Cần giúp: Có nên cho bé uống Vắc xin phòng tiêu chảy do rotavirus??

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi nunashop, 22/9/2010.

1. nunashop

nunashop www.nunashop.net

Chào các mẹ,
    Các mẹ ơi, con mình bây giờ được gần 3 tháng.
    Mình chuẩn bị cho cháu đi tiêm chủng trong tháng này, mình định cho cháu uống Vắc xin phòng tiêu chảy do rotavirus, giá khoảng gần 800 K.
    Nhưng mình đang phân vân vì thấy bạn mình nói vắc xin đó bên Mỹ xét nghiệm thấy có virus cúm lợn nên có 1 thời gian bị ngưng ko cho dùng.
    Mới được cấp phép sử dụng trở lại.
    Có mẹ nào có thông tin thì giúp mình nhé.
    Thanks các mẹ

Xem thêm các chủ đề tạo bởi nunashop
    Đang tải...

2. juli

juli Banned

Ðề: Có nên cho bé uống Vắc xin phòng tiêu chảy do rotavirus??

cho bé uống đi bạn con rotavirus này có thể gây bệnh tiêu chảy nguy hiểm đó ^^

nunashop thích bài này.
  3. moffee

moffee Thành viên tập sự

Nghe mẹ này nói mình mình mới nhớ ra, dạo này đọc báo thấy trẻ con bị nhập viện vì tiêu chảy quá trời, có mẹ nào có kinh nghiệm vụ này không chỉ cho mình biết với

4. me_bekem

me_bekem Banned

Chia sẻ thông tin với mẹ về bệnh tiêu chảy do Rotavirus này, cũng nguy hiểm đó nên bạn nhớ cho uống liền nha

Bệnh tiêu chảy cấp do Rotavirus

Tiêu chảy cấp do Rotavirus là loại bệnh gì?

Tiêu chảy cấp do Rotavirus là bệnh nhiễm khuẩn dạ dày ruột cấp do vi-rút Rota gây nên. Bệnh rất thường gặp ở trẻ em và trẻ nhỏ, đặc biệt là lứa tuổi từ 3 tháng đến 2 tuổi. Trong 5 năm đầu đời, hầu như không trẻ nào thoát khỏi tiêu chảy cấp do Rotavirus. Bệnh cũng có thể xảy ra ở người lớn và thường nhẹ hơn.

Bệnh xảy ra vào mùa nào trong năm?

Tiêu chảy cấp do Rotavirus là nguyên nhân gây tử vong cho trên 600.000 trẻ em trên thế giới hàng năm. Tại các nước có khí hậu ôn đới, bệnh xảy ra vào mùa đông (tháng 10 – 12) và mùa xuân (tháng 1 – 4). Riêng tại Việt Nam, ở miền Bắc, bệnh thường xảy ra vào mùa đông; còn ở miền Nam, bệnh xảy ra quanh năm, nhiều nhất là vào tháng 3 và tháng 9.

Bệnh lây truyền như thế nào?

Tiêu chảy cấp do Rotavirus lây lan rất nhanh, chủ yếu qua con đường phân - miệng và tay - miệng. Vi-rút được thải ra ngoài theo phân của người bệnh và tồn tại rất lâu trong phân, ở bàn tay, trên sàn nhà, các đồ vật… bị nhiễm. Trẻ dễ dàng bị nhiễm bệnh do uống hoặc ăn phải thức ăn bị nhiễm bẩn qua do sờ chạm vào các bề mặt, các đồ vật (bàn ghế, đồ chơi, sàn nhà…) bị nhiễm bẩn.

Bệnh có những biểu hiện ra sao?

Sau khi bị lây nhiễm khoảng 12 giờ đến 4 ngày, trẻ bắt đầu xuất hiện các triệu chứng:

- Nôn ói và tiêu chảy. Ói xuất hiện trước tiêu chảy 6 – 12 giờ và có thể kéo dài khoảng 2-3 ngày. Trẻ ói rất nhiều vào ngày đầu và giảm bớt khi bắt đầu đi tiêu chảy. Phân lỏng toàn nước, có lúc màu xanh dưa cải, có thể có đàm, nhớt nhưng không có máu. Tiêu chảy ngày càng tăng trong vài ngày, sau đó giảm dần. Đa số các trẻ sẽ hết tiêu chảy sau 4 – 8 ngày. Tuy nhiên có thể có trẻ vẫn còn tiêu chảy đến 2 tuần dù đã khỏe, chơi, đòi ăn trở lại.

- Sốt vừa phải.

- Đau bụng.

- Có thể có ho và chảy mũi nước.

Vì vừa bị ói và tiêu chảy nhiều, trẻ bị nhiễm Rotavirus rất dễ bị mất nước nếu không được chăm sóc thích hợp.

Bệnh có những biến chứng nào?

Biến chứng nguy hiểm và trầm trọng của bệnh là khô kiệt do mất nước và mất muối, dễ dẫn đến trụy mạch và tử vong nếu không được bù nước kịp thời. Các biểu hiện của mất nước bao gồm:

- Khát nước.

- Môi khô, lưỡi khô, da khô.

- Tiểu ít.

- Kích thích, quấy khóc.

Khi thấy trẻ có các biểu hiện trên lập tức phải đưa trẻ đến bệnh viện ngay.

Bệnh được chữa trị như thế nào?

Tiêu chảy cấp Rotavirus do siêu vi trùng gây ra, vì vậy kháng sinh không có tác dụng đối với bệnh. Ở thể nhẹ, không có biến chứng, bệnh thường tự khỏi sau 3 – 8 ngày. Việc điều trị bệnh chủ yếu là đề phòng biến chứng mất nước, bù nước và muối khi trẻ bị mất nước.

Đối với trẻ bị bệnh nhẹ, sau khi đưa trẻ đến khám tại các cơ sở y tế, có thể để trẻ ở nhà và chăm sóc theo sự hướng dẫn của thầy thuốc. Lưu ý những điểm sau đây:

+ Cho trẻ uống nhiều nước hơn bình thường. Có thể dùng nước đun sôi để nguội, nước canh rau, nước khoáng (không có gas), nước dừa tươi hoặc cho trẻ uống nước biển khô ORESOL theo chỉ dẫn của thầy thuốc.

+ Cho trẻ ăn đầy đủ chất dinh dưỡng như bình thường, phù hợp theo lứa tuổi của trẻ. Nên chia nhỏ bữa ăn làm nhiều lần, đút chậm bằng muỗng vì trẻ dễ bị ói. Nếu trẻ ói, cho trẻ nghỉ một chút rồi đút lại, chậm rãi hơn.

+ Tiếp tục cho trẻ bú mẹ, nếu trẻ bú bình thì cần vệ sinh bình, núm vú và dụng cụ pha sữa kỹ trước mỗi cữ bú, sữa được pha theo số lượng như trẻ vẫn bú lúc không bị tiêu chảy, không được pha loãng hơn, không nên đổi loại sữa khác. Tương tự như việc cho ăn, nên cho trẻ bú từng ít một, nhiều lần trong ngày.

+ Theo dõi số lần đi tiêu, số lượng phân, màu phân, khả năng uống bù nước và ăn uống của trẻ.

+ Theo dõi phát hiện các dấu hiệu mất nước để kịp thời đưa trẻ nhập viện.

+ Tuyệt đối không dùng thuốc cầm tiêu chảy cho trẻ vì các thuốc này làm giảm nhu động ruột, làm liệt ruột khiến phân không được thải ra ngoài (chứ không có tác dụng tiêu diệt vi-rút - nguyên nhân gây nên tiêu chảy. Do đó trẻ vẫn tiếp tục bị tiêu chảy, mà phân không được bài xuất ra ngoài, ứ đọng lại trong ruột gây chướng bụng, thủng ruột, tắc ruột, tử vong…

+ Tránh kiêng khem quá mức như không cho trẻ uống sữa, chỉ cho trẻ ăn cháo trắng với muối sẽ khiến trẻ dễ bị bệnh nặng hơn.

Làm thế nào để phòng tránh bệnh?

- Tiêu chảy cấp do Rotavirus lây lan rất nhanh, do đó nếu trẻ bị bệnh nên cho trẻ nghỉ học cho đến khi hết tiêu chảy để tránh lây lan cho các trẻ khác.

- Giữ vệ sinh tay sạch sẽ là biện pháp cơ bản để phòng bệnh. Nên tập cho trẻ có thói quen rửa tay trước khi cầm nắm thức ăn, trước khi ăn, sau khi đi vệ sinh.

- Các bà mẹ, cô bảo mẫu phải rửa tay sạch bằng xà phòng sau khi thay tã lót hoặc làm vệ sinh cho trẻ.

- Không để trẻ bò lê la trên sàn nhà hoặc ngậm tay, ngậm đồ chơi.

- Lau rửa sàn nhà và các vật dụng, bàn ghế, đồ chơi bằng dung dịch khử khuẩn Cloramin B, lau rửa sàn toa-lét, bồn cầu sau khi trẻ tiêu chảy đi vệ sinh.

- Tã lót của trẻ bị bệnh phải được cho vào bao nylon, cột kín rồi cho vào thùng rác.

- Cho trẻ uống vắc-xin. Hiện nay, một số BV trong TP như BV Nhi đồng 1, BV Nhi đồng 2, BV Hùng Vương, BV Phụ sản, ĐH Y Dược TP.HCM đang có vắc-xin phòng ngừa Rotavirus, giá thành từ 660.000 – 700.000đ/lần uống. Trẻ được uống 2 liều cách nhau 1 tháng, bắt đầu từ tuần lễ thứ 6 sau khi sinh (tuổi lớn nhất còn có thể uống được vắc-xin phòng Rotavirus là 3 tháng tuổi, tuổi kết thúc uống là 4 tháng tuổi). Khi đưa trẻ đi uống vắc-xin, các bà mẹ cần lưu ý khai rõ tình trạng sức khỏe và bệnh tật của trẻ cho , kiểm tra việc thực hiện đủ các bước quy định về tiêm chủng của Bộ Y tế được niêm yết tại nơi tiêm chủng. Sau khi uống vắc-xin lần thứ nhất, cần theo dõi xem trẻ có biểu hiện dị ứng hoặc bất thường để báo ngay với thầy thuốc.

THU TRANG

(theo CDC Hoa Kỳ - Website NĐ1 - Kid’s health)

5. nunashop

ôi đúng là 1 bài viết hữu ích,
    Cảm ơn mẹ bé Kem nhiều nhé!

6. pa_qy2612

pa_qy2612 Thành viên mới

cám ơn mẹ bé Kem nhé, bài viết hữu ích thật đấy nhỉ !!!!Rotavirus có mẹ nào có thông tin về con này nữa ko?

7. Mẹ Họa Mi

Mẹ Họa Mi Thành viên mới

cám ơn mẹ Kem nhé, bài viết rất hữu ích đấy nhỉ, chị paqy ơi, vi khuẩn này chủ yêu ở trong thực phẩm ko an toàn, phân nè, cho nên chủ yếu là tồn tại trong nhà vệ sinh, xả cầu thì sẽ bay lên bám vào khăn lông nè, bàn chai đánh răng và các vật dụng trong nà tắm nữa . Ôi mới nghĩ thôi mà thấy kinh thiệt các mẹ nhỉ

kytich_anh thích bài này.
  8. nunashop

Thông báo với các mẹ, mình đã cho bé nhà mình uống phòng tránh Rotavirus rồi nhé, giá bây giờ là 780 K, phải uồng 2 lần, mỗi lần cách nhau 1 tháng.
    Mẹ nào có ý định thì để dành tiền nhé.
    Mà đến Viện VSDTTW bây giờ cũng dịch vụ ghê lắm, cũng mời mọc khách dùng vacxin này khác, nước này, nước kia, nên mẹ nào khi ở nhà định đi tiêm cho con mình loại nào thì đến cứ tiêm thôi nhé, chứ ko đến đó dễ thay đổi ý kiến đấy.

phamthuynhockytich_anh thích.
  9. Birua

Birua Thành viên tích cực

Mẹ nunashop đã cho con uống rồi thì thôi. Nhưng mình khuyên các mẹ khác cân nhắc lại có nên uống vắc xin phòng tiêu chảy do rotavirus
    Vì mình cũng định cho bé nhà mình uống, đúng đợt vắc xin có vấn đề như các mẹ đã biết. Chính bác sỹ khám ở Viện VSDTTW khuyên mình ko nên cho bé uống: Vì sao giá thuốc quá đắt 2 liều gần 1,5 triệu, mà có bé uống vào vẫn bị bệnh đó.

phamthuynhockytich_anh thích.
  10. nunashop

Mẹ Birua ah,
    Mình lại lỡ tiêm cho bé nhà mình rồi, huhu, không có thông tin của mẹ sớm hơn thì tốt quá nhỉ.
    Mình thấy cũng hơi đắt và có thông tin không tốt, nhưng nghĩ vẫn tiêm vẫn tốt hơn nên lại tiêm.

11. me_bekem

me_bekem Banned

Mình nghĩ tiêm vẫn tốt hơn chứ, điều quan trọng là ko chỉ tiêm ngừa từ bên trong mà còn phải phòng từ bên ngoài nữa. MÌnh nghĩ một số trường hợp bị bệnh chắc là do vệ sinh ko tốt thôi, như ăn uống ko bảo đảm nè, hoặc sau khi bé đi toilet xong ko vệ sinh bồn cầu sạch sẽ, để bé bị dính rotavirus

Mẹ nuna yên tâm đi nhé, dù sao cũng bỏ tiền ra rồi, :)

kytich_anhnunashop thích.
  12. nunashop

Cảm ơn lời động viên của mẹ bé kem nhé, :)

13. hotieutieu

hotieutieu Thành viên đạt chuẩn

Nhưng minhf nghe nói uống cái này thì trẻ hay bị lồng ruột thì phải.Bạn của chị mình cũng bào cho con nhà mình đi uống nhưng mình đọc trên một diễn đàn bên WTT thì thấy có nói là bị lồng ruột và bạn của chị mình có con cho ống cũng bị lồng ruột.Khòn biết thế nào nữa có nên cho uống hay không.

14. nunashop

Vấn đề này chưa có mẹ nào là chuyên gia nghiên cứu vắc xin tham gia giải thích cho bọn mình đỡ lo nhỉ.

15. Mẹ Họa Mi

Mẹ Họa Mi Thành viên mới

Uả bị lồng ruột là bị sao vậy bạn? cho mình hỏi là có mẹ nào có thông tin về sự nguy hiểm của vi khuẩn rotavirus thì chia sẽ nhé!!!

16. me_bekem

me_bekem Banned

mẹ nuna yên tâm đi nhé, mình nghĩ ko sao đâu, chủ yếu là để tăng sức đề kháng cho bé thôi mà

kytich_anhnunashop thích.
  17. Birua

Birua Thành viên tích cực

Mình chưa bao giờ nghe nói uống vắc xin này bị lồng ruột
    Uống thêm thì cũng ko sao, chỉ cân nhắc việc giá thuốc quá đắt và tỷ lệ bé uống rồi mà vẫn bị bệnh đó cao hơn các loại khác

18. Chip đại ca

Chip đại ca Bắt đầu tích cực

Hii, bạn ơi uống vắc xin này phòng được bệnh tiêu chảy do virus rota gây ra thôi. Còn dẫn đến tiêu chảy thì còn một số nguyên nhân khác mà. Bé uống mà vẫn bị bệnh là bệnh do nguyên nhân khác. Nhg cứ phòng được virus rota là yên tâm rồi. 1.5tr/2 liều còn rẻ hơn nhiều so với tiền thuốc tiền viện cho con khi bị tiêu chảy ấy chứ. Chứ nghĩ cái cảnh vào viện mà khiếp. Khổ cả con lẫn mẹ
    Còn 1 mẹ nào nói bị lồng ruột chắc là nghe láng máng rồi. Vì ngta nói nên kết thúc 2 liều vắc xin này trước khi bé 6 tháng tuổi. Uống muộn hơn có nguy cơ bị lồng ruột. Thế thôi
    Mẹ munashop yên tâm nhé. Phòng bệnh hơn chữa bệnh mà.

19. nunashop

Vậy thì mình cũng yên tâm rồi, chắc 1 tháng nữa sẽ cho bé đi uống thêm 1 liều nữa.
    Cảm ơn các mẹ đã tư vấn giúp mình nhé!

20. juli

juli Banned

mình cũng nghĩ ko vấn đề gì đâu bạn, quan trọng là cách vệ sinh sạch sẽ và phòng bệnh tốt là được, ^^