa bù. Chờ 1 giai đoạn sau sẽ hết. Nhưng nếu kéo dài đến cả tháng thì phải xác định nguyên nhân để có cách xử lý.

11. me_be

me_be Thành viên tập sự

Bữa sáng của bé nhà em hoặc ăn đồ hộp Bledina hoặc nấu soup cho nó ăn thì thấy có vẻ khoái lắm. Soup thì thay đổi các loại luôn: soup bắp cua bể, soup khoai tây cà rốt thịt bò, soup đậu hòa lan bông cải..rồi cuối cùng cho thêm 1 ít kem sữa tươi vào nồi là thơm lắm. Bé ăn hết veo :D
    Trưa và chiều mới ăn chất gạo.

12. MeBee

MeBee Thành viên tập sự

Các mẹ a, cu Bee nhà em 2 tuỏi rữa rồi cũng vậy đấy. Em nhận thấy từ khi cháu được 18 tháng đến giờ rất ít khi cháu ăn dược hết lưng tô cháo. Bây giờ bé nhà em đang học ăn cơm vào bữa tối, còn bữa sáng em cho cháu ăn hôm thì mì, hôm thì phở, cháo, bún.....nhưng sáng nào hai mẹ con cũng đánh vật với nhau.
    Làm thế nào bây giờ hả cá mẹ :?: :?: :?:

13. bong

bong Thành viên tích cực

Quan điểm của em là bây giờ Bống đã lớn (16 tháng rưỡi) có thể ăn các thức ăn khác ngoài cháo hơn nữa Bống cũng chán cháo rồi. Nên buổi sáng hôm thì em cho ăn trứng gà luộc + sữa, hôm thì ăn chút phỏ, bánh mì, súp, cháo ăn liền, nếu ăn ít thì cho ăn sữa. Nhưng bà nội thì quan điểm là chỉ có cháo mới có đủ dinh dưỡng nên cứ ép phải cho ăn cháo. Nhiều hôm stress kinh khung nhưng em không đủ khả năng để thuyết phục bà. Chán quá, chỉ muốn con được ăn da dạng hơn thôi

14. meoxu

Mình thì chỉ sợ cho ăn sữa thôi thì ko đủ vì cả đêm đã ko ăn gì rồi. Mấy hôm nay toàn cho Su ăn sữa, chán ghê cơ.
    Mình thấy trong Big C có bán ngũ cốc ăn sáng. Hàng Thái có nhiều vị (mật ong, sôcôla...), khi ăn trộn với sữa ấm. Ăn thử thấy cũng được (nhưng bé vẫn ko chịu ăn :? các mẹ thử xem.

15. oanhsalát

oanhsalát Thành viên chính thức

mẹ mèo xù ơi, mẹ nấu mì nui như thế nào chỉ cách cho mẹ Oanh với, sáng hôm qua (CN) ở nhà lịch kịch băm thịt bò ninh nhừ lấy nước nấu mì cho Jim thế mà cũng chỉ được vài miếng là oẹ lấy oẹ để, chán ghê cơ.
    Sì trít quá trời vì con lười ăn. :cry: :x

16. meoxu

Nấu nui cho bé

Mình làm thế này (đã Việt nam hóa rồi) :

- Luộc nui ho chín (lúc luộc nhớ cho thêm chút muối) rồi đổ ra xả nước lạnh, xong trộn dầu ăn.
    - Làm sốt : xay nhỏ thịt bò (thường mình mua bò xay trong Big C) rồi xào lên, nêm gia vị. Cà chua bỏ vỏ, bỏ hột cũng băm nhỏ xào lên. Đến lúc chín bỏ thịt bò và bơ (pho mát cũng được) vào đảo cùng.
    - Cho nui vào bát, đổ sốt lên trộn đều.
    người lớn ăn thì cho thêm rau thơm tương ớt.

Mẹ Oanh thử xem bé có chịu ăn ko.

17. thuyph

thuyph Thành viên rất tích cực

Mẹ MX ơi Cún nhà mình buổi sáng cũng chẳng ăn gì ngoài 1 bình sữa 220 ml đâu vì mình đi làm còn MC lại không để ý cho bé ăn nên mình cũng kệ luôn, chỉ đưa cho con khi thì gói bánh quy, khi thì gói bim bim (gọi là có chất bột ý mà) thế mà còn bị MC nói là nó có ăn đâu mà để, chán ghê. Giữa buổi sáng thì bé ăn 1 quả chuối tây hoặc các loại hoa quả theo mùa, trưa thì ăn cơm.
    MX không sợ cho bé ăn sữa thì bé không đủ chất đâu. Cún nhà mình bây giờ còn lo thừa cân đấy, con đứa bạn mình còn chỉ ăn sữa cho đến khi đi học lớp 1 cơ mà vẫn bụ bẫm lắm, các mẹ không cần sì trét nhiều cái vụ ăn uống này đâu, bé thích ăn gì cứ cho bé ăn, chỉ cần điều chỉnh chút xíu theo tuổi là được.

18. nguyentranlananh

Mẹ thuyph ơi, không stress làm sao được . Cứ mỗi lần phỗng nhà em không ăn là y rằng MC và OX cứ nói là như thế này thì lớn làm sao được ... Em chán lắm chị ạ

19. meoxu

Nhờ bà cho ăn mỗi sáng đi. Nói trước với bà là bs bảo ăn cái này, cái này ... mới có chất để mà lớn xem bà giải quyết thế nào. Ông nội Su còn bảo "GS Từ Giấy là cái ông không con mà dám đi dạy người ta nuôi con". Bó tay luôn :evil:

20. nguyentranlananh

Em cũng nhờ nhiều lần rồi đấy, bà bảo mày đi mà cho ăn không có tao cho ăn bố nó lại bảo là không biết cho ăn với lại sao bà cứ bóp cổ cháu thế (chả là bà cứ hay bóp miệng cháu để cháu há miệng và bón cháo) nên bà tự ái, cộng thêm buổi sáng em đi làm muộn mà Phỗng nhà em lại ăn sớm chẳng lẽ lại để bà cho ăn thì cũng ngại nên đành "ngậm ngùi" thôi các mẹ ạ